ผู้เขียน หัวข้อ: จะซื้อรถมือ2คันเเรกเลือกระหว่าง w207 ก่อน MC กับ R172 ครับ  (อ่าน 3101 ครั้ง)

ออฟไลน์ samicolon

• Newbie
  • *
พอดีมีงบ2M+ได้นิสหน่อยสนใจ2รุ้นนี้เเละเป็นรถมือ2คันเเรกไม่มีความรู้ใดๆ
อยากจะถาม 2 รุ้นนี้เรื่อง ค่าบำรุงรักษาใช้ยาว 5 ปี+
ตัวใหนจุกจิกน้อยกว่ากันครับหรือมีอู่เเนะนำใหมครับ
ตัว w207 ตัว 5 speed กับ 7 speed ค่าซ่อมต่างกันมากใหมครับ
มีหลักการในการดู 2 ตัวนี้ใหมครับว่าต้องเช็คอะไรเป็นพิเศษหรือควรเล่นคัวใหน
ใช้เป็นรถหลักขับทุกวันครับห่วงค่าบำรุงรักษาอย่างเดียวครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
C207 พอๆกันครับ จะรุ่นปีไหนก็ค่าดูแลเท่าๆกัน

ดูสภาพเดิมๆไว้ครับ ระบบไฟต้องใช้คอมต่อ รถเบนซ์ รวนแต่ไม่ฟ้องบนหน้าปัทม์ ขับได้ครับ อยากดูละเอียด พาช่างไปดู

ได้รถเน่า errorค้างในกล่องแก้ไม่หมด เอามาใช้รถจะตายกลางทางได้ครับ

รถพวกนี้ดูด้วยตาเปล่าถ้าตาไม่ถึง หูไม่ดี เขาทำเก็บมาขายเรียบร้อยครับ

ฟังเสียงโซ่ให้ออก cam sprocket รุ่นหลัง271.9 271.evo ยังมีปัญหาทั้งนั้นครับ ดีไซน์นี้เครื่องออกแบบมาให้ขับเบาๆ เจอเจ้าของตีนหนักไปเร็วแน่นอน โซ่ ลูกรอก ตัวตั้ง ราง เขามีโปรรับซ่อมกันเฉพาะ ลองดูครับ

http://benzsw.com/โปรเฟืองแคมชาร์พ-อู่ซ่อมเบนซ์-เอส-ดับบลิว/

http://benzsw.com/th/อาการเฟืองแคมชาร์พพัง/

น้ำมันโบห้ามซึม ซีลรุ่นนี้ช่างชอบบอกว่าปรกติ บ้าเปล่า ซีลน้ำมันเลี้ยงเทอร์โบไม่ได้ปล่อยน้ำมันเข้าไอดีเป็นเรื่องปรกตินะครับ อย่าให้ใครมาหลอก โบดีๆซีลจะแห้ง

เกียร์ให้ลองทางชัน เข้าเกียร์ปล่อยเบรครถห้ามไหลถอยหลัง ถ้าถอย มีปัญหาที่ชุดวาวล์ว หรือแรงดัน ฟันธง

scan esz ไปหาดูค่ามอเตอร์คอล็อกพวงมาลัยว่า delayมากแค่ไหน ถ้ามากแล้ว ไปดูวิธีซ่อม เผื่อไว้เลย

ลองขับ หาคนหูดีฟังเฟืองท้ายไปด้วย

มีเงินซะอย่างทุกอย่างแก้จบครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 15:47:04 โดย Jae »

ออฟไลน์ Ron

• Jr. Member
  • **
มีลูกค้าผมใช้ E250 coupe C207 ก่อน FL อยู่ 3 คัน เท่าที่เคยถามมาไม่มีปัญหาจุกจิกนะครับ เป็นรถที่สวยอมตะ ผมว่าอยู่ได้นานนะ ไม่ล้ำสมัยเกินไป สวยคลาสสิค ถ้าตัวใหม่ๆผมไม่แน่ใจนะครับ อย่างรถผม C250 W205 CBU ยังเจอปัญหาเพียบครับ รถยังไม่ถึง 30,000 กม. นอนศูนยไป 4 รอบแล้ว ผมว่าพวก 204 212 207 น่าจะดูแลง่ายกว่าครับ

ออฟไลน์ Doctorpook

• Full Member
ใช้อยู่แต่เป็นดีเซล250CDIครับ เข้าปีที่5แล้ว(ปลายปี2012 ตัวสุดท้ายก่อนFL) วิ่งแค่ห้าหมื่นกว่า ยังไม่เคยมีอะไรเสียเลย เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องและของเหลวอื่นๆเท่านั้น(เปลี่ยนกรองเชื้อเพลิงด้วยลูกละหกพันกว่าเลย)
ชอบมากเพราะความสวยและประหยัด เอาจริงๆขับดีมากนะครับ ช่วงล่างเป็นตัวAMGไม่ใช่Eleganceแบบที่คุณJimmyทดสอบจึงไม่มีปัญหาเรื่องการทรงตัว
จะมีเรื่องเกียร์มันตอบสนองคันเร่งช้าไปหน่อยตามสไตล์ของเบนซ์ แต่ผมว่าคงตั้งใจทำมาเพราะถนอมเกียร์ด้วยส่วนหนึ่ง(แรงบิด500NM)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 15:39:58 โดย Doctorpook »

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
2 ตัวนี้ ทรงรถค่อนข้างต่างกันนะครับ ความเอนกประสงค์ก็ต่างกันด้วย

ลองพิจารณาจุดนี้ด้วยนะครับ