ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเหตุผลคนไทยที่ซื้อ Compact SUV ราคาเท่ากับ MID-Size SUV  (อ่าน 13492 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: ขอเหตุผลคนไทยที่ซื้อ Compact SUV ราคาเท่ากับ MID-Size SUV
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 18:12:47 »
feeling มันต่างกันเยอะเหมือนกันนะครับ

ถ้าดูที่ราคา ความใหญ่ อาจจะเอนไปทาง PPV แต่บางคนไม่ได้ต้องการแค่ตรงนั้น

ออฟไลน์ mothsan

Re: ขอเหตุผลคนไทยที่ซื้อ Compact SUV ราคาเท่ากับ MID-Size SUV
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 18:19:51 »
เอาตรงๆนะครับ ภาพลักษณ์ PPV และความสะดวกสบาย ยังห่างไกล SUV อยู่ สำหรับคนเมืองนะครับ

ปล.ถ้าเน้นคุ้มก็รถตู้เลยครับ ราคาเท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 18:36:06 โดย mothsan »

ออฟไลน์ Xtrail

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 18:39:56 »
เพราะเราตีความmidside-suvต่างกันครับ..

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 19:17:22 »
ผมเองก็เน้นเลือกกลุ่ม Compact SUV ก่อนเช่นกัน

ไม่ค่อยถูกใจ PPV ยุคใหม่ที่ต่างเพิ่มขนาดตัวรถให้ยาวขึ้นอีก มันเกะกะไปเวลาต้องขับขี่ในเมือง จะอ้างว่าตัวรถยาสแล้วเบาะแถว 3 นั่งสบายขึ้น จริงไหม ? ก็อย่างที่เราเห็นๆ กันแหละ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 19:52:41 »
ลบ ตอบกระทู้ไม่ตรงคำถาม

ตอบใหม่ครับ
- ความคล่องตัว ความนุ่มสบาย ในการขับและการนั่งเดินทางของ SUV ความรู้สึกยังเหมือนการขับเก๋ง ส่วน PPV เหมือนนั่งบนแท่นอะไรสักอย่างที่ทื่อๆ
- ใช้เป็นรถเอนกประสงค์แทนรถเก๋ง ไม่ใช่รถครอบครัว ซึ่งเป็น Trend ปัจจุบันของโลก (เลือก CX-5)

เหตุผลของผมในการเลือก PPV vs SUP >> เพื่อใช้เป็นรถครอบครัว จึงต้องมีที่นั่ง 3ตอน
- ใจจริงอยากได้ D-Seg SUV มีที่นั่งแถวสามกว้างขวางพอควร แต่ราคามันกระโดดไปไกล
- จากเหตุผลแรก จำเป็นจะต้องเลือกระหว่าง PPV vs C-Seg SUV >> พิจารณาเฉพาะรถที่มี 3แถว
- Cap เก่าไป / X-trail งกถุงลมและฟันเหยิน
- หากต้องใช้รถตอนนี้ จะเลือก Everest >> เพราะคุณภาพการขับขี่ใกล้เคียง SUV ที่สุดและแถวสามกว้างกว่า SUV
- คู่ชิง จะเป็น New CRV vs Everest minor+เครื่องใหม่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 00:41:24 โดย LoveYouToo »

ออฟไลน์ kan.kom

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 20:20:46 »
ถ้าไม่เน้นขับเร็ว สาดโค้ง เกาะถนน ยังไง suv ก็ขับสบาย ไม่อึดอัด ประโยชน์ใช้สิยมากกว่า
ตั้งแต่มาขับ suv ไม่เคยเห็นกลับไปมอง sedan อีกเลย
พอลองไปนั่งรถเพื่อนที่เป็น sedan แล้วมันเตี้ย มองทางยากขึ้นครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 20:22:50 »
คล่องตัวกว่าครับ ถ้าไม่ได้กะมาใช้ขนของเยอะๆ หรือลุยหนักๆ มากๆ จริงๆ Compact SUV ขับทางไกลสบายกว่า PPV มากด้วย

(อาจจะยกเว้น Everest ไว้ตัวนึง แต่นั่นก็ใหญ่ไปป้ะ?)

พวก 7 ที่นั่งใน Compact SUV คงไม่ได้กะใช้เป็น 7 ตลอด ผมว่าก็พอไหว หาพวกเครื่องไฮเทคหน่อยก็ประหยัดใช้ได้ละ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 21:05:20 »
ตอบในฐานะคนใช้ xtrail
ตอนที่อยากได้รถยกสูง ตัด ppv ทิ้งตั้งแต่แรกเลย ไม่คล่องตัว นั่งไม่สบายอีกต่างหาก ไม่ชอบ feeling ของกระบะหรือ ppv เอาซะเลย
suv ขับสบายกว่าไม่ว่าจะใน กทม หรือแถวที่ทำงาน (ชล)
90% ของการใช้งาน นั่งแค่ 2 คนกับแฟน เบาะหลังวางของ
9.99% ให้แม่กับหลานนั่งเวลาไปกินข้าวนอกบ้าน
0.01% กางเบาะแถว 3 ให้หลานลองนั่งเล่นๆ คิดอยู่ว่าจะถอดทิ้งดีมั้ย จะได้เพิ่มที่เก็บของ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 21:05:55 »
ขับแล้วอ้วกครับ .. นั่งไม่ต้องพูดถึง .. แทบจะเป็นไข้ ต้องนอนนิ่ง ๆ ซัก 2 3 ชั่วโมงถึงจะดีขึ้น

ผมไม่ได้เป็นคนเดียวนะครับ แฟน แม่ .. เป็นด้วย เลยประกอบกัน เป็น 3 เสียง 

ถ้าโทรโข่ง 2 อันนั้น มีปัญหา .. ไม่ต้องคิดเลยว่า ไม่ได้เป็นลูกค้ากันแน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ gappom

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 21:36:07 »
"ยิ่ง ดูแล้ว ยิ่งรู้เลยว่า
ทำไม Toyota ไม่ผลิต  Compact SUV มาขาย"

ขอตอบประเด็นรอง
Toyota ไม่ใช่ไม่ทำ แต่กำลังทำ compact suv มาขายนั้นคือ CH-R
เพราะสูญเสียลูกค้าให้กับคู่แข่ง อย่าง honda,mazda

ถ้าจะบอกว่าการนำ compact suv มาขายของtoyota อาจจะแย่งยอดของ Forturner
แล้วตลาดเพื่อนบ้านเรา toyota ไม่กลัวแย่งยอดกันเหรอ
ตลาดมาเลเซีย/อินโด มี Forturner + Rush
ตลาดฟิลิปปิน/ลาว มี Forturner +Rav4
และอินโด/ฟิลิปปิน/เวียดนาม/กัมพูชา/ลาว/พม่า ก็ยังมี land cruiser ให้เลือกอีก (ซึ่งมาจะมาแย่งยอด forturner )

Toyota พลาดอย่างแรกคือตกขบวน compact suv มี product ที่ไม่ครอบคลุมกลุ่มลูกค้า (จนทำให้ market share มีแนวโน้มลดลง)
และกำลังจะพลาดอย่างที่ 2 คือ น่าจะใช้เครื่องยนต์ที่มีอยู่ในไทยใส่ใน CHR ไม่กล้าทุ่มเหมือน honda CRV ที่เปลี่ยนกลยุทธ์
จะยึดตลาด suv แข่งกับ mazda และขอแบ่งยอด ppv  (เจาะกลุ่มลูกค้าที่อยากได้ช่วงล่างแบบเก๋ง มีเครื่องดีเซลให้เลือก)

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 22:00:54 »
ทำไม Toyota ไม่ผลิต  Compact SUV มาขาย"

Toyota ไม่ใช่ไม่ทำ แต่กำลังทำ compact suv มาขายนั้นคือ CH-R
เพราะสูญเสียลูกค้าให้กับคู่แข่ง อย่าง honda,mazda

ถ้าจะบอกว่าการนำ compact suv มาขายของtoyota อาจจะแย่งยอดของ Forturner
แล้วตลาดเพื่อนบ้านเรา toyota ไม่กลัวแย่งยอดกันเหรอ
ตลาดมาเลเซีย/อินโด มี Forturner + Rush
ตลาดฟิลิปปิน/ลาว มี Forturner +Rav4
และอินโด/ฟิลิปปิน/เวียดนาม/กัมพูชา/ลาว/พม่า ก็ยังมี land cruiser ให้เลือกอีก (ซึ่งมาจะมาแย่งยอด forturner )

Toyota พลาดอย่างแรกคือตกขบวน compact suv มี product ที่ไม่ครอบคลุมกลุ่มลูกค้า (จนทำให้ market share มีแนวโน้มลดลง)
และกำลังจะพลาดอย่างที่ 2 คือ น่าจะใช้เครื่องยนต์ที่มีอยู่ในไทยใส่ใน CHR ไม่กล้าทุ่มเหมือน honda CRV ที่เปลี่ยนกลยุทธ์
จะยึดตลาด suv แข่งกับ mazda และขอแบ่งยอด ppv  (เจาะกลุ่มลูกค้าที่อยากได้ช่วงล่างแบบเก๋ง มีเครื่องดีเซลให้เลือก)

C-HR H-RV มันเป็น  sub-compact นะครับ ราคาและ ขนาด ต่างกับ PPV ชัดเจน คนละตลาดชัดเจน
ซึงเป้น เทรนใหม่ มาแทน รถ C-segment

โจทย์ผมคือ
Campact SUV ที่มีราคา พอๆกับ MID-Size SUV

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 22:04:00 »
PPV มันก็คุ้มกว่าจริงครับ ราคาดีเพราะภาษีพิเศษหรอกครับ ดูจากยอดขายก็ไม่แปลกว่าจะขายดี แย่งยอดจากหลายระดับเลยทีเดียว  ใหญ่ นั่งได้เยอะ ทน ลุยได้ ได้ใจคนส่วนใหญ่

แต่เป็นผมก็ไม่ซื้อครับ เหตุผล
1. คน กทม. ครับ อยู่ในเมือง ไม่ค่อยออก ตจว.
2. ใหญ่ไปครับ เทอะทะ
3. เคยขับ FTN ตัว TOP (ก่อน TRD) ไม่ปลื้มครับ ขับแค่ 100-120 รู้สึกเลยว่าช่วงล่างไม่ดี โยก โคลง เวียนหัวครับ ไม่แน่ใจว่าตัวอื่นเป็นมั้ย
4. ตัวข้างนอกมันใหญ่ก็จริงครับ แต่นั่งข้างในก็ไม่รู้สึกว่ามันโปร่ง โล่ง สบายอะไรเลยทั้ง 3 ตัว

ออฟไลน์ ariazero

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 22:31:21 »
ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
ขึ้นอยู่กับการใช้ชีวิตของคนๆนั้นครับ

ผมขับในเมืองมาก
รถเก่งดีที่สุด
แต่ก็อยากได้ SUV เพราะว่าชอบรถยกสูงๆ

แต่ไม่เอา PPV แน่ๆ มันใหญ่เกินไป
กระบะด้วย

ถ้าต้องเดินทางข้ามจังหวัตบ่อยๆ

ออกกระบะหรือ ppv แน่ครับ
'8X Familia, '91 TFR ,
'94 Sunny B13, '98 520i (E28), '99 Sunny B14,
'08 Vios, '08 C200, '08 Vitara
'15 Vios, '17Accord G9 MC, '17 X1 18i

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 22:52:00 »
ขอถามนิดนึงครับ เท่าที่อ่านกระทู้ผมเข้าใจว่า

Compact SUV คือ CRV CX5 Xtrail Forester

Mid-Size SUV คือ Fortuner, Pajero, Everest

แต่ในความเป็นจริง ไม่ใช่

Compact SUV คือ CX3 HRV XV CHR

Mid-Size SUV คือ CRV CX5 Xtrail Forester

Full-Size SUV คือ Fortuner Pajero Everest หรือครับ

หรือว่า Full-Size SUV คือพวก Land Cruiser, Range Rover แต่ขนาดไม่ได้หนี PPV เลยนะครับ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 23:01:47 »
ขอถามนิดนึงครับ เท่าที่อ่านกระทู้ผมเข้าใจว่า

Compact SUV คือ CRV CX5 Xtrail Forester

Mid-Size SUV คือ Fortuner, Pajero, Everest

Compact SUV คือ CX3 HRV XV CHR

Mid-Size SUV คือ CRV CX5 Xtrail Forester

Full-Size SUV คือ Fortuner Pajero Everest หรือครับ

หรือว่า Full-Size SUV คือพวก Land Cruiser, Range Rover แต่ขนาดไม่ได้หนี PPV เลยนะครับ

Sub-Compact SUV คือ CX3 HRV XV CHR

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 23:05:48 »

Sub-Compact SUV คือ CX3 HRV XV CHR

แล้ว Full Size คือรุ่นอะไรบ้างครับ

ออฟไลน์ warez

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 23:19:48 »
ที่ไม่เลือก เพราะเมียไม่ชอบ อย่าถามหาออพชั่น เมียมองแค่ภายนอกภายในสวยคือ"จบ" มีหน้าที่จ่ายดาวน์กับจ่ายค่าผ่อนก็พอ แต่ถ้าตั้งใจจับใจความที่เมียบ่น จะได้ดังนี้
ปาร์,ฟอร์=สูงไป ขี้เกียจปีนขึ้นลง
มิว=เหมือนกระบะ
เทรล=ไม่เอาเชพ
เอเวอร์เรส=ไม่เข็ดฟอร์ดเหรอ
เอ็กเทรล=เดี๋ยวซ้ำกับแม่ตัว
สรุปได้crv

ชีวิตคนมีคู่ครับ ผมบอกเมียผมเสมอ

"ไอ้พวกผู้หญิงที่ออกมาเรียกร้องสิทธิสตรี 99.99% ยังไม่มีผัว"

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 23:27:43 »
ที่ไม่เลือก เพราะเมียไม่ชอบ อย่าถามหาออพชั่น เมียมองแค่ภายนอกภายในสวยคือ"จบ" มีหน้าที่จ่ายดาวน์กับจ่ายค่าผ่อนก็พอ แต่ถ้าตั้งใจจับใจความที่เมียบ่น จะได้ดังนี้
ปาร์,ฟอร์=สูงไป ขี้เกียจปีนขึ้นลง
มิว=เหมือนกระบะ
เทรล=ไม่เอาเชพ
เอเวอร์เรส=ไม่เข็ดฟอร์ดเหรอ
เอ็กเทรล=เดี๋ยวซ้ำกับแม่ตัว
สรุปได้crv

ชีวิตคนมีคู่ครับ ผมบอกเมียผมเสมอ

"ไอ้พวกผู้หญิงที่ออกมาเรียกร้องสิทธิสตรี 99.99% ยังไม่มีผัว"

น่าจะจริงทั้ง2เรื่องนะครับ 555 แถมออกมาเรียกร้องสิทธิ์ความเท่าเทียม แต่แอบอยากได้สิทธิสตรีเพิ่มด้วย 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ bubball

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2017, 23:44:17 »

แล้ว Full Size คือรุ่นอะไรบ้างครับ

มันไม่มีขายในไทย เหมือนกระบะ Full Size ที่ไม่มีขายในไทยนั่นแหละครับ
พวก Full Size SUV ก็ยกสูงมาจากกระบะพวกนั้น เหมือนที่ FTN ยกสูงมายาก Revo ประมาณนั้นครับ
ลองหาดูใน Google ได้เลยครับมีเพียบ

ออฟไลน์ LoveYouToo

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 00:56:49 »
Full size SUV รถแบบนี้จะเห็นได้เยอะที่เมกา

Infiniti QX80 / Lexus LX / Chevrolet Suburban /
แค่ D-Seg SUV ก็แพงมากแล้ว จัดเป็นเกรดรถหรู
ราคา Full size SUV ไม่ต้องสืบเลย ภาพลักษณ์คนมีตางค์มาเต็ม รถแบบนี้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 07:05:44 »
ผมว่าที่เป็นอยู่มันก็พอรับได้สำหรับประเทศไทยนะ

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 08:37:19 »
แต่ละท่านมีคำตอบแตกต่างกันอยุ่แล้วนี่ล่ะครับ

คนอยุ่ ตจว  suv แบบ ppv เหมาะกว่า
คนในเมืองใหญ่ กทม  ปริมณฑล  หาที่จอดยาก ก้เอา compact suv พอ

คนไทยมักเลือกรถที่หน้าตาในสังคม ไม่ดู ฐานะ ภาระว่าจะไหวไหม  ใช้รถเกิน หรือ ขาดจุดประสงค์ หลักหรือไม่   
เห้นรถจอดเต้มเต้นทและลานประมุล เยอะจัด ที่ จ ผม

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 10:07:27 »
ซื้อ compact suv เพราะขับดีกว่า รถppv ดัดแปลงจากกระบะครับง่ายๆ :)
+1 ผมเลือกเหมือนข้อนี้ถึงเลือกแคปติว่า

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 11:47:03 »
ซื้อ compact suv เพราะขับดีกว่า รถppv ดัดแปลงจากกระบะครับง่ายๆ :)
+1 ผมเลือกเหมือนข้อนี้ถึงเลือกแคปติว่า

ผมลืม Captiva ไปเลย 7 ที่นั่ง กว้างสบาย เสีย แค่ความน่าเชื่อถือของแบรน

ออฟไลน์ gappom

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 12:05:41 »

C-HR H-RV มันเป็น  sub-compact นะครับ ราคาและ ขนาด ต่างกับ PPV ชัดเจน คนละตลาดชัดเจน
ซึงเป้น เทรนใหม่ มาแทน รถ C-segment

โจทย์ผมคือ
Campact SUV ที่มีราคา พอๆกับ MID-Size SUV

ขอโทษด้วยครับ ผมเข้าใจ segment ผิดเอง
ส่วนตัวยังคิดว่า sub compact suv สามารถทดแทน compact suv ได้

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 13:00:19 »
ขอโทษด้วยครับ ผมเข้าใจ segment ผิดเอง
ส่วนตัวยังคิดว่า sub compact suv สามารถทดแทน compact suv ได้

ผมมองว่า sub compact suv  เป็นตัวแทนของ compact suv 5 ที่นั่งครับ
และ ต่อไป compact suv 5 ก็จะหายไปจากบ้านเรา เพราะดันไปทับที่กับ MID-size

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 13:52:11 »
ผมคิดว่า Compact SUV มันขับได้ทั้งกลุ่ม ชาย หญิง วัยรุ่น คนแก่ ครบเครื่องกว่านะ

เพราะPPV เองผมเห็นว่า. น่าจะผู้ชาย เป็นหลัก
ผมเองหากเลือกได้ก้ออยากเก็บranger ไม่เอาEveที่ขับไม่กี่พันโลเลย. เห่อล้วนๆ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Olympuspen

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 14:29:47 »
Compact  SUV ราคา 1.1-1.2 ล้าน มันเป็นตัวที่ใส่ออปชั่นของมาให้พอประมาณน่ะครับผมว่า ส่วน PPV ราคา 1.1-1.2 ล้าน นี่มันไม่น่าใช้เท่าไรน่ะครับ ตัวที่น่าใช้ต้อง 1.3-1.5 ล้าน ออปชั่นมาเต็ม

กระแส PPV ปีที่แล้วมาแรงมากๆ ผมเองยังคล้อยตามเลย แต่เห็นราคาแล้วต้องเบรค  PPV ตัว 1.1-1.2 ล้าน นี่มันไม่น่าซื้อเลยครับ ออปชั่นโล้น ต้องกัดฟันเอาตัว ขับ 2 ท็อบ หรือไม่ก็ขับ 4 ไปเลย 1.5 ล้านโน่น  สุดท้ายก็ต้องหันมามอง Compact SUV  มีให้เลือกเยอะ เงินก็เหลือเยอะ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 21:58:00 »
รถ mid size suv ถ้าเป็น Ppv ผมขอบายเลย  ช่วยล่างสุด...... จะรับไหว โยก ย้วย เทอะทะ  เสียงเครื่องยังกัรถไถ  สั่นเข้ามายันเบาะ

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2017, 22:20:23 »
เรื่องฟิลลิ่งการขับขี่ครับ     มันแตกต่างกัน
อย่างผมมีกระบอขับอยู่แล้วคันนึง    ถ้าจะต้องหารถ suv มาขับเพิ่ม ก็จะมองพวก X-Trail CX5  CRV  XV  มาขับ เพราะมันขับสบายกว่ากันเยอะ  สมรรถนะบนถนนดำก็ดีกว่า นอกจากว่าจะเน้นเอาไปลุยหนักๆ ก็เอากระบะไป   แต่คนที่มีรถคันเดียวแล้วชอบลุยค่อนข้างหนัก PPV ก็คงตอบโจทย์ได้ดีกว่า