ผู้เขียน หัวข้อ: ดราม่าเล็กน้อย เงินเดือน สองหมื่นกลางๆ ซื้อฟอร์จูนเนอร์ ช่างกล้า  (อ่าน 17874 ครั้ง)

ออฟไลน์ tew

• Sr. Member
ได้รู้จักกับพี่คนหนึ่ง อายุก็เยอะแล้ว เงินเดือน สองหมื่นเกือบสาม ซื้อฟอร์จูนเนอร์ ผ่อนเดือนละ หมื่นปลายๆ เงินดาวน์ก็กู้ สหกรณ์มา  ไฟแนนท์ ผ่านได้ไง ผมยังงง เงินเดือนหักหนี้ แล้วเอามาผ่อนรถ เหลือ เจ็ดแปดร้อย โอ้ชีวิต รายได้ทางอื่น เท่าที่ดูก็มีแต่เงินเดือนเมีย ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ tew

เมียก็ผ่อน อัลเมร่า อีกคัน

jaesz

• บุคคลทั่วไป
สองเดือนก่อนลงขายMarchมือสอง ราคา220,000บาท

99%ของคนที่ติดต่อมา จะผ่อน ถามเงินเดือน อยู่ในช่วง12000-15000

ถามไฟแนนซ์บอกว่าให้ผ่านได้

แต่เช็คประวัติ Blacklistแทบทุกคน ตั้งผ่อนโทรศัพท์ Aeon Ume.... สารพัดครับ

ก็ว่าไม่ได้ เมืองไทย คมนาคมสาธารณะห่วย ไม่มีรถแทบไปไกลบ้านไม่ได้เลย คนต่างอำเภอไกลๆนี่ไม่ต้องก้าวขาไปไหน เพราะมีแต่ถนนตัดผ่าน รถสาธารณะไม่มี

แล้วบอกจะกระจายความเจริญไปต่างจังหวัด..

ลูกหนี้พ่อผม เอาเงินไปออกC-class แต่หนี้ไม่จ่าย รายได้ประจำไม่มี ตอนนี้บังคับคดีให้ไปขายรถจะได้เอาหนี้คืนได้บ้าง ผ่อนก็ไม่หมด

ใช้ชีวิตอย่าประมาทครับ อดออม ประหยัด อดทน ใครจะฟุ่มเฟือยเกินตัวก็อยู่ห่างๆ อย่าไปยุ่งเลย

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
วินัยทางการเงินไม่มี ก็เจ็บตัวกันไปครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

ไม่ต้องเดาเลยครับว่าที่ไหนให้ปล่อยกู้ .... 

อาชีพความมั่นคงสูงครับแบบนี้ ยังไงก็ผ่าน

ตบอกเลยนะครับติดรถมอไชด์ยังผ่านอยากกว่าติดบัตร 8-9 หมื่นนะครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ลูกน้องในไลน์ผลิต พอพ้นโปรแค่นั้นแหละ พวกรุ่นพี่ที่ทำงานก่อนมันก็สอนละว่ากู้นั่นกู้นี่ได้เท่าไหร่สารพัดจะกู้ แล้วก็เซ็นต์ค้ำกันไปมา มากกว่า 50 % เพื่อซื้อรถป้ายแดงกันทั้งนั้น สุดท้ายเริ่มส่งไม่ไหว ผลจากการเซ็นต์ค้ำเริ่มทำให้ป่วนกันไปหมด ชักดาบ , ลาออก , หนีหนี้ , ทะเลาะกัน ผมว่าบางทีเรื่องการบริหารเงินมันควรบรรจุไว้ในหลักสูตรการเรียนตั้งแต่เนิ่นๆนะ จะได้บริหารการใช้เงินอย่างถูกวิธี ไม่ใช่เอะอะอยากได้อะไรก็ซื้อๆมันเข้าไป ไม่ดูกำลังของตัวเองเลย สุดท้ายคุณภาพชีวิตในสังคมไทยมีแต่คนสร้างหนี้ไม่มีเงินเก็บกันเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

ถ้าไม่ทำโอทีเพิ่มก็ลำบากครับ ค่าผ่อน ค่าน้ำมัน ค่าซ่อมบำรุง

เอาแค่ตัวเล็กที่สุดในบ้านที่บ้านอย่าง CB300F เจอถ่ายน้ำมัน + ไส้กรองอย่างเดียว ก็เกือบพันแล้วครับ นี่แค่ระยะ พันกิโลนะ ยังไม่เจอค่าโซ่ สเตอร์

สี้นปีเจอค่าต่อทะเบียน ประกันรถหาย ประกันชั้นสามอีก นี่ขนาดแค่มอเตอร์ไซค์นะครับ

ยุคนี้ต้องประหยัดครับ อะไรที่เกินตัวก็อย่าไปทำ ขับรถโก้หรูแต่ไม่มีเงิน ก็ใช้ชีวิตลำบากครับ

ออฟไลน์ peterW

ถ้าผ่อนรถที่จำเป็นต้องใช้  เช่น

มีเงินดาว์นจำนวนหนึ่ง เงินเดือนน้อย  ผ่อน อีโคคาร์ หรือ บี หรือ กระบะรุ่นล่างๆ  ถึงผ่อนเหนื่อย ก็ยังโอเคนะ

แต่หลายคน  มีเยอะด้วย มีเงินเดือน 20,000 บาท ดาว์น 150,000 บาท จะผ่อน  CX3  ,  HRV  ,  MAZDA3 หรือ Civic RS
ประเภทราคาเกือบแตะล้าน หรือ ล้านกว่า  ( ไม่มีรายได้ทางอื่น  ไม่มีที่บ้านช่วย )

เพราะ อยากได้  คัน

ผมเตือนว่า ให้คิดดีๆ มัน ยังไม่ได้ มีค่าประกัน ค่ายาง ค่าน้ำมัน บำรุงรักษา แบต และ อื่นๆ อีก มันเกินความจำเป็นหรือเปล่าขณะนั้น
ถ้าผ่อนจริง มันจะเหนื่อยนะ

เอา อีโคคาร์ หรือ บี ก็พอ

แต่ก็ไม่เชื่อ  ยังไงก็ไปออกจนได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 09:38:53 โดย peterW »

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
เขาอาจจะมีรายได้ทางอื่นที่ไม่บอกคุณก็ได้ครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เค้าอาจจะขายของออนไลน์ก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Cheze_Cake

ลูกน้องในไลน์ผลิต พอพ้นโปรแค่นั้นแหละ พวกรุ่นพี่ที่ทำงานก่อนมันก็สอนละว่ากู้นั่นกู้นี่ได้เท่าไหร่สารพัดจะกู้ แล้วก็เซ็นต์ค้ำกันไปมา มากกว่า 50 % เพื่อซื้อรถป้ายแดงกันทั้งนั้น สุดท้ายเริ่มส่งไม่ไหว ผลจากการเซ็นต์ค้ำเริ่มทำให้ป่วนกันไปหมด ชักดาบ , ลาออก , หนีหนี้ , ทะเลาะกัน ผมว่าบางทีเรื่องการบริหารเงินมันควรบรรจุไว้ในหลักสูตรการเรียนตั้งแต่เนิ่นๆนะ จะได้บริหารการใช้เงินอย่างถูกวิธี ไม่ใช่เอะอะอยากได้อะไรก็ซื้อๆมันเข้าไป ไม่ดูกำลังของตัวเองเลย สุดท้ายคุณภาพชีวิตในสังคมไทยมีแต่คนสร้างหนี้ไม่มีเงินเก็บกันเลย
เห็นด้วยเลยครับ
Love Distance with
Chevy Colorado Highcountry

ออฟไลน์ locomotive

ไป ยุ้ง ไร กับ ชีวิตเขาครับ เรื่อง คน อื่นนี้ ชอบ จัง จัดการชีวิตตัวเองดียัง คนอื่นเขาจะมีปัญหาจัดการชีวิต หรือพลาด มันเรื่องของเขา ให้รับผิดชอบเองได้ มั้ง!!! ครับ มีสมองกันทุกคน ครอบครัวเขา คือ งง กับสังคม ชอบยุ้งก้าวก่ายเรื่องคนอื่น เขาขอเงินคุณไปซื้อ หรือช่วยเขาผ่อนครับ ไม่ได้หาเรื่องนะครับ ขอโทษล้วงหน้า กระทู้แนวนี้ ขอร้องนะครับ ใว้ตั้งเนื้อหาข่าวสาร หรือเทคโนโลยีใหม่ๆ ปัญหาการใช้งาน ดีกว่า รกบอร์ดมากๆ ดราม่าไร้สาระ มันออกแนว อิจฉาไปนะ  เอาเรื่องคนอื่นมานินทาแบบนี้ ไม่แมน นะครับ ต้องขอโทษอีกที ไม่มีเจตนาหาเรื่อง แต่ผมมองว่ามันไร้สาระใช่เหตุ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 10:03:12 โดย locomotive »

ออฟไลน์ ps000000

เรื่องคนที่ทำแบบนี้มีทุกหน่วยงานทุกที่ทั่วไทย ไม่รู้เป็นยังไงกัน

ขนาดผมยังเก็บเงินบ้าง พอเป็นมะเร็งเมื่อปีก่อน ก็เป็นหนี้เพียบ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

เกี่ยวอะไรกับเงินดือน

มันเกี่ยวกับความสามารภในการผ่อนที่มีความเสี่บงต่ำ เช่นดาวเยอะ มีคนค้ำ ข้าราชการ. ไม่ติดบุโรมาก่อน

ไฟแนนมีมาตราฐานการปล่อย. อย่าคิดว่าบริษัทพวกนี้มันห่วยขนาดนั่น

ไฟแนนผ่านแปลว่าผ่าน. หากไม่ตุกติ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เงินเดิอนสองหมื่นกลางๆผ่อนรถเดือนละหมื่นปลายๆว่าแปลกใจแล้ว ยังไม่แปลกเท่าเงินดาวน์ยังต้องกู้มานะสิ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
ตรงนี้แล้วแต่วาสนา(การกระทำ) ของแต่ละบุคคลครับ  :o

สังคมยุคนี้เน้น พลังบวก กับกฏแรงดึงดูดกัน..
แต่ก็ต้องขอเตือนนะครับสำหรับผู้ที่เรียนรู้ไม่ครบหลักสูตร

พลังบวกหรือกฏแรงดึงดูดนี่ไม่ฟรีนะครับ
คล้ายๆประหนึ่งกู้บุญในอนาคตมาใช้เหมือนกัน

เพียงแต่ผู้ที่มาบอกมากล่าว มักยังอยู่ในจุดรุ่งเรือง
ประหนึ่งคนสำเร็จพูดอะไรก็ดูดีครับ

ถ้าคนผู้นั้นไม่สำนึกขอบคุณธรรมชาติ
หรือหมั่นทำดีสร้างกุศลบารมีเสริม (ทาน ศีล ภาวนา)
พอจังหวะที่เราส่งบุญไม่ทันนี่มีจุกนะครับ

เรื่องนี้ไม่ใช่เรื่องใหม่ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต ท่านเตือนมาเป็นร้อยปีหละ
แต่ท่านจะพูดถึงเรื่องนี้ในหมวดบารมีครับลองไปดูกันได้

อันนี้ผมก็ได้แต่มาบอกกล่าวให้รู้กัน แล้วแต่วิจารณญาณของแต่ละท่าน
เพราะผมลองมาหมดแล้ว ศึกษาจากคนรอบตัวด้วย พอใช้เวลาพิสูจน์มันออกมาทางนี้จริงๆ
ก็อย่าประมาทกันนะครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ tew

ไป ยุ้ง ไร กับ ชีวิตเขาครับ เรื่อง คน อื่นนี้ ชอบ จัง จัดการชีวิตตัวเองดียัง คนอื่นเขาจะมีปัญหาจัดการชีวิต หรือพลาด มันเรื่องของเขา ให้รับผิดชอบเองได้ มั้ง!!! ครับ มีสมองกันทุกคน ครอบครัวเขา คือ งง กับสังคม ชอบยุ้งก้าวก่ายเรื่องคนอื่น เขาขอเงินคุณไปซื้อ หรือช่วยเขาผ่อนครับ ไม่ได้หาเรื่องนะครับ ขอโทษล้วงหน้า กระทู้แนวนี้ ขอร้องนะครับ ใว้ตั้งเนื้อหาข่าวสาร หรือเทคโนโลยีใหม่ๆ ปัญหาการใช้งาน ดีกว่า รกบอร์ดมากๆ ดราม่าไร้สาระ มันออกแนว อิจฉาไปนะ  เอาเรื่องคนอื่นมานินทาแบบนี้ ไม่แมน นะครับ ต้องขอโทษอีกที ไม่มีเจตนาหาเรื่อง แต่ผมมองว่ามันไร้สาระใช่เหตุ
ฮ่าๆๆ ไม่ได้อิจฉา ไม่ได้ไปยุ่งหรอกครับ ถ้าคนนั้นไม่มาขอยืมเงินผม ที่ผมรู้เพราะแกมาขอยืมเงินผม ผมก็ถามไถ่ตามปรกติ ขับรถคันละล้านมาขอยืมเงินแค่สามหมื่น สรุปแล้วเห็นรถคันละล้านอย่าเพิ่งคิดว่ารวย

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
เค้าช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจครับ  ;D
เดินไปตรงกลางดีที่สุด ไม่ผ่อนมากไป น้อยไป

ออฟไลน์ JeansZ

เงินเดือน 20,000 ผ่อน Fiesta ecoboost ก็แทบจะขูดเลือดแล้วครับ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
ผมทำธุรกิจส่วนตัว อายุยังไม่30 ยอดที่เข้ามาประมาณ 25000 ก็ผ่อน civic เดือนละ 10000 ได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ค่าน้ำมันค่ากินอยู่ ใช้ราวๆ5000บาท เหลือเก็บด้วยเดือนละ10000บาท ผมว่าอยู่ที่วินัยมากกว่า ทำงานมา3ปี มีสำรองในบัญชีหลักแสนครับ ไม่ได้รบกวนคุณพ่อคุณแม่
ปล.ผมไม่กินไม่เที่ยว ทำงานกลับบ้าน บ้านมีแล้ว เหลือแต่รถกับเมีย ยังผ่อนอยู่ ฮ่าๆ

ออฟไลน์ OHMMY

ผมเห็นด้วยกับท่านด้านบนเลยที่อยากให้มีการบรรจุเรื่องอะไรแบบนี้ในหลักสูตรการเรียน
ผมเจอแบบนี้จากคนใกล้ตัว สุดท้ายรถถูกยึดไปขายต่อก็ไม่พอโปะหนี้ที่เหลือ ก็ต้องฟ้องร้อง ผ่อนลมกันต่อไป
เห็นแล้วเข็ดครับ พอคราวตัวเองตั้งโจทย์เลยว่า ต้องดาวน์ 50% เท่านั้น เผื่อวันนี้เจ๊งผ่อนไม่ไหว โดนยึดรถไปก็จะได้ไม่มีภาระตามมา
ยิ่งสมัยนี้ ไม่กี่หมื่นก็ดาวน์รถได้แล้ว มันยิ่งทำให้คนตัดสินใจอะไรกันง่ายๆเกินไป
ถ้าถามว่ากำลังนินทาเรื่องคนอื่นมั้ย ใช่ครับ เพราะชอบครับ5555555555555

ออฟไลน์ mamaman

เงินเดือนผม มากกว่าเค้า เยอะอยู่ ยังไม่กล้า ซื้อเลยครับผม

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
เขาอาจจะมี รายได้อื่น เสริมหรือเปล่าครับ ..
..ที่ไม่แจ้งเข้าในระบบ และคุณอาจจะไม่รู้
แฟนผม ซื้อ hrv เงินเดือน 8,000 พัน ค่า คอมฯ เฉลี่ย ต่อเดือนรวมกัน 15,000 ผ่อน เดือนละ 12,000.ยังได้เลยครับ แต่คน ผ่อน คือ ฉัน นี่เอง 5555(น้ำตาจิไหล)

ออฟไลน์ johnlee

ผมกับแฟนรวมกัน แตะๆ  4 หมื่น ผ่อนอีโค่คาร์ครับ ออิ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  งานบางบริษัท บางหน่วยงานก็มีสวัสดิการเชื้อเชิญให้เป็นหนี้ มันยั่วยวนจริงๆ หากไม่มีวินัยการใช้เงิน เสร็จแน่  "ขับรถหน้าบาน เข้าบ้านในรู" เพื่อนผมกล่าวไว้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Ws pattaya

ผมนี้ชื่นชมในความสามารถเขานะก็เขาทำได้อ่ะ จะไปยุ่งกะเขาทำไม เงินเขาความสุขของเขา

ออฟไลน์ GTAUTO

• Newbie
  • *
ไม่เฉพาะรายที่ จขกท. พูดถึงนะครับ คือ คนที่มีเงินเดือนน้อยก็จริง อาจจะ 15,000-20,000 บาท ที่เค้าออกรถราคาล้านกว่าได้ เค้าอาจจะเอาเวลาที่เลิกงานหรือวันหยุด มาหารายได้เสริม เช่นค้าขาย ขายของ Online รับจ้าง หรือ มี Port ลงทุนที่ได้ผลตอบแทนพอควร เมื่อรวมๆ ก็ออกรถราคาล้านกว่าได้

เลิกไปมองว่าคนเงินเดือนน้อยไม่มีปัญญาผ่อนเถอะ มีหลายคนมีรายได้ทางอื่นมากกว่ารายได้ประจำเยอะแยะครับ เพียงแต่เค้าอาจจะชอบทำหลายอย่างนะ

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
ถ้าเขาผ่อนกันไหวก็น่าจะโอนะครับ
แต่
ตอนหมุนเงินผมว่ามันไม่สนุกแน่ๆ
ทุกวันนี้ให้ที่บ้านเดือนละ 10k + ค่าน้ำ ไฟ เน็ต ขยะ บอกตรงๆ อยากงดให้ที่บ้านมากครับ แต่เห็นเด็จแม่ฮึ่มๆ อยู่เลยก้มหน้าก้มตาให้ต่อไป #เด็กดี

สรุป

เอาแต่พอดีผมว่าน่าจะสบายใจกว่าในระยะยาวนะครับ

เขาอาจจะมี รายได้อื่น เสริมหรือเปล่าครับ ..
..ที่ไม่แจ้งเข้าในระบบ และคุณอาจจะไม่รู้
แฟนผม ซื้อ hrv เงินเดือน 8,000 พัน ค่า คอมฯ เฉลี่ย ต่อเดือนรวมกัน 15,000 ผ่อน เดือนละ 12,000.ยังได้เลยครับ แต่คน ผ่อน คือ ฉัน นี่เอง 5555(น้ำตาจิไหล)

ปล.ผมฮาท่านนี้ อ่านมาตั้งนาน ปั้ดโถ้ะ  ;D

ออฟไลน์ Midship

• Newbie
  • *
ตอนอยากได้ของอะไร ความอยากมันบดบังเหตุผลหมดแหละครับ
บางคนนั้งคำนวณกันจนปวดหัวตึงๆก็ยอมซื้อ บางคนว่าตึงๆไม่ดี
ลดละเลิกกันไปแบบนี้ดี แต่พวกที่คิดแล้วไม่พอมันยังซื้ออันนี้ปล่อยครับ
ต้องเจอกับตัวเองถึงรู้

ออฟไลน์ whoami

คนที่เป็นเดือดเป็นร้อนแทนเขานี่ ถามหน่อย เป็นเจ้าของไฟแนนซ์หรือครับ หรือมีหุ้นส่วนในไฟแนนซ์

ถึงเป็นเดือดเป็นร้อนกันจัง ก็ไฟแนนซ์เขาให้ผ่าน ไฟแนนซ์ก็รับความเสี่ยงเองเอง

ผ่อนไม่ไหว ไฟแนนซ์ก็ยึด มันก็แค่นั้นเอง

ใครไม่มีวินัยทางการเงินก็เป็นหนี้เป็นสินล้นพ้นตัวกันเอง คนนอกอย่างเรามองแล้วเก็บมาเป็นตัวอย่าง

เป็นบทเรียนคอยเตือนตัวเองก็พอครับ