ผู้เขียน หัวข้อ: แบตเตอรี่รถยนต์ทนไม่ทนขึ้นอยู่กับอะไรครับ  (อ่าน 6146 ครั้ง)

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
มันเกี่ยวกับชนิดของแบตเตอรี่หรือป่าวครับ  รถกระบะbt50 ของผมใช้มา4ปีกับอีก2เดือนเพิ่งได้เปลี่ยนไปใช้นานมากจนลืม แต่ยังสตาร์ทรถได้อยู่นะ แต่ก้อเปลี่ยนเพราะเห็นว่ามันนานมากแล้วกลัวดับตอนไปเที่ยว ซึ่งมันเป็นแบตแบบแห้ง พฤติกรรมการใช้รถก้ออาทิตนึงใช้ไม่เกิน3วัน เพราะวันทำงานจะนั่งรถบริษัทไป อยู่แถวบ่อวิน ศรีราชา ถ้าใช้ก้อขับไปทำงานไปกลีบประมาณ40กม. ซึ่งรถคันแรกที่ใช้ dmaxปี2007 ก้อใช้พฤติกรรมแบบนี้ 2ปีลาโลกแล้ว แต่เป็นแบตน้ำ โดยปกติแล้วเพื่อนๆพี่ๆสมาชิกใช้แบตกันนานสุดกี่ปีครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: แบตเตอรี่รถยนต์ทนไม่ทนขึ้นอยู่กับอะไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 07:17:49 »
สำหรับผมขึ้นอยู่กับรถครับ
ปกติรถทุกคันจะใช้แบต 3ปีขึ้นไปเกือบทุกคันเลย แต่กับ all new dmax ผมใส่แบต ไม่ว่าจะติดรถแบบเปียก แบบแห้ง 2ปี ก็จะพัง

ออฟไลน์ boyyyy

Re: แบตเตอรี่รถยนต์ทนไม่ทนขึ้นอยู่กับอะไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 07:30:29 »
1.รักษาระดับน้ำกรดให้คงที่ ถ้าแบบแห้งผ่านข้อนี้ไป
2.อย่าเปิดแอร์ก่อนสตาร์ทรถ
3.ปิดแอร์ก่อนดับเครื่องยนต์ 2-3 นาที
4.ใช้รอบเดินเบาสัก 1-3 นาทีก่อนดับเครื่องยนต์
5.อย่าต่ออุปกรณ์ไฟฟ้ามากเกินมาตรฐานจากโรงงาน

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 07:32:04 »
รถกระบะ หรือ รถทั่วไป ผมอยากให้ติดตัววัดความดันไฟนะ จะได้เช็คหรือเห็นง่ายๆว่าไฟอ่อนแล้วนะ เอาไปชาจเติมไฟเข้าหน่อย
รถบางคันติดเครื่องเสียงมา ช่างติดตั้งไม่ดี ไฟวิ่งตลอด ตัวนี้ก็ทำให้ไฟหมดเร็ว ไฟอ่อน พอไฟอ่อนเราไม่รู้ก็อาจจะโดนหลอกจากร้านขายแบต ให้เปลี่ยนอย่างเดียว แบตเสื่อม หรือ บางทีเราคิดไปเองว่าแบตเสื่อม เปลี่ยนเพื่อความสบายใจตัวเอง รถผมผมจะวัดไฟ ถ้ารถไม่ได้ใช้นานๆ วิ่งน้อย ผมจะถอดออกมาชาจไฟอัดเข้าไปใหม่สัก 8 ชั่วโมง ในห้องเครื่องกระบะจะร้อนมาก เวลาวิ่งทางไกล หลังจอดแล้วผมจะเปิดกระโปรงรถ เพื่อระบายความร้อนจากห้องเครื่อง ผมไม่ได้ห่วงเครื่องยนต์ ผมห่วงแบต บางคนเอาแบบน้ำแต่ไม่เคยดูแล ร้อนมากๆก็ไม่ดีต่อแบตเช่นกัน โดยรวมรถผมยังไม่เจอแบตเสียชนิดตายครับ มีเครื่องจั้มสำรองติดไว้ตลอดกันตัวเองพลาดด้วย ถ้าถึงขั้นจั้ม แล้วผมชาจไฟเข้าแบตแล้ว ไฟไม่เข้า ประจุไม่เข้า ผมก็เปลี่ยนครับ
ส่วนมากลูกน้องหรือคนรุ้จักผม จะพลาดเรื่องทำเครื่องเสียงนี่แหละ หลายคนละ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 07:44:16 »
ปกติ life cycle ของแบตเตอรี่ตะกั่วกรดแบบ mf ก็อยู่ประมาณ  5-10 ปี

แต่เงื่อนไขทุกอย่างต้องเป๊ะมาก มันจึงไปถึง 10 ปีได้

ส่วนของคุณ...
1.การชาร์จ ขณะใช้งาน ห้องเครื่องโปร่งกว่า ย่อมหมายความถึงอุณหภูมิรอบตัวของแบตที่เย็นกว่า

2.การชาร์จ ขณะใช้งาน ระยะเวลาการอัดประจุ ถือว่าน้อยไป แต่กับอุณหภูมิ ประมาณบ้านเรา ถือว่า match กันเลยครับ ถ้าวิ่งนาน หรือรถติดเป็นชม. อันนี่ถือว่าทรมานแบตแล้ว

3 การปล่อยประจุ(สตาร์ท) ถ้าเทียบพฤติกรรมการใช้รถทุกวัน แบตจะอยู่ได้ปีกว่า - 2 ปี ของคุณเบิ้ลไปจากคนอื่น ก็ปกติแล้วครับ

4.การกระทุ้ง ซัลเฟต ด้วยการไปเที่ยวแบบไกลๆไม่บ่อย... กล่าวคือ หากใช้รถทุกวันแบตจะไม่มีซัลเฟตเกาะที่แผ่นธาตุ

ของคุณอาจมี แต่เมื่อไปเที่ยวไกลๆ มันก็จะโดนกระทุ้ออกจากแผ่นธาติเอง

ทุกอย่างมีความเป็นไปได้ตามหลักของแบตประเภทนี้ครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 07:45:25 »
ดวงครับ

เอ้าผมไม่ได้ล้อเล่น

ออฟไลน์ Tomz

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 08:10:25 »
d max คันเก่าผม ใช้ GS ลากได้ 3ปีกว่าเลยนะ ยังสตาทปกติ แต่พ่อให้เปลี่ยน มันนานแล้ว
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 08:14:59 »
ผมมีทั้งรถเบนซินและดีเซล
สังเกตุว่า รถดีเซลแบตจะอยู่ทนกว่าเบนซิน
ดีเซล - มังกรทอง, D4D, Triton, All new Dmax 4-5 ปีทั้งนั้น
เบนซิน - Civic ตาโต, C220, City, Altis, Jazz, Estima 2-3 ปีไม่เกินนี้
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ joa123

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 08:30:07 »
ผมใช้ได้ 5 ปีเสียครับ(ใช้แบบไม่เคยดูแล ไม่เคยชาร์จ รถจอด3ปีแรก วิ่ง 10,000บางท่านผมเห็นใช้ได้ 8 -9 ปีเลยก็มีครับ   

แต่ตอนผมเปลี่ยนผมใช้ โบลิเดน ลูก 3พันกว่า
ไม่ได้ใช่ของศูนย์ครับคงไม่ทนเท่าเดิม เพราะดันสตาร์ทไม่ติดพอดี เลยหาไม่ได้ 
แต่ลูกนี้ผมมีเวลา ชาร์จด้วยเครื่อง ctek บ่อยๆ หวังว่าคงเกิน 3ปีครับ

เพิ่งลองใช้ ctek มาใช้กับรถทุกคัน มอเตอร์ไซน์ก็ชาร์จทิ้งไว้เลยครับ( สายจอด) ได้ 1 ปี ผมว่าน่าจะช่วยยืดอายุแบ็ตได้บ้างครับ เพราะชาร์จเข้าอย่างสม่ำเสมอ คายประจุบ้าง กับอุณภูมิครับ 3 อย่าง 1.ชาร์จด้วยเครื่องดีๆ 2.คายประจุ 3.อุณภูมิ >บางยี่ห้อก็มีกล่องปิดแบตไว้ครับ ถ้าเปลือยก็โดนความร้อนอายุก็สั้นลงครับ   ผมว่าถ้ามีเวลาชาร์จน่าจะใช้แบตแบบธรรมดาได้เกิน 3 ปีขึ้นไปครับ แบตแพงก็คง 6 ปีขึ้นครับ   

ออฟไลน์ juonmgt

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 09:05:23 »
เบ็ตเตอรี่ติรถ ส่วนใหญ่จะทนครับ รถผมใช้ GS ได้เกือบ 6 ปี ซึ่งรถติดตั้งทั้งเครื่องเสียง ตู้ซับ จานดาวเทียม กล่อง HD

ออฟไลน์ Super PAT

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:29:07 »
เพิ่งเปลี่ยนเมื่อวานครับ All new Dmax 2012 แบตติดรถ (Panasonic 75D) ใช้มา 4ปี 5เดือน ตอนเช้าสตาร์ทติดแต่เสียงสตาร์ทดูช้าลง บ่ายมาไม่ติดแล้ว เปลี่ยนใช้แบตน้ำเหมือนเดิม FB 75D ส่วนตัวคิดว่า MF กับ SMF อายุการใช้งานน่าจะพอๆกัน , Jazz 2012 อีกคัน แบตติดรถก็อยู่ได้เกือบ 4ปี แต่คันนี้ลอง SMF ของ Bosch ครับ

รถที่ผมใช้ทุกคัน แบตที่ติดรถมานี่ทนมากครับ ทุกคันที่ใช้ 3ปีกว่า-4ปีกว่า ถึงจะเสียครับ แต่พอเปลี่ยนแบตใหม่ ส่วนใหญ่ 2ปีกว่า-3ปี ก็มีอาการจะเสียแล้วครับ

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:41:19 »
ความร้อน อยากทนย้ายไว้หลังรถ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 10:50:30 »
ความร้อน อยากทนย้ายไว้หลังรถ

เวลาสตาร์ทใช้ไฟหลายสิบแอมป์ ไม่อยากให้แรงดันดรอบในสายไฟ คงต้องใช้ทองแดงเส้นเท่าแขน

ปล. ทองแคงราคาถูกมาก เปลี่ยนแบตขั่วขีวิตรถ ยังซื้อสายไฟไม่ได้เลย

ออฟไลน์ kan.kom

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:07:00 »
แบตแห้ง ปีครึ่งเองครับ  :'(

ออฟไลน์ mitr

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 11:35:45 »
รถผม  J 32 ใช้มาประมาณ 7 ปี เปลี่ยนแบตไป 3 ลูกแล้ว
ถั่วแเฉลี่ย ลูกนึง ใช้ได้ประมาณ ปี ครึ่ง  ลูกที่ใช้อยู่นี่ก็  1 ปี 3 เดือน
ยังหวั่น ๆ อยู่ว่าจะไปเมื่อไหร่เหมือนกันครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 12:49:05 »
วิธีให้แบตเตอรี่อยู่นานๆนะครับ
ใน 1 เดือน เอาไปวิ่งไกลๆ เกิน 20km/1สตาร์ทเครื่อง ความเร็วเกิน 60km/hr
จะทำให้ ไดชาร์ท ชาร์ทไฟเข้าไปในแบต ค่อนข้างจะเต็ม
ทำให้อายุแบต อยู่นานเกิน 2 ปีครับ

จะสังเกตุได้ว่า รถวิ่งทางไกล แบตเตอรี่จะทนกว่า รถวิ่งในเมือง ที่ จอด/หยุด/เคลื่อนตัว

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 13:02:44 »
ของผมgsติดรถใช้มา4ปีถึงได้เวลาเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 13:07:38 »
ถ้ารถใช้น้อย  บางที จอดข้ามวัน
ซื้อ smart charger 12V  มาชาร์จ ตอน แบตมันเริ่ม voltage ลด แบตน่าจะทน อยู่ได้นาน

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 13:08:38 »
ผมวิ่ง กท โคราชทุกอาทิต วันทำงานจอดสนิท แบตอยู่ได้อย่างมากก็ 2 ปี ดับสนิท3ลุกแล้ว

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 15:01:18 »
ืทำไมของผมทนจัง 5 ปีกว่าแล้วครับแต่ของผมดีแม็กตัวมือหมุน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 15:18:44 »
รถแต่ล่ะรุ่นครับ ไม่เท่ากันเลยส่วนใหญ่แต่ถ้าขับใกล้ๆต่ำกว่า 10 โลตลอดผมว่ายังไงก้ไปเร็วครับ แต่ตั้งแต่ใช้รถมาผมว่า G9 นี่เปลืองสุดละครับ 1.5 ปีแบบเป้ะๆๆๆมากรถผมขับไกลส่วนใหญ่ด้วย ผมเปลี่ยนมา2ครั้งโคดตรงเวลาเลยครับแบบไม่เกิน1 เดือนก่อนหน้าจะเริ่มติดยาก คราวล่าสุดลอง เรียบร้อยครับดับเครื่องเติมน้ำมัน หลังจากนั้นไม่ติดเลย เท่าที่เห็นรถ push start จะไปเร็วกว่าครับ

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2017, 16:33:13 »
เอาอุปกรณ์ไม่ได้มาตรฐาน พวกสายชาร์จ ก็มีส่วนนะ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 00:29:41 »
ไล่จากต้นเหตุ 1-3
1 คุณภาพของแบตเตอรี่ตั้งแต่โรงงาน 1รุ่นต่ำสุดลดต้นทุนพิเศษสำหรับค่ายรถยนต์ 2รุ่นล่าง 3รุ่นกลาง 4รุ่นบน
2 จุดที่ตั้งแบตเตอรี่ ยิ่งร้อนยิ่งพังไว ถ้าย้ายไปตำแหน่งที่โดนความร้อนน้อยเหมือนรถยุโรป ส่วนใหญ่ใช้ได้ไม่ต่ำกว่า3ปี
3 ความสม่ำเสมอในการใช้รถ ถ้าใช้รถทุกวันส่วนใหญ่พังช้ากว่ารถที่เน้นจอดยาวไม่ค่อยได้วิ่ง

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 00:43:30 »
ที่แน่ๆ พวกอุปกรณ์ต่อพ่วงนี่ชัดเรยครับ

รถพี่ผม Accord G8 ทำเครื่องเสียง ตู้แอมป์อยู่หลังเบาะ  เปลี่ยนฟร้อน เพิ่มลำโพง ติดโช๊คปรับไฟฟ้า ฯลฯ  แบตสามลูกล่าสุด ไม่ถึงปี ซักลูก T^T

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2017, 07:39:31 »
พวกรถกระบะส่งของ 7-8ปีครับ ใช้ทุกวัน เปลี่ยนทีคืิตอนน้ำกลั่นแห้งสนิทเติมก็ชาร์จไม่เข้าแล้ว ภายในแห้งดำแตกหมด

ทนไม่ทนน่าจะขึ้นกับตวามร้อน การชาร์จให้เต็ม น้ำกลั่นไม่แห้ง

พวกแบตเติมน้ำไม่ได้ ส่วนมากสองสามปีน้ำแห้งก็เสียอยู่แล้วครับ เว้นแต่จะย้ายหนีห้องเครื่องร้อนๆ

แบตติดรถBMW ปี2001ผมเปลี่ยนออกตอนปี2008 แล้วเอาไปใช้กับAltisเก่าๆ อีกสองปี น่าจะทนที่สุดที่เคยใช้มาครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2017, 11:06:39 »
ขึ้นกับสภาพการใช้งานด้วยครับ รถอีโวผมวิ่งปีละ 2,000 โล ใช้แต่ตอนกลางวันครับและขับทางด่วนตอนรถไม่ติดเป็นส่วนใหญ่ วิทยุแทบไม่เคยเปิด แอร์เปิดบ้างไม่เปิดบ้าง จอดก็ระบายความร้อนด้วยการเปิดฝากระโปรง ตอนนี้รถเข้าปีที่ 14 แล้วยังใช้แบตแค่ลูกที่สองครับ เพื่อนอีกคนใช้แบตรุ่นเดียวกัน ใช้รถน้อยแต่เจอรถติดประจำ แบตอยู่ได้ไม่ถึง3ปี
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R