ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องซื้อรถมือสองเงินสด  (อ่าน 3037 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bump OSK

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องซื้อรถมือสองเงินสด
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 10:58:19 »
คือผมสนใจซื้อรถมือสองเงินสด แต่พอไปซื้อผ่านเต๊นท์รถมีข้อแตกต่างเลยอยากสอบถามผุ้รู้
ว่า การซื้อรถมือสองผ่านเต๊นท์รถ ต้องจ่ายค่า Vat 7% จากในราคาขายที่ตกลงไหมครับ
บางเต๊นท์บอกว่าไม่ต้อง บางที่บอกว่า ต้องเพิ่มครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: สอบถามเรื่องซื้อรถมือสองเงินสด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 11:00:50 »
เตนท์จดชื่อบริษัทที่จดทะเบียนมีvat  ชื่อรถเป็นของเตนท์แล้ว แบบนี้ มีvatครับ ราคาที่ตกลงจะรวมvatหรือไม่ก็ตามแต่ตกลง

นอกนั้นพวกซื้อขายโอนลอย คุยราคาสุดท้ายจบครับ

ออฟไลน์ Noncyclopedia

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องซื้อรถมือสองเงินสด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 11:38:45 »
ขึ้นกัยรถเป้นของใคร

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 11:49:22 »
แล้วตอนนี้ที่ขายในเต๊นท์เป็นหลักแหล่ง มีไม่จดทะเบียนด้วยเหรอครับ
เพราะนี่ไปถามเต๊นท์รถทั้งคู่น่ะครับเลยงง

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 12:17:55 »
แล้วตอนนี้ที่ขายในเต๊นท์เป็นหลักแหล่ง มีไม่จดทะเบียนด้วยเหรอครับ
เพราะนี่ไปถามเต๊นท์รถทั้งคู่น่ะครับเลยงง

จดทะเบียนแบบมีVATกับไม่มีงัยครับ ทะเบียนการค้าก็อันนึง จดVATก็อันนึง ครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2017, 12:24:22 »

จดทะเบียนแบบมีVATกับไม่มีงัยครับ ทะเบียนการค้าก็อันนึง จดVATก็อันนึง ครับ
อ๋ออยู่ที่เต๊นท์นั้นๆ ใช่ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 12:52:55 »
ตามท่านข้างบนว่าเลยครับ

สรุป ดูที่ราคาสุดท้ายดีกว่าครับ ถ้าเต็นท์จะคุยเรื่อง VAT ก็บอกไปเลยว่า รวมแล้วสุดท้ายเท่าไหร่ คิดแบบนี้ง่ายกว่าครับ

เรื่องใบเสร็จ มี VAT หรือไม่ ให้เต็นไปจัดการเอง