ผู้เขียน หัวข้อ: // กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 93.5 ประจำวันที่ 11 มีนาคม 2017 //  (อ่าน 6820 ครั้ง)

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
เจอกันวันเสาร์บ่ายๆเย็นๆเหมือนเช่นเคย วันนี้มาแบบ Trio : J!MMY
MayT และ Pan มาอัพเดตข่าวสารวงการรถยนต์กันในวันนี้ พิเศษสุดๆ
กับการเข้าไปเห็นรถคันจริง และ ลองนั่งภายในของรถใหม่ สดๆจากงาน
Geneva Motor Show 2017 รถหลายรุ่นที่กำลังจะจ่อเข้าไทย ไม่ว่า
จะเป็น All NEW Suzuki Swift, Volvo XC60, Toyota C-HR,
All NEW Mazda CX-5, Civic Type R จะมาเล่าให้ฟังกันว่า
รถคันจริงเป็นอย่างไรบ้าง

และ อัพเดตรถยนต์ใหม่ในบ้านเราบ้าง กับ Honda Civic Hatchback
ที่เปิดตัวเป็นที่เรียบร้อย และ เตรียมตัวต่อเนื่องกับ All NEW CR-V
ในอีก 2 สัปดาห์ข้างหน้า

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 3 ช่องทางดังนี้

1. SMS 4689935
2. Webboard :
3. Facebook Fanpage :

FM 93.5 MHz.
www.935HD1.com / Application : Happy Time
บ่าย 4 โมงเย็น - 6โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
"รับคำถาม ถึง 17.00 น. เท่านั้น"

"คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ"

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

มาสด้ากับอัลฟาโรมีโอ เกี่ยวข้องกันยังไงครับ รูปทรงรถถึงออกมาคล้ายๆ กัน

ขอบคุณครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ProVaMed

• Full Member
อยากทราบว่าปลายปีนี้ "รีโว่" จะมีการปรับเปลี่ยนอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Pat76

• Jr. Member
  • **
CX-5 ล้อเดิมๆขนาด 225/65 17 อยากได้ความเห็นครับ สมมติว่าเป็นรถคุณแพน ใช้เอง จะเลือกยางนุ่มเงียบ หรือยางสปอร์ต ใส่กับรถคันนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ HiFly

• Newbie
  • *
อยากทราบข้อดี-ข้อเสีย ของ New lancer 2.0sei ถ้าเทียบกับคู่เเข่งในช่วงนั้นเป็นไงบ้างคับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ deathsheep

พี่แพนมีโครงการจะเขียนบทความแนวๆ Delorean อีกหรือเปล่าครับ 

ปล. รถคันสีแดงที่แม่พี่แพนกล่าวถึงในรีวิวหนังสอคือรถอะไรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 17:27:16 โดย deathsheep »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

Roewe i6 ที่จะกลายเป็น MG6 ใหม่ใช้ตัวถังร่วมกับใครครับ เห็นขนาดใหญ่กว่า MG5 แต่น้ำหนักเบากว่า MG5 เลยคิดว่าน่าจะเป็นตัวถังเทคโนโลยีใหม่กว่าครับ

ออฟไลน์ VORA

• Sr. Member
สวัสดีครับ...ทีมงานทุกท่านครับ
  เรียนถาม MG GS 1.5  มีจุดเด่น จุดด้อย ในมุมมองของทีมงาน HLM อย่างไรบ้างครับ
ไม่แน่ใจว่าได้ทดสอบขับหรือยัง...

และน่าจะมีการ Minor change เมื่อไรครับ ค่อนข้างสนใจครับ ถ้าระยะเวลาประมาณ
1 ปี อาจจะรอได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ CR MaximaQX

• Excimo G
ต้องการหาอะไหล่ รถ BMW X5 E70 ครับ
ผมไปหาที่เชียงกง มันไม่มี
มีที่ใหนจำหน่ายอะไหล่ BMW เยอะๆครับ
ไม่เอาของศูนย์
เพื่อนหมูแดง INK WARUNTORN - kəmikəze Club คนรักกามิ - 4EVE for aye ชาวฟีฟ - NewJeans Bunnies - PiXXiE - BLIИK for BLɅϽKPIИK - FFK Village

2001 Nissan Cefiro 2.0 ExecutiveV6 (A33)
2004 Toyota Estima Hybrid (AHR30)
2014 Nissan Teana 2.0 XL (L33)
2017 Honda HR-V 1.8 E (RU3)

ออฟไลน์ boyyyy

ฮอนด้าซิตี้ 2017 การเก็บเสียง ลมปะทะ และ เสียงยางขณะขับขี่ เงียบเท่า ซิตี้ก่อนไมเนอร์เชนจ์มั้ยครับ เทียบกับซีกเม้นท์เดียวกัน

ผมสนใจรุ่น S M/T ครับ และ การเก็บเสียงกล่าวมาข้างต้นที่ แย่กว่า รุ่นท็อปมากมั้ยครับ

ขอบพระคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 16:12:55 โดย boyyyy »

ออฟไลน์ THUIO

Mazda3 Skyactiv ใส่สปริงโหลดeibachจะให้ความรู้สึกต่างในด้านไหนบ้างครับ ปกติใช้ความเร็ว120-160km/h ชอบเล่นโค้ง

ออฟไลน์ Genius2009

• Newbie
  • *
Civic HB ที่เพิ่งเปิดตัวในเมืองไทย จะมีช่วงล่างที่ดีเท่าหรือดีกว่ามาสด้า 3 ไหมครับ

ออฟไลน์ zgmx9900

รถยนต์ที่ได้มาจากการชิงโชค ค่ายรถยนต์เขามีประกันคุณภาพ3ปี/แสนกิโลเมตรให้ เหมือนซื้อรถป้ายแดงมั้ยครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

พึ่งหัดขับรถครั้งแรกครับ อยากให้พี่แนะนำการถอยหลังเข้าซองแบบมือ ทั้งการเบรก และ ใช่พวงมาลัยแบบมือ pro ด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ FlyMe

bmw series 4 จะมี LCI ในไทยเมื่อไร จะมีอะไรปรับปรุงมากขึ้น สู้กับ e coupe ในระดับราคานี้ได้แค่ไหน  สนใจอยู่เพราะเคยชินและใช้ BMW
merc เดี๋ยวนี้สวยและราคาน่าสนใจ แต่กลัวเรื่องปัญหา

ออฟไลน์ Harem

ยางps4 ไซส์ 215 45 r17 ระบุให้ใส่กับแม๊กกว้างสุด 7.5  แต่แม๊กผมกว้าง 8 นิ้ว ใส่ไปจะอันตรายไหมครับ ขับปกติแต่ชอบเล่นโค้ง

ออฟไลน์ Nikle_pk

สอบถามพี่แพนครับ
ว่า โช๊ค Kayaba New sr special
อาการที่ได้จากโช๊ครุ่นนี้ เป็นยังไงครับ

แล้วถ้าใส่ในรถต่างรุ่นกัน
ผลที่ได้จะคล้ายๆกันไหมครับ มีคนแนะนำเยอะ
พี่ว่าน่าสนใจไหมครับ กำลังรอของ New Civic ครับ
พี่ว่าจะดีไหมครับ แม็ก 17 ยาง ER33 ครับ
(ไม่ชอบแข็ง ไม่อยากให้เตี้ย
แต่อยากให้หนึบแน่นขึ้นน่ะครับ)

ขอบคุณมากครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

NICK35122

• บุคคลทั่วไป
สวัสดีครับ พี่ๆทุกคน ตอนนี้ครับกำลังดูรถ sport มือ2 มี honda prelude กับ nissan nx เป็นรถเดิมๆ ครับ รถคันไหนใช้ได้ต่อ 10ปี+ รถคันไหนไม่งอแง รถคันไหนไม่จุกจิกครับ แล้วเรื่อง driving dynamic คันไหนใช้ในเมืองเหมาะกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ locomotive

สวัสดีครับ ผู้ดำเนินรายการทั้งหมด ขอสงสัย ถ้า Nissan kicks มา แล้วใช้แพลทฟอร์ม เดียวกับ All New March งั้นถ้า March ไม่มา จะเอารุ่นไหนแชร์แพลมฟอร์มให้คุ้มทุนละครับ แพลทฟอร์มหนึ่งต้องทำหลายๆ รุ่น ไม่ใช่เหรอครับ  ตกลงมันจะไม่มาบ้านเราจริงๆใช่ไหมครับ เพราะอะไรครับพี่ๆ ทำรุ่นที่แล้วใว้ แต่ไม่ทำต่อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 16:51:15 โดย locomotive »

ออฟไลน์ nipon_in

• **
all new isuzu d-max 2013 2.5 hi-lander ถ้าจะรีเฟรช กล่อง ecu ควรจะต้องเปลี่ยนชุดอินเตอร์คูลเลอร์ กับ ท่อไอเสียก่อนใหมครับ หรือไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน วิ่งใช้งานต่างจังหวัด 120-140 มีบรรทุกหนักบ้าง เดินทางไกลบ้าง เดือนละ1-2ครั้ง ช่างแถวบ้านบอกให้เปลี่ยน กล่องECU ด้วยเลยที่เดียวแต่ผมว่ามันแพงไป (รีเฟรช กล่อง ecu ประมาณ 12,000บาท, เปลี่ยนกล่องECU ประมาณ 25,000บาท)

ออฟไลน์ หมีขับสี่

o2 sensor ทำหน้าที่อะไรครับ
ทำไมมันสามารถทำให้เครื่องยนต์ดับกลางอากาศได้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kawmao

• Newbie
  • *
จะซื้อ civic ตัว 1.8el
ไม่ทราบมันมีดีเฟคอะไรบ้าง แล้วแก้หายยังครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 1437KRT

• Newbie
  • *
  • I LOVE SEDAN
สวัสดีครับพี่ๆทุกคน ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเอารถของคุณพ่อไปบูรณะดีไหมเป็น Ssangyong Mussoปี98 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 16:40:19 โดย 1437KRT »

ออฟไลน์ Posit

• **
รถ c cegment มือ 2 รุ่นอะไรดีครับไม่เอาtoyota
มีในใจ civic fb 1.8 mazda 3 skyactiv งบ 5 ถึง 6แสน
กะใช้ยาว 5 ปี
ใจอยากได้มาสด้ามากกว่าแต่กลัวเรื่องอะไหล่และศูนย์ และถ้าใช้ยาวๆมีปัญหาไหมครับ
หรือไป civic ดี รบกวนพี่จิมมีเปรียบเทียบหน่อยครับ

ออฟไลน์ ELEANOR_2666

• **
สวัสดีครับ ขออนุญาติถามครับ ผมใช้ '04 Vios Turbo เดิมๆโรงงาน อยากเปลี่ยนน้ำมันเครื่องดีดีครับ งบไม่เกี่ยง มียี่ห้อและเกรดแนะนำไหมครับ ผมขับรถไม่โหด ประมาณ 100-120 กม./ชม. มีเร่งแซงบ้างเล็กน้อย ส่วนใหญ่ไม่กดหนักครับ ขับเรื่อยๆ แต่อยากได้น้ำมันเครื่องที่ถนอมเครื่องยนต์และช่วยเรื่องความร้อนครับ ขอบคุณมากครับ :D

ออฟไลน์ IncarRus

Renault รุ่นใหม่ๆ สวยดี,,, รีวิวฝรั่งก็ว่าขับดี, Nissan ไม่เอามาแปะตราแล้วขายบ้างหลอคับ
....ไม่ทราบว่า,,, ติดขัดข้อตกลง เงื่อนไข หรือสัญญาอะไรยังไง

ขอบพระคุณคับ

https://www.netcarshow.com/renault/

ออฟไลน์ boycatbay

สวัสดีครับ  พอดี นอกจาก Ch-R ใหม่ B-SUV ตัวอื่นมีแผนจะปรับปรุง หรือ ส่งตัวใหม่ลงตลาดไหมครับ
Toyota Fortune 2.4V : 2015
Hyundai H-1 Deluxe :2012
I'm Boycatbay!

ออฟไลน์ Buta

• Newbie
  • *
Colorado cab ltz my17
ช่วงล่างเป็นไงครับ
มีnaviรึป้าว
ถ้าจะเปลี่ยนล้อ เซ็นเซอร์วัดลมยาง
อยู่ตรงไหน
เอาไปใส่ล้อใหม่ได้รึป่าวครับ

เดอมใช้bt-50Pro

ออฟไลน์ ขุนพล ผู้ภักดี

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าปลายปีนี้ "รีโว่" จะมีการปรับเปลี่ยนอะไรบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ

ดันด้วยครับ อยากทราบว่า รีโว mc จะมาประมาณเดือนไหนครับ