ผู้เขียน หัวข้อ: การขับรถยนต์ลุยหิมะ  (อ่าน 3048 ครั้ง)

ออฟไลน์ Red Bicycle

• Sr. Member
การขับรถยนต์ลุยหิมะ
« เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 22:09:53 »
 :) :) :) ท่านที่เคยอยู่ในต่างประเทศ ท่านใดเคยขับรถยนต์ที่ลุยถนนที่มีหิมะ มันมีความรู้สึกอย่างไรบ้างครับ ขับยากไหมครับ และ รถต้องมีการเปลี่ยนยางเป็นชนิดที่แตกต่างจากปกติหรือเปล่าครับ

ออนไลน์ j@ckie

• Jr. Member
  • **
Re: การขับรถยนต์ลุยหิมะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 22:41:15 »
ผมใช้ยางสำหรับลุยหิมะครับ (ไม่ต้องพันโซ่ก็ได้ ถ้าขับบนถนนเส้นหลัก) ข้อควรระวังก็คือขับห่างจากคันหน้าเยอะๆ หน่อย ความเร็วผมขับประมาณ 60 - 80 ก็ไม่มีอาการลื่นนะครับ

ออฟไลน์ JetDou

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 22:46:09 »
ตอนนีอยู่มิชิแกนครับ เพิ่งโดนหิมะมาหมาดๆ

เวลาวิ่งบนหิมะอารมณ์คงจะเหมือนวิ่งถนนลูกรังเปียกๆอ่ะครับ
ขับก็ไม่อยากครับแต่ต้องปรับตัว
คันเร่งกับเบรคห้ามแตะแรงๆเด็ดขาด ต้องทำให้เท้าเบาที่สุดเท่าที่จะทำได้ครับ
เวลาเบรคก็เว้นระยะให้ห่างเยอะๆไว้ก่อนเลยครับ เยอะกว่าตอนวิ่งในฝนอีก

ผมขับใช้ยาง All Season ครับ
ที่มิชิแกนไม่บังคับยาง Winter tire แต่บางรัฐอย่างเช่น Colorado ที่อยู่สูงๆส่วนใหญ่จะบังคับให้ใช้ winter tire ครับ
2015 Ford Fusion 2.0 Titanium
2011 Infiniti G37 3.7 AWD

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 22:46:33 »
ดูคลิปใน Youtube บ่อยๆ
ใช้อย่างหน้าหนาว ช่วยได้เกิน 80 % ครับ ,
เบรคล้อล็อคคือสิ่งต้องห้าม ,
คันเร่งอย่าปล่อยให้เร่งมากไป หรือเบาไป มันจะยึดเกาะแตกต่างกันมากๆ
อย่าปีนที่ชีน ถ้ายางไม่ใช่ยางหน้าหนาว หรือปีขอบ รถไหลมาที่ต่ำง่ายมาก
ระวังพื้นน้ำแข็ง อันนี้อันตรายมากถ้าล้อไม่อยู่พื้นแบบเดียวกัน หมุนแน่ๆ  อยู่น้ำแข็งอยู่อยู่ให้ตลอด อยู่หิมะก็อยู่ให้ตลอด เปลี่ยนเลนแล้วหมุนแน่ถ้าเปลี่ยนหน้าสัมผัส

ปล. ไม่เคยขับบนถนนหิมะนะครับ

ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 01, 2017, 23:11:03 »
เคยไปขับมาแถบ Scandinavia รถเช่าเป็น Audi ขับ 2 + Winter tire ไมล์ 3000 km ถ้าขับตาม Speed Limit สบายๆ ไม่ลื่น คุมอยู่
เจอปัญหาแค่ เวลาเบรค ถ้ากดลึกๆ รถจะไถล ABS ทำงาน แต่ยังคุมอยู่ แล้วก็ ช่วงเลี้ยวตามแยก/เลี้ยวออกจากซอย ถ้ากดคันเร่งลึกๆ อาจมีไถล แต่ Traction control ก็ช่วยเอาอยู่

ออฟไลน์ belkw202

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 06:34:42 »
ผมอยู่ Vancouver ที่นี่หิมะไม่ได้หนักเท่าไหร่ ยาง all season พอวิ่งได้ครับ
ถนนมันจะสั่นๆคล้ายๆอารมวิ่งทางลูกรัง ในกรณีที่เขายังไม่ได้เคลียถนน
แต่ถ้าถนนที่เคลียแล้วก็จะเรียบครับ แต่พื้นมันก็จะมีความเป็นน้ำแข็งอยู่ ต้องระวังลื่น
อย่างที่ท่านบนบอกไปคือต้องค่อยๆแตะคันเร่งกับเบรค ถ้ากดลึกเมื่อไหร่ traction control กับ abs จะติดอยู่เรื่อยๆครับ
บางทีผมก็กดเล่นเวลาถนนมันโล่งๆ
ที่ต้องระวังอีกอย่างคืเวลาเข้าโค้ง ต้องค่อยๆเข้า ค่อยๆหักพวงมาลัย ไม่งั้นมีดริฟกันง่ายๆเลยครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Buffy

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 07:02:07 »
ขับลุยหิมะ ไม่ยากเท่าไรครับ ยางอะไรก็ขับได้ แต่แค่ ขับช้าๆ  เลี้ยงระดับไปเรื่อยๆ  ระมัดระวัง เผื่อจังหวะอะไรไว้เยอะเยอะ

แต่ที่น่ากลัวคือ Black ice ครับ เวลาหิมะผิวหน้าละลายเป็นน้ำแล้วโดนสิ่งสกปรกแล้วกลับมาเย็นจนเป็นพื้นน้ำแข็ง   ไอ้นี้ลื่นยิ่งกว่ากะทะเทฟล่อนซ่ะอีก ผมเคยขับช้าประมาณ 40 เจอไฟแดงเตะเบรค รถหมุนกลางสี่แยกเลย

ออฟไลน์ Red Bicycle

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 07:09:49 »
 :) :) :) ความเห็นของแต่ละท่าน เหมือนกันคือ ไปช้าๆ ค่อยๆแตะคันเร่ง ค่อยๆแตะเบรค

แต่ดู คลิป Youtube ของพวกรัสเซีย ผมเห็นพวกรัสเซีย อัดกันเต็มๆดูโหดมากครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 08:04:11 »
ค่อยๆไปครับ ถ้าเจอ หิมะที่เปลี่ยนเป็นน้ำแข็ง เลี่ยงให้ห่าง

audi a4 quattro ยังหมุนได้เลยครับ เอาไม่อยู่

ออฟไลน์ champyadme

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 11:18:13 »
ขับลุยหิมะ ไม่ยากเท่าไรครับ ยางอะไรก็ขับได้ แต่แค่ ขับช้าๆ  เลี้ยงระดับไปเรื่อยๆ  ระมัดระวัง เผื่อจังหวะอะไรไว้เยอะเยอะ

แต่ที่น่ากลัวคือ Black ice ครับ เวลาหิมะผิวหน้าละลายเป็นน้ำแล้วโดนสิ่งสกปรกแล้วกลับมาเย็นจนเป็นพื้นน้ำแข็ง   ไอ้นี้ลื่นยิ่งกว่ากะทะเทฟล่อนซ่ะอีก ผมเคยขับช้าประมาณ 40 เจอไฟแดงเตะเบรค รถหมุนกลางสี่แยกเลย

ตามท่านนี้แหละครับ ผมเคยใช้รถขับหน้า ยางปกติแบบบ้านเรา ลุยพายุหิมะ ก็ไม่เป็นอะไร

แต่เจอพื้นน้ำแข็งนี่ ยางหิมะ เบรคจาก 30 ตอนจะถึงไฟแดง รถไปหยุดเอากลางสี่แยกเลย

ออฟไลน์ maggie

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 17:43:50 »
กะจะเข้ามาตอบว่าหิมะไม่น่ากลัวเท่า Black ice เหมือนกันเลย อันนี้ทำให้คนขับมองไม่ออกเลยว่ากำลังจะขับขึ้นน้ำแข็งหรือทางปกติ กว่าจะรู้ตัวก็รถมีอาการแล้ว ส่วนใหญ่แก้อาการอะไรไม่ได้แก้ไม่ทันเพราะมาเร็ว ทำดีสุดคือเตรียมตัวชน มองทิศทางที่รถไถลไปให้ดีแล้วก็สวดมนต์

ออฟไลน์ nut25784

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 02, 2017, 23:40:58 »
ส่วนใหญ่จะเปลี่ยนรถมากกว่า 555

ญาติที่เมกา ใช้ subaru outback บอกว่าดีกว่า BMW เยอะเลยเวลาหิมะลง