ผู้เขียน หัวข้อ: !!! การมาของ CRV 1.6 ทำให้ --------> MU-X 1.9 ดูดีขึ้นมาทันที !!!  (อ่าน 23951 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
Re: !!! การมาของ CRV 1.6 ทำให้ --------> MU-X 1.9 ดูดีขึ้นมาทันที !!!
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 00:47:18 »
2 คันนี้ สู้เอสติมา หรืออัลพาดมือสองไม่ได้เลยสักคันครับ คันนึงให้ถุงลมน้อยเกิน อีกคันเบาะท้ายชิดเกิน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
Re: !!! การมาของ CRV 1.6 ทำให้ --------> MU-X 1.9 ดูดีขึ้นมาทันที !!!
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 02:40:05 »
เริ่มมีกลิ่นแล้วนะ อิๆ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 05:56:59 »
เออ  MuX เนี่ยเคยดูดีด้วยเหรอครับ ผมไม่เคยเห็นมันดูดีเลย นับตั้งแต่ Mu7 ยัน MuX
ภายใน เนี่ยดูดีแล้วเหรอครับ เอาแค่ให้ดูดีกว่า D-Max ยังทำไม่ได้เลยนะครับ
ผมก็ว่างั้น คนซื้อ MU เป็นคนที่ฉลาดครับ ราคาคุ้มค่าเทียบกับคู่แข่ง แต่รถยนต์มีอะไรมากกว่านั้น เช่น ความสวยงาม ภาพลักษณ์ การขับขี่ ความสะดวกสบาย CR-V  ตอบโจทย์กลุ่มลูกค้ากลุ่มนี้ได้ไม่ใช่แค่ไทยแต่ยังเป็นอเมริกาด้วย

ลองทั่่วโลกขาย CR-V ราคาเท่า PPV สิครับ
ผมว่าที่ CRV มันขายดีเพราะ ราคาไม่ต่างจากรถเก๋งมากนะครับและห่าวกับ PPV พอสมควร

อย่างที่บอกครับ รถสองคันนี้ คนละกลุ่มลูกค้าชัดเจน
แต่ บ้านเรา ราคามันดันเท่าพอๆกัน
รอดูยอดขายเอาครับ ผมว่า ราคามีส่วนมากที่สุด

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 06:49:13 »
อ่านกระทู้ยังไม่จบ
พิมพ์เลือก crv ทันที
mu x นี่ ภาพกระบะลอยมาเลย

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 07:02:37 »
พื้นฐานรถต่างกัน เอามาเทียบกันยากนะครับ แต่เข้าใจว่าคงมีคนที่ไม่สนใจ เทียบจากราคาเป็นหลักมากกว่า

ออฟไลน์ winit2014

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 07:04:03 »
ppvจะยังคงเป็นsuvไม่ได้ครับ :)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 07:08:13 »
รถคนละแบบเลือกตามการใช้งาน

ออฟไลน์ tiger12r

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 07:09:30 »
MU-Xมามุขเดิมๆเปลี่ยนแค่ไฟหน้าไฟท้ายและปรับนิดหน่อย ยอดขายคงตกต่อไปสินะ เห้ออ :(
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ออฟไลน์ zeriw009

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 07:11:40 »
ถ้าหลุดจาก crv ผมไป everest ครับ
㋡  ㋡ ขายรถที่สวยสมบูรณ์แบบในตอนนี้ อีก 50 ปี จะเอาอะไรมาขาย

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 07:12:11 »
สำหรับผม ทั้งลุกค้า ทั้ง positioning ของสินค้า คนล่ะกลุ่มเลยครับ

ให้เลือก เลือกตามจริตของแต่ล่ะคนเลย ไม่มีอะไรดีกว่า ไม่ดีกว่า 

ออฟไลน์ say anything

• Full Member
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 07:38:00 »
ppvจะยังคงเป็นsuvไม่ได้ครับ :)

ยังมีความคิดแบบนี้อยู่เหรอเนี่ย จริงๆกระบะดัดแปลงยังมีความเป็น suv มากกว่า cx5 พื้นฐานเก๋งที่คุณภูมิใจนักภูมิใจหนาเลยครับ

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 08:25:49 »

อ้าวเหรอครับ ผมนึกว่า SUV แท้ๆ  ต้องเป็น แบบนี้นะ  แบบ รูปแนบ
มาทีหลัง ยัง มายึดชื่อ ประเภท รถ ที่ มีมาก่อนหลายทศวรรษ อีกนะ  ร้ายจริงๆ

PPV บ้านเรา เสียอย่างเดียว หลังคานแข็ง เหมือน Original SUV มากไปมั้ง

ออฟไลน์ deathsheep

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 08:59:19 »

อ้าวเหรอครับ ผมนึกว่า SUV แท้ๆ  ต้องเป็น แบบนี้นะ  แบบ รูปแนบ
มาทีหลัง ยัง มายึดชื่อ ประเภท รถ ที่ มีมาก่อนหลายทศวรรษ อีกนะ  ร้ายจริงๆ

PPV บ้านเรา เสียอย่างเดียว หลังคานแข็ง เหมือน Original SUV มากไปมั้ง

ตอนรกผมเข้าใจบบนี้เลยรับ 

แต่เดี๋ยวนี้ crossover กับ SUVมันกลืนกันไปหมด  ไม่มีแบ่งแยกชัดเจนแบบเมื่อก่อนแล้ว

หลายๆท่านคงเข้าใจไม่ตรงกันละครับ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 09:25:03 »

ตอนรกผมเข้าใจบบนี้เลยรับ 

แต่เดี๋ยวนี้ crossover กับ SUVมันกลืนกันไปหมด  ไม่มีแบ่งแยกชัดเจนแบบเมื่อก่อนแล้ว

หลายๆท่านคงเข้าใจไม่ตรงกันละครับ

จริงๆ มันแยกชัด นะครับ แต่เรา เอามารวมกันเองมากกว่า
แค่ CR-V กับ Mu-X มันก็ รถคนละขนาด คนละ segment แล้ว  แต่ คนก็ยังเอามารวมกันอยู่ดี
Compact SUV  กับ Mid-Size SUV

เหมือน เทียบ JAZZ กับ Civic

นิยาม MU-X ที่ โฆษณา ที่ AU ตานี้นะ
A true family-sized seven-seat SUV,
ผมว่าแถวสาม  MU-X  มันนั่งได้จริงนะ แข็งแรงด้วย
https://www.isuzuute.com.au/mu-x/overview.aspx

แล้วจริงๆ แล้วพวก
Mid-size ในต่างประเทศ ก็ขายแพงกว่า Crossover Compact เอาเรื่องอยู่ หลายแสนนะ
แต่พอไทย เจอ ภาษี Cross over เห็น ราคาพอๆกันกับ ดีไซด์ คล้างเก๋งและการขับขี่แบบชอบซิ่ง ก็คงคิดว่า ดีกว่ามั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 09:37:42 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 09:41:12 »

suv เตี้ยแค่นี้ ลุยแทบไม่ได้ เป็นผมไป ppv ครับ

ออฟไลน์ Yangyang

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:57:40 »
เป็นผม ถ้ามีแค่ 2 ตัวเลือกนี้ แทบไม่ต้องมอง mu x ด้วยซ้ำ ไม่ใช่รถมันไม่ดี แต่ไม่ถูกจริต แก่ทั้งนอกทั้งใน feeling การขับก็แบบรถกระบะ ชอบ feeling แบบ crossover มากกว่า ppv

ถึงจำเป็นต้องใช้ ppv ก็จะเรียงลำดับตัวเลือกตามนี้ fortuner >> everest >> pajero >>>>>>>>>>>>>>>>>>>>> mu x

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 12:00:34 »
วิจารณ์กันไป เชื่อว่าส่วนใหญ่คนในนี้ไม่ใช่กลุ่มที่คิดจะซื้อ Crv ครับ มี honda รุ่นไหนบ้างที่ช่วงล่างไม่ตึงตัง ภายในไม่พลาสติก

เค้ามีกลุ่มลูกค้าที่ชัดเจนครับ ภายในต้องกว้างขวาง เน้นใช้งาน ประหยัดน้ำมัน ศูนย์เยอะ และขนาดเอฟเวอเรสที่คนเวปนี้ชมกัน

พื้นฐานการใช้งานเบิ้องต้น อย่างที่วางขวดน้ำยังไม่มีให้เลย

ปล. Mu-X มันไม่ได้แย่ที่บอดี้ หรือเครื่อง มันแย่ที่การตบแต่งภายใน จ่ายเป็นล้าน ยังรู้สึกว่าเป็นกระบะเหมือนเดิม

อย่าเทียบกับ Crv เลย ขนาดรถกลุ่มเดียวกัน ยังกินบ๋วยเค็ม เอาตัวให้รอดก่อนเถอะ

ออฟไลน์ iamwutdy

« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 12:59:25 »
ที่แน่ ๆ คงไม่เลือก mu-x เพราะนั่งไม่สบาย และช่วงล่างก็ดีดเด้งเหมือนรถกระบะครับ แต่จะเลือก crv หรือเปล่าไม่รู้ ต้องดูอีกทีครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 13:23:18 »
crv รุ่นปัจจุบัน
เพื่อนสามคนนี้ ไม่รู้ จักกัน ซื้อมาใช้
บ่นกันทุกคน
คนแรก เปลี่ยนไปใช้ ฟอร์จูนเนอร์ ปีที่แล้ว
อีกคน เปลี่ยน cx5 เมื่อปลายปีที่ผ่านมา
อีกคนทนใช้ อยู่ ขับไปบ่นไป
หวังว่ารุ่นใหม่ จะปรับปรุง ดีขึ้น
ผมรอดูราคา 1.6ดีเซล เทอร์โบ ชอบจุดนี้จุดเดียว แต่ขอลองขับดูก่อนนะ
mu x ผมไม่สน ขอผ่านดีกว่า

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 13:47:54 »
CR-V กับ Mu-X  พื้นฐานรถและช่วงล่าง คนละกลุ่มแล้ว
รอภาพหลุด CR-V และรีวิวจาก headlightmag และผลการทดสอบจากรายการอื่นๆ
Mu-X ยังต้องพัฒนาภายในอีกมาก ถ้าจะไปสู้ Fortuner Everest Pajero ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 14:40:03 »
วิจารณ์กันไป เชื่อว่าส่วนใหญ่คนในนี้ไม่ใช่กลุ่มที่คิดจะซื้อ Crv ครับ มี honda รุ่นไหนบ้างที่ช่วงล่างไม่ตึงตัง ภายในไม่พลาสติก

เค้ามีกลุ่มลูกค้าที่ชัดเจนครับ ภายในต้องกว้างขวาง เน้นใช้งาน ประหยัดน้ำมัน ศูนย์เยอะ และขนาดเอฟเวอเรสที่คนเวปนี้ชมกัน

พื้นฐานการใช้งานเบิ้องต้น อย่างที่วางขวดน้ำยังไม่มีให้เลย

ปล. Mu-X มันไม่ได้แย่ที่บอดี้ หรือเครื่อง มันแย่ที่การตบแต่งภายใน จ่ายเป็นล้าน ยังรู้สึกว่าเป็นกระบะเหมือนเดิม

อย่าเทียบกับ Crv เลย ขนาดรถกลุ่มเดียวกัน ยังกินบ๋วยเค็ม เอาตัวให้รอดก่อนเถอะ

จริงครับ รถราคา เกินล้านนี้ อย่าหวังยอกเกิน หลักพันเลยครับ ถ้าไม่ใช่เจ้าตลาด
อย่าดูถูก MU-X สิครับ ยอด เกิน 800 นะครับ เผลอๆ CR-V อาจสู้ไม่ได้ เพราะตลาด compact SUV ก็แค่หลัก 100 เช่นกัน

ออฟไลน์ Suriya 640

• Full Member
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 15:11:43 »
อย่าตีกันนะครับ มีมามาเล็กน้อย

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 15:22:16 »
มี 4 ล้อวิ่งได้เหมือนกัน ความปลอดภัยที่อยู่ที่คนขับ

ขายถูก ขายแพง ก็มีคนซื้อครับ มากน้อยต่างกันแล้วแต่ความพอใจ

รถคันละ 50 ล้าน ต้นทุนจะสักเท่าไหร่

ผมว่าฮอนต้าอารมณ์เดียวกับ Civic 5 ประตู แค่เอามาขายขำขำ

ถ้ามีคนซื้อก็เริ่ด

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #53 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 15:32:40 »
ไม่เลือกเพราะคนละกลุ่มกัน เอา crv เพราะอยากได้แบบเก๋ง แต่ถ้าจะเลือก mu ไปเอา for,pjs,ev เพราะหน้าตา mu มันเป็นกระบะเกินไป

ออฟไลน์ CJ.

« ตอบกลับ #54 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 15:40:24 »
เรื่องของรสนิยม ความชอบส่วนบุคคลคงเทียบกันไม่ได้ ไม่มีบรรทัดฐานครับ

แต่โดยส่วนตัวผมไม่เคยแล mu-x เลย ไม่ใช่แค่ไม่สวย มันดูเฉิ่ม เฉย อนุรักษนิยมสุด
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #55 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 16:07:17 »
ถ้าผมซื้อผมไม่เอาทั้งคู่ เพราะหน้าตาคันนึงถึงจะทันสมัยแต่ก้ยังขัดๆ ส่วนอีกคันขายยี่ห้อกับความเชื่อรถแทบไม่มีไร ที่บอกไม่มีไรนี่คือไม่ค่อยมีข้อดีและข้อเสียนะคับ คือใช้งานได้ไม่มีhighlight แต่ไม่มีปัญหาสไตล์isuzu ผมว่าแรกๆ crv คงฮอตมาก ถูกใจคุณแม่ส่งลูกแน่นอน crv แบบนี้ทุกรุ่น โฆษณาด้วยการเก็บของ 555 แต่ยาวๆผมว่า ppv ยังไงก้ยอดดีคับขนาด mux อยู่ที่ 3-4ของกลุ่มยอดยังแตะ 1000 คันประจำเลย จะให้ crv ขายเกิน800 คันต่อเดือน ต่อกันหลายปีผมว่ายากได้แรกๆแหละคับคงหลักพัน

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:10:07 »
เพื่อนสามคนนี้ ไม่รู้ จักกัน ซื้อมาใช้
บ่นกันทุกคน
คนแรก เปลี่ยนไปใช้ ฟอร์จูนเนอร์ ปีที่แล้ว
อีกคน เปลี่ยน cx5 เมื่อปลายปีที่ผ่านมา
หวังว่ารุ่นใหม่ จะปรับปรุง ดีขึ้น
ผมรอดูราคา 1.6ดีเซล เทอร์โบ ชอบจุดนี้จุดเดียว แต่ขอลองขับดูก่อนนะ
ได้ลองไปถามเพื่อนหลังจากเปลี่ยนไปใช้ Fortuner และCX5 ชีวิตดีขึ้นไหมครับ
ลองใช้ยาวๆดูนะครับ

ออฟไลน์ Arm

« ตอบกลับ #57 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:59:06 »
ไอเรื่องภาพลักษณ์ขอไม่ตอบน่ะ

แต่เรื่อง SUV PPV นี้ขอตอบหนอ่ยไม่ไหวละคันมาก

ตอนนี้คนไทยหลงทางกับการตั้งภาษีของรัฐบาล

ทั่วโลก MU-X CR-V มันก็ SUV แต่ต่างกันที่

MU-X สร้างบนแชสซี ต้นทุนสูงกว่า ราคาแพง ยกสูง ลุยได้เยอะ ทนทาน กระด้างกว่า เรียกเจ้านี้ SUV แท้ๆ
CR-V แชร์แพลทฟอร์มรถเก๋ง ต้นทุนไม่สูง ราคาไม่แพงมาก ยกสูงแบบลุยน้ำท่วมหลบหลุมบ่อในกทม. รูดหลุมพินาศแน่ นุ่มนวลกว่า เรียกเจ้านี้ Crossover SUV

แต่รัฐบาลไทยก็น่ะ เปิดช่องภาษีใหม่ PPV สำหรับกระบะดัดแปลงเป็น Stationwagon ในสมัยก่อน เช่น พวกไทยรุ่ง ปัจจุบันคือ FTN PJS MU-X
ทั้งที่จริง PPV = SUV แท้ๆ

ส่วนที่พวกคุณๆเข้าใจ SUV คือแบบ CR-V จริงๆมันคือ Crossover SUV

เลือกรถให้ถูกใจคนขับ ครอบครัว แม่ และเมีย
แค่นั้น
88' Accord CA 2.0 EX A/T
88' Accord CA 2.0 LX M/T
09' Corolla Altis 2.0 V Navi
15' Commuter 3.0 A/T
18' Pajero Sport 2.4 GT-Premium Limited Edition

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #58 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 20:04:10 »
บ่นกันทุกคน
ได้ลองไปถามเพื่อนหลังจากเปลี่ยนไปใช้ Fortuner และCX5 ชีวิตดีขึ้นไหมครับ
ลองใช้ยาวๆดูนะครับ

ก่อนหน้านี้ คนใช้ ฟอร์จูนเนอร์ ก็ใช้ฟอร์จูนเนอร์โฉมที่แล้ว มาซื้อ crv พึ่งขาย crv มาซื้อ ฟอร์จูนเนอร์ตัวปัจจุบัน
ส่วนคนใช้ cx5 ก่อนหน้านี้ ใช้ crv มา 2 Gen เลยครับ
คนรอบข้างผม ส่วนใหญ่ เปลี่ยน รถ ทุกๆ สองถึงสามปีครับ

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #59 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 20:23:28 »
ลูกค้าบางกลุ่ม เช่น คุณครูวัยกลางคน หรือคุณแม่นักธุรกิจมีลูกๆน้อย

คงไม่สนว่าจะเป็นรถประเภท SUV PPV A B C D E F หรอกครับ

ชอบ ถูกใจ มีตังค์ ซื้อได้ซื้อเลย ขอดูดีไว้ก่อน ฮอนด้า โตต้า จบ