ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแตกประเด็น: การแช่ขวา คืออะไร  (อ่าน 15281 ครั้ง)

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: ขอแตกประเด็น: การแช่ขวา คืออะไร
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:22:23 »
ก่อนจะตอบคำถาม อันนี้ถามด้วยความเคารพจริงๆนะครับ ตอนท่านสอบใบขับขี่ท่านได้ศึกษาเรื่องพวกนี้หรือเปล่า

ตัวอย่าง1
- ขับตามๆกันไปสิบกว่าคัน.  คันไหนแช่?  หากคุณอยุ่ในคันที่5. คุณก้อโดนด่าว่า แช่ขวาหรือไม่?

ตอบ จะอยู่กันกี่คัน 10 20 30 ถ้าอยู่ขวาสุด ก็คือแช่ทั้งหมดนั่นแหละครับ ข้อยกเว้นคุณไปอ่าน พรบ. จราจรทางบกเอานะ

ตัวอย่าง2
- คุณรุ่ได้ไงว่าเป็นการแช่?  มีคำจำกัเความอย่างไร

ตอบ ถ้าเลนด้านซ้ายสามารถที่จะใช้ขับขี่ได้ แล้วคุณยังอยู่ขวา ก็คือ คุณแช่ขวาครับ
ตัวอย่าง3
- ถนน มีช่องจราจรเดียว. แต่มืด. ถนนแย่ เลยขับช้า หรือไหล่ทางเป็นหลุมบ่อ.
 โดนด่าก่อนว่าแช่. จากนั้นเราอาจจะโดนคันหลังด่าส่งบ้างหรือไม่

ตอบ กฎหมายยกเว้นให้แค่ว่า จะแช่ขวาได้ เมื่อเลนซ้ายถนนถูกปิด ไม่มีข้อยกเว้นสำหรับเป็นหลุมเป็นบ่อหรือเงื่อนไขอื่นๆที่คุณว่ามาทั้งหมด ดังนั้นช่วงที่ถนนเป็นบ่อคุณอาจจะเบี่ยงมาขับขวา แต่ถ้ามีรถที่มาเร็วกว่าคุณก็ควรจะต้องหาจังหวะช่วงที่ถนนไม่ได้แย่มากเบี่ยงซ้ายให้เขาไปก่อน อย่าใช้ข้ออ้างว่า ถนนมันเป็นหลุม อันนี้มันเรื่องของสามัญสำนึกครับ

เอาง่ายๆ คุณอยากแช่ขวา ไม่เดือดร้อนเพื่อนร่วมทาง ก็ไม่มีใครมาด่าคุณ แต่พึงระลึกไว้ว่าคุณทำผิด พรบ.จราจร

แต่ถ้ามีรถตามมาแล้วคุณไม่หลบให้เขา คุณก็จะผิดเพิ่มอีก 1 ข้อ คือขับรถกีดขวางการจราจร

กฎหมายอาจจะบอกว่า ถนนเส้นนี้ max สุด 90 กม./ชม. คุณบอกว่า คุณขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด แต่คุณแช่ขวายาวๆโดยไม่มีเจตนาจะเบี่ยงซ้ายเมื่อสามารถทำได้ คุณก็ผิดอยู่ดี รถคันหลังอาจขับจี้คุณด้วยความเร็วมากกว่าคุณ คุณจะบอกว่า เขาขับเกินที่กฎหมายกำหนด คุณไม่หลบ อันนี้ไม่ได้ คุณก็จะโดนข้อหาขับรถกีดขวางการจราจรอยู่ดี ส่วนคันที่มาจี้คุณเขาก็โดน ขับรถเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนด ซึ่งมันต่างกรรมต่างวาระ ไม่ใช่จะเอาเหตุผลที่ว่าเขาขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด มาใช้เป็นความชอบธรรมในการไม่หลบให้รถคันหลังนะครับ

ผมถามเพิ่มจาก ตย.1อีกนิดละกันครับ  กรณีที่ห้าคันสิบคันเรียงกันอยู่เลนขวาด้วยความเร็วที่น้อยกว่าท่านเช่น 100 แต่ท่านมาด้วยความเร็ว120 แต่ทั้งห้าคันสิบคันนั้นกำลังแซงรถเลนกลางที่ตวามเร็ว90  แบบนี้ท่านเรียกช้าแช่ขวามั๊ย

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
Re: ขอแตกประเด็น: การแช่ขวา คืออะไร
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:31:15 »
เจอพวกแช่ขวาช้าหรือเร็วก็ธรรมดาไม่ได้คิดอะไรครับ แซงซ้ายได้ก็ไปครับเจอบ่อยจนชิน

"แต่เจอพวกแช่ขวาแล้วเผอิญความเร็วเท่าคันข้างซ้ายปิดทางทั้งสองเลนนี่มันหงุดหงิด ไม่ไหวจริงๆครับ"
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ atx2000gt

• **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:34:59 »
แล้วแต่เหตุการ คนขับ และ สภาพถนนนะครับ เอาแน่เอานอนไม่ได้หรอกครับ มีน้ำใจเพื่อนร่วมทางดีกว่า จะแซงซ้ายยิ่งต้องระวัง

จะให้อะไรได้ดังใจเราทุกอย่างมันเป็นไปไม่ได้หรอก ตัวอย่างก็ วิศวกรไงครับ

ออฟไลน์ Olympuspen

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:39:37 »
เลนขวามีสำหรับรถที่มาเร็วกว่าแซงครับ  ถ้าคุณขับอยู่เลนขวา ไม่ว่าจะความเร็วเท่าไร มีรถไล่มาจากข้างหลัง ก็ควรหลบให้คันที่เร็วกว่าไป แต่ถ้ามึน อึน ไม่หลบจนคันหลังต้องแซงซ้าย นั่นแหละคือ แช่ขวา

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:47:38 »
ตามหัวข้อครับ
สังเกตว่าท่านสมาชิกหลายๆท่าน ให้ความสำคัญกับการแช่ขวาอย่างมาก
จนผมรู้สึกว่า เป็นการใช้คำพร่ำเพรื่อหรือตัดสินอะไรง่ายเกินไป แม้ว่าหลายกรณีจะแช่ขวาจริง

ตัวอย่าง1
- ขับตามๆกันไปสิบกว่าคัน.  คันไหนแช่?  หากคุณอยุ่ในคันที่5. คุณก้อโดนด่าว่า แช่ขวาหรือไม่?

ตัวอย่าง2
- คุณรุ่ได้ไงว่าเป็นการแช่?  มีคำจำกัเความอย่างไร

ตัวอย่าง3
- ถนน มีช่องจราจรเดียว. แต่มืด. ถนนแย่ เลยขับช้า หรือไหล่ทางเป็นหลุมบ่อ.
 โดนด่าก่อนว่าแช่. จากนั้นเราอาจจะโดนคันหลังด่าส่งบ้างหรือไม่

เป็น หัวข้อ และ คำถาม ที่น่าสนใจ ชวนคิด ดีครับ

คุณแยกการแช่ขวาออกจาการเว้นระยะจากคันหน้าไม่ออกจริงดิ ?

ทราบความเร็วที่วิ่ง 120 แล้วต้องเว้นระยะเบรคกี่เมตรถึงปลอดภัยไหมครับ ? (ไม่ใช่ชนที่ความเร็วเท่าไรแล้วยังปลอดภัยนะครับ แยกกรณี)

ทราบความเร็วที่วิ่ง มากกว่า 120 แล้วต้องเว้นระยะเบรคกี่เมตรถึงปลอดภัยไหมครับ ?

เจอพวกแช่ขวาช้าหรือเร็วก็ธรรมดาไม่ได้คิดอะไรครับ แซงซ้ายได้ก็ไปครับเจอบ่อยจนชิน

"แต่เจอพวกแช่ขวาแล้วเผอิญความเร็วเท่าคันข้างซ้ายปิดทางทั้งสองเลนนี่มันหงุดหงิด ไม่ไหวจริงๆครับ"

รอสักนิด ดีไหมครับ ?

จังหวะที่ตีคู่กัน (มโน)ถ้ารถไม่แน่นจริงๆ ไม่เกิน1นาที2นาที (อาจมากกว่าหรือน้อยกว่า แล้วแต่สถานการณ์ไป) ก็น่าจะมีช่องแล้วครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:49:04 »
เมื่อซ้ายโล่ง แล้วไม่อยู่ซ้าย

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 13:56:19 »
คุณแยกการแช่ขวาออกจาการเว้นระยะจากคันหน้าไม่ออกจริงดิ ?

มันมีคนที่แยกไม่ออกเยอะนะครับ  วิ่งต่อกันเป็นขบวนมาถึงเปิดไฟไล่แล้วสักพักก็แซงซ้ายรวบออกไป  ผมว่าไอ้คนพวกนี้ก็มาด่าคนอื่นในโลกโซเซียลว่าช้าแช่ขวาเยอะแยะ
ก็จริงของคุณนะ. เห็นด้วยอีก1

ออฟไลน์ Chalongs

• **
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:01:56 »
ถ้าขับขวา แล้วไม่ได้เเซงใคร เลนซ้ายก้อว่าง แล้วมีรถเร็วกว่ามาจ่อหลัง แล้วยังไม่หลบให้ เรียกว่าเเช่ขวาครับ
จริงๆแล้ว มันก้อตรงตัวอยู่นะครับ คำว่า แช่ คืออยู่เฉยๆ ไม่ขยับ ไม่สนใจ ไม่ใส่ใจสิ่งรอบข้าง

ออฟไลน์ supercat

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:20:23 »
บางทีขับเลนขวาสุด เว้นข้างหน้าไม่เยอะหรอกครับ แต่เยอะพอที่จะมีชาวบ้านมุดมาปาดได้ แล้วพี่แกก็ขับอยู่อย่างงั้น
ขับตามแป๊ปเดียว พี่แกโดนปาดไปห้าหกคัน
... แบบนี้น่าจะเรียกว่า ขับช้าแข่ชวาได้ครับ ( เจอบ่อยเส้นวิภาวดีขาออก )  :-* :-* :-*

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:28:07 »
ผมขอนอกเรื่องครับ อยากให้ช่วยกัน เลิกตั้งข้อหาแช่ขวาในความรู้สึกส่วนตัวครับ มันเหมือนปลูกฝังให้เราตัดสินคนอื่น เกลียดชังคนอื่น ทำร้ายผู้อื่น(ผู้โดยสารติดรถมาก็พลอยโดนไปด้วย ทั้งที่เขาไม่ได้ทำอะไรผิด) ทั้งที่ไม่ใช่หน้าที่ของพวกเราเลยครับ

ออฟไลน์ somsak

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:28:54 »
ถ้าขับขวา แล้วไม่ได้เเซงใคร เลนซ้ายก้อว่าง แล้วมีรถเร็วกว่ามาจ่อหลัง แล้วยังไม่หลบให้ เรียกว่าเเช่ขวาครับ
จริงๆแล้ว มันก้อตรงตัวอยู่นะครับ คำว่า แช่ คืออยู่เฉยๆ ไม่ขยับ ไม่สนใจ ไม่ใส่ใจสิ่งรอบข้าง
ถูกครับ
คหสต.นะครับ
1.ถ้าถนน 2 เลนทิศทางเดียวกัน สภาพถนนดี รถบรรทุกไม่เยอะ ผมวิ่งซ้ายเป็นหลัก ขวาไว้แซง ถ้าถนนซ้ายแย่ หลุมเยอะ รถบรรทุกเยอะ ผมวิ่งขวาอย่างเดียว ซ้ายไว้แซง
2.ถ้าถนน 3 เลนหรือมากกว่าทิศทางเดียวกัน ผมวิ่งเลนกลางเป็นหลักครับ ซ้ายไม่วิ่งเพราะส่วนใหญ่รถบรรทุกเยอะ ถนนเป็นคลื่น หลุม   

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:32:55 »
ดูที่ความเร็วครับ    ถ้าขับ 100  ขึ้นไป  ผมรับได้ ไม่มีปัญหาครับ ...  ผมมา 120  ก็ออกซ้ายแซงไป ..
ถ้าต่ำกว่า 100  ..  ผมคิดว่า ขับช้า แช่ขวาครับ ..

ผมว่าต้องมีการเข้าใจผิดอะไรแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:33:13 »
ผมขอนอกเรื่องครับ อยากให้ช่วยกัน เลิกตั้งข้อหาแช่ขวาในความรู้สึกส่วนตัวครับ มันเหมือนปลูกฝังให้เราตัดสินคนอื่น เกลียดชังคนอื่น ทำร้ายผู้อื่น(ผู้โดยสารติดรถมาก็พลอยโดนไปด้วย ทั้งที่เขาไม่ได้ทำอะไรผิด) ทั้งที่ไม่ใช่หน้าที่ของพวกเราเลยครับ

มันคงไม่ใช่ ใช้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ขนาดสื่อ อย่างไทยรัฐ ยังต้องออกมาเตือนเลยครับ
http://www.thairath.co.th/content/725860

ออฟไลน์ dekdemo

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 14:46:13 »

มันคงไม่ใช่ ใช้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ

ขนาดสื่อ อย่างไทยรัฐ ยังต้องออกมาเตือนเลยครับ
http://www.thairath.co.th/content/725860

"แล้วแต่นะ"

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:08:02 »
อ้างถึง
การขับช้าแช่คาอยู่ในเลนรถเร็ว เจ้าหน้าที่ตำรวจจราจรและตำรวจทางหลวงต้องบังคับใช้กฏหมายให้มีความเข้มมากกว่าปกติหรือมากกว่าที่เป็นอยู่ ตัวเลขสถิติการเกิดอุบัติเหตุและจำนวนผู้เสียชีวิตในประเทศไทยที่ติดอันดับที่สองของโลกนั้นบ่งบอกได้เป็นอย่างดีถึงการขับรถของพวกเรา
อ้างถึง
เริ่มที่ตัวคุณเองก่อนสำหรับการรักษากฎและวินัยจราจร มีน้ำใจ
ให้กับผู้ที่ใช้ทางร่วมกันและคอยระวังไม่คาอยู่ในเลนรถเร็วเมื่อรู้ตัวว่ารถทางซ้ายเริ่มแซงขึ้นหน้าก็สมควรที่จะต้องหลบเข้าเลนกลาง
อ้างถึง
เชื่อเถอะครับ เขียนให้ตายคุณก็ยังจะต้องเจอกับพวกชับช้าคาอยู่ขวาไปอีกนานแสนนาน.

อาคม รวมสุวรรณ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:17:16 »
ถึงผมขับ 150 ถ้าเจอรถเร็วกว่าผมก็หาจังหวะหลบให้

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:30:00 »
"สามัญสำนึก" ครับ สั้นๆ

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:31:02 »
แซงช้ายที่ถูกต้องสำหรับเมื่อไทยคือต้องอยุ่ห่างแบบเยอะๆเลย แล้วกดเร่งแช่งไปคือลุ้นเหมือนกันและเหนื่อยถ้ารถไม่แรง

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:42:40 »
หลบได้แต่ไม่หลบ
ข้างหน้าโล่งไกล ซ้ายว่าง
ขับคู่ขนาน ถ้าจะไม่แซงก็ลดความเร็วแล้วเข้าซ้าย จะแซงก็เอาเท้ากดลงไป ไม่ใช่แซงด้วยแรงดึงดูดของคันข้างๆ

นอกนั้นไม่ค่อยเป็นปัญหา รถเยอะเรารับรู้ แต่ขออย่าด้านถ้ามันโล่งแล้ว หรือกลับซ้ายได้กลับเถอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NatsuDragneel

• **
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:49:06 »
แช่ขวาคือการขับรถทิ้งระยะห่างจากคันหน้ามากๆแล้วมีคันหลังขับตามมาด้วยความเร็วที่มากกว่าแต่ไม่ยอมหลบให้คันหลังแซง ต่อให้ขับ 180 แต่ถ้าคันหลังมา 200 แต่ไม่ยอมหลบให้คันหลังแซงแบบนี้ก็เรียกว่าแช่ครับ

จำไว้เลย เลนขวามีไว้แซงเท่านั้น ไม่ได้มีไว้แช่ ถ้าเห็นคันหลังมาเร็วกว่าเมื่อไหร่ให้หาช่องหลบซ้ายให้เค้าแซงไปซะก็จบ ถ้ายังหาช่องไม่ได้อย่างน้อยๆเปิดไฟเลี้ยวซ้ายรอไว้เป็นการบอกคันหลังว่ารู้แล้ว กำลังหาช่องหลบให้อยู่

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:52:46 »
เห็นตั้งแต่กระทู้ที่แล้วละครับ เข้ามาออกความคิดเห็นละกันนะครับ อาจไม่ตรงประเด็นที่เจ้าของกระทู้อยากได้เท่าไหร่นัก

คือ ถ้าสมมติ คนทั้งประเทศ ร่วมมือร่วมใจขับตามกฏจราจรเป๊ะๆ ไม่เกิน 80 Km/hr ตามที่ จขกท.เอามาโพสจากหัวข้อนู้นนะครับ ผมเดาว่าปัญหาไอ้ช้าแช่ขวามันก็คงไม่เกิด หรือเกิดน้อยมาก ผมยกตัวอย่างกรณีหลังนี้ก่อนละกันนะครับ เช่น กรณีรถบรรทุกหนักๆเช่น รถบรรทุกอ้อย รถบรรทุกซุง ถ้าใช้ตรรกะแบบคนไทยส่วนใหญ่สมัยนี้วิ่งขวา 60 Km/hr ไม่ออกเลยนะ ดิฟไฟ บีบแตรก็แล้ว ข้างหน้าโล่งเป็นทุ่ง ไม่มีรถเลยยยยยย คุณขับมา 80 Km/hr (ซึ่งก็ตามกฏหมาย) ก็จะขับตามรถบรรทุกคันนั้นจริงๆเหรอครับ

ส่วนประเด็นแรก ถ้าทุกคันวิ่ง 80 แบบที่ จขกท. อยากให้มันเป็นจริงๆ มันก็คงดีครับ เพราะทุกคันก็ตามตูดกันไปด้วยความเร็วเท่านั้นถูกไหมครับ แต่จะบอกว่า คุณไปบังคับคนทั้งประเทศได้ไหมล่ะครับ??? มันก็ไม่ได้หรอกครับ เชื่อผม

คราวนี้มาดูเรื่อง "มารยาท" บนถนนละกันนะครับ เรื่องข้อกฏหมาย ทั้งวิ่งเร็วเกินกำหนด ทั้งวิ่งช้าแช่ขวา ก่อนหน้านี้พูดไปกันเยอะละ ผมไม่ออกความเห็นเพิ่มครับ แต่อยากให้ดูเรื่อง "มารยาท" ซักนิดนึง โอเคคนวิ่งเร็ว ผิดนะครับ ก็ให้ข้อกฏหมายจัดการไป หรือในอนาคตจะมีการส่งภาพผู้กระทำผิดผ่านกล้องหน้ารถและมีผลบังคับใช้ก็ว่ากันไปครับ ความรีบของแต่ละคนมันไม่เหมือนกันครับ บางคนญาติกำลังจะเสีย บ้านไฟไหม้ บ้านเค้ามีปัญหาอะไรซักอย่าง คุณไปถามเค้าหมดทุกคันไม่ได้ครับ ก็ต้องปล่อยไป แต่ "มารยาท" การใช้ถนนร่วมกันมันมีมาตั้งแต่สมัยผมจำความได้แล้วนะครับ ว่า "ให้วิ่งชิดซ้าย แซงให้ออกขวา" ผมจำแบบนี้มาตลอด มันมีทั้งคนขับเร็วขับช้าล่ะครับ ปกติก็ขับซ้ายไปจะแซงคันหน้าก็ออกขวาไป ผมใช้ประโยคแบบนี้ดีกว่า

สุดท้าย "การแช่ขวาคืออะไร" สำหรับผมคือ "การขับในเลนขวา ในความเร็วเท่าไหร่ก็ตาม โดยที่ด้านหน้าไม่มีรถในระยะกระชั้นหรือประมาณ 5 ช่วงตัวรถขึ้นไป             หรือ มีช่องว่างมากเกินควร และ มีรถด้านหลังที่มาเร็วกว่า และ ทางด้านซ้าย ไม่มีการจราจรกีดขวางใดๆ แล้วเราไม่ออกซ้าย ถือว่าเป็นการช้าแช่ขวาครับ"

พวกคำว่า "และ" "หรือ" ก็ตามหลักตรรกศาสตร์นะครับ

มีคนเคยบอกสั้นๆว่า "ถ้าขับชิดคันหน้าไม่ได้ อย่าริอาจแช่เลนขวา"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 15:54:33 โดย zapdos191 »
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:01:10 »
มาตรา 34 ในการใช้ทางเดินรถที่ได้จัดแบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป หรือที่ได้จัดช่อง เดินรถประจำทางไว้ในช่องเดินรถซ้ายสุดผู้ขับขี่ต้องขับรถในช่องซ้ายสุดหรือใกล้กับช่องเดินรถประจำทางเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้ ให้เดินทางขวาของทางเดินรถได้
(1) ในช่องเดินรถนั้นมีสิ่งกีดขวางหรือถูกปิดการจราจร
(2) ทางเดินรถนั้น เจ้าพนักงานจราจรกำหนดให้เป็นทางเดินรถทางเดียว
(3) จะต้องเข้าช่องทางให้ถูกต้องเมื่อเข้าบริเวณใกล้ทางร่วมทางแยก
(4) เมื่อจะแซงขึ้นหน้ารถคันอื่น
(5)(1) เมื่อผู้ขับขี่ขับรถด้วยความเร็วสูงกว่ารถในช่องเดินรถด้านซ้าย

มาตรา 35(2) รถที่มีความเร็วช้าหรือรถที่มีความเร็วต่ำกว่าความเร็วของรถคันอื่นที่ขับในทิศทางเดียวกัน ผู้ขับขี่ ต้องขับรถให้ใกล้ขอบทางเดินรถด้านซ้ายเท่าที่จะกระทำได้
ผู้ขับขี่รถบรรทุก รถบรรทุกคนโดยสาร รถจักรยานยนตร์ในทางเดินรถซึ่งได้แบ่งช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ ตั้งแต่สองช่องขึ้นไปหรือได้จัดช่องเดินรถประจำทางด้านซ้ายไว้โดยเฉพาะ ต้องขับรถในช่องเดินรถด้านซ้ายสุด หรือใกล้เคียงกับช่องเดินรถประจำทางแล้วแต่กรณี ความในวรรคสองมิให้ใช้บังคับแก่รถยนตร์บรรทุกส่วนบุคคลที่มีน้ำหนักไม่เกินหนึ่งพันหกร้อยกิโลกรัม และรถยนต์
นั่งส่วนบุคคลเกินเจ็ดคน ตามกฎหมายว่าด้วยรถยนต์

http://www.trafficpolice.go.th/law6.php

ข้อ 34 บอก รถทุกคัน ให้ขับซ้ายสุด ยกเว้น จะแซง หรือเลี่ยงไม่ได้
ข้อ 35 บอกรถรถช้า ให้ขับ ซ้ายสุด ยกเว้น รถส่วนบุคคคลและ บรรทุก ส่วนบุคคคล งงอะ

คือ เขียน กฏหมายมา ขัด ย้อนแยงกัน งงดี

ข้อ 34 บังคับใช้กับรถยนต์
ข้อ 35 บังคับใช้กับรถบรรทุก รถโดยสาร รถจักรยานยนต์

ตอบจขกท.

การขับรถตามกฏหมายจราจร คือขับรถให้ชิดช่องทางซ้ายที่สุดเมื่อมีโอกาส  หากมีช่องทางด้านซ้ายว่างหรือเข้าได้แต่ไม่เข้า นั่นคือการแช่ครับ ไม่ว่าจะแช่กลาง แช่ขวา แช่อะไรก็แล้วแต่ และไม่ว่าคุณจะขับความเร็วเท่าใดคุณก็ต้องขับชิดซ้าย ไม่ว่าคุณจะขับ 300 หรือ 400 กิโลเมตรต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:03:18 »
ผมดูที่ Speed Limit ของถนน นั้นๆครับ
เช่น มอเตอร์เวย์ ป้าย Speed Limit อยุ่ที่ 120 ถ้าคันหน้าวิ่งขวาที่ 110-120 Km/hr
ผมไม่ถือว่าเค้าแช่ขวา เพราะเค้าทำถูกกฎหมายแล้ว และ ถ้าผมอยากเร็วกว่านั้น ผมก็แซงซ้ายไป

ชอบมีคนยกว่า ช่องเลนขวาสุดไว้แซง จริงครับถ้าดูที่ตัวกฎจราจร
แต่คุณขับเร็วเกินกว่ากำหนด คุณก็ผิดกฎจราจร แล้วทำไมไม่ขับรถให้ถูกกฎจราจรก่อน
ค่อยไปตราหน้าคนอื่นเค้า

ออฟไลน์ G.K

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:07:52 »
ผมดูที่ Speed Limit ของถนน นั้นๆครับ
เช่น มอเตอร์เวย์ ป้าย Speed Limit อยุ่ที่ 120 ถ้าคันหน้าวิ่งขวาที่ 110-120 Km/hr
ผมไม่ถือว่าเค้าแช่ขวา เพราะเค้าทำถูกกฎหมายแล้ว และ ถ้าผมอยากเร็วกว่านั้น ผมก็แซงซ้ายไป

ชอบมีคนยกว่า ช่องเลนขวาสุดไว้แซง จริงครับถ้าดูที่ตัวกฎจราจร
แต่คุณขับเร็วเกินกว่ากำหนด คุณก็ผิดกฎจราจร แล้วทำไมไม่ขับรถให้ถูกกฎจราจรก่อน

คุณยังไม่เข้าใจกฏหมายที่บางท่านเอามาแป่ะให้อ่านหรือครับ  คุณไม่ขับรถชืดด้านซ้ายนั้นผิดกฏหมายจราจร แล้วคุณจะบอกคุณทำตามกฏหมายได้อย่างไร

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:13:17 »
ถึงผมขับ 150 ถ้าเจอรถเร็วกว่าผมก็หาจังหวะหลบให้

150 วิ่งซ้ายมอไซด่าแม่แน่นอนครับ อิอิ

อย่าเพิ่งเครียดกันครับ !!!

"ใครขับยังไงช่างเขา เราขับให้ดีก็พอแล้ว"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:32:04 โดย SNK vs Playmore »

ออฟไลน์ bbbasty

• Full Member
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:33:08 »
ก่อนจะตอบคำถาม อันนี้ถามด้วยความเคารพจริงๆนะครับ ตอนท่านสอบใบขับขี่ท่านได้ศึกษาเรื่องพวกนี้หรือเปล่า

ตัวอย่าง1

ตอบ จะอยู่กันกี่คัน 10 20 30 ถ้าอยู่ขวาสุด ก็คือแช่ทั้งหมดนั่นแหละครับ ข้อยกเว้นคุณไปอ่าน พรบ. จราจรทางบกเอานะ

ตัวอย่าง2

ตอบ ถ้าเลนด้านซ้ายสามารถที่จะใช้ขับขี่ได้ แล้วคุณยังอยู่ขวา ก็คือ คุณแช่ขวาครับ
ตัวอย่าง3

ตอบ กฎหมายยกเว้นให้แค่ว่า จะแช่ขวาได้ เมื่อเลนซ้ายถนนถูกปิด ไม่มีข้อยกเว้นสำหรับเป็นหลุมเป็นบ่อหรือเงื่อนไขอื่นๆที่คุณว่ามาทั้งหมด ดังนั้นช่วงที่ถนนเป็นบ่อคุณอาจจะเบี่ยงมาขับขวา แต่ถ้ามีรถที่มาเร็วกว่าคุณก็ควรจะต้องหาจังหวะช่วงที่ถนนไม่ได้แย่มากเบี่ยงซ้ายให้เขาไปก่อน อย่าใช้ข้ออ้างว่า ถนนมันเป็นหลุม อันนี้มันเรื่องของสามัญสำนึกครับ

เอาง่ายๆ คุณอยากแช่ขวา ไม่เดือดร้อนเพื่อนร่วมทาง ก็ไม่มีใครมาด่าคุณ แต่พึงระลึกไว้ว่าคุณทำผิด พรบ.จราจร

แต่ถ้ามีรถตามมาแล้วคุณไม่หลบให้เขา คุณก็จะผิดเพิ่มอีก 1 ข้อ คือขับรถกีดขวางการจราจร

กฎหมายอาจจะบอกว่า ถนนเส้นนี้ max สุด 90 กม./ชม. คุณบอกว่า คุณขับตามความเร็วที่กฎหมายกำหนด แต่คุณแช่ขวายาวๆโดยไม่มีเจตนาจะเบี่ยงซ้ายเมื่อสามารถทำได้ คุณก็ผิดอยู่ดี รถคันหลังอาจขับจี้คุณด้วยความเร็วมากกว่าคุณ คุณจะบอกว่า เขาขับเกินที่กฎหมายกำหนด คุณไม่หลบ อันนี้ไม่ได้ คุณก็จะโดนข้อหาขับรถกีดขวางการจราจรอยู่ดี ส่วนคันที่มาจี้คุณเขาก็โดน ขับรถเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนด ซึ่งมันต่างกรรมต่างวาระ ไม่ใช่จะเอาเหตุผลที่ว่าเขาขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด มาใช้เป็นความชอบธรรมในการไม่หลบให้รถคันหลังนะครับ

ผมถามเพิ่มจาก ตย.1อีกนิดละกันครับ  กรณีที่ห้าคันสิบคันเรียงกันอยู่เลนขวาด้วยความเร็วที่น้อยกว่าท่านเช่น 100 แต่ท่านมาด้วยความเร็ว120 แต่ทั้งห้าคันสิบคันนั้นกำลังแซงรถเลนกลางที่ตวามเร็ว90  แบบนี้ท่านเรียกช้าแช่ขวามั๊ย

ผมถึงได้บอกให้อ่านข้อยกเว้นไงครับว่ากรณีไหนที่ไม่ใช่การแช่ขวา การตัดสินว่าผิดไม่ผิดมันดูที่เจตนา ครับ

สมมติเลนซ้ายวิ่งอยู่ 90 เลนขวา กำลังจะแซงที่ 100++ ต่อคิวกันแซงอันนี้โอเคครับ มันก็เข้าตามข้อยกเว้นอยู่แล้วว่ากรณีไหนไม่เข้าข่ายแช่ขวา

แต่ถ้าเลนซ้ายวิ่งอยู่ 90 เลนขวาก็วิ่งอยู่ 90 วิ่งขนานกันไปแบบสบายใจ แล้วท่านเห็นแบบนั้นท่านก็ยังอุตส่าห์ไปต่อเลนขวาอีก แบบนี้แหละเรียกว่าท่านกำลังทำผิดตาม ถ้าให้สัญญาณแล้วเขายังไม่หลบให้ ท่านก็ควรจะกลับเข้าเลนซ้ายไปก่อน แล้วค่อยหาจังหวะใหม่ ไม่ใช่ไปตะบี้ตะบั้นจี้ เขาผิดก็ให้เขาผิดไปคนเดียว คงพอเห็นภาพนะครับ
04' MB W203 C180 Kom
05' Land Rover Freelander 2.0 TD4
08' MB Vito 2.2 L4
09' MB W204 C200 Kom
10' Toyota Camry HV ACV40 2.4
12' MB W212 E250 CGI
13' Toyota Prius 1.8 Top Grade
16' Proton Preve Premium 1.6 CFE
17' Mazda 2 1.5 XD Sports High Plus L
17' MB C350e AMG Dynamic

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 16:39:38 »

คุณยังไม่เข้าใจกฏหมายที่บางท่านเอามาแป่ะให้อ่านหรือครับ  คุณไม่ขับรถชืดด้านซ้ายนั้นผิดกฏหมายจราจร แล้วคุณจะบอกคุณทำตามกฏหมายได้อย่างไร

แล้วคุณขับเกิน Limit หรือป่าวครับ ถ้าขับเกินคุณก็ผิดครับ
ผมบอกว่า ถ้าเค้าขับอยู่ในช่วง 110-120 จาก Limit ที่ 120
ซึ่งหลายคนอาจจะไม่พอใจ แต่ผมไม่ซีเรียสที่เค้าจะแช่ขวา

ออฟไลน์ Noncyclopedia

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 17:39:18 »
น่ารักอะคนนี้

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:22:47 »
อย่าไปซีเรียสกับความเร็วมันมาก ผมนี่เลิกสนใจเรื่องความเร็ว 120 เลย กฏหมายออกมาเมื่อปี 2522 เกือบ 40 ปีแล้วไม่คิดจะอัพเดต

แต่ออกต่างจังหวัดถ้าใครขับ 120 แล้วแช่ ผมไม่เคยด่าเลย เพราะอย่างน้อยมันไม่ขนาบข้างกับคันเลนซ้ายแน่ๆ หาทางแซงซ้ายออกง่ายๆ ที่ด่าคือพวกขับ 80 เลนขวาเนี่ย แซงยาก ผมเคยล็อคครูสไว้ 120 อยู่ขวายาวๆเป็นร้อยโล ซึ่งถ้าใครมาเร็วกว่าก็หลบให้ ปรากฏว่าแทบไม่มีใครแซงเลย ผลพิสูจน์ว่า คนไทย 90 % ขับรถช้ากว่าความเร็วสูงสุดที่กฏหมายกำหนด

ออฟไลน์ G.K

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2017, 18:54:29 »

แล้วคุณขับเกิน Limit หรือป่าวครับ ถ้าขับเกินคุณก็ผิดครับ
ผมบอกว่า ถ้าเค้าขับอยู่ในช่วง 110-120 จาก Limit ที่ 120
ซึ่งหลายคนอาจจะไม่พอใจ แต่ผมไม่ซีเรียสที่เค้าจะแช่ขวา

คนละประเด็นกัน ทำความเข้าใจให้เป็นข้อๆ  คุณจะพอใจหรือไม่เป็นเรื่องของคุณ  แต่กฏหมายบอกให้ชิดซ้ายก็คือชิดซ้าย  ไม่ใช่ขับไม้เกิน 120 แล้วถูกทุกอย่าง อย่างอื่นไม่สน 

เวลาคุณไปจอดรถตรงจุดขาวแดงคุณก็บอกเจ้าหน้าที่เค้าไปว่า ผมขับไม่เกิน 120 ผมไม่ผิด