ผู้เขียน หัวข้อ: การรักษาสีรถระหว่างเคลือบสี VS เคลือบแก้ว VS ติดฟิลม์Wrap  (อ่าน 5177 ครั้ง)

ออฟไลน์ NickEsCoBa

• Newbie
  • *
คือมีแผนจะออกรถSUVสีดำ แต่สีดำก็คงหนีไม่พ้นเรื่องของการดูแลรักษาที่ยากกว่าสีอืนๆครับ
อยากสอบถามว่า...
1.ระหว่างเคลือบสีwax VS เคลือบแก้ว VS ติดฟิลม์wrap อันไหนดีที่สุดครับ
2.ถ้าเป็นเคลือบสีใช้ยี่ห้อwaxไหนดีครับ???? ยี่ห้อดังหน่อยก็แมคไกวร์
   ถ้าเป็นเคลือบแก้วต้องใช้ของอะไรครับ?????
   ถ้าเป็นติดฟิลม์ยี่ห้ออะไร หนากี่ไมครอนดีครับ ????
3.เคลือบแก้วกับติดฟิลม์wrap ควรไปใช้บริการที่ไหนดีครับ
4.เคยไปโทรไปสอบถามร้าน wrap exclusive ราคาที่ผมจะไป wrap ใสเงากัน สเปคทอปสุดราคา 100 k กว่าๆ
   ราคานี้เหมาะสมแล้วหรือเปล่าครับ หรือมีร้านอื่นที่สเปคเท่ากันแต่ราคาถูกกว่า
5.Wrap ปัจจุบันไม่มีรอยการกรีดคัตเตอร์จริงหรือเปล่าครับ???

jaesz

• บุคคลทั่วไป
พ่นแล็คเกอร์ใสเนื้อดี ขัดเงา แล้วลงCarnubawax ครับ 20ปีไม่มีหมอง เงาวับงบไม่เกิน10000

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ผมใช้ล้างขัดเคลือบสีธรรมดานี่แหละครับ ปีละ 3-4 ครั้ง เพียงพอแล้ว สำหรับผม

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
แต่ละอันมีข้อเด่น ด้อย ต่างกันไป

wax ได้บ่อยๆหรือทุกครั้งที่ล้างรถ จะเงา ลื่น ใส ฉ่ำ ได้ตามใจเรา แต่ต้องให้เวลา กับการทำ

เคลือบแก้ว ได้ความสะดวก ไม่ต้องดูแลมาก

wrap ได้สะดวก แต่ราคาสูง

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
ส่วนตัวเคลือบ Wax ครับ ผมชอบ Chemical Guys ครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
รถผมเคลือบแก้วครับ ที่เคลือบเพราะสีรถจากโรงงานบางมากๆครับ เลยอยากให้มีตัวเคลือบแก้วมาคลุมสีรถอีกทีนึง หลังเคลือบแล้วผมลง Pure Carnuba Wax ซ้ำทุกๆเดือนครับ รถจะเงามากๆ

ส่วน Wrap ฟิล์ม เคยคิดจะติดที่เบ้ามือจับประตู พอดีดันไปเห็นรถอยู่คันนึง ติดฟิล์มแล้วฟิลม์มีเหลืองแบบไม่สวยเลย เลยไม่ติดครับ

ปล. เคลือบแก้วผมใช้ของ Seeker ตัว X7 ส่วน Pure Carnuba Wax ใช้ของ Blocoli ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 25, 2017, 13:59:56 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

Wrapฟิล์มมีโอกาสหมองสูงครับ แถมเสี่ยงกับคราบกาวเมื่อคิดจะลอกออกด้วย

ส่วนตัวผมคิดว่าเคลือบแก้วน่าจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มาหาความรู้ด้วยคน
ส่วนตัวอยากติดฟิล์มเหมือนกัน รอคันใหม่อนาคต

ออฟไลน์ llUUTop

• Newbie
  • *
พ่นแล็คเกอร์ใสเนื้อดี ขัดเงา แล้วลงCarnubawax ครับ 20ปีไม่มีหมอง เงาวับงบไม่เกิน10000
มีร้านแนะนำไหมครับ
It's Me

ออนไลน์ tom46

ผมชอบ wax มากกว่าครับ ตอนนี้ใช้ยี่ห้อนี้อยู่ก็โอเคดีครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Darkart

Re: การรักษาสีรถระหว่างเคลือบสี VS เคลือบแก้ว VS ติดฟิลม์Wrap
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 14:23:36 »
ล้างรถ เคลือบสีเอง 3 ครั้ง ต่อเดือนโอเคแล้ว
ถ้ามีตังเยอะ ค่อยเคลือบแก้วครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ J_Serie5

Re: การรักษาสีรถระหว่างเคลือบสี VS เคลือบแก้ว VS ติดฟิลม์Wrap
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 16:41:37 »
ดูแลง่ายสุดก็พวก wrap sticker แต่ต้องทำใจกับกันชนหน้าเวลาวิ่งต่างจังหวัด เพราะโดนหินดีดเป็นรอยแน่ๆ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:02:07 »

น่าสนใจครับ  :-*

คือมีแผนจะออกรถSUVสีดำ แต่สีดำก็คงหนีไม่พ้นเรื่องของการดูแลรักษาที่ยากกว่าสีอืนๆครับ
อยากสอบถามว่า...
1.ระหว่างเคลือบสีwax VS เคลือบแก้ว VS ติดฟิลม์wrap อันไหนดีที่สุดครับ
2.ถ้าเป็นเคลือบสีใช้ยี่ห้อwaxไหนดีครับ???? ยี่ห้อดังหน่อยก็แมคไกวร์
   ถ้าเป็นเคลือบแก้วต้องใช้ของอะไรครับ?????
   ถ้าเป็นติดฟิลม์ยี่ห้ออะไร หนากี่ไมครอนดีครับ ????
3.เคลือบแก้วกับติดฟิลม์wrap ควรไปใช้บริการที่ไหนดีครับ
4.เคยไปโทรไปสอบถามร้าน wrap exclusive ราคาที่ผมจะไป wrap ใสเงากัน สเปคทอปสุดราคา 100 k กว่าๆ
   ราคานี้เหมาะสมแล้วหรือเปล่าครับ หรือมีร้านอื่นที่สเปคเท่ากันแต่ราคาถูกกว่า
5.Wrap ปัจจุบันไม่มีรอยการกรีดคัตเตอร์จริงหรือเปล่าครับ???

1,2,3,4 ไม่ทราบครับ

5 ดูตอนลอกฟิล์มครับ นอกจากรอยกรีด สีตัวรถตอนลอกฟิล์มครับ

เคลือบแก้ว ล้างดูแลง่าย การกันรอยต่างๆโดยเฉพาะหินดีด ไม่ช่วยครับ

เคลือบWax ล้างลงเองเต็มสูตร เหนื่อยใช้เวลาครับ จ้างร้านความระมัดระวังของร้านขนาดไหนครับ ไม่ช่วยเรื่องรอยกับหินดีดเช่นกันครับ

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?