ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำสาขาหน่อยครับ เครื่องกลvsยานยนต์  (อ่าน 13531 ครั้ง)

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
แนะนำสาขาหน่อยครับ เครื่องกลvsยานยนต์
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 09:41:33 »
คือผมอยากเรียนวิศวะครับ แต่ไม่รู้สาขาใหนดีระหว่าง เครื่องกล กับยานยนต์
ในฝันคืออยากเปิดอู่รถยนต์ครับ ชอบเกี่ยวกับเครื่องยนต์
และม.ใหนมี สาขายานยนต์บ้าง
เท่าที่ผมเจอตอนนี้
1.จุฬา แต่คงไม่ไหวเกินเอื้อม
2.พระนครเหนือ
3.รังสิต
4.เทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น
5.มหาลัยสยาม

ม.เอกชน ค่าเทอมมันจะแพงกว่าเอกชนด้วยกันเยอะมั้ยครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ NaYuMi

• Newbie
  • *
Re: แนะนำสาขาหน่อยครับ เครื่องกลvsยานยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 11:48:23 »
ผมเรียน วิทยาลัยวิศวกรรมศาสตร์   สาขาวิศวกรรมยานยนต์

มหาวิทยาลัยรังสิต  ปี 3  ไงถ้าน้องสนใจหรือสงสัย

ก็ลองเข้าไปดูที่เว็บสาขาได้เลยคับ   http://www.rsu.ac.th/engineer/AE/

อันนี้เป็นค่าใช้จ่าย  เข้าเว็บมหาลัย   http://www.rsu.ac.th/   คลิก ค่าเล่าเรียน

ไงก็ลองสอบมหาลัยรัฐก่อนก็ดีนะคับ  จะได้ช่วยเบาภาระพ่อแม่อีกนิด  มหาลัยเอกชนค่าใช้จ่ายค่อนข้างสูง

ฝากอีกอย่างถ้าเข้าได้แล้ว ตั้งใจ ให้มาก ๆ  เตรียมพื้นฐานด้าน ฟิสิก  คณิต มาน้อยก็ดีนะคับ   เหอ ๆๆๆ 

Re: แนะนำสาขาหน่อยครับ เครื่องกลvsยานยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 12:58:01 »
ขอบคุณครับ
3แสนกว่าเลยอะวู้ววเยอะจัง
ไม่รู้ว่าสอบแอดจะไปแข่งกับใครเขาไหวรึป่าว เพราะเกรด6เทอมได้ประมาณ2.9เองอะ กลัวไม่ได้ม.รัฐบาลอะ
07 mazda 3

ออฟไลน์ i-din

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 14:45:20 »
เรียน ยานยนต์ ได้กว เครื่องกลหรือป่าวอ่ะครับ เพราะเข้าไปดูโครงสร้างหน่วยกิต ถ้าได้ กว เครื่องกล หลักสูตรถูกบังคับไว้ ดิ้นยากมาก คือแทบจะไม่มีตัวที่เป็นยานยนต์จริงๆ เลย น่ะ

แลบยานยนต์มี 3 ตัวเลย เรียนเกี่ยวกับรถยนต์ละเอียดมาก เพราะทั่วไปจะเป็นการถอดประกอบเครื่องยนต์เท่านั้นเอง แล้วก็มาเรียนภาคทฤษฏีที่เป็นวิชา internal combustion engine

ถามน้อง Nayumi หน่อยสิครับว่า เรียน ICE ใช้หนังสือของใครอ่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 14:52:28 โดย i-din »

ออฟไลน์ phatkung

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 16:07:47 »
แนะนำเป็น เครื่องกล พระนครเหนือ เพราะเพื่อนๆที่เรียนจบมามีคุณภาพกันทั้งนั้นครับ

สอบมันทุก 2 อาทิตย์ แต่ค่าเทอมแสนจะถูกไม่เกินเทอมละ 12,000 บาท

อาจารย์ที่ภาควิชาก็มีความรู้กันมากมายส่วนสังคมและการใช้ชีวิตสบายๆ ตามสไตล์วิศวะครับ

ปล.คะแนนแอดมิดชั่นสูงหน่อยนะคร๊าบ คิคิ

ออฟไลน์ น้าเดช

• Full Member
  • my step on the earth
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 17:15:01 »
เครื่องกล หรือยานยนต์ ก็ตามนี้ครับ

เครื่องกล จะเป็นกลุ่มงานที่เกี่ยวข้องกับโรงงานหรือการผลิตเป็นส่วนใหญ่ แต่โดยพื้นฐานไม่ได้หมายความว่าเราจบเครื่องกล จะต้องมาทำงานเกี่ยวกับการออกแบบทุกคนนะครับ แล้วแต่สถานการณ์ หรือโอกาสตอนเริ่มต้นทำงาน เนื้อหารายวิชาจะแบ่งออกเป็นหลากหลาย เช่น
dynamic ว่าด้วยการไหลของอากาศ เช่นการไหลของอากาศในท่อ กลุ่มงานออกแบบระบบทำความเย็นต้องใช้
thermo dynamic งานด้านความร้อน เช่นระบบไอน้ำ โรงไฟฟ้า
fluid  กลุ่มงานของไหล ทุกประเภท เช่นงานออกแบบระบบท่อส่งน้ำ ของเหลวต่างๆ
mechanic  กลุ่มงานเครื่องกล ทุกอย่าง รวมถึง งานติดตั้งเครื่องจักร ออกแบบ โครงสร้างต่าง
static อยู่ในกลุ่มเดียวกับ mechanic แต่เจาะลึกลงไปถึง งานโครงสร้างเป็นหลัก
statistic งานควบคุมการผลิต และ งาน r&d จะใช้ความรู้ด้านนี้เยอะครับเกี่ยวกับการทำนาย และวิเคราะห์  เป็นต้น

ส่วนใหญ่ ถ้าเราเริ่มงานทางด้านใดแล้วเราจะต้องทำงานด้านต่อไปเรื่อยๆจนเรามีประสบการณ์และความชำนาญ สิ่งเหล่านี้จะเป็นตัวขับเคลื่อน การเจริญเติบโตในอาชีพของเราครับ

ให้สิ่งใดสิ่งเดียวแต่รู้ให้เชี่ยวชาญ ครับ ดูแบบคุณจิ่มมี่ครับ ถ้าพูดถึงรถยนต์ ผมนึกถึงเค้าเป็นคนแรกๆครับ

Smooth l Head l!ght mag l

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:07:52 »
เรียน ยานยนต์ ได้กว เครื่องกลหรือป่าวอ่ะครับ เพราะเข้าไปดูโครงสร้างหน่วยกิต ถ้าได้ กว เครื่องกล หลักสูตรถูกบังคับไว้ ดิ้นยากมาก คือแทบจะไม่มีตัวที่เป็นยานยนต์จริงๆ เลย น่ะ

แลบยานยนต์มี 3 ตัวเลย เรียนเกี่ยวกับรถยนต์ละเอียดมาก เพราะทั่วไปจะเป็นการถอดประกอบเครื่องยนต์เท่านั้นเอง แล้วก็มาเรียนภาคทฤษฏีที่เป็นวิชา internal combustion engine

ถามน้อง Nayumi หน่อยสิครับว่า เรียน ICE ใช้หนังสือของใครอ่ะครับ

แปลว่าถ้าได้ กว เครื่อง เรียนยานยนต์ก็เหมือนเรียนเครื่องกล แล้วมี ice เพิ่มเข้ามาเหรอครับ

แนะนำเป็น เครื่องกล พระนครเหนือ เพราะเพื่อนๆที่เรียนจบมามีคุณภาพกันทั้งนั้นครับ

สอบมันทุก 2 อาทิตย์ แต่ค่าเทอมแสนจะถูกไม่เกินเทอมละ 12,000 บาท

อาจารย์ที่ภาควิชาก็มีความรู้กันมากมายส่วนสังคมและการใช้ชีวิตสบายๆ ตามสไตล์วิศวะครับ

ปล.คะแนนแอดมิดชั่นสูงหน่อยนะคร๊าบ คิคิ
ถ้าแอดติดก็คงจะเลิกม.รัฐบาลแน่นอนคร้าบ

เครื่องกล หรือยานยนต์ ก็ตามนี้ครับ

เครื่องกล จะเป็นกลุ่มงานที่เกี่ยวข้องกับโรงงานหรือการผลิตเป็นส่วนใหญ่ แต่โดยพื้นฐานไม่ได้หมายความว่าเราจบเครื่องกล จะต้องมาทำงานเกี่ยวกับการออกแบบทุกคนนะครับ แล้วแต่สถานการณ์ หรือโอกาสตอนเริ่มต้นทำงาน เนื้อหารายวิชาจะแบ่งออกเป็นหลากหลาย เช่น
dynamic ว่าด้วยการไหลของอากาศ เช่นการไหลของอากาศในท่อ กลุ่มงานออกแบบระบบทำความเย็นต้องใช้
thermo dynamic งานด้านความร้อน เช่นระบบไอน้ำ โรงไฟฟ้า
fluid  กลุ่มงานของไหล ทุกประเภท เช่นงานออกแบบระบบท่อส่งน้ำ ของเหลวต่างๆ
mechanic  กลุ่มงานเครื่องกล ทุกอย่าง รวมถึง งานติดตั้งเครื่องจักร ออกแบบ โครงสร้างต่าง
static อยู่ในกลุ่มเดียวกับ mechanic แต่เจาะลึกลงไปถึง งานโครงสร้างเป็นหลัก
statistic งานควบคุมการผลิต และ งาน r&d จะใช้ความรู้ด้านนี้เยอะครับเกี่ยวกับการทำนาย และวิเคราะห์  เป็นต้น

ส่วนใหญ่ ถ้าเราเริ่มงานทางด้านใดแล้วเราจะต้องทำงานด้านต่อไปเรื่อยๆจนเรามีประสบการณ์และความชำนาญ สิ่งเหล่านี้จะเป็นตัวขับเคลื่อน การเจริญเติบโตในอาชีพของเราครับ

ให้สิ่งใดสิ่งเดียวแต่รู้ให้เชี่ยวชาญ ครับ ดูแบบคุณจิ่มมี่ครับ ถ้าพูดถึงรถยนต์ ผมนึกถึงเค้าเป็นคนแรกๆครับ

ขอบคุณคร้าบบ
07 mazda 3

ออฟไลน์ sunatee

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:08:25 »
ผมว่าเครื่องกลเรียนจบแล้วไปต่อได้หลายด้านมากคือมีงานรองรับมากกว่าครับ
ไม่ทราบว่าเจ้าของกระทู้จบสายสามัญหรือสายอาชีวะมาครับ
ผมมองว่าถ้าไม่ได้จบสายอาชีวะเมื่อเรียนวิศวกรจบแล้วอาจยังยากที่จะเปิดอู่ครับ(ถ้าจะซ่อมเอง)เพราะงานมันคนละฟิวกันครับ

ออฟไลน์ totu

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:37:47 »
ice เป็นพื้นฐานของสาขาเครื่องกลอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ?
ถ้าเอกชน ที่เทคโนไทย-ญี่ปุ่น ผมว่าน่าสนใจสุดครับ ผมเห็นยังอยากย้อนเวลาไปเรียนเลย

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 19:49:33 »
ice เป็นพื้นฐานของสาขาเครื่องกลอยู่แล้วไม่ใช่หรอครับ?
ถ้าเอกชน ที่เทคโนไทย-ญี่ปุ่น ผมว่าน่าสนใจสุดครับ ผมเห็นยังอยากย้อนเวลาไปเรียนเลย

แหะๆ ผมไม่รู้ครับ นึกว่ามันเพิ่มมา
ผมเรียนสายวิทย์คณิตครับ
แต่ชอบลงมือทำเองมากกว่าครับ
แบบมอเตอไซค์ถ้าไม่ใช่อะไรที่หนักหนาก็พยามทำเองครับ
และก็เป็นเด็กแว๊นซ์ครับหมายถึงโมเครื่องนะ เปลี่ยนลูกสูบ เปลี่ยนแคม ตั้งมาร์ค ทำเป็น
แต่ไม่ใช่ไอพวกที่ทำรถท่อดังแล้วไปกวนชาวบ้านนะ ;D

ทำไมพี่ถึงคิดถึงว่าเอกชน ไทย-ญี่ปุ่นน่าสนใจหละครับ
07 mazda 3

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 21:41:50 »
ตอนนี้ผมก็เลือกไปแล้วครับ วิศวะฯยานยนต์ ม.เทคโนโลยีสุรนารี ครับ (รอบรับตรง)
ม. นี้ก็ถือว่าน่าสนใจนะครับ เท่าที่ไปสอบสัมภาษณ์มา บรรยากาศดีครับ (อาจจะเข้าไปไกลจากตัวเมืองโคราชหน่อย)
เพียงแต่เท่าที่ศึกษามา อาจจะมีหลักสูตรที่แปลกกว่าที่อื่นตรงที่ เรียนปีนึง 3 เทอมครับ วันหยุดไม่เหมือนชาวบ้านเขา
เท่าที่เคยคุยกับรุ่นพี่มา ก็ถือว่า เรียนยากพอสมควร และค่าเทอมก็ค่อนข้างออกจะแพงไปหน่อย เพราะเป็น ม.กึ่งรัฐกึ่งเอกชน

ส่วนสถาบันเทคโนโลยีไทย-ญี่ปุ่น อันนี้ระเบียบการรอบรับตรงก็ยังเก็บไว้อยู่เลย แต่ไม่ได้สมัครครับ

ส่วนระหว่างเครื่องกลกับยานยนต์ จะเลือกอะไรดี
เหตุที่ผมเลือกยานยนต์ก็เพราะว่าตัวเองชอบเรื่องราวรถยนต์ล้วนๆ เลยครับ ถึงได้เลือกอันนี้ เครื่องกลไม่ได้พิจารณาเท่าไหร่เลย
แต่ถ้าเกิด จขกท. ชอบเรื่องเครื่องยนต์โดยรวมแล้ว ผมว่าเครื่องกลก็ดีครับ
เท่าที่ลองค้นกระทู้เก่าๆ ในนี้ เคยมีคนบอกไว้ว่า เครื่องกลกับยานยนต์เนื้อหาที่เรียนก็ค่อนข้างจะคล้ายกัน เพียงแต่ยานยนต์จะเจาะลึกไปทางตัวรถยนต์มากกว่า
และเครื่องกลก็ค่อนข้างจะมีความหลากหลายในเรื่องของความรู้ที่เรียนมาและการสมัครงานมากกว่าครับ อันนี้ก็ลองให้ จขกท. ตัดสินใจด้วยตัวเองดูครับ
ขอให้ได้เรียนในคณะที่ตรงกับความต้องการตัวเองนะครับ ;)
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 23:07:11 »
ยังไงก็จะพยายามสอบ o-net และgatpat อย่างสุดพลังดูครับ
เทคโนโลยีสุรนารีก็น่าสนใจดีครับ เพราะบ้านยายผมอยู่สีคิ้ว ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ NaYuMi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 23:25:02 »
จะตอบไงดีอะคับ

คือยานยนต์ถือเป็นส่วนหนึ่งของเครื่องกล

ต้องเรียนพื้นฐานด้านเครื่องกล   ภาคเครื่องกลออกจะเรียนชับช่าย  รู้ทุกด้านแต่ก็ไม่ถึงกับลงลึก

ไปในด้านใดด้านหนึ่ง  ภาคเครื่องกลจะมีแยกออกมา ก็คือ ยานยนต์  เมคาทรอนิกส์

สรุปคือ ถ้าน้องเรียนเครื่องกลน้องจะได้เรียนความรู้ด้านยานยนต์ และก็เมคคาทรอนิกส์ด้วย

แต่ก็ไม่ได้ลงลึก แค่พอรู้พอเข้าใจ   ในศาสตร์ ๆ นั้น    ถึงน้องเลือกจะเรียนยานยนต์แต่จบมาก็ได้วุฒิ

เครื่องกลอยู่ดีนะจ๊ะ   ( ไงก็ไม่ต้องไปหนักใจ เลือกที่เราอยากเรียนเพราะเรียนวิศวกรรมเราต้องรู้ทุกอย่างเพราะเราต้อง

เรียนวิชาของภาคอื่นด้วย  ไม่ว่าจะไฟฟ้า  เคมี   คอมพิวเตอร์   อุตสาหการ   เครื่องกล  สิ่งแวดล้อม   เพราะทุก ๆ ศาสตร์

มารวมกันเลยมาเป็นรถยนต์ให้เราขับอย่างทุกวันนี้และ   อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 06, 2011, 23:26:46 โดย NaYuMi »

ออฟไลน์ Chris Evn

• Hero Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 04:42:52 »
ถ้าอยากหางานง่าย จัด วศ.เครื่องกล ไปครับ  ;)

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 18:48:11 »
ขอบคุณพี่ๆทุกคนครับ งั้นคงต้องไปเครื่องกลซะแล้ว  ;D
07 mazda 3

ออฟไลน์ nonpatan

• non-motocycle
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 07, 2011, 21:26:17 »
เรียนที่ชอบเลยครับ ทุกชีวิตย่อมมีทางออก