ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนใหญ่ใช้รถกันกี่ปี หรือกี่km ค่อยเปลี่ยนรถใหม่กันครับ  (อ่าน 11990 ครั้ง)

ออฟไลน์ norrarac

• Full Member
ผมใช้ Toyota Altis 1.8 ปี2004 (หน้าหมู) ถึงวันนี้ก็ 13 ปีละครับ ไมล์วิ่งไป 18x,xxx km ครับ กำลังดูว่าจะเปลี่ยนรถใหม่ดีมั้ย แต่คันเดิมก็ใช้ได้ดี ไม่จุกจิกเท่าไรครับ บำรุงรักษาถ้าไม่รวมเปลี่ยนยาง ก็ตกปีนึงไม่ถึง5,000บาท คงเพราะวิ่งน้อยด้วย แต่อีกใจรุ่นใหม่ๆก็สวยดี แต่ไม่รุ้จะทนแบบคันเดิมมั้ย คันเดิมนี่สุดๆครับ ยอมรับไนความทนอึดเลย ไม่แปลกใจทำไม Taxi ใช้กันเยอะ

เลยอยากรู้ว่าเพื่อนๆเปลี่ยนรถกันส่วนใหญ่ดูที่อะไรครับ ปีครบ หรือเลขไมล์ ครับ
(ไม่รวมที่เปลี่ยนเพราะความจำเป้นอื่นๆ เช่นมีลูก ต้องการรถใหญ่ขึ้น หรือเปลี่ยนแนวจากเก๋งไป SUV อะไรประมาณนี้นะครับ)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
แล้วแต่รถแล้วแต่จังหวะครับ

รถดีขับดีดูแลง่าย เก็บยาว สามสี่แสนโล
รถเหมือนจะดีขับงั้นๆ ปัญหาเยอะ กินน้ำมันเก่ง4ปีขายก็มี

ตอนนี้มีคันนึงปี95 จุกจิกบ้างแต่พ่อผมไม่ยอมขาย ก็ตามใจเขา เอารถใหม่ให้ใช้ก็ไม่ชอบ ชอบอยู่คันนั้นคันเดียว ไม่ก็ขับกระบะไปเลย

ออฟไลน์ SLuang

• Hero Member
ของแบบนี้จะใช้ค่าเฉลี่ยของคนทั่วไปมาวัด ก็ลำบากครับ
พูดตรงๆ ถ้าไหว ผมยังอยากจะเปลี่ยนทุกๆ 3 ปี ไปเลย แต่นั่นมัน ในอุมคติของคนไม่มีเงินถุงเงินถัง
เอาเข้าจริงถ้าต้องซื้อแบบผ่อน 4 - 6 ปี ส่วนมากไม่มีใครอยากเปลี่ยนคันใหม่ ด้วยเพราะความยากลำบากยามที่ต้องผ่อนนั่นแหละ
โดยส่วนตัว ต้องอาศัยเงินเดือนตนเอง และภรรยา ในการจุนเจือครอบครัวอย่างเดียว ไม่มีรายได้อื่นๆ
จึงไม่ได้แพลนให้กับตนเองว่าต้องเปลี่ยนรถภายในกี่ปีๆ  จะเปลี่ยนเมื่อมีเหตุจำเป็นที่ต้องเปลี่ยนเท่านั้น

ขอไม่พูดถึงการเปลี่ยนรถของคนรวยนะครับ

ออฟไลน์ Buffy

ใช้ไปเรื่อยๆครับ......ที่ผ่านมาหากจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ
1. รำคาญกับการซ่อมไม่ไหว หรือ เสียจุกจิกระหว่างการเดินทาง
2. มีเงินถุงเงินถังเข้ามา แล้วประจวบกับถูกชะตากับรถใหม่พอดี
3. ครอบครัวขยาย มีลูกมีเต้า

ออฟไลน์ 12345678910

รถผมมีหลายคัน แต่คันเก่าสุด โตโยต้า ไฮทรอค ปี2000 รุ่น limted(ใส่สเกิต+ล้อแมกลายพิเศษจากโรงงาน คล้ายๆ อัลติส es sport ในปัจจุบัน) ยังใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาจุกจิกอะไรเลยแบบเปลี่ยนแพงๆ(รถคันนี้เก่าแค่ไหนผมเข้าศุนย์โตโยต้าตลอดไม่เคยอู่นอก) ขนาด17ปีแล้ว เคยไปให้เต้นท์ตีเล่นๆ ให้ 9 หมื่น   ผมเก็บไว้เป็นรถสำรองดีกว่า ต่อให้ 2แสนผมยังไม่ขายเลย

ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับคนครับ ว่าจะเปลี่ยนทุกกี่ปี

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
จนกว่าจะมีปัญหาหนักๆจนเกินเยียวยานั่นแหล่ะครับ..

ไฮลักซ์ ฮีโร่ ที่บ้านอายุ 28 ปี วิ่ง 280,000 กม. ยังดีอยู่ ก็ยังใช้เรื่อยๆ
แจ๊ซ GD 13 ปี 200,000 กม. ก็ยังปกติดี ก็เก็บไว้
ที่เหลือ 3 คันยังไม่มีคันไหนเกินสองแสน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ meeuwarn

• Sr. Member
10ปี แสนห้าหมื่นโล  :D :D :D

ออฟไลน์ zipp

เมื่อวานคืออดีต พรุ่งนี้สุดหยั่งรู้ วันนี้คือปัจจุบันดังนั้นมันย่อมดีที่สุด. ปัจจุบันใช้VW golf3 ออกป้ายแดงปี1996 นาน20ปีแล้ว วิ่งไปไม่เยอะ สามแสนกว่ากม.

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
ไม่ได้ใช้เลขไมล์หรือจำนวนปีในการตัดสินใจที่จะเปลี่ยนรถคันใหม่ครับ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
ไม่แน่นอนครับ คันสุดท้ายที่ปล่อยไปคือ
A31 ปี 93 พ่อซื้อให้ผมสมัยเรียนมหาลัย
ตอนนี้จบมาจะ 18 ปีละ ที่ขายเพราะมี
ครอบครัวและเลิกแว๊นซ์แล้ว  ::)
เสียดายมากครับ รถทำไปเยอะมาก ยัง
คิดถึงมันอยู่เลย
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ mayjazza

• .......
ของผมไม่จำกัดปีครับ คือคันเก่ามันจะพัง ซ่อมไม่คุ้มครับ ถึงเปลี่ยน ปัจจุบันjazz gd อายุ10ปี วิ่งไป370,000 เริ่ม พังบ่อยมาก ซ่อม เครื่องล่าสุด เปลี่ยน ซีล ลูกยาง ต่างๆ ในเครื่อง ที่ 0 เมียเอาไปทำ โดนมายับเลย ครับ เกือบ40,000 ต่อไป เกียร์ อีก ถ้ายกลูก ไม่รู้ จะโดนอีกเท่าไหร่ เลย เปลี่ยน เป็น hrv ละครับ เอาไว้ สำรองใช้ แทน jazz เผื่อมันพัง เอาดื้อๆ แต่ ตอนนี้ ก็ยังใช้ jazz อยู่นะครับ มันทน กว่า ที่คาด แฮะ ขนาดมีคนบอกว่าเปราะ แต่มันก็ยังไม่พัง แบบวิ่งไม่ได้เลย สักครั้ง...

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
ของผมอยู่ที่ความรู้สึกครับ ถ้าคันไหนรักถูกจริตกับเราก็เก็บไว้ใช้ และดูแลตลอด อย่างช่วงนี้ผมว่างอยู่ประมาณเดือนเต็มๆก็นั่งแกะแงะ จับอาการอันไหนผิดปกติซ่อมเลย เลยรู้สึกว่าขับรถใหม่อยู่ตลอด  ทุกวันนี้w211กับXF อายุไล่ๆกัน เลขไมล์เข้าสามแสนกลางๆทั้งคู่ ยังไม่เคยเสียหนักขนาดยกเครื่องยกเกียร์ และ ยังวิ่งเหมือนรถใหม่ขับแล้วรู้สึกดีเลยไม่คิดจะเปลี่ยนครับ หรือว่าผมหัวอนุรักษ์นิยมรึเปล่าก็ไม่รู้นะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ bravo

ผมเปลี่ยนทุก 6-7 ปี เลขไมล์ประมาณ 130,000-180,000 ครับ

เหตุผล 2 ข้อ

- อยากใช้รถที่เดินทางไกล แล้วไม่งอแง พร้อมที่จะเดินทางได้ตลอดเวลา

- เป็นการให้รางวัลกับตัวเองครับ

ออฟไลน์ firstime911

ประมาณ 5ปี ครับ แต่บางคันถ้ารักมาก ก็ เกินไป ยาว ยิ่งสมัยก่อนรถเยอรมัน คุณภาพดีๆ เก็บใช้ได้เป็น 1x ปี แต่เดี่ยวนี้ ยังไม่5ปีก็เดี่้ยงแล้ว

จริงปีนี้ ผมอยากเปลี่ยนหละเนี่ยครับ แต่ปัญหาคือ เศรษฐกิจอย่างงี้ ๆๆๆๆ !!!
แถมรถยนต์ก็แพงขึ้น เรื่อยๆ ทั้ง ญี่ปุ่นและ ยุโรป จะซื้อมันซื้อได้นะครับ แต่เสียดายเงิน
เมื่อก่อน ซื้อ e class เปิดประทุนคันหละ 4ล้าน  ตอนนี้ไม่มีเกรย์ ผมว่าต้องกลับมาซื้อรถราคาแพงๆ 4.8 ล้านแถมไม่มี option อะไร เหมือนยุคก่อนๆแน่เลย

ออฟไลน์ TNN

5-8 ปีครับ 100000 - 180000 โลครับ

เร็วสุดที่สุดที่เคยเปลี่ยนคือ 2 ปีกว่า
ในใจตั้งไว้ว่า 5 ปีจะเปลี่ยน แต่พอถึง5ปีจริงๆ ปรากฎว่า มันยังใช้ดี ไม่เคยงอแง ประหยัด ก็ไม่ได้เปลี่ยน หันไปเปลี่ยนไอ้คันที่น่ารำคาญ จู้จี้ ไม่ประหยัด แทน แม้ว่าจำนวนปีจะน้อยกว่า

สรุปคือ ขายคันไหนที่ปัญหาเยอะกว่า ก็คันนั้นล่ะครับ
Accord H22 2.2 VTi-S
Benz C220 Elegance W202
Cefiro A33 3.0 V6
Vios sporty 2006 1.5s
Jazz GE 2008 1.5 SV VTEC
Mazda 2 sedan 2009 Maxx Sport 1.5
Pajerosport 3.2 GT 2010
HRV 1.8 EL
Pajerosport Elite 2021

ออฟไลน์ mongolias

ก่อนซื้อรถคันแรก ตั้งใจว่า 5 ปีเปลี่ยนทีครับ
แต่ปัจจุบัน ใช้มา 10 ปีละ ยังไม่ได้เปลี่ยนเลยครับ มีแต่ซื้อเพิ่มมาให้ภรรยาใช้อีกคัน
ปัจจุบันเจ้า GD น้อยผมวิ่งไปร่วม 3.6 แสน ก.ม. ละ คงอีกสัก 2 ปีน่าจะขยับขยาย เปลี่ยนให้คันใหญ่ขึ้นครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

ที่บ้านผมมีหน้าหมู อายุ 16 ขวบอยู่คันนึง ใช้งานดี ไม่เคยงอแง แอร์เย็นเฉียบ เบาะหนังแท้ นุ่มสบาย

อัลติสรุ่นใหม่ไม่ทนเท่า นั่งไม่สบายเท่า แอร์ไม่เย็นเท่า และซ่อมแพงกว่าเยอะ

ตอนแรกคิดว่าจะขาย เห็นราคาแล้ว ขับต่อไปดีกว่า ใช้จนกว่าจะวิ่งไม่ไหวละครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ของผม AHV41 อืมวิ่ง 200000 แล้วรถ 7 ปีพอดี ตอนนี้เริ่มจุกจิกเล็กๆน้อย กระจกข้าง เบาะไฟฟ้า แอร์ abs แบต มันคงถึงอายุมันแล้ว ตอนนี้ก็รอๆcamry ตัวใหม่ยุทนใช้ไปก่อน

ออฟไลน์ HHHsung

อยู่ที่ว่าจะรู้สึกด้านไหนมากกว่ากันระหว่าง กิเลส กับ ความคุ้มค่า สองตัวนี้มันจะดึงๆ เราอยู่

ถ้าชอบมากก็จะเปลี่ยนไว แต่ถ้าทุนทรัพย์ไม่มีก็รั้งให้เปลี่ยนช้า

คหสต. ไม่ต่ำกว่า 7 ปี แต่ไม่เกิน 10 ปีครับ ไม่นับระยะทางเพราะผมขับไม่เยอะ (ปีไม่เกิน 2 หมื่นโล)

ชั่วชีวิตคงได้ไม่เกิน 4-5 คัน ซึ่งก็ไม่ได้เยอะอะไร

ออฟไลน์ lexus

ถ้ามันยังใช้ได้ดีอยู่ แล้วเราชอบมันอยู่ ก็ใช้ไปยาวๆ

แต่ถ้ามันเกเร แล้วเรายังชอบมันอยู่ ซ่อมแล้วจบ ก็ใช้ต่อ

แต่ถ้ามันเกเรซ่อมไม่จบ แล้วมีตัวเลือกอื่นที่ดีกว่า ก็เปลี่ยน

แต่..ถ้ามวันนึงเรามีเงินมากพอจะซื้อรถที่ฝันไว้ ก็เปลี่ยน 55

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ทุกอย่าง ขึ้นอยู่กับเงิน และความจำเป็น ครับ

กระบะ ใช้ยาวหน่อย ผมใช้ที่ ตจว. ใช้งานทั่วไป ขับเข้าสวน ไปไร่ ก็กะว่าจะใช้ไปเรื่อยๆ จนมันไปต่อไม่ไหวแล้ว
เก๋ง ใช้งานใน กทม. ใช้งานทุกวัน เปลี่ยนคันใหม่ก็ประมาณ 5-7 ปี ขึ้นอยู่ว่า มีเงินไหม หรือ มีคันที่อยากได้ไหม

ปล. ไม่ค่อยเปลี่ยน เรียกว่าซื้อเพิ่มดีกว่า 555

ออฟไลน์ ps000000

ตังก์ล้วนๆ

ออฟไลน์ O_o"

ไม่แน่นอนครับ บางคันเป็นมือสอง ใช้แค่ 1-2 ปีก็ปล่อย บางคันใช้แล้วถ้าถูกใจก็ใช้ยาวๆ 7-8 ปี

แต่ก็มีบางคัน ใช้ยาวกว่านั้น เป็นรถใช้ค้าขาย ใช้หารายได้ก็ 10 ปี ก็มีครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าเสียกลางทางครั้งแรก ให้อภัย ถ้าเสียครั้งที่ 2 ผมซ่อมเสร็จก็ขายเลยครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Smith686

ถ้าเสียกลางทางครั้งแรก ให้อภัย ถ้าเสียครั้งที่ 2 ผมซ่อมเสร็จก็ขายเลยครับ
       ;D    เป็นเหตุผลที่ดีครับ  ถ้าใช้ดีก็ใช้ไปเรื่อยๆ ถ้ารถมันงอแง ซ่อมแล้วซ่อมอีกไม่จบสักทีก็ควรปล่อยไป  อายุมากหรืออายุน้อยคงไม่สำคัญ

ออฟไลน์ Tan Int

จนกว่ากำลังทรัพย์จะพร้อมนั่นละครับ
ใช้ชีวิตกับจิ๊ปทหารมาเกือบสิบปีกว่าจะได้มีรถเก๋งกับเขา(สามห่วงมือสอง) ตั้งแต่เกิดจนจะขึ้นมัธยมเลยแหละ 55555
หลังจากนั้นเป็นอาถรรพ์ เปลี่ยนมันทุกสองสามปี
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ SM.

สำหรับผม พอเริ่มต้องตรวจ ตรอ. กับ เกินแสนโล

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
บ้านผมไม่มีกำหนดเปลี่ยนรถที่แน่นอนครับ ส่วนใหญ่ดูตามความจำเป็นของการใช้รถ ดูสถานการณ์ทางการเงินของที่บ้าน คำนวนความสามารถในการผ่อนชำระ และดูส่วนลด+อัตราดอกเบี้ยที่น่าสนใจ ถ้าทุกอย่างมันลงตัวและมีความพร้อม ก็พร้อมที่จะเปลี่ยนรถหรือซื้อคันใหม่เพิ่มครับ แต่ขั้นต่ำๆก็ 7ปี++ หรือ 200,000โล++ ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ใช้ไปเรื่อยๆครับ......ที่ผ่านมาหากจะเปลี่ยนก็ต่อเมื่อ
1. รำคาญกับการซ่อมไม่ไหว หรือ เสียจุกจิกระหว่างการเดินทาง
2. มีเงินถุงเงินถังเข้ามา แล้วประจวบกับถูกชะตากับรถใหม่พอดี
3. ครอบครัวขยาย มีลูกมีเต้า
ของผมตามนี้เลยครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ oatekung

ตายครั้งแรกครับ