ผู้เขียน หัวข้อ: ขายรถไป3ปี เจ้าของใหม่ยังไม่โอน สัญญาซื้อขายมีแค่เตนท์ที่เจ๊งไปแล้ว  (อ่าน 7115 ครั้ง)

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ได้ใบสั่งจับความเร็วมา ถึงรู้ว่ารถที่ขายไปสามปีก่อนยังไม่ได้ถูกโอน

นี่ถ้าเขาไปขับรถชนใครตายแล้วหนี ผมก็ซวยน่ะสิ 

มีเก็บกระดาษสัญญาใบเดียวกับเตนท์ที่เจ๊งไปแล้ว กับหลักฐานโอนเงินใบนึง พอไหมครับ? ผมว่าจะไปแจ้งความไว้ เพียงพอรึเปล่าครับ

ถ้ามีปัญหารถคันนั้นไปชนคนตาย ผมจะยุ่งยากแค่ไหน?

เอางัยดี ติดต่อเจ้าของใหม่ไม่ได้เลยครับ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
ลองไปที่สำนักงานทะเบียนการค้า ขอคัดทะเบียนการค้าเตนท์ ว่ามีใครเป็นกรรมการ หรือหุ้นส่วนผู้จัดการ ถ้าจดเลิกก็น่าจะคัดได้นะ พอตัดเสร็จลองเข้าไปคุยกับร้อยเวรท้องที่ขายรถให้เตนท์ตั้งอยู่ หรือถ้ามีชื่อก็ไปหาร้อยเวรเลย เขาเช็คข้อมูลได้ ไปแจ้งเรื่องราวให้เขาฟัง ควรมีค่าน้ำร้อนชา แล้วให้เขาเช็คข้อมูลเจ้าของเต็นท์ว่าปัจจุบันอยู่ไหน และให้เรียกมาคุยกัน ทีนี้ก็น่าจะตามคนซื้อปัจจุบันได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 11:02:33 โดย nest@cm »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
ไปแจ้งความไว้ก่อนได้ครับ ถ้าเค้าชนคนตายขึ้นมาเรามีหลักฐานว่าเราลงบันทึกประจำวันไว้แล้ว ถ้าต้องไปขึ้นศาลแต่เดี๋ยวก็ยกฟ้อง

ส่วนเรื่องโอนขาดนี่ไม่แน่ใจครับ

ออฟไลน์ toonnazaone

• Sr. Member
เอาหลักฐานการขายรถไปแจ้งความไว้ก่อนคับ อีกนานไหมคับกว่า บัตรประชาชนพี่จะหมดอายุ ถ้าบัตรพี่หมดอายุคนที่ซื้อรถต่อไปจะโอนไม่ได้เพราะสำนานบัตรพี่ก็จะหมดอายุไปด้วย

ออฟไลน์ csamabat

ของผมเคยโดนรถคันเก่าที่ไม่ยอมโอน ส่งใบสั่งมาที่บ้านเหมือนกันครับก็เลยไปแจ้งความกับโรงพักใกล้บ้านไว้ก่อน หลังจากนั้นก็โทรไปหน่วยงานที่ออกใบสั่งรถคันเก่าของเราแล้วบอกเขาว่าเราขายรถไปแล้วครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ 0%

ของผมเคยโดนรถคันเก่าที่ไม่ยอมโอน ส่งใบสั่งมาที่บ้านเหมือนกันครับก็เลยไปแจ้งความกับโรงพักใกล้บ้านไว้ก่อน หลังจากนั้นก็โทรไปหน่วยงานที่ออกใบสั่งรถคันเก่าของเราแล้วบอกเขาว่าเราขายรถไปแล้วครับ

เชื่อเลยคนรับเรื่องคงไม่ได้ทำอะไรต่อเป็นชิ้ันเป็นอัน

ออฟไลน์ paeybu

เก็บสัญญาซื้อขายไว้ให้ดีๆครับ

ออฟไลน์ S6

ไปอายัดทะเบียนเลยครับ สิทธิ์เราทำได้ ทีนี่คนซื้อไปซวยแทนครับ จะขายก็ไม่ได้ ทำอะไรก็ไม่ได้ ต่อทะเบียนก็ไม่ได้

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ AnUt^_^

• Full Member
แม่ผมเคยขายรถไป 2 ปีกว่า รถจอดที่เต็นท์เดิมไม่เคยไปไหนเลย จนวันที่เขาขายได้ปรากฏว่าบัตรประชาชนแม่หมดอายุ
ต้องเอาสำเนาบัตรใหม่ไปเปลี่ยนให้อีก ดีนะทางผ่านประจำเลยเข้าไปเปลี่ยนให้ :) :) :)

ทุกวันนี้ขายรถไปแล้วยังต้องเก็บเอกสารซื้อขายไว้ตลอดเลยครับ

ออฟไลน์ tnp_super

ใบสัญญาซื้อขายนี่แหละครับ ต้องเก็บไว้ให้ดี เพราะซื้อขายรถมันก็แค่ส่งมอบรถสัญญาก็สมบูรณ์ตามหลัก กม.

jaesz

ไปอายัดทะเบียนเลยครับ สิทธิ์เราทำได้ ทีนี่คนซื้อไปซวยแทนครับ จะขายก็ไม่ได้ ทำอะไรก็ไม่ได้ ต่อทะเบียนก็ไม่ได้

เป็นวิธีที่ผมคิดจะทำ ขอปรึกษาทนายก่อนครับ

ออฟไลน์ S6

เป็นวิธีที่ผมคิดจะทำ ขอปรึกษาทนายก่อนครับ

ครับ และก็เตือนคนซื้อที่ซื้อรถมาแล้ว ยังประวิงเวลาไม่ไปโอนเพื่อเป็นเจ้าของรถนี่ ไม่ควรนะครับ

เพราะถ้า เจ้าของเดิม กระทำการอะไรผิดกฎหมาย ที่ทำให้ต้องถูกดำเนินคดีโดนยึดทรัพย์ รถคันนั้นยังเป็นชื่อของผู้ขายอยู่ยังไม่ได้โอนเป็นของผู้ซื้อ ก็ต้องโดนทางศาลสั่งยึดด้วยนะครับ ถึงจะมีสัญญาซื้อขายก็ใช้ในการนี้ไม่ได้

ออฟไลน์ SM.

น่าสนใจ ส่วนตัวไม่เคยขายเต็นท์ เลยไม่มีประสบการณ์ตรงนี้เลย

ออนไลน์ CookiE

ของผมหนักกว่า เต้นท์ขายให้คนขายยาบ้าไป แถมผมขายรถพร้อมทะเบียนประมูลด้วย รุ่นพี่ส่งข่าวมาให้ดู เสียวสุดอ่ะครับตอนนี้

jaesz

น่าสนใจ ส่วนตัวไม่เคยขายเต็นท์ เลยไม่มีประสบการณ์ตรงนี้เลย

ผมเคยขายรถให้เตนท์ไปสามคัน แค่นั้นเองครับนอกนั้นขายเองหมด เจอเคสนี้ไปเลยกังวลนิดหน่อย

ของผมหนักกว่า เต้นท์ขายให้คนขายยาบ้าไป แถมผมขายรถพร้อมทะเบียนประมูลด้วย รุ่นพี่ส่งข่าวมาให้ดู เสียวสุดอ่ะครับตอนนี้

นี่ล่ะครับระบบกรมขนส่งบ้านเราเป็นต้นเหต ถ้าเป็นแบบว่าขายรถไปแจ้งที่ขนส่งได้ว่าขายแล้วจะดีมากเลย ต้องมาคอยห่วงว่าโอนไม่โอน

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight

ครับ และก็เตือนคนซื้อที่ซื้อรถมาแล้ว ยังประวิงเวลาไม่ไปโอนเพื่อเป็นเจ้าของรถนี่ ไม่ควรนะครับ

เพราะถ้า เจ้าของเดิม กระทำการอะไรผิดกฎหมาย ที่ทำให้ต้องถูกดำเนินคดีโดนยึดทรัพย์ รถคันนั้นยังเป็นชื่อของผู้ขายอยู่ยังไม่ได้โอนเป็นของผู้ซื้อ ก็ต้องโดนทางศาลสั่งยึดด้วยนะครับ ถึงจะมีสัญญาซื้อขายก็ใช้ในการนี้ไม่ได้

แจ้งยกเลิกการใช้รถได้มั๊ยครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น