ผู้เขียน หัวข้อ: BMW F30 320D LCI เครื่อง B47 มีเสียงแปลกๆเวลาเร่งเครื่องครับ  (อ่าน 8972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
ผมพึ่งรับรถ 320d Celebration มาครับ เป็นเครื่อง B47 ใหม่
รู้สึกมีเสียงแปลกๆ เหมือนเหล็กเคาะกันเบาๆ คล้ายๆเสียง เขก แก๊กๆๆเบา แถวๆห้องเครื่อง เวลา เร่งเครื่องเพื่อทำความเร็ว ครับ
มันเป็น ปกติของ BMW ดีเซลหรือเปล่า หรือรถผมมันได้งานแล้วครับเนี่ย

ออฟไลน์ watnu

• Sr. Member
Re: BMW F30 320D LCI เครื่อง B47 มีเสียงแปลกๆเวลาเร่งเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 21:16:23 »
ผมพึ่งรับรถ 320d Celebration มาครับ เป็นเครื่อง B47 ใหม่
รู้สึกมีเสียงแปลกๆ เหมือนเหล็กเคาะกันเบาๆ คล้ายๆเสียง เขก แก๊กๆๆเบา แถวๆห้องเครื่อง เวลา เร่งเครื่องเพื่อทำความเร็ว ครับ
มันเป็น ปกติของ BMW ดีเซลหรือเปล่า หรือรถผมมันได้งานแล้วครับเนี่ย

วินาที ที่ 45     ลองฟังเสียงดูครับ คล้ายกันหรือเปล่า

Re: BMW F30 320D LCI เครื่อง B47 มีเสียงแปลกๆเวลาเร่งเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 21:43:03 »
เสียงใช่อยู่ครับ เป็นตอนเร่ง แต่ตอน เครื่อง Idle อยู่กับที่ ไม่ได้ยินชัดซะขนาดนี้นะครับ

เป็นเสียงเล็กๆ แหลมๆ นี่ละครับ เวลาเร่งเครื่อง

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2017, 23:34:40 »
เข้าศูนย์เช็คดูดีไหมครับผม
เทียบกับคันอื่นๆในศูนย์ก็ดีนะครับ
V8 V10 V12 ONLY!!!!

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 07:21:45 »
ขอบคุณครับ
มีท่านใดเจอเสียงแบบผมบ้างไหมเอ่ย

ออฟไลน์ Dr.Jones

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 11:40:32 »
 :-X

B47 (เครื่องเดียวกันนี้) ใน F10
ไม่มีอาการที่ว่านี้แน่นอนครับ

แนะนำให้รีบเอาไปเช็คโดยด่วน ท่านอาจเป็นผู้โชคดีจาก BMW ในครั้งนี้
ไม่สนับสนุนรถญี่ปุ่นเจ้าตลาดและรถเยอรมันมวยรอง
--ทุกรุ่น,ทุกคัน,ทุกโปรโมชั่น,ทุกกรณี--

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 15:32:19 »
เคลียร์ให้จบในwarranty ครับ

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 19:47:47 »
รีบเอาเข้าศูนย์ดีกว่าครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 19:54:43 »
สรุป เครื่องยนต์ผมมีปัญหาจริงๆครับ
1. ทั้งวิ่งธรรมดาตอนเร่งเครื่องปกติจากจุดหยุดนิ่ง ที่เกียร์ 1 ก็ดัง บรื้น สะท้านขาคนนั่ง ช่างบอก
2. เสียง เขก ผมได้ขับไปเทียบกับคันอื่นเรียบร้อย F30 Iconic ตัว Demo ของเขาทั้งเงียบทั้งลื่น

ผมเสียใจมากครับตอนนี้ ทำอะไรไม่ถูกเลย 320d Celebration 100 คันของประเทศ ผมเป็น 1 ใน 100 ที่มีปัญหา
ผมควรจะทำยังไงต่อไปดีครับ ออกรถเมื่อ พฤหัสที่ 23 กุมภาพันธ์ 2560 จอดทิ้งไว้จนถึงวันอาทิตย์ค่อยขับ
แรกๆก็คิดว่า  ดีเซล คงดังแบบนี้ แต่ ช่างที่ BMW 0 จรัญบอกว่า มันไม่ใช่แล้วครับ แบบนี้

สรุป
1. ช่างได้ติดต่อ BWM THAILAND ไปเมื่อตอน 16.30 บอกว่า Software ของรถเป็น version เก่า จะขอ Update ให้ก่อน
เพราะ version ใหม่ ได้มีการแก้ 1. ระบบจุดระเบิด 2. เกียร์ และอื่นๆ
2. รบกวนช่างเทียบ Iconic ตัวที่ทดสอบด้วยกับ สรุปว่าเป็น version ที่เก่ากว่าของผมปัจจุบันอีก เฮ้ย BMW พัฒนา Software แย่ขึ้นหรอนี่ จอร์จ

คืนนี้ผมคงนอนไม่หลับ อีกแล้วเป็นแน่ หลังจากหนี Accord g9, Camry Hybrid ยังมาเจอแบบนี้อีก ผมควรจะทำยังไงดีครับ ฮือๆ
ได้แต่ลุ้นต่อไป ช่างบอกถ้าไม่หาย ผมคงเริ่มลงมืออะไรซักอย่างแล้ว

ผมขายทิ้งไม่ไหวแล้วครับ 3 คันเข้าไปแล้ว ซื้อ Series 7 ได้คันนึงแล้ว

ออฟไลน์ Starplatinum35

• R35 IHI F55 Hybrid turbo 720 whp on E85
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 21:54:50 »
สรุป เครื่องยนต์ผมมีปัญหาจริงๆครับ
1. ทั้งวิ่งธรรมดาตอนเร่งเครื่องปกติจากจุดหยุดนิ่ง ที่เกียร์ 1 ก็ดัง บรื้น สะท้านขาคนนั่ง ช่างบอก
2. เสียง เขก ผมได้ขับไปเทียบกับคันอื่นเรียบร้อย F30 Iconic ตัว Demo ของเขาทั้งเงียบทั้งลื่น

ผมเสียใจมากครับตอนนี้ ทำอะไรไม่ถูกเลย 320d Celebration 100 คันของประเทศ ผมเป็น 1 ใน 100 ที่มีปัญหา
ผมควรจะทำยังไงต่อไปดีครับ ออกรถเมื่อ พฤหัสที่ 23 กุมภาพันธ์ 2560 จอดทิ้งไว้จนถึงวันอาทิตย์ค่อยขับ
แรกๆก็คิดว่า  ดีเซล คงดังแบบนี้ แต่ ช่างที่ BMW 0 จรัญบอกว่า มันไม่ใช่แล้วครับ แบบนี้

สรุป
1. ช่างได้ติดต่อ BWM THAILAND ไปเมื่อตอน 16.30 บอกว่า Software ของรถเป็น version เก่า จะขอ Update ให้ก่อน
เพราะ version ใหม่ ได้มีการแก้ 1. ระบบจุดระเบิด 2. เกียร์ และอื่นๆ
2. รบกวนช่างเทียบ Iconic ตัวที่ทดสอบด้วยกับ สรุปว่าเป็น version ที่เก่ากว่าของผมปัจจุบันอีก เฮ้ย BMW พัฒนา Software แย่ขึ้นหรอนี่ จอร์จ

คืนนี้ผมคงนอนไม่หลับ อีกแล้วเป็นแน่ หลังจากหนี Accord g9, Camry Hybrid ยังมาเจอแบบนี้อีก ผมควรจะทำยังไงดีครับ ฮือๆ
ได้แต่ลุ้นต่อไป ช่างบอกถ้าไม่หาย ผมคงเริ่มลงมืออะไรซักอย่างแล้ว

ผมขายทิ้งไม่ไหวแล้วครับ 3 คันเข้าไปแล้ว ซื้อ Series 7 ได้คันนึงแล้ว

จำได้เลยครับ accord g9 สีขาวป่ะครับ ในคลับ accord g9 thailand  :'(
2015 BMW 525d m sport Project'A stage 1
2012 nissan GT-R R35 GT700+EcuTek +E85 flex fuel
2016 MB CLA 250 AMG
2017 MB E220d AMG
2017 BMW 320d GT

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 22:00:30 »
ใช่ครับ ผมเอง ซวยซ้ำซวยซ้อน

ออฟไลน์ mick

• Hero Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2017, 23:56:18 »
เดาว่าไม่ใช่ software นะครับ แต่ใจเย็นๆครับ อยู่ในประกันอีก 5 ปี เคลมสบายครับ ช่างก็ยอมรับว่ามีปัญหาแล้ว ไม่ใช่เบี่ยงว่าเป็นปกติ เดี๋ยวน่าจะแก้ได้นะครับ ถ้าเป็นเยอะก็ขอเคลมคันใหม่ไปครับ
เก็บหลักฐานการพูดคุยเป็นลายลักษณ์อักษรนะครับ พร้อมภาพถ่าย เก็บลำดับการซ่อมไว้ เคลียไม่ได้ก็สมัครพันทิพโลด

ออฟไลน์ ynot9x

ใช่ครับ ผมเอง ซวยซ้ำซวยซ้อน

สวัสดีครับ ผมก็มาจาก g9 เหมือนกัน พอจะจำชื่อท่านได้อยู่ครับ
ของผม 320i m sport ตอนนี้ 1 ปีแล้ว ยังไม่เจอปัญหาอะไรครับ

เอาใจช่วยครับขอให้แก้ได้ไวๆนะครับ
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ MystogaN

ขอให้หายไวๆ คับ ดวงซวยจิงๆ ผมใช้มาหลายแบรนมาก แม้แต่ Ford !!

ก็ไม่เคยมีปัญหาเลยคับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .

สรุป

พอมีคลิปอัดไว้ไหมครับ อยากลองเทียบกับคันผมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 01, 2017, 05:38:57 โดย BenzParagon »

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ขอบคุณสำหรับความเข้าใจของทุกท่านนะครับ
ผมเกรงว่า ขอเปลี่ยนคันจะไม่ได้หน่ะสิครับ Celebration มีแค่ 100 คันเอง
และอีกอย่าง มันเป็นแค่เสียง เครื่องยนต์ที่ทำให้รำคาญประสาทหู ถ้าเปลี่ยนยกเครื่องใหม่เลย อันนี้อาจจะได้ครับ

Clip ผมไม่สามารถอัดได้เลยครับ ต้องวิ่งในรถเท่านั่นเลย
ก็ได้แต่ภาวนาให้มันจบๆเสียที
ไม่รู้จะทำยังไง

รู้งี้ซื้อ 330e ดีกว่าไม่รู้จะปัญหาเยอะกว่านี้ไหม

ออฟไลน์ arte

สงสัยต้องกลับไปฟัง iconic แล้วแหละ เริ่มเสียวๆแล้วเหมือนกัน

ตอนนี้ บอกตรงๆ เครียดชิ๋บอ้ายครับ

AuNaraKa

ตอนนี้ บอกตรงๆ เครียดชิ๋บอ้ายครับ

รถยังใหม่อยู่เลย ทำเรื่องขอเปลี่ยนคันเลยครับ ซ่อมมาก็เซ็งเปล่าๆ ไม่รู้ข้างหน้าจะเป็นไงบ้าง

ช่วยบอกผมหน่อยครับ
จะทำเรื่องเปลี่ยนคันทำยังไง ผมรำคาญเสียง แต่ถามว่าขับได้ไหม ขับได้อยู่ แต่ผมก็ไม่ไหว

AuNaraKa

ช่วยบอกผมหน่อยครับ
จะทำเรื่องเปลี่ยนคันทำยังไง ผมรำคาญเสียง แต่ถามว่าขับได้ไหม ขับได้อยู่ แต่ผมก็ไม่ไหว

เป็นผมคงจะยังไม่ซ่อม แล้วร้องเรียนเป็นลำดับไปครับ เริ่มจากคุยกับเซลล์ ไปหัวหน้าเซลล์ ไปเจ้าของศูนย์ ไป BMWth เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนคันนี่ยากมากครับ ถ้าไม่หนักและดัง
ขอให้แก้หายไวๆแล้วกัน รถใหม่เป็นใครก็เซ็งครับ

เซ็งจริงๆครับ

AuNaraKa

ขอบคุณสำหรับความเข้าใจของทุกท่านนะครับ
ผมเกรงว่า ขอเปลี่ยนคันจะไม่ได้หน่ะสิครับ Celebration มีแค่ 100 คันเอง
และอีกอย่าง มันเป็นแค่เสียง เครื่องยนต์ที่ทำให้รำคาญประสาทหู ถ้าเปลี่ยนยกเครื่องใหม่เลย อันนี้อาจจะได้ครับ

Clip ผมไม่สามารถอัดได้เลยครับ ต้องวิ่งในรถเท่านั่นเลย
ก็ได้แต่ภาวนาให้มันจบๆเสียที
ไม่รู้จะทำยังไง

รู้งี้ซื้อ 330e ดีกว่าไม่รู้จะปัญหาเยอะกว่านี้ไหม

มีแค่ร้อยคัน ขายมาหลายเดือนขายไม่หมดสักทีรุ่นนี้ เพื่อนผมเจออาการคล้ายๆ กัน แต่เป็นคันสีเทานะครับ ไม่ใช่สีขาว แต่ปฏิเสธรับรถไปหล่ะ

โอยเครียด ตอนนี้ รอติดต่อ เทคนิค Bmw Thailand ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงบ้างหนอ
update software ไปก็แล้ว ก็ไม่ใช่

เสียงเป็นเฉพาะเวลาเร่งคันเร่งเท่านั่นะครับ เหมือน โลหะกระทบกัน

รู้งี้ผมซื้อ 330e ดีกว่า
คิดว่าเป็น 1 ใน 100 คันน่าจะดี
ที่ไหนได้ 1 ใน 100 แห่งความบรรลัย

ทำไม BMW Thailand ถึงทำงานช้าแบบนี้ล่ะครับ
ติดต่อยากเย็นเสียเหลือเกิน