ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมขาซิ่งส่วนมากนิยมรถฮอนด้าครับ  (อ่าน 16195 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ทำไมขาซิ่งส่วนมากนิยมรถฮอนด้าครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:06:48 »
เริ่มที่เครื่องยนต์ก่อน ในสเปคเครื่องของฮอนด้าจะดีกว่าเจ้าอื่นทั้งที่เป็น SOHC แต่เพราะมันเป็น SOHC นี่แหละมันเลยต่อยอดได้น้อยกว่า DOHC ไม่ใช่หรอครับ

ตามด้วยช่วงล่าง รู้สึกว่าช่วงล่างฮอนด้านี่จะแย่สุดละ ทั้งตึงตัง ดีดๆเด้งๆ ไม่เกาะถนน ขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจ

สุดท้ายคือตัวถัง การเก็บเสียงที่แย่ เสียงก๊อกแก๊กทั้งหลาย ประกอบห่วยชิ้นส่วนไม่เท่ากัน บางทีพาลคิดมากว่าขับๆไป ชิ้นส่วนมันจะหลุดมั้ยนี่

คือพวกขาซิ่งยังไงเค้าก็ต้องมาแต่งกันอยู่แล้ว แต่ถ้ารถมีพื้นฐานไม่ดี เอามาแต่งสู้กับรถที่พื้นฐานดีๆก็คงสู้ไม่ได้ใช่มั้ยครับ และบางอย่างที่แต่งไม่ได้ เช่นตัวถังอีก

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Teera

• Hero Member
Re: ทำไมขาซิ่งส่วนมากนิยมรถฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:13:40 »
สมัย EG ,EK Honda เป็นรถที่ช่วงล่างดีที่สุด ในรถญี่ปุ่นครับ
เครื่อง Block B16 มีจุดขายเรื่อง Vtec ลารอบได้สูง แรง แต่งสวย

ออฟไลน์ Harem

Re: ทำไมขาซิ่งส่วนมากนิยมรถฮอนด้าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:16:52 »
1.ของแต่งเยอะครับ 2.อู่รับทำเพียบ 3.หน้าตาโดนใจวัยรุ่น

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:19:50 »
รถที่พื้นฐานดีนี่คือรถอะไรครับโตโยต้าเหรอ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:19:55 »
เพราะมันเป็นรถตลาดไงครับ ของแต่งไม่แพงมาก สำนักแต่งทำของแต่งซิ่งมาแล้วขายได้ เค้าก็ทำมาเยอะ

อย่างถ้าเป็นนิสสัน คนซื้อน้อย ของแต่งทำมาขายได้น้อย เค้าก็ไม่ทำ ขาซิ่งก็เลยจำกัดที่โตโยต้า ฮอนด้านี่แหละครับ

ออฟไลน์ GoatGoat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 10:44:29 »
รูปทรงลิ่มๆ ของเล่นเยอะ กับบุญเก่า vtec ครับ เมื่อก่อนต้องลากรอบกัน tec เปิด ตอนนี้โดนพวก turbo, hybrid สวนหมดละ
พื้นฐานรถผมว่าฮอนไม่ได้ดีมากอะไร มาสด้าดีกว่าครับ หลังๆเลยเห็นมาสด้าสายซิ่งเริ่มเยอะขึ้น

ออฟไลน์ I_AM_IM

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:10:38 »
รูปทรงมันได้ครับถูกใจคนแต่งรถ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:17:47 »
อย่าไปจำภาพ Honda จากรถบ้านอย่าง civic หรือ city jazz ครับเพราะมันเป็นรถที่เซตช่วงล่างแบบกลางๆเพื่อทำตลาดกับกลุ่มลูกค้าทั่วไป

ให้ลองนึกภาพ Civic FD วางเครื่อง K20A แล้วเซตเทอร์โบ ช่วงล่างอิสระ 4 ล้อที่เปลี่ยนชิ้นส่วนใหม่เกือบหมด ใส่ค้ำบอดี้แก้เรื่องตัวถังให้แข็งขึ้น
นั่นล่ะครับคือขาซิ่ง Honda ตัวจริง

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:20:18 »
ได้ยินกันมานาน "เทคเปิดโลกก็เปลี่ยน"

เท่าที่ดูจากคนรอบข้างที่เล่นรถ ที่เล่น EG EK น้ำหนักตัวรถก็ไม่ได้หนัก และของแต่งเยอะมาก ไหนจะอะไหล่เครื่อง เกียร์ ช่วงล่างสารพัด

ไปที่ไหนก็ซ่อมได้หมด ระบบไม่ซับซ้อนอะไร วาง B16a ก็วิ่งกันดีมากแล้ว หาตัวจับยากนะครับ

นี่ยังไม่รวม K20a นะครับ

ต้องบอกว่าบนท้องถนนเยอะมาก เทียบกับมิตซูในยุค E-car หรือ CK ยังมีคนเล่นน้อยกว่า EG EK อีกครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:31:33 »
รถที่พื้นฐานดีนี่คือรถอะไรครับโตโยต้าเหรอ

อาจจะหมายถึงยี่ห้ออื่นก็ได้มั้งครับ  พี่โตแต่งซิ่ง ผมก็ไม่ค่อยเห็นมากเท่าฮอนด้า

ผมก็เคยสงสัยน่ะ ทำไมไม่หาพวก รถยุโรปมือสองมายำ (อย่าง E46 , E90) มาลงทุนอะไรกับซีวิคเป็นแสนๆ
ยังไงก็เปลี่ยนมันแทบจะทั้งคันอยู่แล้ว    หรือรถยุ่นพื้นฐานดีกว่าอย่าง Impreza ทำไมไม่มีคนสนใจทำ (เอามาอัพเป็น STI ก็เกาะกว่า แรงกว่า เสียงโหดกว่า)

ถ้าจะบอกว่ากลัวจุกจิก แต่ผมว่าต่อให้รถญี่ปุ่นใหม่ๆ มาแต่งเครื่องหนักๆ มันก็ไม่น่าจะทนเหมือนกัน คิดว่ายังไงก็จุกจิกพอตัวแน่ๆ เกียร์ไม่ไหว ระบบความร้อนต้องทำใหม่

อย่างเอาซีวิคป้ายแดงราคาเฉียดล้านมาแต่งแรง หมดงบรวมๆสัก ล้านกลางๆ กับหา E60 มาลงหัวตัด M5 ผมว่า สมรรถนะ E60 ชนะขาดอยู่แล้วน่ะผมว่า  หรือแม้แต่เอา E90 มาสลับเครื่อง N54 twin turbo ยังดูน่าทำมากกว่า หรืองบไม่มาก ทำพวก M54 + Supercharger ก็น่าสน 

หรือถ้าชอบรถเบาๆ ทำพวก BMW 1 Series ก็น่าลอง  พื้นฐานรถก็ดีใช้ได้เลย

รถยี่ห้ออื่น พื้นฐานตัวรถดีกว่า Subaru , E46 ,E60, E90 พวกนี้ ขับหลัง + ขับสี่ทั้งนั้น 

#เทคเปิดหรือจะสู้ เทอรโบคู่  8)

เสียดายบ้านเรา Toyota 86 , BRZ  แพงไป ไม่งั้นมีตัวเลือกดีๆเพิ่มอีก  ;D

CIVIC ออกมา 9 แสน โมเต็ม สารพัดค้ำ โช๊ค เทอิ้น ปีกนกแต่งซิ่ง โมเครื่องเต็มสูบ  , เจอ E46 วาง Shortblock M54 B30 ลง Super Charger อัพช่วงล่าง Ohlins,KW,JRZ  + Rear Diff  ถ้าลงแทร๊คเหมือนกัน

ผมว่า BMW ก็น่าจะเร็วกว่าอยู่ดี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:56:39 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 11:48:49 »
เข้าใจคำว่าคนส่วนมากมั้ยครับ เค้าไม่ได้มีเงินเยอะ

แต่งอะไร ก็ต้องดูเงินในกระเป๋าด้วย จะให้เล่น BM Benz Subaru 555 มีซักกี่คนที่ทำได้

ออฟไลน์ infoman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 12:14:19 »
รถที่มันดีอยู่แล้วส่วนใหญ่เป็นรถทำยาก เช่น Mazda Skyactive ช่วงล่างดี เครื่องดี เกียร์ดี หมด ของแต่งก็เลยไม่ค่อยมี ไม่ค่อยมีอะไรให้เล่น เซนเซอร์เยอะ
จุกจิก ใส่ของแต่งแล้วไม่ค่อยได้ผล เพราะเดิมๆมันดีมากอยู่แล้ว

แต่ Honda ทำต่อได้เยอะ รถขายเยอะ ของเล่นก็เยอะ ใส่ของแต่งแล้วดีขึ้นแบบรถคนละคัน ระบบไม่ซับซ้อนทำต่อง่าย แรงแบบไม่แพง
ไม่จุกจิก คนทำก็เยอะ มีอะไรให้เล่น ได้ไม่เบื่อ เพื่อนเล่นเยอะ หาของปล่อยของง่าย

รถซิ่งมันก็เหมือนของเล่นผู้ใหญ่ ถ้าเล่นแล้วมันน่าเบื่อเล่นไม่สนุก ก็ไม่มีคนเล่น

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 13:00:56 »
รูปลักษณ์ภายนอก สวย โดนใจ
จุดเด่นที่อยู่ เครื่องยนต์ Vtec  รหัสตระกูล B กับ K ระบบไม่ยุ่งยาก ปรับแต่งง่าย
ของซิ่งเพียบ ตั้งแต่เครื่องยนต์ เกียร์ ช่่วงล่างครับ

ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 13:01:37 »

ก็พวกมาสด้า นิสสัน ไรงี้อ่ะครับ ที่ว่าช่วงล่างดี

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 13:05:42 »
เข้าใจคำว่าคนส่วนมากมั้ยครับ เค้าไม่ได้มีเงินเยอะ

แต่งอะไร ก็ต้องดูเงินในกระเป๋าด้วย จะให้เล่น BM Benz Subaru 555 มีซักกี่คนที่ทำได้

เอารถระดับเดียวกันสิครับ มียี่ห้ออื่นตั้งเยอะทำไมไม่ค่อยเอามาแต่งกัน แค่สงสัยน่ะครับ

ออฟไลน์ paeybu

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 13:22:48 »
สมมุติจะเล่นb segment ก็มีแต่ honda ที่น่าเล่นสำหรับขาซิ่ง ยังมี jazz mt กับ city mt ขาย
เจ้าอื่นก็ไม่ค่อยมี mt ขายแล้ว จะวาง K20A ก็ได้ไม่มีใครว่า หรือจะวาง เครื่องจาก FIT RS เมืองนอกก็ได้
บล็อค L คนก็เล่นมานานแล้ว ของแต่งตรึม ทนด้วย

C Segment ถึงตอนนี้ civic ไม่มี MT แล้วแต่ civic turbo จากโรงงานก็ดันให้ไปต่อไกลได้ ต่อไปอาจได้เกียร์ธรรมดาจากเมืองนอก
มาให้หาใส่กันได้

ยิ่ง honda เก่าๆ ตั้งแต่ EG EK นี่ยิ่งไม่ต้องพูดถึง จะวาง B อะไร K อะไรก็ลงได้หมด ให้เทียบเครื่องยี่ห้ออื่นในยุคนั้น CC เท่าๆกันตาม honda ยาก

ส่วนบอกว่าพื้นฐานรถไม่ดี ผมไม่เห็นด้วยครับ เป็น platform ที่ทำต่อได้ง่ายนะครับพวก honda เนี่ย

เก็บสงเก็บเสียงวัยรุ่นมันไม่ mind หรอกครับ เผลอๆอยากให้ดังยิ่งดีอีกต่างหาก ส่วนผมเกินวัยนั้นมาแล้ว ขอบ้านๆเงียบเพลงเพราะละกันครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 13:41:07 »
เอารถยุโรปมาแต่ง  โอ้โห ช่วยคิดราคาของแต่ง ราคาอะไหล่ ราคาค่าแรง ราาช่าง และก็เวลาซ่อมบำรุงด้วยนะครับ ว่ามันเรทเดียวกับฮอนด้า หรือไปเรทอื่น

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 14:19:36 »
เครื่องเกียร์ทน อะไหล่แต่งเยอะ มีช่างแต่งรถชื่อดังคนหนึ่งบอกว่าเกียร์ CVT ของ Honda ทนกว่าของ Toyota มาก ในรถที่โมมาแรงเท่ากัน

แล้วก็อย่างที่เขาว่ากัน รถซิ่ง เบนซินต้อง Honda ดีเซลต้อง Isuzu
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 14:30:15 »
หน้าตาแล้วแต่ชอบ
เครื่อง honda มี b16 18 18CR k20 k24
เครื่อง na รอบสูงลากได้ยาวๆ คนละอารมณ์กับ turbo
ช่วงล่างอิสระใน civic แต่ altis คานบิด
ของแต่ง honda เยอะทั้งใน และของนอก

ยุโรปถ้าทำไม่ถึง ส่วนใหญ่พังครับ
ทำจบๆก็บาน และเสียเปรียบเรื่องน้ำหนักตัว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 14:42:29 »
รถเขาแต่งขึ้นครับ

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 15:17:53 »
เพราะว่า Honda มี ฝาแดง!!! ครับ 8)
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ ทาสแมว

• twinair turbo engine
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 15:45:19 »
น่าจะตามวัย นะครับผมว่า ของเล่นเยอะดีเจ้านี้ ไม่แปลก

ผมก็คนนึงแหละ 555555

::)

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 16:00:24 »
ผมไม่ได้แต่งซิ่งอะไรนะคับ แต่ใช้มาหลายคัน

1. เครื่องตระกูล k เป็น dohc หมดนะครับ ผมเห็นจะ sohc หรือ dohc ก้ทำต่อได้เยอะทั้งคู่นะคับ

2. ช่วงล่างการเกาะถนน มันเป็นรุ่นๆไปนะคับไม่ใช่ทุกรุ่นของยี่ห้อจะดีหรือไม่ดี แล้วแต่ล่ะคนก้ชอบลักษณะการเกาะที่ไม่เหมือนกันคับ อย่างผม ใช้ acv50 กับ g9 ถ้าเรื่องนิ่งนั่งสบาย camry สบายกว่าแน่ แต่ถ้าเอาไปขับโหดๆเข้าโค้งแรงๆ ผมลองมาหลายที ถึงg9จะเด้งกว่าแต่speed ในโค้งจะได้เยอะกว่า camryครับแล้วอาการโยนก้น้อยกว่าเยอะอยู่

3. เรื่องการประกอบ แต่ล่ะคนมายไม่เท่ากันสิคับ แล้วก้แล้วแต่ ปสกของแต่ล่ะคนอีก แต่ถ้าสายซิ่งผมว่าไม่ค่อยแคร์นะครับ อย่างผมก้ไม่เคยเจอปัญหาเรื่องประกอบของ Honda นะครับยี่ห้ออื่นก้ไม่ค่อยเจอ ถึงเจอถ้านิดๆผมไม่ซีเรียสคับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 16:02:17 »
จะว่าฮอนด้าก็ไม่ถูกนักนะครับ ผมเห็นวีออสก็วิ่งซิ่งกันพล่านเลยนะ คงต้องดูเป็นรุ่นๆไปมังครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 16:19:31 »
1.ตัวรถราคาถูก ซื้อมือ2มา 2-3 แสน(FD) หรือ Jazz Gen แรกเริ่มที่ 1.5-2 แสน
2.รูปทรงดูสวย แต่งขึ้น
3.ของแต่งเยอะมากๆ
4.ราคาของแต่งไม่แพง
5.อะไหล่ไม่แพง เบิกศูนย์ เบิกร้านอะไหล่สบายๆ
6.ตัวรถไม่จุกจิก
7.กระแสนิยมติด turbo ในงบ 5-7 หมื่น เพราะว่าจะมัววาง K20A ฝาแดงใช้งบหลายแสนทำไม ในเมื่อพ่วง turbo ก็แรงกว่า K20A แถมยังไปได้ไกลกว่า

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 16:31:42 »

เจ้าตลาดรถเก๋ง รูปร่างสวย ครับ

เอา Toyota มาก็เชยๆ
เอา Mitsu ก็ ไม่มีรถขาย แล้ว
คนิสสัน ยิ่งหนัก เชย แม่บ้าน

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:10:11 »
สำหรับผม งานออกแบบของ Honda ก็ดูดีกว่าพี่โตอยู่หลายๆ generation นะครับ แต่งต่อก็สวยโดนใจ

รถพี่โตจะมีแค่บาง Generation ที่ทำออกมาสวยโดนใจ

แต่เห็นว่าพี่โตพยายามจะทำให้งานออกแบบเร้าใจขึ้นกว่าเดิมนี่ครับ อาจจะเปลี่ยนนิยามนี้ก็ได้นะครับ ใครจะรู้
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ KaIaK118

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 18:28:46 »
ความเห็นส่วนตัว

รถน้ำหนักเบา นำไปแต่งให้แรง ใช้เงินน้อยกว่า แถมเครื่องฮอนด้าเองก็แรงอยู่แล้วด้วย

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:01:49 »
รถมันน่าเล่นครับ ให้เอาโตต้า นิสสัน มาสด้า มาแต่ง มันไม่โดนครับ ง่ายๆ

เอาง่ายๆ ถ้าเอามาสด้า Sky ทั้ง 2 3  มาแต่ง มันแรงขึ้นไม่เยอะครับ ไม่แต่งต่างจากเดิม มันได้อารมณ์ว่าแต่งแล้วดีขึ้น ครับ
เอามาใส่โรบาร์ ก็ไม่ได้อีก เพราะแค่รถเดิมๆ ก็แคบจะแย่แล้ว

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2017, 19:04:40 »
ฮอนด้าของแต่งเยอะครับ อะไหล่แต่งมีเกือบจะทุกอย่าง ค่าบำรุงค่าซ่อมต่างๆก็ไม่แพง ถ้าเทียบรถยุโรปต่างกันมาก ซื้อมือสองมาอาจไม่แพงแต่ของแต่งแพง ซ่อมก็แพงครับ ผมมีประสบการณ์กับรถแต่งทั้งญี่ปุ่นและยุโรป ถ้าซื้อมาแต่งจริงๆจังๆคงเลือกรถญี่ปุ่นครับ
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R