ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Shell helix ultra หรือ Mobil1 ถ่ายทุก6เดือน กับ Shell HX8 ถ่ายทุก4เดือน  (อ่าน 12092 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
รถ Camry 2.5 ปี 2012 ไม่ได้ขับเร็ว หรือลากรอบสูงนะครับ แต่อยากจะให้เครื่องยนต์มีสภาพดีไปนานๆ

ระหว่างน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ตัวท๊อปของยี่ห้อนั้นๆ อย่างเช่น Shell helix ultra 0W-40 หรือ Mobil1 0W-40 แล้วถ่ายทุก 6 เดือน

กับ น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ตัวถูก เช่น Shell helix HX8 5W-40 แล้วถ่ายทุก 4 เดือน

ถ้าเป็นท่านจะเลือกแบบไหนครับ ขอบคุณครับ  :D

ออฟไลน์ sarawut66

• **
รักรถขนาดนี้ จัดตัว top ไปเลย  555

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ผมเลือก HX8 ถ่ายทุก 80ชม.ทำงานของเครื่องครับ

เอาน้ำมันไปต้มเฉยๆ80ชม. 100องศาเซลเซียสมันยังเสื่อมไป25% ถ้าเอามาใช้ในรถ มีเจม่ามีความชื้นผสม 80ชม. ผมก็พอละ

ออฟไลน์ tnp_super

• Hero Member
เป็นผมคงเลือกสังเคราะห์ตัวทอปถ่ายทุกหดเดือนครับ คิดค่าใช้จ่ายแล้วคงพอๆกัน แต่ได้น้ำมันเครื่องเกรดดีกว่า

ออฟไลน์ WTF

• Sr. Member
ผมเลือก HX8 ถ่ายทุก 80ชม.ทำงานของเครื่องครับ

เอาน้ำมันไปต้มเฉยๆ80ชม. 100องศาเซลเซียสมันยังเสื่อมไป25% ถ้าเอามาใช้ในรถ มีเจม่ามีความชื้นผสม 80ชม. ผมก็พอละ

80 ชั่วโมง แม่เจ้า ผมขับรถใน กทม. รถติดมาก วันละ 100 km เดือนนึง 2000-2500 km ใช้เวลา 4-5เดือน เปลี่ยนน้ำมันทีนึง

แต่ 100km ที่ว่า ผมขับวันละ 4-5 ชั่วโมงเพราะรถติด ถ้า 80 ชม.ต้องเปลี่ยนนี่ ผมต้องเปลี่ยนทุก 3อาทิตย์-1เดือน ผมว่าโคตรสิ้นเปลืองเลยนะ

น้ำมันเครื่อง เอาจริงๆถ้าใช้อย่างดีหน่อย เอาว่าไม่ปลอม อย่างรถ CRV บ้านผมเปลี่ยนธรรมดาที่ศุนย์ ใช้มา3แสนกว่าโลแล้ว บางทีลากยัน 13000-15000km เครื่องยังไม่พังเลย

ออฟไลน์ IntoTheSun

• **
เป็นผม ผมจะเลือกตัว Top เปลี่ยนทุก 6 เดือน
นมค.เปลี่ยนตามระยะไปเถอะครับ ก่อนนั้น หรือ เลทกว่านั้น ไม่ควร

มีอยู่ช่วงนึง Mobil 1 กป ทอง เปลี่ยนทุก 6 เดือน เปรียบเทียบกับทุกวันนี้แค่ PTT ตัวธรรมดา เปลี่ยน 6 เดือนเหมือนกัน ไม่แตกต่าง
กลับกันเคยใช้ Shell วิ่งไป 5,000 โล เปลี่ยนตลอดๆ รู้สึกเลยนะครับ รู้สึกเปลืองเงินอย่างมากกกกกก

ปล.แต่ถ้าท่างบไม่จำกัด ตัว Top ที่ท่านบอกนะ โคตรดีเลย

ออฟไลน์ kez

น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ อยู่ได้ 1 ปี เปลี่ยนเร็ว เปลืองทั้งเงินตัวเอง

เปลืองทั้งทรัพยากรโลก  ทั้งการขุดมาผลิต  หรือการทำลาย

ออฟไลน์ Ake@hybrid

• Newbie
  • *
"Camry 2.5 ปี 2012 ไม่ได้ขับเร็ว หรือลากรอบสูง"
ถ้าเป็นผม ผมเลือก Shell HX8
แต่ถ่ายทุก6เดือน หรือถ้าขับในกรุงเทพฯ8,000โลถ่าย แต่ถ้าขับต่างจังหวัด10,000โลถ่าย ครับ

ออฟไลน์ huiimanoid

• Full Member

น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ อยู่ได้ 1 ปี เปลี่ยนเร็ว เปลืองทั้งเงินตัวเอง

เปลืองทั้งทรัพยากรโลก  ทั้งการขุดมาผลิต  หรือการทำลาย

ขอโทษนะครับ น้ำมันเครื่อง "สังเคราะห์" มาจากการสังเคราะห์ขึ้น เทียบเคียงคุณสมบัติดีกว่าที่มาจากธรรมชาติไม่ใช่หรือครับ ถ้าผมเข้าใจผิดขอรบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ peterW

ผมลอง HX8 รุ่นดีเซล ไม่ค่อยประทับใจ แต่ดีกว่า ปตท

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
HX8 ก็ได้แล้วครับ  ;D

ออฟไลน์ tommaris

mobil-1 0w-40 ถ่ายทุก 6 เดือน

แต่ต้นปีปรับราคาใหม่แร๊งๆ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
ขอโทษนะครับ น้ำมันเครื่อง "สังเคราะห์" มาจากการสังเคราะห์ขึ้น เทียบเคียงคุณสมบัติดีกว่าที่มาจากธรรมชาติไม่ใช่หรือครับ ถ้าผมเข้าใจผิดขอรบกวนด้วยครับ

ไม่ใช่ครับผม

สังเคราะห์แท้ สมัยนี้ หมายความรวมถึง
- พวกโมเลกุล Ester-based ที่สังเคราะห์ในแล็บ
- PAO ที่สังเคราะห์จากไฮโดรคาร์บอนโมเลกุลเล็ก หรือแยกส่วน
- น้ำมัน Group III ที่เอาไป Refined

สมัยก่อนจะหมายถึงเฉพาะสองตัวบน จนมีดราม่าเรื่องโมบิลครับ

ส่วนเรื่องถ่ายน้ำมัน 80 ชม. ของคอมเมนต์บน ปกติผมพยายามจะไม่คอมเมนต์ท่านนั้นตามที่เคยบอกไว้แล้วในกระทู้อื่น
แต่กรณีนี้ ไม่ใช่เรื่องความคิดเห็นที่จงใจกระทบกระทั่ง แต่เป็นเรื่องที่ส่งผลกระทบกับคนอื่น จึงต้องขอคอมเมนต์ครับ

80 ชม. ใช้งานจริงใน กทม. ปัจจุบัน น้ำมันอาจจะใช้ได้จริงๆ แค่ 2,000 กม. หรือเผลอๆ น้อยกว่านั้น
ซึ่งมันไม่เหมาะกับสภาพเศรษฐกิจปัจจุบันเลย ในขณะที่น้ำมันดีๆ จริงๆ สภาพที่ไม่โหดหินผมก็ว่าลาก 200 ชม. การทำงานได้ไม่ยาก

ผมมองว่า 80 ชม. น้อยเกินไปครับ ไม่จำเป็นต้อง Play Safe ขนาดนั้น
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

อันนี้ผมไม่ได้บังคับใครทำตามนะครับ ความเห็นส่วนตัว

ผมใช้กึ่งสังเคราะห์ หรือสังเคราะห์แท้ก็ใช้แค่นี้ รถผมoil temp100 หรือมากกว่าแทบจะตลอดเวลา รถคนอื่นผมไม่ทราบครับ  80-100ชม ขับนอกเมืองแบบผม8000-10000 กม. นะครับ มันก็มาตรฐานการใช้งานที่บริษัทรถทั่วไปแนะนำอยู่แล้ว

ถ้าคิดว่า รถที่วิ่ง 100ชม 10000กม กับ 400ชมวิ่ง 10000กม ถ่ายแล้วให้ผลเท่ากันก็แล้วแต่นะครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
อันนี้ผมไม่ได้บังคับใครทำตามนะครับ ความเห็นส่วนตัว

ผมใช้กึ่งสังเคราะห์ หรือสังเคราะห์แท้ก็ใช้แค่นี้ รถผมoil temp100 หรือมากกว่าแทบจะตลอดเวลา รถคนอื่นผมไม่ทราบครับ  80-100ชม ขับนอกเมืองแบบผม8000-10000 กม. นะครับ มันก็มาตรฐานการใช้งานที่บริษัทรถทั่วไปแนะนำอยู่แล้ว

ถ้าคิดว่า รถที่วิ่ง 100ชม 10000กม กับ 400ชมวิ่ง 10000กม ถ่ายแล้วให้ผลเท่ากันก็แล้วแต่นะครับ

สุดยอดครับ ขับเฉลี่ย 100 กม./ชม. นับถือๆ  ::) ::) ::)

คงน้อยคนในประเทศไทยที่จะทำได้ในการใช้งานจริงครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

jaesz

อันนี้ผมขอตอบ อ้างอิงได้จากText book นะครับ เป็นFact

น้ำมันสังเคราะห์ มีที่ผลิตจากน้ำมันดิบ ไปผ่านกระบวนการเปลี่ยนโครงสร้างทางโมเลกุล และ มีที่ผลิตจากน้ำมันพืช แอลกอลฮอล สบู่ และHYDRO CARBON CHAIN ตามธรรมชาติ รวมถึงผลิตจากก๊าซต่างๆที่เป็น By product ที่ถูกเผาทิ้งไปเฉยๆก็ดี ก๊าซธรรมชาติก็ดี ก๊าซหุงต้มก็มี

ถามว่าฟุ่มเฟือยไหม สำหรับผม ใช้น้ำมันเครื่องแบบใช้แล้วเทสไปจนถึง50%  ถ่ายออกแล้วส่งไปโรงงานrecycle ก็มี แทนน้ำมันเตาก็มี เอาไปทาแบบหล่อปูนก็มี เอาไปผสมxxx  ทำยาฆ่าหญ้าก็มี

ทุกหยดผมใช้คุ้มกว่าคน99%ในโลกนี้แน่นอน

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

ระหว่างน้ำมันเครื่องสังเคราะห์ตัวท๊อปของยี่ห้อนั้นๆ อย่างเช่น Shell helix ultra 0W-40 หรือ Mobil1 0W-40 แล้วถ่ายทุก 6 เดือน

ผมเลือกอันนี้ครับ

สมัยก่อนผมให้ Fully syn Mobil-1 เปลี่ยนทุกเดือนเว้นเดือน ระยะเวลา 2 เดือน 5000 km. เปิดฝาสูบมาสะอาดครับ วิ่งเรียบ เครื่องนิ่ง เดี๋ยวนี้ใช้ ปตท. ตัว TOP เพราราคาไม่แรงมาก เปลี่ยนทุก ๆ 3 เดือน ยัง OK อยู่

ออฟไลน์ J_Serie5

ถ้ามีงบก็เลือก Shell helix ultra ครับ ใช้จนกว่าจะถึงระยะเปลี่ยนถ่าย หรือใช้ซัก1ปีถ้าไม่ถึงระยะเปลี่ยนถ่ายค่อยเปลี่ยนก็ได้ครับ shell helix ultra 0w-40 ใช้ได้เกิน 20000 km(ต้องของแท้นะครับ) ต่อระยะเปลี่ยนถ่ายครับ แต่ต้องเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องทุก 10000 km  https://www.facebook.com/SellShellHelixUltra

+เทคโนโลยีในปัจจุบัน น้ำมันเครื่องสังเคราะห์ราคาพันกว่าบาท ก็สามารถใช้ได้เกิน 15000 km แล้วครับ แต่ต้องคอยเปลี่ยนกรองน้ำมันเครื่องทุก 10000 km และถ้าเกินระยะ 15000 ถ้าเป็นสังเคราะห์เกรดกลางๆ พอพ้นระยะ15000 ก็จะเริ่มพบอาการน้ำมันพร่อง(หาย) และอาการอืดมากขึ้นครับ

+ระยะเปลี่ยนถ่าย 20000 km ใช้สำหรับรถทั่วไปนะครับ รถแข่ง รถวางเครื่องที่ซัดบ่อยๆไม่แนะนำให้เปลี่ยนระยะ 20000 km

+รถผมเองแรงม้า 3xx ตอนนี้ใช้ shell helix ultra 0w-40 ช่วงนี้มีซัดบ้างแต่ไม่บ่อย ตอนนี้ใช้มา 19xxx เช็คก้านวัดพบว่าน้ำมันหายไปประมาณเกือบลิตรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 21:21:30 โดย J_Serie5 »

ออฟไลน์ SM.

รักรถกันจริงๆครับ นับถือๆๆ

ออฟไลน์ nut25784

เลือก mobil 1 ถ่ายทุก 6 เดือน

ใช้แปปเดียวหรือใช้นานไม่เกี่ยว เกี่ยวกับใช้ของดี

น้ำมันเครื่องแต่ละยี่ห้อใส่แล้วอาการรถต่างกันเพราะจับได้

ไม่ต่างกับกินข้าวหอมมะลิ กินได้ 4 เดือน กับข้าวธรรมดากินได้ 6 เดือน ในราคาที่จ่ายเท่ากัน ผมก็เลือกกินหอมมะลิ ถ้าพอจ่ายไหว

ของอย่างนี้ขึ้นกับแต่ละท่านจะคิดแล้วละ

ถูกและดีไม่มี  แต่แพงก็ไม่ได้ดีเสมอไปจริงๆ เท่าที่ลองๆมา 

ออฟไลน์ comcoth

• **
ถ้าแบบว่ารักรถมากๆแล้วก็ตังเหลือๆ จัดmobil1เลยครับ แนะนำฟรัชชิ่งด้วย
แต่ของผม ใช้hx8 ถ่ายที่หมื่นโลพร้อมฟรัชชิ่งครับสะอาดหมดจดเลยทีเดียว

ออฟไลน์ comcoth

• **

ไม่ใช่ครับครับ จะสังเคราะห์หรือธรรมก็มาจาก น้ำดิบเหมือนกัน แต่ใช้กระบวนการกลั่นและการผลิตต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 03, 2017, 01:16:16 โดย comcoth »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
HX8มันก็ไม่ได้กากนิครับ ตัวรองultraช่ายมะถ้าจำไม่ผิด
งานนี้เลือกเปลี่ยนบ่อยดีกว่า HX8 ครับ

ออฟไลน์ Barracuda

เลือก mobil 1 ถ่ายทุก 6 เดือน

ใช้แปปเดียวหรือใช้นานไม่เกี่ยว เกี่ยวกับใช้ของดี

น้ำมันเครื่องแต่ละยี่ห้อใส่แล้วอาการรถต่างกันเพราะจับได้

ไม่ต่างกับกินข้าวหอมมะลิ กินได้ 4 เดือน กับข้าวธรรมดากินได้ 6 เดือน ในราคาที่จ่ายเท่ากัน ผมก็เลือกกินหอมมะลิ ถ้าพอจ่ายไหว

ของอย่างนี้ขึ้นกับแต่ละท่านจะคิดแล้วละ

ถูกและดีไม่มี  แต่แพงก็ไม่ได้ดีเสมอไปจริงๆ เท่าที่ลองๆมา

+1 เห็นด้วยครับ สุดยอดเปรียบเทียบเห็นภาพเลย

ออฟไลน์ Darkart

หรือ Mobil1 ถ่ายทุก6เดือน กับ Shell HX8 ถ่ายทุก4เดือน
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 03, 2017, 09:03:03 »
เป็นผม เลือกน้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ 100% ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ ชายโอ๊ต

ก็สมเหตุสมผลครับ

แต่ผมติดเรื่องตัง  :-X  ;D
"ศัตรูแห่งความก้าวหน้า คือเวลาที่เสียไป"

ออฟไลน์ noybat

• Newbie
  • *
จัดตามงบเลยครับ  :)
...Isuzu D-Max 3.0 DDi 5MT

jaesz

ก็สมเหตุสมผลครับ

แต่ผมติดเรื่องตัง  :-X  ;D

บริษัทรถยนต์ ส่วนมากคำนวณที่150-200ชั่วโมง รถจะพ้นประกันโดยไม่สามารถบอกได้ว่าสึกหรอ

โดยสถิติ 85%ของคนใช้รถจะขายรถทิ้งที่160,000กม.

ถ้าอิงตามนี้  ถ่าย10,000กม. ไม่ได้ทำให้เครื่องหลวมมากหรอกครับ ขายซะก่อน

มันก็เลยเป็นที่มาของรถมือสองว่าคนชอบดูเลขไมล์สองแสนโลเครื่องหลวม .เพราะคนส่วนมากดูแลรถกันไม่ถึงจุดที่จะใช้ล้านโลครับ

ออฟไลน์ windrum31

• **
กึ่งสังเคราะห์ เปลี่ยนทุก 5,000-7,500 km หรือ 6เดือน
สังเคราะห์ ทุก 10,000 km หรือ 1 ปี

ผมว่าตามนี้ก็น่าจะกำลังดีแล้วครับ อย่าลากจนลืมก็แล้วกัน
มีเพื่อนขับรถซิ่ง มันบอกเปลี่ยนทุก3,000 km ดูท่าจะเปลืองไม่ใช่น้อย ส่วนรถบ้านก็ตามข้างต้นครับ

ออฟไลน์ Pat76

• **
ขอบคุณทุกท่านครับ  :D