ผู้เขียน หัวข้อ: เสียงจากผู้ใช้งานจริงหรือเคยขับ Civic Turbo  (อ่าน 13104 ครั้ง)

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
เสียงจากผู้ใช้งานจริงหรือเคยขับ Civic Turbo
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 10, 2017, 23:15:17 »
เห็น Civic turbo hatchback ใกล้จะเปิดตัวแล้ว
ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในคนที่รอดูราคาอยู่ว่าไป 5 หรือ 4 ประตูดี
เลยอยากฟังcomment จากพี่ๆเพื่อนๆ ที่ใช้หรือเคยทดลองขับ Civic Turbo กันว่า
1) เจอ Defect อะไรกันบ้าง ยอมรับกับมันได้ขนาดไหนครับ
2) จากการใช้งานจริง ผิดหวังหรือเกินคาดหวังในจุดไหนกันบ้างครับ
3) ยางติดรถเอาอยู่มั้ย หรือออกมาแล้วควรเทิร์นเลยดีกว่า
4) ผ้าเบรกควรเปลี่ยนหรือไม่ ถ้าเปลี่ยน ใช้ของค่ายไหนครับ
5) ไฟหน้าของรุ่น Turbo กับ Turbo RS อันไหนทนทานและสว่างกว่ากันครับ

ซึ่งต้องขอขอบคุณสำหรับคำตอบไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: เสียงจากผู้ใช้งานจริงหรือเคยขับ Civic Turbo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 00:52:43 »
เห็น Civic turbo hatchback ใกล้จะเปิดตัวแล้ว
ซึ่งผมก็เป็นหนึ่งในคนที่รอดูราคาอยู่ว่าไป 5 หรือ 4 ประตูดี
เลยอยากฟังcomment จากพี่ๆเพื่อนๆ ที่ใช้หรือเคยทดลองขับ Civic Turbo กันว่า
1) เจอ Defect อะไรกันบ้าง ยอมรับกับมันได้ขนาดไหนครับ

ตอบคร่าวๆ แบบไม่อวยนะครับ เอาตามจริงเลย
ผมมีทั้ง EL และ RS ใช้งานมา 10 เดือน กับ 4 เดือน ไม่เจอปัญหา
อะไรเลยทั้ง 2 คันครับ แม้แต่อย่างเดียว

2) จากการใช้งานจริง ผิดหวังหรือเกินคาดหวังในจุดไหนกันบ้างครับ

เกินคาดในเรื่องความประหยัดครับ เหลือเชื่อ 1.5T ผมวิ่งได้
เฉลี่ย 17 โล/ลิตร นิสสันมาร์ชผมยังทำไม่ได้เลย ส่วน EL ก็กิน
พอๆกันครับ แต่ถ้าเดินทางยาวๆ RS ประหยัดกว่าครับ

ผิดหวังในเรื่องงานประกอบครับ งานประกอบไม่ดี
ช่องไฟซ้ายขวา ไม่เท่ากันครับ QC ไม่มีความละเอียด
แต่ก็แน่นดีแค่ช่องไฟ ไม่เท่ากันครับ

3) ยางติดรถเอาอยู่มั้ย หรือออกมาแล้วควรเทิร์นเลยดีกว่า

เทริ์นเลยครับ ER33 ใน RS ขับอัดโค้งแรงๆแล้วมันลื่นๆครับ
ถ้าขับไม่เร็ว เข้าโค้งไม่แรง ก็ใช้ได้ครับ นุ่มดี

4) ผ้าเบรกควรเปลี่ยนหรือไม่ ถ้าเปลี่ยน ใช้ของค่ายไหนครับ

สำหรับผมพอแล้ว ไม่เปลี่ยนครับ

5) ไฟหน้าของรุ่น Turbo กับ Turbo RS อันไหนทนทานและสว่างกว่ากันครับ

ทนทานไม่รู้ครับ แต่สำหรับผม ไฟ EL สว่างและใช้งานไม่ต้องใช้สมาธิมาก
เหมือนไฟ RS ครับ คงเพราะ EL เป็น Projector เลยทำให้ลำแสงพุ่งตรง
ไปได้มากกว่า ทำให้เวลาใช้งานจริง มองทางได้ชัดกว่า RS แต่เรื่องความหล่อ
ไฟ RS หล่อกว่ามากมาย

ซึ่งต้องขอขอบคุณสำหรับคำตอบไว้ล่วงหน้าด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 00:55:46 โดย Nikle_pk »
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
Re: เสียงจากผู้ใช้งานจริงหรือเคยขับ Civic Turbo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 06:05:13 »

ตอบคร่าวๆ แบบไม่อวยนะครับ เอาตามจริงเลย
ผมมีทั้ง EL และ RS ใช้งานมา 10 เดือน กับ 4 เดือน ไม่เจอปัญหา
อะไรเลยทั้ง 2 คันครับ แม้แต่อย่างเดียว

เกินคาดในเรื่องความประหยัดครับ เหลือเชื่อ 1.5T ผมวิ่งได้
เฉลี่ย 17 โล/ลิตร นิสสันมาร์ชผมยังทำไม่ได้เลย ส่วน EL ก็กิน
พอๆกันครับ แต่ถ้าเดินทางยาวๆ RS ประหยัดกว่าครับ

ผิดหวังในเรื่องงานประกอบครับ งานประกอบไม่ดี
ช่องไฟซ้ายขวา ไม่เท่ากันครับ QC ไม่มีความละเอียด
แต่ก็แน่นดีแค่ช่องไฟ ไม่เท่ากันครับ

เทริ์นเลยครับ ER33 ใน RS ขับอัดโค้งแรงๆแล้วมันลื่นๆครับ
ถ้าขับไม่เร็ว เข้าโค้งไม่แรง ก็ใช้ได้ครับ นุ่มดี

สำหรับผมพอแล้ว ไม่เปลี่ยนครับ

ทนทานไม่รู้ครับ แต่สำหรับผม ไฟ EL สว่างและใช้งานไม่ต้องใช้สมาธิมาก
เหมือนไฟ RS ครับ คงเพราะ EL เป็น Projector เลยทำให้ลำแสงพุ่งตรง
ไปได้มากกว่า ทำให้เวลาใช้งานจริง มองทางได้ชัดกว่า RS แต่เรื่องความหล่อ
ไฟ RS หล่อกว่ามากมาย

ชอบ จขกท ถามละเอียดชัดเจนเป็นประโยชน์มาก ส่วนคุณ
Nickle_pk ทำให้รู้สึกว่า 1.5T นี่สุดยอดประหยัดจริงๆ  :-*

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 07:46:12 »
ถ้าผมมีตังเอาแน่ Civic HB RS

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 09:35:44 »
โห กินน้อยกว่า March มันเป็นไปได้ด้วยเหรอครับ หรือว่าเดินทาง ตจว ตลอด (เครื่องเล็กแรงน้อยเสียเปรียบ)
ถ้าในเมืองผมว่าไม่น่าสู้เครื่องเล็กได้นะ ถ้าได้นี้ Amazing มากมาย...

ออฟไลน์ Imnotthere

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 10:32:39 »
ใช้ 1.5RS อยุ่นะครับ ประมาณ 10เดือน แล้ววิ่งไป 20,000 กม. จากการใช้งานนะครับ
- เจอดีเฟคคอมเพรสเซอร์แอร์รั่วครับ หลังออกรถได้ 1 เดือน แต่ก็ศูนย์ก็เคลมให้ หลังจากนั้นใช้งานได้ตามปกติ ส่วนดีเฟคอื่นๆที่คนอื่นเจอกัน ผมไม่พบปัญหาครับ
- ส่วนที่พอใจคือเรื่องความประหยัดกับอัตราเร่งที่ดีครับ ปกติผมขับรถไม่เร็วประมาณ 100-120 ขับวันธรรมดาทำงานจากในเมืองออกนอกเมือง มีรถติดบ้าง วันหยุดเข้าเมืองบ้าง อัตราสิ้นเปลืองวัดจากระยะทาง ที่วิ่งกับน้ำมันที่เติมกลับ ทำแบบนี้ทุกครั้งที่เติมตั้งแต่ถังแรก ปัจจุบันค่าเฉลี่ย 16.02 กม/ลิตร ครับ ถือว่าค่อนข้างพอใจ (ยิ่งถ้าขับทางไกลยาวๆ 17.xx กม/ลิตร)
- ส่วนที่คิดว่ายังต้องปรับปรุงคือเรื่องงานประกอบ หลายๆจุด เช่น การเก็บสี ช่องไฟต่างๆ ประตูไม่ได้ระดับ คุณภาพชิ้นส่วนจาก supplier (คอมเพรสเซอร์รั่วตั้วแต่ป้ายแดง)
อีกส่วนคือเรื่องออฟชั่นรถราคา 1.2ล้าน น่าจะมี addaptive cruise contol , BSM มาให้ด้วย
- ผมขับแบบปกติ ก็นุ่มเงียบดี แต่ถ้าใช้ความเร็วสูง เข้าโค้งแรงๆ no comment ครับ
- No comment
- ส่วนตัวคิดว่า ไฟ Full LED ของ RS ได้แค่สวยครับเพราะแสงมันขาว cut off ก็ไม่คม คิดว่าถ้าเป็นแบบโปรเจคเตอร์ LED แบบ altis หรือ M3 จะดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 18:12:27 โดย Imnotthere »

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 16:47:22 »

ใช้มา 9 เดือน เจอโมดูล abs ดัง ๆ หาย ๆ ซึ่งเปลี่ยนใหม่หายแล้วครับ

ชอบอัตราเร่งดี พอมี paddle shift ก็สนุก และฉลาดพอควร และความประหยัดดีมาก โดยเฉพาะวิ่งทางไกล ๆ ถ้าขับปกติตามจราจรจะได้ 17-18 km/l  เสมอ (วัดจากน้ำมันเติมกลับ) ซึ่งเคยวิ่งไปด้วยกันหลายคัน วิ่งตาม ๆ กัน vios yaris1.2 march 320i(e90) mazda3 ตัว civic ประหยัดกว่าคันอื่นที่ว่ามาทั้งหมด (น้ำหนักบรรทุก พอ ๆ กัน) ชอบ brake hold ตอนนีติด ไม่มีแล้วหงุดหงิด

ที่ผิดหวัง การประกอบบางจุดยังไม่ดี รถผมถ้าวิ่งตอนเช้าจะมีเสียงดังที่ console หน้าตลอดที่วิ่ง แก้ยังไม่หาย

ยาง er33 เข้าขั้นห่วยมาก ไม่ดีสักอย่าง ไม่เกาะ เจอน้ำเหิน เสียงไม่เงียบ สรุปถ้าคิดอยากเปลี่ยนล้อ แนะนำให้เปลี่ยนเลย แต่ถ้าขับไม่เร็วก็ใช้ ๆ ไปก่อนได้ ยางตัว turbo เป็น yoko db ซึ่งดีกว่า 10 เท่าก็ว่าได้

ถ้าขับทั่วไปก็พอใช้ได้ ถ้าผ้าเบรคใกล้หมดจะเปลี่ยนยี่ห้ออื่นครับ เมื่อก่อนเคยใช้ n sport race spec กับ pro spec ซี่งดีกว่าพอตัว

เคยใช้แต่ rs รู้แค่ว่าสวยกว่า

เป็นความเห็นส่วนตัว และจากการใช้งานจริงครับ

ออฟไลน์ ProVaMed

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 17:45:38 »
ถ้ากัวดีเฟค ผมว่ารอดูตัว hb ก่อนก็ได้คับ เผื่อทางฮอนด้า อาจจะแก้ไขอะไรไปบ้างแล้ว

ออฟไลน์ Sarayut

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 19:37:11 »
โห กินน้อยกว่า March มันเป็นไปได้ด้วยเหรอครับ หรือว่าเดินทาง ตจว ตลอด (เครื่องเล็กแรงน้อยเสียเปรียบ)
ถ้าในเมืองผมว่าไม่น่าสู้เครื่องเล็กได้นะ ถ้าได้นี้ Amazing มากมาย...
;D...กินน้อยกว่ามารช์ก็ตลกเเล้วครับเพ่..ในการขับเเบบใหนอธิบายด้วยครับเด่วพากันงง... :-X :-X
ถ้าไม่มีไว้ใช้เอง ก็อย่าไปเถียงคนที่เค้ามีแล้วมาเล่าให้ฟังเลยครับ
อายเค้าเปล่าๆ  :(

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 19:51:24 »
;D...กินน้อยกว่ามารช์ก็ตลกเเล้วครับเพ่..ในการขับเเบบใหนอธิบายด้วยครับเด่วพากันงง... :-X :-X
ถ้าไม่มีไว้ใช้เอง ก็อย่าไปเถียงคนที่เค้ามีแล้วมาเล่าให้ฟังเลยครับ

ผมก็คิดแบบนี้นะ คำบอกจากคนใช้จริงเป็น fact เลย และต่างสถานการณ์ อะไรๆก็เป็นไปได้นะครับ

ผมเคยเอามาลองใช้อยู่วันสองวัน เรื่องอัตราสิ้นเปลืองข้อนี้ยืนยันเหมือนคุณ Nikle_pk
เอาคร่าวๆ ตามสภาพการจราจรทั่วๆไป ก็ได้ 16-18 ถือว่าใกล้เคียงกัน ถ้ารถติดหน่อยมี 15 เศษๆ
และเคยลองขับแบบเนิบๆเรื่อยๆ ทีนึง รังสิต-อยุธยา รถเฉลี่ยที่จอได้ 22 นะครับ

เร็วๆนี้ก็คงออกมาใช้บ้างละ ถือว่าทำได้น่าพอใจ ประหยัดมากทีเดียวถ้าเทียบกับคันที่ผมใช้ประจำ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 20:20:10 »
ผมใช้ 1.5Turbo ครับ ไม่ใช่ RS นะครับ
     เจอโช๊คหลังเสียงดังครับ เคลมข้างขวาไปแล้ว รอเคลมข้างซ้าย รออะไหล่ 1 เดือนครับ อีกอย่างที่เจอคือ หลังขับรถ พอจอด สัก 1-2 ชั่วโมง เวลาสตาทเครื่อง จะมีเสียงดังครืด ยาวๆ 1 ครั้ง แต่ถ้าจอดข้ามคืน จะไม่ดังครับ
ถูกใจครับ ขับดีขับแรงสนุกดี ที่เกินคาดคือประหยัดน้ำมันดีครับ ใช้ E20 ตลอด วิ่งนนทบุรี สาทร เส้นราชพฤกษ์ ทุกวัน ได้ 15-16 กม/ลิตร ครับ
ยางดีครับได้ advance db มาเลย
ไม่ทราบครับ
ไม่ทราบครับ

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 20:28:47 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทุกๆคนนะครับ
รู้สึกเลยว่าน่าจะตัดสินใจไม่ผิดที่จะเลือก Civic 1.5Turbo
โดยเฉพาะเรื่องอัตราสิ้นเปลือง 
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 20:35:25 »

ผมก็คิดแบบนี้นะ คำบอกจากคนใช้จริงเป็น fact เลย และต่างสถานการณ์ อะไรๆก็เป็นไปได้นะครับ

ผมเคยเอามาลองใช้อยู่วันสองวัน เรื่องอัตราสิ้นเปลืองข้อนี้ยืนยันเหมือนคุณ Nikle_pk
เอาคร่าวๆ ตามสภาพการจราจรทั่วๆไป ก็ได้ 16-18 ถือว่าใกล้เคียงกัน ถ้ารถติดหน่อยมี 15 เศษๆ
และเคยลองขับแบบเนิบๆเรื่อยๆ ทีนึง รังสิต-อยุธยา รถเฉลี่ยที่จอได้ 22 นะครับ

เร็วๆนี้ก็คงออกมาใช้บ้างละ ถือว่าทำได้น่าพอใจ ประหยัดมากทีเดียวถ้าเทียบกับคันที่ผมใช้ประจำ

แล้วเราจะเลือก Sylphy DIG ไปเพื่ออะไร
Honda ตบหน้า Nissan อย่างแรง  ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 20:51:05 »

อยากได้ แต่ไม่ตังซื้อ RS

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2017, 21:16:52 »
อยากได้ เห็นก็บอกตลอด ชอบหน้า แต่ไม่ค่อยชอบหลัง

ออฟไลน์ Yoke.Ohyoyo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 12:40:50 »
         ขอสอบถามเพิ่มนะครับ มีสมาชิก เคยขับขึ้นดอยทางเหนือ หรือเส้นทางทางระหว่างจังหวัดทางภาคเหนือบ้างไหมครับ รอบเครื่องยนต์สูงไหมครับ การขับขี่เป็นยังไงบ้าง ช่วยเล่าประสบการณ์ให้ฟังด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 12:53:01 »

ผมไม่เห็นแปลกใจเลย  :-\

ถ้ามันออกมาพร้อมๆ กัน มาร์ช (และอีโคคาร์เฟสหนึ่งตัวอื่นๆ) ก็ควรจะโดนประณามอยู่

แต่นี่เทคโนโลยีต่างกันห้าหกปี มันจะแรงกว่าประหยัดกว่าก็ไม่แปลกครับ

ต่างจังหวัดความเร็วสูง อีโคคาร์ก็ไม่ได้ประหยัดมากมายอะไร ผมขับยังไงก็ราวๆ 16-17 กม./ลิตร นานๆ ถึงจะดีกว่านี้

เพราะเครื่องมันกำลังน้อย วิ่งรอบสูงเกิน 110/2,000 รอบ กลายเป็นต้องเค้นมากขึ้น

ขนาด Sylphy เกียร์เดียวกะมาร์ชเป๊ะๆ ผมเช่าวิ่งขึ้นเหนือ ยังได้ 20 กม./ลิตร เลย เท้าคนขับเดียวกันเลยด้วย

คงจะมีในเมืองแหละที่อีโคคาร์ประหยัดกว่าชัดเจน ขับยังไงๆ ก็ไม่ต่ำกว่า 10 โล/ลิตร

คราวนี้คนใช้มาร์ชมาพูดเอง "ท่านสมาชิกใหม่" จะฟังหรือยังครับ?
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/