ผู้เขียน หัวข้อ: Toyota ที่ขึ้นชื่อว่าประหยัดต้นทุน แต่ทำไมทำรถได้เงียบกว่า HONDA ?  (อ่าน 12512 ครั้ง)

ออฟไลน์ 0%

• Hero Member
เขามีเคล็ดลับอะไรหรือ

วัสดุซับเสียง หรือ มีชิ้นฟองน้ำ ของ part ประกบมากกว่า หรือ thickness ของชิ้น part มากกว่า

honda ไม่ว่าจะseg ไหนถ้าใครเคยขับเทียบกัน toyota เงียบกว่าพอสมควร

เช่น jazz, yaris
civic altis
accord , camry 

toyota เงียบกว่าทั้งหมด ทุกโฉมด้วย

ออฟไลน์ AMG GT

ถ้ารุ่นใหม่ไม่ค่อยต่างนะครับ  jazz ใหม่  yaris ใหม่  ดังเท่าๆกันเลยครับ
civic fc  กับ altis    civic ดังเสียงยาง(ยางใหญ่กว่า)แต่ถ้าจอดนิ่งๆเก็บเสียงจากภายนอกดีกว่า altis ครับ 
accord  ผมว่าเสียงยางดังกว่า กับ เสียงช่างล่าง  แต่เสียงลมไหลผ่านตัวถังเงียบกว่านิดๆครับ

ออฟไลน์ Kkkong

• Jr. Member
  • **
ทุกค่ายน่าจะลดต้นทุนเหมือนกันนะครับ ได้มากได้น้อยก็แล้วแต่ โตโยต้าปริมาณมากต่อราคาชิ้นส่วนได้มากกว่า แตการใช้ของที่มีราคาถูกก็อีกเรื่อง ผมเชื่อเหมือนที่พี่ๆบอกว่ารถนั้นต้นทุนใกล้ๆกันแต่ขึ้นอยู่กับว่าจะเอาไปลงกับอะไร หากจะเทียบHonda Civicปีกเบาะพลาสติกและเหล็กห้องเครื่องเห็นเป็นโครงสันถึงซุ้มล้อ น้ำหนักที่เบากว่าทั้งที่มิติตัวรถใหญ่กว่าคะนอื่นในพอกัดเดียวกัน วัสดุไม่ได้ดีกว่ากัน ไฟหน้าฮาโลเจน

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

เพราะฮอนด้าก็ขึ้นชื่อเรื่องประหยัดต้นทุนเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Carrera

แล้วใครบอกว่าฮอนด้า (รวมถึงค่ายอื่น) ไม่ลดต้นทุน   :P

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ได้ขับเทียบระหว่าง Vios โฉมปัจจุบัน และ City  ส่วนตัว ผมว่าไม่ต่างกันมากนะครับ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ 0%

จริงๆเรื่องเสียงก็พูดยาก

อาจจะเป็นไปได้ไหมว่า ช่วงล่าง honda ติดแข็ง ตึงตัง กว่า เลย ดูเหมือนจะดังกว่า

แต่ toyota นั้นส่วนมากจะให้ยางที่มีความสูงกกว่า แล้วก็ ช่วงล่างที่ไม่ตึงตังเท่า เลยดูเหมือนจะเงียบกว่า

ออฟไลน์ เต๋า AV

มันก็ลดต้นทุนกันทุกค่ายละคับ อยู่ที่ว่า ค่ายไหน จะลด ได้ น่าเกลียด กว่ากัน

ออฟไลน์ Auto

Honda จะมี Cost down มากกว่าครับ   เป็นตั้งแต่ออกแบบแล้ว  คืออกแบบให้ง่ายและ ลดตนทุนมาแต่แรกหลังจากผลิตไปแล้วก็ลดอีก

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
เซกเมนต์อื่นไม่เคยลอง เเต่ accord กับ camry      ที่บ้านมีทั้งคุ๋ทั้ง  ความรู้สึกผมโตโยต้าเงียบกว่าจริงๆครับ

ออฟไลน์ tew

ไม่เคยได้สัมผัสฮอนด้าจริงจังสักที เคยแต่ได้นั่งรถเพื่อนในระยะทางสั้นๆ แต่ถ้านิสสันกะโตโยต้า ตอบได้ทันทีครับ   ซิลฟี่ เงียบกว่า อัลติส  นาวารา เงียบกว่า วีโก้   ใช้ประจำแค่4คัน อีกคันไม่มีรถของอีกยี่ห้อมาเปรียบเทียบ

ออฟไลน์ V221

Altisผมว่าก็ไม่เงียบนะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ whoami

ถ้าการเก็บเสียงจากภายนอก เสียงลม เสียงช่วงล่าง ยังเปรียบเทียบแบบฟันธงไม่ได้ครับว่าพี่โตเงียบกว่า

แต่ถ้าเป็นะสียง ก๊อกๆแก๊กๆ เสียงจากคอนโซล ที่เกิดขึ้นหลังใช้งานไปสักพัก

อันนี้ชัดเจนครับ ว่าโตทำได้ดี กว่าฮอน แน่ๆ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าการเก็บเสียงจากภายนอก เสียงลม เสียงช่วงล่าง ยังเปรียบเทียบแบบฟันธงไม่ได้ครับว่าพี่โตเงียบกว่า

แต่ถ้าเป็นะสียง ก๊อกๆแก๊กๆ เสียงจากคอนโซล ที่เกิดขึ้นหลังใช้งานไปสักพัก

อันนี้ชัดเจนครับ ว่าโตทำได้ดี กว่าฮอน แน่ๆ

ต้องมีเสียง ก๊อกๆแก๊กๆ นะครับ ถึงแสดงว่าได้ Honda แท้  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ ps000000

แถมมีแอบลดอุปกรณ์เช่น วิทยุ แผ่นกันความร้อนฝาโปรง

ออฟไลน์ Krongbun

:) ของผมนี่ยางอะไหล่ไม่มีเลยครับ - -a

ออฟไลน์ Skyforce

บ้านมี city / vios vios เงียบกว่าครับ ถ้าเอาด้วยตาวัสดุซับเสียง toyota หนากว่า  honda ชัดเจนครับ  ดูในภาพ
- Toyota Collora GL
- Mitsubishi Cedia
- Honda City
- Toyota Altis
- Mazda 2

ออฟไลน์ rojsak2021

อีกหน่อยถ้าค่ายอื่นกัดฟันสู้ใช้วัสดุดีๆ เดี๋ยวค่ายเจ้าตลาดก็คงต้องเพลาๆบ้างหละ ดูอย่าง mazda น่ะ

ออฟไลน์ Joii

เพราะฮอนเขาขึ้นชื่อเรื่องการเก็บเสียงไงครับ 5555 เพื่อนผมคนหนึ่ง ผญ ขับ vios 2006 ตัว j เกียร์ออโต้ เปลี่ยนมาใช้ jazz v เมื่อปลายปี 2016 รับรถมาแรก ๆ บ่นกับผมแทบทุกวันว่ารถตัวเองมีปัญหาเสียงดัง "รถเค้ามีปัญหา นั่งอยู่ในรถได้ยินเสียงคนข้างนอกคุยกันเวลาจอดติดไฟแดง เค้าจะประสาทกินแล้ว ทำไมมันดังจัง แบบนี้ถ้าเปิดเพลงคนข้างนอกต้องได้ยินหมดสิ(แต่ปกติเธอไม่เปิดเลยประสาทกิน) วีออสคันเก่าไม่เคยเป็น เอาเข้าศูนย์ดีมั๊ย" ถึงขั้นบ่นว่าไม่น่าซื้อเลย ผมได้แต่บอกไปว่าปกติ ก่อนจะออกก็แนะนำแล้วว่ามันดีไม่ดียังไง จากเหตุนี้ทำให้ผมรู้ว่ารถผมอย่างซีวิคเอฟดีที่เก็บเสียงห่วย การเก็บเสียงมันยังดีกว่าแจ๊สของเพื่อนอีกอ่ะ เชื่อเลย การลดต้นทุนพัฒนาแบบก้าวกระโดดไปพร้อมกับการพัฒนารถ

ผมว่าโตเขาถนัดที่จะลดต้นทุนโดยการออกแบบชิ้นส่วนให้ใช้ร่วมกันได้หลายรุ่น แต่ฮอนเลือกที่จะไม่ทำเพื่อคงความแตกต่างของรถแต่ละรุ่นไว้ ทำให้ต้องมาลดต้นทุนกับส่วนนี้ ซึ่งผมคิดว่ามาสก็มาแนวทางเดียวกับโตนะ แต่ยังไม่มากเท่า ทำให้มีต้นทุนเหลือไปเติมในส่วนอื่นมากกว่า

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Toyota เค้าลดต้นทุนออพชั่นไงครับ มันเอาไปลดกันคนละจุด
ผมขับสองยี่ห้อ Toyota เงียบกว่าเมื่อเทียบ Honda ระดับเดียวกัน สภาพรถเท่าๆกัน ยกเว้นเสียงฝนกระทบหลังคาโตต้าก๊องแก๊งสังกะสีกว่าเฉยเลย กับเสียงลมหลัง 120 ดังพอกัน (Vios 12 vs City 12)
ส่วน Honda ชัดเจนมาแต่ไหนแต่ไรแล้ว เรื่องการเก็บเสียงไม่ค่อยดี
โดยเฉพาะเสึยงช่วงล่าง เสียงยางและเสียงจากภายนอก แรกๆที่เอา City มาขับ ติดไฟแดงมีรถเครื่องมาจอดข้างๆคุยกัน เราฟังรู้เรื่องหมดเลย นึกว่าปิดกระจกไม่สนิท ตกใจมากๆ (เหมือนคุณmfd1995ข้างบนเลย 5555 อาการเดียวกัน) สีตัวถังก็บางกระเทาะง่าย
เพราะฮอนเขาขึ้นชื่อเรื่องการเก็บเสียงไงครับ 5555 เพื่อนผมคนหนึ่ง ผญ ขับ vios 2006 ตัว j เกียร์ออโต้ เปลี่ยนมาใช้ jazz v เมื่อปลายปี 2016 รับรถมาแรก ๆ บ่นกับผมแทบทุกวันว่ารถตัวเองมีปัญหาเสียงดัง "รถเค้ามีปัญหา นั่งอยู่ในรถได้ยินเสียงคนข้างนอกคุยกันเวลาจอดติดไฟแดง เค้าจะประสาทกินแล้ว ทำไมมันดังจัง แบบนี้ถ้าเปิดเพลงคนข้างนอกต้องได้ยินหมดสิ(แต่ปกติเธอไม่เปิดเลยประสาทกิน) วีออสคันเก่าไม่เคยเป็น เอาเข้าศูนย์ดีมั๊ย" ถึงขั้นบ่นว่าไม่น่าซื้อเลย ผมได้แต่บอกไปว่าปกติ ก่อนจะออกก็แนะนำแล้วว่ามันดีไม่ดียังไง จากเหตุนี้ทำให้ผมรู้ว่ารถผมอย่างซีวิคเอฟดีที่เก็บเสียงห่วย การเก็บเสียงมันยังดีกว่าแจ๊สของเพื่อนอีกอ่ะ เชื่อเลย การลดต้นทุนพัฒนาแบบก้าวกระโดดไปพร้อมกับการพัฒนารถ

ผมว่าโตเขาถนัดที่จะลดต้นทุนโดยการออกแบบชิ้นส่วนให้ใช้ร่วมกันได้หลายรุ่น แต่ฮอนเลือกที่จะไม่ทำเพื่อคงความแตกต่างของรถแต่ละรุ่นไว้ ทำให้ต้องมาลดต้นทุนกับส่วนนี้ ซึ่งผมคิดว่ามาสก็มาแนวทางเดียวกับโตนะ แต่ยังไม่มากเท่า ทำให้มีต้นทุนเหลือไปเติมในส่วนอื่นมากกว่า
หลังๆมานี้ผมเคยขับ Jazz GE 2 คัน GK คันนึง
ที่ได้ยินเสียงคนพูดกันข้างนอกชัดกว่า Civic และ City เพราะเสียงมันเข้าทางประตูหลังด้วยครับ
รวมถึง Jazz นี่ผมเจอเสียงประตูบานหลังคลอนเวลาผ่านถนนขรุขระทั้งสามคันเลย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ O_o"

ขึ้นอยู่ว่าจะประหยัดในส่วนไหนมากกว่าครับ การเลือกใช้วัสดุซับเสียงแบบไหน รถในยุคนี้ดีกว่าสมัยก่อนเยอะมากแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Newhang

honda แซงหน้าเรื่องลดต้นทุนเกิน toyota ไปแล้ว

แต่ toyota ประกอบรถห่วยขึ้น เหมือนดูแลสายการผลิตไม่ดี

หลังๆมานี้ผมเคยขับ Jazz GE 2 คัน GK คันนึง
ที่ได้ยินเสียงคนพูดกันข้างนอกชัดกว่า Civic และ City เพราะเสียงมันเข้าทางประตูหลังด้วยครับ
รวมถึง Jazz นี่ผมเจอเสียงประตูบานหลังคลอนเวลาผ่านถนนขรุขระทั้งสามคันเลย
ไม่ได้คิดถึงประเด็นนี้เลยครับ ผมว่ามีส่วนอยู่นะ ช่วงนี้ผมได้ใช้ city 2013 (สลับกับ civic fd) ก็ไม่มีปัญหาที่ว่ามากเท่ารถเพื่อน ฟรีดที่คล้ายแจ๊สก็เหมือนกันแต่คงเป็นเพราะตัวที่ยาวกว่าโปร่งกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 15:03:55 โดย MFD1995 »

honda แซงหน้าเรื่องลดต้นทุนเกิน toyota ไปแล้ว

แต่ toyota ประกอบรถห่วยขึ้น เหมือนดูแลสายการผลิตไม่ดี
แอบเห็นด้วยมากครับ เพราะโตที่บ้านก็มีเสียงก็อกแก็กหลายเสียงอยู่ รถสองปีแปดเดือนวิ่งหมื่นหก

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
ถ้าผมจะออกความคิดเห็นระหว่าง G9 กับ Camry Hybrid
ผมบอกได้เลย ว่า ความเงียบเรื่องเสียงลม G9 เงียบกว่า ถึงความเร็ว 140 ถ้า Camry Hybrid ที่ 140 นี่ดังกว่าครับ Accord เก็บเสียงลมดีกว่า
แต่ถ้าเรื่องนุ่มแน่น Camry ดีกว่าครับ นุ่มสบาย
ซอกแซก Accord ดีกว่า
โดยร่วม ถ้าชอบสบายเอา Camry ครับ
ถ้าวัยรุ่น Accord

ออฟไลน์ Tan Int

แต่ที่เจอมาทั้งโตโยต้าทั้งฮอนด้าที่อายุเท่าๆกันนะครับ
AE101 VS EG : AE101 คอนโซลไปละ ดังตลอดเวลา แต่เสียงเครื่องเสียงลมเงียบพอควร ส่วน EG ภายในไม่มีอะไรดังแต่เก็บเสียงจากข้างนอกไม่อยู่
City รุ่นที่แล้ว VS Vios: รู้สึก Vios ไม่มีเสียงของวัสดุในห้องโดยสาร แต่เสียงเครื่องดังกว่า ส่วน City พลาสติกเริ่มลั่น เก็บเสียงข้างนอกพอๆกัน

ถ้าสังเกตดีๆปัจจุบันฮอนด้าจะให้ออปชั่นเยอะกว่าโต แต่สามารถทำราคาเท่าๆกัน ต้นทุนส่วนไหนจะหายไปก็คงตามนั้นครับ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ J_Serie5

รุ่นล่างๆผมว่าไม่ต่างกัน แต่ถ้าเป็น D seg toyota เงียบกว่า accord แต่ที่แน่ๆ teana เงียบสุดใน d seg

Eco B C Seg อยากเงียบก็ให้ร้านนี้ Damp หนากว่า เงียบกว่าร้านเครื่องเสียงทั่วไป
https://www.facebook.com/%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B9%8C%E0%B8%A3%E0%B8%96-%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B9%81%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%94%E0%B8%A1%E0%B8%9B%E0%B9%8C-%E0%B9%80%E0%B8%87%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%B8%E0%B8%94-%E0%B9%86-245759169114303/

เสร็จแล้วก็ไปติดขอบยางเก็บเสียง
https://www.facebook.com/vgoodplus

ออฟไลน์ AkE

ผมว่ามันต้องดูเป็นรุ่นๆไปนะครับ อย่าง ปสก ผมๆว่าพอๆกัน ยิ่งถ้าเรื่องมาจากล้อผมว่ายางมีผลมากนะ

ออฟไลน์ NoBiReacto

พี่สาวผมใช้ vios G2013 ส่วนผมใช้ city2016 ความเงียบผมว่าcity เงียบกว่าviosนิดนึง viosเสียงช่วงล่างดังกว่าชัดเจน

ออฟไลน์ Darkart

อยู่ที่บริษัทรถจะเลือกวัสดุซับเสียงครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์