ผู้เขียน หัวข้อ: แชร์เหตุการณ์ HR-V ขึ้นยานแม่ครับ  (อ่าน 26287 ครั้ง)

ออฟไลน์ KKCP118

• Full Member
แชร์เหตุการณ์ HR-V ขึ้นยานแม่ครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 14:23:19 »
สวัสดีครับ วันนี้มีเรื่องมาแชร์ให้ทุกคนได้อ่านกัน เป็นเหตุการณ์ที่ไม่คาดคิดมาก่อนว่าจะเกิดขึ้นกับรถที่บ้านตัวเอง
ออกตัวก่อนว่า ผมไม่ได้เป็นผู้ประสบเหตุโดยตรงนะครับ เป็นรถของคุณน้า เรื่องทั้งหมดนี้ผมฟังมาอีกที
รถ HR-V รุ่น E-Limited ออกเมื่อเดือนธันวาคม 2558 ครับ ไม่เคยดัดแปลงหรือทำอะไรเกี่ยวกับระบบไฟฟ้าเลย

ขอสรุปเหตุการณ์เป็นข้อๆ นะครับ
  • วันที่ 9 ก.พ. 60 (รถอายุครบ 14 เดือนพอดีเป๊ะ) ช่วงสายๆ คุณน้าขับรถไปซื้อของ พอใกล้จะถึงร้าน จอ MID ก็ขึ้นเตือนว่า
    Check system แต่ก็ยังขับไปถึงร้านได้ปกติ
  • หลังจากซื้อของเสร็จจะขับรถกลับบ้าน รถสตาร์ทได้ แต่จอก็ยังขึ้นว่าให้ Check system พร้อมกับไฟเบรคมือกระพริบๆๆ
    (เหมือนจะไม่ยอมปลดเบรคมือให้ด้วย)
  • คุณน้าไม่ได้เอาโทรศัพท์ไปด้วย จึงทิ้งรถไว้ที่ร้าน กลับบ้านแล้วโทรหาผม ผมก็ได้โทรติดต่อ Honda Roadside Assistance (เบอร์ 1786)
    แจ้งอาการเบื้องต้น แล้วพนักงานก็ติดต่อไปที่คุณน้าอีกที ซึ่งช่างก็ได้แจ้งว่าไม่แนะนำให้ขับ แล้วประสานให้ฝ่ายรถยกมายกไปศูนย์
    (ตามเงื่อนไขคือ บริการรถยกฟรีในรัศมี 20 กม. เลือกศูนย์ได้ แต่ถ้าเกินคิดค่าบริการกม.ละ 25 บาท)
  • รถถึงศูนย์ช่วงบ่ายวันนั้น ช่างที่ศูนย์แจ้งว่าขอเช็คระบบไฟทั้งหมด ต้องทิ้งรถไว้ก่อน
  • วันต่อมาได้รับการติดต่อกลับมาว่าเจอสาเหตุแล้ว คือเซนเซอร์ตัวหนึ่งเสีย ต้องรออะไหล่ ซึ่งตอนนั้นเป็นช่วงหยุด 3 วันพอดี
    แต่ช่างรับปากว่าจะช่วยเร่งให้
  • ซ่อมเสร็จวันพุธที่ 15 ก.พ. 60 สรุปคือทิ้งรถไว้ศูนย์ 6 วัน (หยุดเสาร์ อาทิตย์ จันทร์) เห็นราคาอะไหล่แล้วตกใจพอสมควร
    ถ้าได้จ่ายเองนี่ร้องไห้แน่ๆ ครับ

เรื่องนี้เป็นความซวยล้วนๆ ครับ เพราะเท่าที่ถาม ช่างบอกว่าเคสแบบนี้มีไม่เยอะ (ลอง search ดูก็มีบางคันที่จอขึ้น Check system เหมือนกัน
แต่สาเหตุเป็นอย่างอื่น เช่น ปุ่มสตาร์ทเสีย) ไม่น่าเชื่อเหมือนกันว่ารถอายุแค่ปีกว่าๆ วิ่งยังไม่ถึงสองหมื่น ระบบไฟมีปัญหาแล้ว
ถ้าเกิดเหตุการณ์แบบนี้ตอนกลางคืนหรือเกิดในที่เปลี่ยวๆ คงแย่กว่านี้มาก แถมต้องใช้เวลาซ่อมหลายวัน ถ้าเป็นบ้านที่มีรถคันเดียวคงลำบากน่าดู

ต้องขอชมบริการ Honda Roadside Assistance นะครับ รับเรื่องและประสานงานได้เร็วดี จริงๆ มีแอพพลิเคชั่น Honda RSA ด้วย ซึ่งสามารถแจ้ง location
ที่รถจอดเสียอยู่ไปในนั้นได้ แล้วจะมีการแจ้ง location ของช่างที่กำลังไปหาด้วยว่าถึงไหนแล้ว (ผมมีอยู่ในโทรศัพท์ แต่ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์
อดลองใช้เลย ;D)

Honda ท่าทางจะมีปัญหาเรื่อง QC และ defect มากขึ้นจริงๆ นะครับ ที่บ้านใช้ Honda มาหลายคัน ที่ผ่านมาตัวรถถือว่าโอเคทั้งหมดเลย
ยังไม่เคยมีอะไรเสียจนขับไม่ได้ขนาดนี้ ในเคสนี้ยังดีที่คุณน้าผมไม่ได้ติดใจอะไร ประกอบกับได้รับการบริการที่ดี และที่บ้านมีรถคันอื่นให้ใช้
เลยไม่เดือดร้อนมาก
ส่วนตัวผมมองว่าเป็นเรื่องที่พอเข้าใจได้ เพราะระบบไฟฟ้าต่างๆ ในรถมันเยอะขึ้น ย่อมมีโอกาสรวนได้ (แต่ก็ไม่คิดว่าจะเร็วขนาดนี้ 555)
ถ้ารถมีปัญหาแล้วสามารถแก้ปัญหาได้ถูกจุด แก้แล้วหาย ผมโอเคนะ เพียงแต่ความเชื่อมั่นในคุณภาพรถอาจจะลดลงไปบ้าง
ตอนนี้ก็ได้แต่หวังว่าจะไม่เจอปัญหาอะไรอีก  :-\

ออฟไลน์ bubball

• Hero Member
Re: แชร์เหตุการณ์ HR-V ขึ้นยานแม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 14:37:51 »
ไม่ได้อวย Honda นะครับ แต่ส่วนตัวรู้สึกว่ารับได้ ถ้าตัวรถมีปัญหานำเข้าศูนย์แล้วซ่อมจบ ไม่ใช่ 3 เดือนกลับมาเป็นอีก ดีกว่าซ่อมไม่จบสักที

กับ HR-V ของผมเคยมีปัญหาเกี่ยวกับงานประกอบจุดเดียวคือ Panoramic Roof มีเสียงดังเมื่อกลางปีที่แล้ว
นำเข้าศูนย์เช็คและแก้ไขพร้อมกับเช็คระยะ วันเดียวจบ จนถึงทุกวันนี้ก็ยังไม่กลับมาเป็นอีก
ซึ้งผมว่าโอเคนะ เพียงแต่เราจะเสียเวลาและรำคาญความจุกจิกนิดๆหน่อยๆของมันเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ AkE

Re: แชร์เหตุการณ์ HR-V ขึ้นยานแม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:04:04 »
ขอบคุณ detail คับ ขอให้ไม่มีไรอีก ส่งนตัวผมยี่ห้อนี้ก้ยังไม่เคยเจอปัญหานะครับ ก้โอเคอยู่

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:11:33 »
ซ่อมครั้งเดียวจบ    รถตลาด ก็ดีแบบนี้ครับ

Toyota  Honda  Isuzu  3 ค่ายนี้ สบายใจตั้งแต่วันที่ซื้อป้ายแดง  ยันวันที่ขายเป็นเศษเหล็ก

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:18:05 »
ผมไม่ใช่แฟนฮอนด้านะ

การออกแบบที่ก๋องแก๋งแต่ซ่อมง่าย แก้ไขไม่ยาก

ถ้ารถไม่ก๋องแก๋งสมราคากว่านี้มันจะน่าใช้มากเลยครับ

เครื่องตัดหญ้าฮอนด้าพังง่ายแต่ซ่อมง่ายอะไหล่เพียบ ดีกว่าพวกเครื่องตัดหญ้ายี่ห้อเทพของอเมริกาทนกว่านิดนึงที่พังแล้วหาอะไหล่ไม่ได้ซักชิ้น

ออฟไลน์ FyGI

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:20:55 »
โชคดีครับ ที่ยังเป็นอาการชัดเจนแล้วหาสาเหตุเจอ

HR-V ผมนี่สิเจอปัญหาจนคนในคลับคิดว่าผมไป ดิสเครดิต ซะงั้น
เจอมาก็เล่าสู่กันให้ฟัง

หนักสุดของผม ดับกลางอากาศครับ หาสาเหตุไม่เจอด้วย เพราะมันไม่ได้ดับต่อหน้าช่าง
เป็นอยู่ 2 รอบ ก่อนที่จะขายรถทิ้งไป

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:31:05 »
ออกแบบให้ก๊องแก๊งแต่ซ่อมง่ายยังไงเราก็เสียเวลาซ่อมอยู่ดี น่าหงุดหงิดตรงนี้

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:43:42 »
โชคดีครับ ที่ยังเป็นอาการชัดเจนแล้วหาสาเหตุเจอ

HR-V ผมนี่สิเจอปัญหาจนคนในคลับคิดว่าผมไป ดิสเครดิต ซะงั้น

หนักสุดของผม ดับกลางอากาศครับ หาสาเหตุไม่เจอด้วย เพราะมันไม่ได้ดับต่อหน้าช่าง
เป็นอยู่ 2 รอบ ก่อนที่จะขายรถทิ้งไป

รถใช้มากี่ปีถึงเจออาการดังกล่าวครับ  :( แก้ไม่จบเหรอครับ  :-X

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 16:14:04 »
Honda ผมว่าโอเคตรงศูนย์เยอะ ระบบAssistanceดี
แต่รวมๆแล้วนะ ถ้ารถ ไม่มี Defect เลยจะดีที่สุด

ต้องภาวนาเลยละครับ
รถผม Mazda3 2011 Lot แรก ใช้มา 6 ปี 6 หมื่นโล ไม่ค่อยมีอะไรเสียเลย
แม้แต่ก้อกแก็กก็ไม่มี เช็คตามระยะอย่างเดียว มีแต่ โช้ครั่วเพราะไปจั้มคอสะพานมาหนัก
( อันนี้ทำตัว )

มองๆ Civic ใหม่เหมือนกัน แต่กลัวปัญหา defect จุกจิกๆ
ส่วนตัวคิดว่ารถ 5-6 ปีใหม่ ไม่ควรจะมีปัญหาอะไรเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 18:27:56 »

รถใช้มากี่ปีถึงเจออาการดังกล่าวครับ  :( แก้ไม่จบเหรอครับ  :-X

ไม่ถึงปีครับ

เป็นช่วงความเร็วไม่สูงมาก ประมาณ 60 พอถอนคันเร่งรถจะกระตุกเหมือนสะอึกตามด้วยกระชากแล้วก็ดับ
แก้ไม่ได้ครับ เพราะช่างไม่ได้เจอด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ พ่อบ้านสายเที่ยว

• ยาเขียวชนิดเม็ดตราใบห่อ แก้ร้อนในกระหายน้ำ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 19:57:26 »

เป็นช่วงความเร็วไม่สูงมาก ประมาณ 60 พอถอนคันเร่งรถจะกระตุกเหมือนสะอึกตามด้วยกระชากแล้วก็ดับ
แก้ไม่ได้ครับ เพราะช่างไม่ได้เจอด้วยตัวเอง

มีเล่าเหตุการณ์ไว้ในคลับไหนบ้างไหมครับ งงกับช่างเลยที่ซ่อมไม่ได้เพราะไม่เจออาการระหว่างทดสอบ
"แตกต่าง" แต่ไม่ "แตกแยก"

ออฟไลน์ Boyja

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 21:11:21 »

มีเล่าเหตุการณ์ไว้ในคลับไหนบ้างไหมครับ งงกับช่างเลยที่ซ่อมไม่ได้เพราะไม่เจออาการระหว่างทดสอบ

ฟังดุอาการเอาเรื่องนะครับนั่น ไหงช่างถึงแก้ให้ไม่ได้  :-\ ยิ่งรถไม่ถึงปีเจออาการแบบนี้ เป้นใครก้อเซ็งล่ะครับ  :'(

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 21:30:51 »
ดูระยะเวลาซ่อมแล้วก็ไม่นานนะครับ ถ้าไม่เกิดอาการอีก ก็ถือว่าโชคดีที่เจอชิ้นส่วนที่บกพร่องก่อนหมดการรับประกันครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 22:10:07 »

เหมือนเคยเล่าไว้ในคลับ HR-V ที่เป็นเว็บครับ น่าจะเป็นช่วงท้ายๆ ก่อนจะขายรถไม่นาน

ที่โฟกัสหนักๆ เลยคือเรื่องเสียงผิดปกติจากช่วงล่าง เปลี่ยนอะไหล่หลายตัวแล้วก็แก้ไม่หาย
อันนี้อาการออกชัดเจน ช่างก็ได้ยิน แต่ยังแก้ไม่ได้เลยครับ จนปัญญาจริงๆ

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 23:49:31 »
ที่ฟังดู เปลี่ยนอะไหล่ตัวเดียวหาย เรื่องปกติ ไม่ซีเรียสนะครับ
ดีกว่าแก้ไม่ได้ ห่วยตั้งแต่ออกแบบที่เป็นในหลายยี่ห้อนะครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 07:13:13 »
แก้จบก็ดีไปครับ พี่ที่สนิทกัน ใช้ HR-V เหมือนกัน ก็ยังไม่เจออะไรเหมือนกันครับ ปีกว่าแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 08:05:31 »
เข้ามามุงครับ

ออฟไลน์ raknajupjup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 08:52:08 »

อาการเหมือน ปั้มเชื้อเพลิงเสียย ใน civic fd ผมเลยย
ผมนี่ดับกลางถนนขณะตัดข้ามเลนเพื่อเลี้ยวขวาเลยย  :o
เพราะตอนนั้นผมชอบน้ำมันตก E บ่อยรอไฟโชว์แล้วค่อนเติม ตอนนี้เหลือ 1/4 ถัง ก็เติมแล้วค๊าบ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:43:07 »
 ไม่ได้อวยเหมือนกันครับ อุปกรณ์อิเลคทรอนิกส์ ออกแบบดียังงัยก็มีโอกาสเสียได้ เห็นโพส HRV ก็หลายเคส

น่าจะเป้นร้อยคันแล้วมั้ง แต่ด้วยยอดขายรวมๆ แล้วหลายหมื่นคัน defect ไม่ถึง 1% ของยอดขายเลยนะครับ

หรือจะแนะนำให้ไปซื้อรถที่ defect แค่หลักสิบ แต่ % defect ต่อยอดขายเยอะๆ

ปล. การสื่อสารเดี็ยวนี้มันทั่วถึง บางครั้งก็ลืมนึกไปว่าคนซื้อใช้เยอะ ปัญหามันก้ต้องเยอะตามไปด้วย

ไม่ใช่ซื้อใช้น้อย ปัญหาดันเยอะ อันนี้ก็ไม่ไหว

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:44:11 »

เซ็งเหมือนกันครับ แต่ของผมยี่ห้อ T ปีเดียวต้องเผ่น รีบขายทิ้งเหมือนกัน แต่ปัญหาของผมเบากว่าเยอะเลย

ออฟไลน์ mxmx

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:52:37 »
ของผม 6 เดือน หมื่นสองพันโล เหมือนเกียร์เริ่มจะไป คือรถติดๆจังหวะเบรคกะออกตัวดังกึกๆ เมื่อเช้าตอนจะออกตัวจากอยู่เทรินเหมือนเกียร์ไม่จับแลคไปนิดนึ่งแล้วออกตัวแบบอึดๆ บ้างจังหวะปั้ม abs ก็มีเสียงดังชัดเจนเลยแม้อยู่ในรถก็ได้ยิน แต่ไม่ชีเรียสนะคับจะลองอีกสักพักค่อยเอาไปเช็ค โดยส่วนตัวความทนยังสู้ วีออสกะยาริสไม่ได้เพราะเป็นรถวืิ่งใช้งานสองรุ่นนี้ไม่มีปัญหาเลย

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 10:20:59 »
ยังดีที่เจอสาเหตุไว และใช้เวลา 3 วันแก้จบได้ก็ถือว่ารับได้ครับ(แต่ถ้าคนที่มีรถคันเดียว คงลำบากหน่อย)
ซึ่งในลักษณะนี้ที่ีผมเคยใช้ฮอนด้าก็ถือว่าโอเครนะครับ

ตอนนี้ผมลองใช้ cx5 เพิ่ม ถ้าเจอลักษณะคล้ายๆแบบนี้ จะโดนไปกี่วันเนี่ย  :-X
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ natty ib-cm

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 12:23:31 »
เวลาอ่านก็ลุ้นให้จบแบบสวยงาม แต่รถอยู่ในประกันและเดิมๆก็คงไม่น่าห่วงเรื่องความรับผิดชอบของบริษัทผู้ผลิต
อยากขอถามท่าน จขกท ว่าเซ็นเซอร์ตัวนี้ควบคุมจุดไหนครับ เผื่อเป็นความรู้ เพราะที่บ้านกำลังจะได้ต้อนรับฮอนด้า
เป็นคันแรกช่วงมอเตอร์โชว์  :)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 19:11:59 »
เวลาอ่านก็ลุ้นให้จบแบบสวยงาม แต่รถอยู่ในประกันและเดิมๆก็คงไม่น่าห่วงเรื่องความรับผิดชอบของบริษัทผู้ผลิต
อยากขอถามท่าน จขกท ว่าเซ็นเซอร์ตัวนี้ควบคุมจุดไหนครับ เผื่อเป็นความรู้ เพราะที่บ้านกำลังจะได้ต้อนรับฮอนด้า

อันนี้ไม่ทราบจริงๆ ครับ อยากรู้เหมือนกัน เซ็นเซอร์อะไรตัวตั้งเกือบหกพัน กะว่าเอารถเข้าเช็คระยะคราวหน้า ถ้าไม่ลืมจะลองถามดูครับ

ขอให้มีความสุขกับรถใหม่นะครับ :)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 00:38:11 »
แบบนี้แหละที่ผู้บริโภคต้องการ ไม่ว่าจะค่ายไหนๆ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 12:24:15 »

ดูจากใบเสร็จเปลี่ยนmap sensor

เบอร์19ในรูป
ตามนี้ครับ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 22:07:47 »

ดูจากใบเสร็จเปลี่ยนmap sensor

เบอร์19ในรูป
ตามนี้ครับ

โอ้ววว ขอบคุณมากครับ