ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องยางมะตอยกับรถนิดนะครับ ^^  (อ่าน 3939 ครั้ง)

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
สวัสดีทุกท่านนะครับ เนื่องจากช่วงนี้แถวบ้านผมทำถนนกัน และราดยางร้อนๆ

โดยไม่มีการกั้นถนน เมื่อวานเลยจัดเต็มครับ คือ รถราดปุ๊ป เหยียบไปทันที เพราะเบรคไม่ได้เนืาองจากคันข้างหลังจี้ท้ายติดมาก ถ้าเบรคก็กลัวจะโดนชน

ทีนี้ ยางมะตอยมันติดเต็มรถ 2 ฝั่งเลยครับ แต่ส่วนนี้รีบนำเข้าร้านล้างรถ ขจัดหมดเรียบร้อย

แต่ปัญหาคือ ในซุ้มล้อ ทั้ง 4 ล้อ โดยเฉพาะด้านหน้า ยางมะตอยเคลือบแบบ เหมือนเราเอาสีน้ำมันสีดำมาทาหนาๆ เลยครับ

ตอนนี้ใช้ Sonax หมดไป 4 กระป๋อง แต่ในซุ้มล้อยังขจัดไปได้ 30% เท่านั้นเอง เวลาขับไปร้อนๆ มันก็จะไหลเยิ้มลงมาใส่ล้อ ปลิวโดนตัวถังบ้าง

เลยอยากจะรบกวนสอบถามว่า

1. หากเป็นแบบนี้ เราใช้งานไปปกติ ล้างรถปกติ มันจะค่อยๆ หลุดเองหรือเปล่าครับ

2. ผมก้มดู พวกปีกนก จากสีเงินโดนเคลือบดำเลยครับ ตรงที่เป็นจุดข้อต่อก็โดน และยางหุ้มแร็คพวงมาลัยก็โดนเต็มๆ แบบนี้ จะส่งผลต่อการใช้งานหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณมากครับ

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องยางมะตอยกับรถนิดนะครับ ^^
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 16:22:28 »
มิราจแฟนผมโดนเต็มไปเลี่ยงไปทางไหนก็ไม่พ้น ซุ้มล้อทั้งสี่ถูกยางมะตอยเคลือบหมด แรกๆก็เซ็งหลังๆมาๆช่างมันเถอะ เหมือนแดมป์ซุ้มล้อไป แต่ส่วนอื่นยังมองไม่เห็น

Re: สอบถามเรื่องยางมะตอยกับรถนิดนะครับ ^^
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 16:37:56 »
มิราจแฟนผมโดนเต็มไปเลี่ยงไปทางไหนก็ไม่พ้น ซุ้มล้อทั้งสี่ถูกยางมะตอยเคลือบหมด แรกๆก็เซ็งหลังๆมาๆช่างมันเถอะ เหมือนแดมป์ซุ้มล้อไป แต่ส่วนอื่นยังมองไม่เห็น

แล้วมันค่อยๆ หรือเปล่าครับพี่

พอดีของผม เวลารถร้อน มันละลายตัวเองปลิวใส่รถ เยิ้มใส่ยาง ไหลใส่ล้อเลยเซ็งเลยครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 16:54:59 »
ลองน้ำมันสนดูครับ ผมไม่เคยใช้ อ่านเจอในเว็บ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 17:51:19 »
)))

แล้วมันค่อยๆ หรือเปล่าครับพี่

พอดีของผม เวลารถร้อน มันละลายตัวเองปลิวใส่รถ เยิ้มใส่ยาง ไหลใส่ล้อเลยเซ็งเลยครับ
มันแห้งคาไปเลยครับไม่ละลายอีก ต้องใช้น้ำมันสนจึงจะออก(บริเวณที่เช็ดง่าย)ตามความเห็นคุณps000000

ออฟไลน์ iamnobody

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 18:56:49 »
ใช้ sonax มันไม่ออกหรอกครับ
ลองหา 3m asphalt & adhesive remover กระป๋องดำฝาเหลือง มาฉีดดูครับ โฮมโปรมีขาย
หรือยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ ราคาน่าจะจะถูกกว่าของ 3m แต่ผมไม่แน่ใจว่ามียี่ห้ออะไรบ้าง

ออฟไลน์ tnp_super

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 18:59:39 »
น้ำมันดีเซล น้ำมันสน น้ำมันก๊าด เช็ดออกอยู่ครับชโลมไว้แล้วค่อยๆเอาไม้หรือเกรียงโป๊วสีขูดออกครับ หรือไม่มันจะมีน้ำยาล้างยางมะตอยเลยกระป๋องละประมาณ หกร้อยผมซื้อมาใช้ฉีดพ่นแล้วเอาผ้าถูๆออก อันนี้ออกง่ายกว่าน้ำมันครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 19:52:01 »
หลุดเองยาก
น้ำยาล้างยางมะตอย ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ boyyyy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:18:30 »
คิดว่าเคลือบกันสนิมครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 21:50:37 »
น้ำมันก๊าด ง่ายๆเลยครับ เอาทิชชู่จุ่ม เช็ดปรื๊ดเดียวออกครับ  (เช็ดรอบแรกอาจจะเหลือรอยดำนิดหน่อย เช็ดรอบสองเกลี้ยง แถมเงาด้วย)

ส่วนเรื่องการใช้งาน ไม่ทำให้มันหลุดหรอกครับ ติดอย่างแน่น

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 22:14:53 »
น้ำมันก๊าด ครับ ซื้อได้ที่ร้านขายวัสดุก่อสร้าง แล้วใช้ที่ฉีดน้ำยารีดผ้า ไม่ต้องผสมอะไร ฉีดไปที่ยางมะตอย ปล่อยทิ้งไว้สักพัก ยางมะตอยจะค่อยๆละลาย ใช้เศษผ้าเช็ดออก ถ้ายังไม่หมดก็ทำซ้ำ รับประกันว่า น้ำมันก๊าด ไม่กัดสีรถแน่นอนครับ เสร็จแล้วก็ล้างรถปกติ แต่ก็ต้อง ใช้น้ำยาเคลือบสีรถตามด้วย ของผมทำเองประจำ  เพราะเดินทางบ่อย  ไม่ได้ไปที่ร้านคาร์แคร์ เนื่องจากว่า ได้สูตรมาจากเจ้าของร้านคาร์แคร์  ถ้ามีน้ำยาเคลือบสีรถอยู่แล้ว  ต้นทุนไม่ถึง ๑๐๐ บาท   อนึ่่ง ถ้าติดเล็กน้อย อาจจะใช้โซแนค ได้ แต่ถ้าเยอะ โซแนค เอาไม่อยู่ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 04, 2017, 22:17:04 โดย nest@cm »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 04, 2017, 22:18:05 »
ขอบพระคุณทุกความเห็นเลยนะครับ

เดี๋ยวพรุ่งนี้จะลองไปซื้อตาม เบื่อน้ำหมากไหลย้อยมากเลยครับ  ;D

ออฟไลน์ 9666_KK

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 07, 2017, 15:10:06 »
ยังทันมั้ยครับ
เรื่องยางมะตอยที่ติดรถ ขอให้ใช้เป็นน้ำยาขัดละเอียดแทนน้ำมันก๊าดนะครับ
น้ำมันก๊าด เอาออกได้ ถูก แต่สีที่เคลือบจะถูกทำลาย นานไปสีจะด่างนะครับ
แต่ถ้าน้ำยาขัดละเอียด ต้องออกแรง ณ จุดนั้นๆหน่อย แต่จะมีผลกระทบน้อยกว่า
ขอนอกเรื่องหน่อยนะครับ
เคยมีคนแนะนำให้เอาน้ำยาล้างจานมาล้างรถ จะได้ล้างคราบออกง่าย
ผมก็เชื่อ สุดท้ายออกดีจริงครับ แต่รถผมความลื่นของสีหายหมด สีรถบางจุดเกิดสนิม
ตอนนี้ลงเคลือบเงา หมดเกินครึ่งขวดแล้ว(2รอบ)ยังไม่ลื่นเหมือนเดิมเลยครับ