ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้นอกเรื่อง ถามเรื่องเกี่ยวกับ Window หน่อยครับ  (อ่าน 3672 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sunnook

• Hero Member
อยากทราบว่าวินโดว์เนี่ย ยิ่งบิตเยอะๆ มันจะดีหรือไม่ดียังไงหรอครับ

กำลังจะลง Window 7 Ultimate มันมีให้ตั้ง 3 แบบ x32 x64 x86 เลยไม่รุ้จะลงอันไหน

ขอความกรุณาด้วยครับผม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wisidsak

• My life is HONDA
    • ICONacc
x86 มันคือ 32bits ครับผม

สำหรับผมแล้วผมใช้ Win7 64bits ครับ ก็บ้าไปตามกระแส เพราะซื้อ Ram มาใช้ 6G

ถามว่าดีหรือเปล่า ผมว่า ก็ธรรมดาๆ นะครับเพราะโปรแกรมส่วนใหญ่ก็เป็น 32bits

แต่ถ้าเจอบางโปรแกรมที่ทำแบบ 64bits มาด้วย ผมก็ว่ามันเร็วขึ้นอยู่เหมือนกันนะครับ

สุดท้ายอยากลองซื้อ SSD มาใช้สักตัว >_<" แต่ไม่มีตังค์
  ปังปอนด์ป่วน...คร๊าบ

ตัว 64 บิตนี่คือ x64 ใช่ไหมคับ แล้วก็มันต้องการแรมเท่าไรครับ

ผมแรม 4 กิกพอไหม

ออฟไลน์ Vonbin

• Jr. Member
  • **
64 bit ก็ต้องการเเรมขั้นต่ำ 4G เป็นต้นไป เเต่จะใช้ 2G ก็ได้ window 64bit จะประมวลผลเร็วกว่า 32bit เเต่โปรเเกรมกับซีพียูก็ต้องรับรองด้วย

ถ้าจะลง Win 7 เอาเเค่ 32 Bit ก็พอ 64Bit ตอนนี้ไม่น่าใช้ยังไม่ถึงเวลาของมัน ครับ

ออฟไลน์ firstzeng

• Full Member
ตัว 64 บิตนี่คือ x64 ใช่ไหมคับ แล้วก็มันต้องการแรมเท่าไรครับ

ผมแรม 4 กิกพอไหม

ถูกครับ 64bit คือ x64 แต่ถ้า 32bit คือ x86 นะครับ

สำหรับที่ถามว่า แรม 4GB พอไหม พอครับ เหลือๆด้วยซ้ำสำหรับใช้งานทั่วไป นอกนั้นมันขึ้นอยู่กับ CPU และ GPU แล้วละครับ

โดยปกคิ 32Bit จะไม่เห็นแรมถึง 4 GBขึ้นไป จะเห็นอยู่ประมาณ 3-3.75 GB แล้วแต่อะไรไม่รู้ ลองกับตัวเองแล้ว ถ้าแรม 4 GB ขึ้นไปแนะนำเลยครับว่า 64Bit เลย
ตอนนี้ก็ใช้อยู่ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากมาย ลงได้เกือบทุกโปรแกรม เช่นเดียวกับตอนใช้ 32bit

สำหรับผมใช้ในงานตัดต่อครับ 4Gb ยังใช้ไม่เกินเลย แต่แรม DDR3 นะครับ

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
ผมก็มีลงทั้ง x86 , x64 ไม่เห็นความแตกต่างในโปรแกรมปกตินะครับ

ขึ้นอยู่กับแรม ถ้าเครื่องคุณแรมมากกว่า 4G ขึ้นไปลง x64 เลยครับ จะได้ใช้แรมได้เต็มเม็ดเต็มหน่วย
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ auaconto

• Newbie
  • *
Window 32 bit จะใช้งาน ram ได้สูงสุดเพียง 3 Gb ถึงแม้เครื่องเราจะมี ram มากกว่านั้นก็ตามครับ

ออฟไลน์ Chris Evn

กำลังจะเข้ามาตอบ
แต่พออ่านความคิดเห็นแล้วไม่ตอบล่ะ
เพราะแต่ละคนเขียนมาหมดแล้ว

ว่าแต่บอร์ดเราเก่งคอมกันเยอะนะครับ

ลงไปเรียบร้อยแล้วครับ Window 7 Ultimate 64 บิต

น่าจะลื่นนะผม CPU Core 2 Quad Q8300 2.50 GHz.

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
เครื่องจะแรงไปแซงเต่าที่ไหนเนี่ยย  555  ;) ;)
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ kritphakhin

อยากได้คอมแรงๆบ้างอ่า.....