ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำข้อดีข้อเสียระหว่าง focus กับ lancer ex ด้วยครับ  (อ่าน 11669 ครั้ง)

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ซุ่มอ่านอยู่นานแล้ว เพิ่งสมัครสามาชิกใหม่ครับ
อยากทราบข้อดีข้อเสียของ ford focus 1.8 finesse กับ lancer ex 1.8 glx ครับ
เท่าที่ดู option focus ได้เยอะกว่า ส่วน lancer ex ได้เปรียบเรื่องสดกว่า

เรื่องอะไหล่ ผมเข้าใจว่าในระยะยาว lancer ex น่าจะหาอะไหล่ข้างนอกง่ายกว่า focus ตรงนี้ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
เรื่องอะไหล่ เข้าใจถูกแล้วครับ
ปริมาณรถในถนนญี่ปุ่น ประเทศซึ่งไทยเรานำเข้าชิ้นส่วนรถเก่าจากที่นั่นมามากที่สุด
พอจะเห็น Lancer EX บนถนนได้เรื่อยๆ ในชื่อ Galant Fortis

ส่วน Focus ในญี่ปุ่น จะเห็นบนถนนค่อนข้างน้อยมากๆ
และมักเป็นรุ่นเก่า ที่ไม่มีขายในบ้านเรา

อัตราเร่ง ต่างๆ EX นำ Focus แต่ ถ้าเรื่องกินน้ำมัน ผมว่าพอกัน คือ มีแถวๆ 12-13 กิโลเมตร/ลิตรทั้งคู่ ไม่หนีกันเท่าไหร่
ช่วงล่าง ถือว่าเฟิร์มทั้งคู่  พวงมาลัย ตอบสนองถือว่าดีทั้งคู่ อัตราเร่ง ก็ออกจะอืดๆ ทั้งคู่

ถ้าต้องเลือก ลองเข้าไปนั่งดู ขับดู ครับ

ฟิลลิงต่างกันนิดหน่อย  แล้วจะเลือกได้เองว่าอยากได้คันไหนมากกว่ากันหนะครับ

ชอบคันไหน ก็ซื้อคันนั้นครับ

ออฟไลน์ kopy081

• Jr. Member
  • **
กูรูอย่างคุณJ!MMY บอกไปหมดแล้วอ่ะครับ
แต่ได้ยินมาว่าวัสดุภายใน EX ไม่ค่อยดี
ยังไงลองสังเกตุดูนะครับว่าจริงหรือเปล่า

ออฟไลน์ Northbridge

• Sr. Member
กูรูอย่างคุณJ!MMY บอกไปหมดแล้วอ่ะครับ
แต่ได้ยินมาว่าวัสดุภายใน EX ไม่ค่อยดี
ยังไงลองสังเกตุดูนะครับว่าจริงหรือเปล่า

ผมว่ามันก็ไม่ค่อยดีพอกันแหละนะ คือมันก็ไมค่อยดีจริงๆอ่ะครับ เท่าที่เคยไปลองนั่งๆมานะ  :-[

ออฟไลน์ roomno9

• Full Member
วัสดุภายใน เท่าที่ไปสัมผัสมา ผมเทใจให้มิตซูมากกว่าครับ

ลองไปดูด้วยตัวเอง ลองขับเอง จะดีที่สุดครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ชอบ EX ครับ รุ่นถูกสุเค้มค่า คุ้มราคา เติม E85 ได้อีกต่างหาก แถมกระจกมองข้างยังเป็นแบบพับไม่ได้ ดีเยี่ยมครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ภายใน EX เท่าีที่ไปดู motorshow มาไม่ค่อยดีเลยครับ สู้ของ Focus, Civic, Mazda3 ไม่ได้เลยครับ ดูมันบ้านๆยังไงๆไม่รู้ วัสดุที่ใช้ก็ไม่ดีเท่าีที่้ควร

แต่เรื่องกำลังเครื่องผมว่า 1.8 EX น่าจะวิ่งดีกว่า ส่วนอะไหล่ผมว่าน่าจะหาง่ายพอๆกันเพราะ Focus ก็มีวิ่งเยอะเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมไม่ซื้อฟอร์ด
เพราะผมหาศูนย์ไม่เจอครับ

ศูนย์ที่รู้จัก ก็กลายเป็นฮุนได ไปแล้ว
อีกที ที่อยู่แถวบ้านเลย ก็กลายเป็น โตโยต้า

ไม่รู้จะไปซื้อที่ไหน
อยากลองตัวดีเซล ถ่อไปไกลถึงศูนย์ลำลูกกา
(เคยผ่าน ก็เลยเคยเห็น)
ก็ไม่มีให้ลอง

ไปถึงรามอินทรา มีรถให้ดู แต่ไม่ยอมให้ลอง
บอกว่าต้องจองก่อนถึงจะให้ลอง

ด้วยเหตุฉะนี้ ผมก็เลยตัดฟอร์ดออกจากตัวเลือกของผม เป็นอันดับแรกๆ เลยครับ  ::)

ออฟไลน์ PuppyKak

• Full Member
ผมใช้ GLX อยู่ เรื่องวัสดุภายในผมว่ามันก็อยู่ในระดับเดียวกันนี่แหละครับ

แต่ในรุ่น GLX จะได้เครื่องเสียงแบบ บ้าน ๆ ที่มันไม่ได้เข้ากับรถเลยจริง ๆ
แต่เป็นของ Sony และเสียงอยู่ในระดับดี เสียบ USB iPod ฟังได้
เคยมีคนที่ใช้ GLS-Ltd. มาขอแลกเครื่องเสียงด้วย ฮ่า ๆ แต่ผมปฏิเสธไป
เพราะใช้ USB ฟังเพลง และถึงมันจะดูไม่ค่อยเข้า แต่ไว้อนาคตว่าจะเปลี่ยนเป็นจอไปเลย

เรื่องกำลังเครืื่องผมเทียบให้ไม่ได้ เพราะไม่เคยขับยี่ห้ออื่นครับ

และสำหรับรุ่น GLX ถุงลมนิรภัยจะเหลือที่ด้านคนขับเท่านั้นนะครับ
ดิสก์เบรกครบทั้ง 4 ล้อ อยู่แล้วเท่ากันทุกรุ่น

สงสัยเรื่องอะไรลองถามมาได้ครับ สำหรับ EX นะ

ออฟไลน์ kritphakhin

focus น้ำหนักรถเยอะ อืดนิดหน่อย แต่ ex เติม e85 ได้มันเป็นอะไรที่น่าคิดครับ

ออฟไลน์ Arty

• Jr. Member
  • **
  • ???????????????...
ใช้ Ex1.8 GLS Ltd. อยู่ครับ ช่วยตอบ
ถ้าตัว GLX เนี่ย ผมดูอยุ่เหมือนกันทีแรก แต่รับภายในไม่ค่อยได้เท่าไหร่ เลยต้องกระเถิบมาถอย GLS Ltd.
วัสดุ มันจะสมกะเป็นตัวล่างสุดอ่ะครับ แต่เอาจริงๆ ตัว GLS Ltd. ก็ไม่ได้ต่างกันเท่าไหร่..555 เพียงแต่ มันตกแต่งให้ดูดีกว่าเท่านั้นเอง

อัตราเร่งนี่ อืดจริงครับ เพราะตอนผมซื้อเนี่ย ไปลองซีวิคกับ EX วันเดียวกันเลย ซีวิค อัตราเร่งดีกว่าครับ
แต่ที่บอกว่าอืดนี่ ก็ไม่ได้อืดกว่ามากมายอะไรนะครับ มันก็ต่างกันไม่มาก สำหรับผม ผมรับได้ ถ้าเข้าใจเรื่องเกียร์ CVT กะรอบเครื่องมันแล้วก็ขับสนุกดีครับ เพราะผมเข้าโค้งด้วยเจ้านี่ มันส์มากกกก...

คันเก่าผมขับ Civic ES 2.0 คันนี้เหยียบเป็นมา แต่ผมก็ยังรับได้กับอัตราเร่ง EX 1.8 ก็ลองคิดดูเอาเล่นๆ ละกันครับ

เติม E85 ได้ เพิ่งเคยลองไปถังเดียวเองครับ แต่ก็ประทับใจครับ.....ออกมาได้ 7.5 กิโล/ลิตร ออกมา 2บาทกว่าๆ ต่อกิโล
ขับแบบผสมๆ นะครับในเมือง นอกเมือง
บอกตรงๆ ครับ ลองน้ำมันชนิดอื่นอะไรก็ตามแต่ ในเส้นทางเดียวกัน...ผมไม่เคยขับได้เท่านี้เลยครับ..!!! คุ้มครับ

ออฟไลน์ nMaster

• Newbie
  • *
เดี๋ยวว่างๆจะไปลองขับดู ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นครับ  :)

ออฟไลน์ Prakaisang

• Newbie
  • *

เรื่อง ที่แฟนพันธุ์แท้ FF เท่านั้นที่จะรู้

เวลาเปิดปัดน้ำฝน ถ้ารถหยุดอยู่กับที่ การปัดจะช้าลง แต่ถ้ารถขยับ จะปัดเร็วขึ้น
และถ้าทำการเปิดปัดน้ำฝนหน้าอยุ่ แล้วเข้าเกียร์ถอยหลัง ใบปัดนน้ำฝนหลังก็จะปัดให้ด้วย (สำหรับห้าประตู)

• Newbie
  • *
ยังมีอีก

• Newbie
  • *