ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนใหญ่ใช้รถกันกี่ปี หรือกี่km ค่อยเปลี่ยนรถใหม่กันครับ  (อ่าน 11973 ครั้ง)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
หลักๆ สถานะทางการเงินครับ  ;D

ปีรถ เลขไมล์ ไม่มีผล ตราบใด ที่ยังใช้ได้ดีครับ :-*  กลับกันกับรถใหม่ๆเดี๋ยวนี้ :'(

ถ้าบอก รถปีสูงๆสร้างมลภาวะ ผมขอให้แก้ ระดับองค์กร ระดับมหภาค (ในไทย) ให้ได้ก่อน

ผมยินดีโยนรถที่เก็บสะสมเข้าเครื่องทำลายครับ แต่จะว่าไปมันก็ ตรวจผ่าน ตรอ นะครับ ::)

รถคันก่อน 20 กว่าปีละครับ เพิ่งจะครบ 2 แสนโลไปไม่นาน ยังใช้ได้ดีอยู่ครับ แม้จะต้องมีซ่อมกันบ้าง ก็ตามอายุครับ 8)

ในแง่สมรรถนะการขับขี่ของรถ ทำได้ดีครับ เผลอๆ จะทำได้ดีกว่า รถที่เพิ่งออกมาได้ปีนิดๆครับ :o

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Impress_za

• I Love HLM
   ความตั้งใจในการซื้อรถคือ 10 ปี ไมล์ไม่กำหนด แต่ใช้รถปีนึงไม่เกิน 15,000 กม
แต่ที่ขายออกไปล่าสุด ขายไปตอนอายุ 8 ปี ไมล์ 122,000 กม ทั้งที่ไม่เคยแพลนไว้ ว่าจะเปลี่ยน เหตผลคือ
1. ขายออกไปได้ราคาที่ดีมาก มากกว่าราคาตลาดเกือบ 1 แสน
2. ความกังวลว่า จะมีรถมือสองในตลาดล้น ทำให้ราคาตกมากกว่านี้
3. หากใช้งานต่อไปจนถึง 10 ปี ระยะเวลา 2 ปีที่จะเก็บเงินได้ กับ ราคารถเก่าที่ร่วงลง อาจจะไม่สมดุลกัน
4. มีรถที่มาจับจังหวะเวลาในตอนนั้น และชอบพอดี
5. การย้ายที่ทำงาน เมื่อก่อนทำงานไกล ใช้งานรถในสภาพสมบุกสมบัน แม้ภายนอก จะรักษารถได้ดี แต่ชิ้นส่วนต่างๆ มีการสึกหรอ ตามมาพอรำคาญ พอมาทำงานในเมือง เงินเดือนมากขึ้น กิเลสมากขึ้น

แต่คันนี้คงยาวๆไปครับ เพราะวิ่งน้อยมาก ไม่ค่อยได้บู้เหมือนแต่ก่อนแล้ว และอยากเก็บเงินเผื่อวันนึง ลาออกจากงานประจำ มาทำอะไรเล็กๆเป็นของตัวเอง
Toyota Corolla Altis ESport option '17
Honda city 1.5 V '15
Mitsubishi Mirage 1.2 GLX m/t' 12
Toyota soluna 1.5G m/t '02 "Sold"
Toyota Corolla Altis 1.6G '09 "Sold"
Toyota hilux mighty-x '95 "sold"

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

คันแรก ปี 96 ปัจจุบันใช้อยู่ กว่า 370,000 km. คันที่ 2 ปี 2001 กว่า 300,000 km.
ก็ยังใช้อยู่ ซ่อมตามสภาพ เลือกน้ำมันเครื่องดี ๆ มีเปลี่ยนถ่ายก่อนกำหนด หลบหลุมบ้าง ช้า ๆ หน่อยเวลาปีนหลังเต่าหรือเจอลูกระนาด  ค่อย ๆ เร่งไม่กระชากรุนแรง  เบรคอย่างนิ่มนวล  ไม่มุดซ้ายขวา มีมารยาทและปฎิบัติตามกฎจราจร ดูแลรถให้ดีหน่อยนึง เพราะเวลาอยู่หลังพวงมาลัย นอกจากต้องมีสติแล้ว สภาพรถต้องพร้อมด้วยครับ 

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ไม่ได้กำหนดปีและไมล์ครับ แต่เปลี่ยนเมื่อเราและคนรอบตัวพร้อมและรถเก่าเริ่มจุกจิกครับ

Hyundai accent 5 ปี ขายทันทีครับ คอมแอร์พังบ่อยมากกกกกกกก ชอบกินข้าวลิงประจำ เข็ดกับยี้ห้อนี้
Altis 1.6e 2004 หน้าหมู 270,000 km. เป็นรถที่ไม่มีอะไรหวือหวา แต่ก็พิสูจน์ความทนทานได้อย่างน่าทึ่งตามเวลาของมัน คันนี้ขายไปเมื่อปลายธันวา 59 ไม่มีอะไรเสียเลย มันทนแบบมากๆ อะไรเสียเปลี่ยนก็คือจบ ไม่มีรอบสองรอบสาม อะไหล่ก็แสนจะถูก แต่ขับก็ไม่ค่อยดี
เปลี่ยนเพราะการเงินพร้อมและมันถึงเวลาที่ต้องเปลี่ยนครับ ถึงจะยังไม่จุกจิกอะไร
CX-5 2.0s พึ่งใช้มา 2 เดือน ต้องพิสูจน์อีกนานครับว่าจะทนแบบคันเก่ารึเปล่า แต่การขับขี่คนละเรื่องเลย ขับมันส์มากครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ Sit: )

ถ้ามีเงินพร้อมอยากเปลี่ยนทุก 4-5ปีเลยครับ
แต่ความเป็นจริงมีแค่พอกิน ก็ใช้มา 12ปี แต่อายุรถ 22ปี ซ่อมบ้างจอดบ้าง กลับบ้านไม่ได้ 1 ครั้งก็ยังซ่อมใช้ไป มีโอกาสซื้ออีกคันก็มือสองราคาไม่แพง ถือว่าถ้าเสียก็สลับใช้กันได้

ออฟไลน์ Trafalgar

อยู่ที่งบประมาณครับ  :D
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT

ออฟไลน์ Napat14

ถ้าอยู่ ญี่ปุ่น 3ปี แสนโล เปลี่ยนแต่ส่วนใหญ่วิ่งไม่ค่อยถึงเพราะรถญี่ปุ่นรับประกันแค่ 2ปี ห้าหมื่นโลเองนะ
ประเทศไทยได้ประกันมากกว่าเห็นๆ

ถ้าอยู่ประเทศไทย 5ปี แสนโล หรือแสนห้าหมื่นโล เปลี่ยนรถ
(ที่พูดมาขั้นต้น แบบคนมีเงินนะครับ เพราะไม่ต้องซ่อม)
ความจริง ต้องใช้ถึง 10 ปี แล้วค่อยเปลี่ยนนะครับ ได้เปรียนเทียบจากสภาพรายได้ ค่าครองชีพ หลายๆอย่าง ทั้งเรื่องหลักบัญชี ด้วย
รถมากกว่า10ปี ทางบัญชีจะตีเป็นซากรถ เห้อ เลย ไม่ว่าจะวิ่งเยอะน้อย 10ปี สำหรับรถ เก๋ง 20ปีสำหรับรถกะบะ

Bmw E30 coupe 1989
Volvo 940 estate 1997
Nissan Navara 2007
Toyota CHR 2019
Benz w212 2012
volvo v90 2018

ออฟไลน์ PAN

ยังไม่เคยเปลี่ยน แต่ผมว่า7ปีน่าจะกำลังดี คือรถเราก็ไม่เก่าไปขายออกได้และยังสวยอยู่, ยังไม่พังคนซื้อต่อใช้ต่อได้ 

ออฟไลน์ Tapanan

ปกติใช้ 5 ปี่เปลี่ยนครับ แต่จากโครงการณ์รถคันแรก จึงต้องขยายเวลาไปอีก เป็นสิบปีเปลี่ยนครับ จากราคาขายต่อรถมือสองที่เอาไปทำทุน ไม่ค่อยดี

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
120,000-150,000 km หรือ 6-7 ปี

รถคันแรกในชีวิต Toyota Corona 1.6 mt ปี1990....ใช้ถึงปี2006 ... 16ปี 180,000 km
ตอนนั้นบ้านใกล้ที่ทำงาน รถวิ่งน้อย

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ถ้าไม่จุกจิกเกิน หรือ ซ่อมไม่จบ ไม่เปลี่ยนครับ เสียดายเงินครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

คหสต.ผมไม่ได้กำหนดปีไว้ครับ ผมเน้นตามการใช้งาน ปีหน้าผมก็จะเปลี่ยนละ ครัชแข็งปวดขา เลยเปลี่ยน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 16:23:31 โดย Poohltd Kiebielimited »
{