ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามความเห็นเรื่องยาง Goodyear Asymmetric 3 VS Michelin Pilot Sport 4  (อ่าน 8859 ครั้ง)

ออฟไลน์ shogun

• Full Member
สวัสดีครับ ผมกำลังหายางเปลี่ยนใส่รถ Benz C class ใช้ขนาด 225/45/R17 อยากได้ยางที่นุ่มพอสมควรแต่ขับเร็วแล้วมั่นใจ ตอนนี้เล็งไว้ 2 ตัว ที่ราคาใกล้เคียงกัน แต่ผลิตต่างกันราวๆ 1 ปี
- Goodyear Asymmetric 3 ผลิตสัปดาห์ 0816 ราคา 5,000 บาท
- Michelin Pilot Sport 4 ผลิตสัปดาห์ 0217 ราคา 5,100 บาท

จากประสบการณ์ที่เคยใช้ Goodyear Asym 2 กับ BMW series 5 ค่อนข้างประทับใจ รู้สึกว่าขับดีต่างจาก Vredestein Ultrac Vorti ชัดเจน แต่จากการค้นหาโพสท์ต่างๆ ไม่ค่อยมีคนพูดถึง Asym 3 มากนัก เลยไม่ค่อยมีข้อมูลเท่าไหร่ครับ แต่จากผลรีวิวต่างประเทศดูเหมือน PS4 จะดีกว่านิดหน่อย เลยอยากสอบถามความเห็นของพี่ๆ เพื่อนๆ ว่ามีความเห็นอย่างไรกับยาง 2 ตัวเลือกนี้ครับ

ปล. ใจจริงผมชอบลายดอกยางของ Asym 3 มากกว่า แต่ติดที่ยางเก่าเก็บกว่า 1 ปีด้วย แม้จะไม่มีผลมาก แต่คิดว่าถ้าได้ของใหม่สดกว่าน่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: สอบถามความเห็นเรื่องยาง Goodyear Asymmetric 3 VS Michelin Pilot Sport 4
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 14:48:55 »
Asym3 ผมเห็นคะแนนรีวิวสูงลิ่วพอๆกับ Pilot sport 4 เลย คือเกือบจะเต็ม 100% ในทุกๆช่องแล้ว ผมว่าคุณภาพคงไม่ต่างกันแบบมีนัยยะ

ว่าแต่ Asym2 นี่วิ่งดีกว่าตัว Vredestein Vorti อีกหรือครับ เพราะเคยเห็นบางท่านก็ว่า Asym2 แก้มนิ่มไปเมื่อเทียบกับ Vorti

ออฟไลน์ AkE

Re: สอบถามความเห็นเรื่องยาง Goodyear Asymmetric 3 VS Michelin Pilot Sport 4
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:06:32 »
เป็นผมๆเอา ps4 คับ ไม่ใช่ goodyear ไม่ดีนะคับ แต่ใช้ps4 แล้วรู้สึกโดยรวมเกาะกว่าหน่อย เงียบนานพอๆกัน

ออฟไลน์ Nutcracker

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 16:41:10 »
ยาง goodyear Asym ซื้อที่ไหนครับ ผมไม่เจอที่ไหนขายเลย ต้องขออภัยที่ไม่ได้ตอบ จขกท.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 18:09:47 »
Asym3 ผมเห็นคะแนนรีวิวสูงลิ่วพอๆกับ Pilot sport 4 เลย คือเกือบจะเต็ม 100% ในทุกๆช่องแล้ว ผมว่าคุณภาพคงไม่ต่างกันแบบมีนัยยะ

ว่าแต่ Asym2 นี่วิ่งดีกว่าตัว Vredestein Vorti อีกหรือครับ เพราะเคยเห็นบางท่านก็ว่า Asym2 แก้มนิ่มไปเมื่อเทียบกับ Vorti
ผมใช้ Asym2 มาตลอด ประมาณปีที่แล้วขับไปโดนตะปูตำ ใกล้ครบกำหนดเปลี่ยนพอดี เลยไม่ปะ เปลี่ยนออกเลย แต่เปลี่ยนออกแค่คู่เดียว เพราะคู่หลังดอกยังดี ตอนนั้นหา Asym2 ไม่ได้แล้ว เลยลอง Vredestein Ultrac Vorti เอามาใส่ล้อหน้า คราวนี้อาการของรถเปลี่ยนไปเลย โค้งแถวบ้านที่ขับจนชิน เคยเข้าได้ด้วยความเร็วสูง กลับเข้าได้ไม่เร็วเท่าเดิม มีอาการยุบ ย้วย อย่างชัดเจน บางครั้งน่าตกใจ เลยเปลี่ยนเอาไปไว้ล้อหลัง อาการลดลงเยอะ เดี๋ยวถึงกำหนดจะเปลี่ยนออกเลย ไม่กลับมาใช้แล้วครับ

คหสต. ผมว่า Ultrac Vorti แก้มนิ่มกว่า Asym2 นะ เลยย้วยกว่า Asym2 แก้มจะดูป่องๆ เป็นทรง Ultrac Vorti แก้มจะเรียบๆ แก้มยางตอนจอดถ้าเติมลมเท่ากัน Ultrac Vorti จะดูยางแบนๆ กว่า Asym2 ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 18:11:13 »
ยาง goodyear Asym ซื้อที่ไหนครับ ผมไม่เจอที่ไหนขายเลย ต้องขออภัยที่ไม่ได้ตอบ จขกท.
ร้านดังแถวติวานนท์ครับ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 18:20:26 »

ผมว่าดอกยาง Asym2 หนาเกินไปนะ  หนาถึง 8 มม. แต่ยางรถเก๋งทั่วไปหนาเพียง 5 มม.  ยาง Asym2 จะกระเด้งมากกว่ายางทั่วไป

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 19:26:32 »
ผู้ผลิตยางก็แนะนำว่าให้เอายางใหม่กว่าไว้ล้อหลังนะครับ  ;)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 20:15:59 »
ผู้ผลิตยางก็แนะนำว่าให้เอายางใหม่กว่าไว้ล้อหลังนะครับ  ;)
ถ้าหมายถึงยางที่ผมใส่กับ BMW ตอนนั้นยางใหม่ Vredestein ที่ใส่ล้อหน้ากับยาง Asym2 เก่าที่อยู่ล้อหลัง เลขไมล์ต่างกันไม่กี่พัน กม.ครับ เท่าที่ผมคาดอาการที่เกิดไม่เกี่ยวกับการยึดเกาะของยางและภาวะ hydroplaning เพราะช่วงนั้นที่เกิดอาการติดๆ กัน เป็นถนนแห้งทุกครั้งครับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 00:45:43 »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็น ถ้าท่านอื่นๆ มีความเห็นอยากจะแนะนำ ผมรบกวนเรื่องเกี่ยวกับยาง Asym3 VS PS4 ต่อด้วยนะครับ

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 07:04:03 »
เคยเจอ goodyear ร้าวในทั้ง 4 เส้น บอกลาเลย แต่นานแล้ว

michelin ps 3 ใช้จนโล้นใด้ดี ประทับใจ

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 09:09:47 »
ตอบเฉพาะ PS4( 225/45/R18 )เพราะใช้มา 2 เดือน วิ่งไปเกือบ 3,000 km.
1,500-2,000km แรกช่วง run in รึเปล่าไม่ทราบ นุ่ม นิ่ม เงียบ แบบโห่วงๆแบบไม่ชอบ รู้สึกรถมันลอยๆ
เติมลม 38/36 หน้า/หลัง เท่ายางเดิม dunlop sport max tt ( 215/45/R18)

พอขับไปเกือบ 2พันกิโล ( ความนิ่ม เงียบ ลดลง ) ...... พอเข้าใจแล้วว่า นุ่ม-หนึบมันประมาณไหน
ตัวเนื้อยางมีความนุ่มซับแรงสะเทือนได้ดี แก้มยางแข็งเมื่อเทียบกับยางเดิมชัดเจน
ที่ 155-160 km/hr นิ่งครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 09:19:07 »
Michelin Pilot Sport 4 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์