ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าต้องขนของบ้าง และเดินทางไกลในกรณีเกิน 5 คนบางครั้งควรไปCRVใหม่ หรือ Estimaฮะ  (อ่าน 3402 ครั้ง)

ออฟไลน์ oatekung

• Hero Member
ถ้างบประมาณ 1.2-1.5 Mควรดู ตัวไหนดีครับ   มี GLA250 ขับในเมืองอยู่แล้ว ปกติ นั่ง 3 คน
กับ freed ไว้ขนของ ถ้าจะเปลี่ยน freed เป็น 2 ตัวนี้คือ CRV ใหม่ หรือ Estima มือสอง  ไว้เผื่อไป ตจว เอาพ่อแม่ ไปเที่ยว เลือกตัวไหนดีครับ 
( มันต้องขนของบ้างหนะครับ รถตู้ อย่าง H1 หรือ อัลพาด เลยตัดออก ) เน้นปลอดภัย นิ่ม  มีงบให้ซ่อม 1-3 แสนต่อปีครับผม ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
ขอเสนอ crv ครับ  ตอบโจทย์ได้ทุกความต้องการ นิ่มนวล ทรงตัวดี เบรคดี  พับเบาะปูผ้านอนได้สบาย หรือจะเน้นใส่ของสัมภาระเยอะๆก็ได้อีก หรือจะใส่จักรยานก็ใส่ได้สบายๆ  รถสูงนิดๆพอลุยได้บ้าง  รับรองไม่ผิดหวังแน่นอน

ออฟไลน์ bravo

CRV ตัวใหม่ 5+2 ที่นั่ง

เดินทางไกลเกิน 5 คน ก็แปลว่าอย่างต่ำก็ต้อง 6 คนขึ้นไป

ถ้านั่ง 6 คน ที่นั่งแถว 3 ก็ต้องมีคนนั่ง 1 คน

พับเบาะตัวที่ 7 ลง เก็บสัมภาระได้อีกนิด แต่จะพอสำหรับสัมภาระของคน 7 คนหรือเปล่าครับ

เพราะพื้นที่หลังเบาะแถม 3 ผมคาดเดาว่า ก็คงจะมีพื้นที่น้อยมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 08, 2017, 20:24:32 โดย bravo »

ออฟไลน์ -Brian

ถ้ามีงบเตรียมซ่อมอยู่แล้ว ผมไปEstima แบบไม่ต้องคิดเลยครับ หาตัว MC ปีใหม่ๆไว้ ราคาอยู่ที่ 1.1-1.3ล้านบาท
นั่งสบายกว่า CRV G4 หลายขุม และเดาว่า G5 ก็ยังสู้ไม่ได้ครับ ขับทางไกล120สบายหายห่วง ช่วงล่างถ้าขับเองจะรู้สึกว่าโยนหน่อยๆ แต่คนนั่งขอบอกว่าสบายมาก
อัตราเร่งไม่น่าเกลียด ขับ ตจว. กิน 12-13 โลลิตร โซฮอล์ 91

บ้านแฟนผมออกตัวก่อน MC มา ซ่อมไป9หมื่นกว่าๆ  พวกโช้ค แร๊ค พวงมาลัย ถ่ายของเหลวทั้งระบบ ตอนนี้ใช้มาเกือบ2ปีแล้ว ยังไม่เคยซ่อมอะไรอีก
ปล. อย่าเล่นตัวไฮบริดครับ

ออฟไลน์ Sit: )

ระวัง estima นิดเดียวกรณีนั่ง 3คน แบบไม่มีสัมภาระ เขาว่ากันว่าไม่นุ่ม เพราะมันออกแบบมานั่งหลายคนพร้อมสัมภาระ

ออฟไลน์ kiwiwi

ถ้า estima มือ2

ผมว่าไป kia carnival หรือ hundai h1 ดีกว่าะครับ

ถ้าไม่ชอยเกาหลีทั้งคู่

ก็ crv เลยครับ

Estima ไม่ใช่ไม่ดี
แต่อะไหล่เฉพาะทางบางอย่างที่หาในแคมรี่ไม่ได้
รอนานมากครับ

ยิ่งถ้าเป็นกระจก เตรัยมจอดไว้บ้านเป็นเดือนๆได้เลย
ญาติผมและเพื่อนผมโดนเรื่องกระจกมาแล้วครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

แนะนำ x-trail 2.5V 4wd ครับ นั่งได้ 5+2 ที่นั่ง แต่เบาะแถว3คนนั่งต้องเป็นเด็กเล็กเพราะค่อนข้างแคบมากครับ หรือถ้าเอาแบบจบๆนั่งสบาย ทุกคน Happy ซื้อ Vellfire ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้ามีคนแก่ ตัดCrv หรือพวกSuvทิ้งเลย สูงขึ้นลงยาก โดยเฉพาะCrv  ถ้าเป็นรุ่นเก่ากระเด้งกระดอน เก็บเสียงแย่ Estimaนุ่มกว่าเยอะ เก็บเสียงดี ช่วงล่างก็คือแคมรี่

ออฟไลน์ SM.

ออฟไลน์ seeker

H1 ก็ขนของได้ครับ จุกว่า crv g4 อีก
แต่ความสบายของห้องโดยสาร crv g4 ไม่ได้ แถมเด้งกว่าเยอะ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
เกิน 5 คน เลือก estima เท่านั้น เพราะ crv นั่งได้ 5 คน มากกว่านี้เบียดแล้ว

ส่วนตัวใหม่ทีมีข่าว ว่า เป็น 5+2 นั้น ด้วยขนาดรถ แถว 3 น่าจะเหมาะกับเด็กๆนั่ง ถ้าผู้ใหญ่นั่งระยะทางยาว คงอึดอัดพอควร และไม่เหลือที่ขนของ

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
kia carnival  ตัวล่าสุดอีกเสียงตอบโจทย์กว่า ทรงไม่ใช่รถตู้จ๋า

ออฟไลน์ oatekung

ขอบคุณครับ น่าจะจบที่ estima แบบไม่ไฮบริด
รถตู้มันขนของไม่ได้อ่ะคับ 
ส่วนพวกเบาะ 5+2 มันไม่มีที่วางกระเป๋า
grand carnival แอแบค2ใบ น้อยเกินครับผม
ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับผม