ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม ถึงไม่ค่อยนึกถึงยางรถยนต์กัน....  (อ่าน 7305 ครั้ง)

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
ผมตามอ่านเวปบอร์ดที่นี่มาได้จะ 2 ปีแล้ว เวลามีคนถามถึงการทำช่วงล่างรถ standard ให้เกาะถนน ส่วนใหญ่มักจะแนะนำให้เปลี่ยนโช๊ค หรือไม่ก็เปลี่ยนผ้าเบรค หรือเปลี่ยนจานเบรคปั๊มเบรคไปเลย
ไม่ใช่ว่าผมไม่เห็นด้วยหรือสวนกระแสนะ แต่แอบแปลกใจนิดๆว่าไม่ค่อยมีคนแนะนำให้เปลี่ยนยาง...ซึ่งมันเห็นผลชัดเจนมากๆสำหรับช่วงล่างและการขับขี่ รวมถึงการเกาะถนนด้วย

ยางติดรถมาจากโรงงานส่วนใหญ่จะเป็นยางแบบกลางๆ เกาะถนนกลางๆ นุ่มเงียบกลางๆ เน้นทนใช้นาน ต้นทุนไม่สูง
เหมาะสำหรับใช้งานทั่วไป แต่ถ้าต้องการพิเศษกว่านั้น ก็ควรเลือกยางยางให้เหมาะกับความต้องการในด้านต่างๆเช่น

- เปลี่ยนยางที่เกาะถนนมากขึ้น จะช่วยเรื่องการออกตัวและการเลี้ยวได้คล่อง Handing ดีขึ้น
- ผ้าเบรคเดิมของรถบางรุ่นถือว่าดีอยู่แล้ว ถ้าเปลี่ยนยางจะช่วยเรื่องระยะเบรคให้น้อยลงได้
- ถ้าชอบขับรถแบบสบายๆ เปลี่ยนยาง Touring ดีๆก็ช่วยให้ช่วงล่างนุ่มขึ้นได้
- ยางดีๆช่วยการเกาะถนนเปียก ลดโอกาสที่รถจะเสียการทรงตัวขณะฝนตกหรือทางเปียก
- บางทียางรถก็ช่วยให้รถและล้อแม๊กซ์ดูดีขึ้น

รถบางคันมีพื้นฐานการขับที่ดีอยู่แล้ว แค่เปลี่ยนยางก็ช่วยให้ช่วงล่างดีขึ้นโดยที่บางทีอาจไม่ต้องจะทำอะไรเพิ่มเลยก็ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2017, 00:34:02 โดย akewizard »

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
Re: ทำไม ถึงไม่ค่อยนึกถึงยางรถยนต์กัน....
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 01:24:59 »
ผมเองก็อยากให้มีรีวิวในส่วนยางรถยนต์เช่นเดียวกัน แต่ก็มักจะติดที่ว่าใครจะมานั่งทดสอบความทนของยางให้  :'(

ตอนนี้ก็ใช้ยางติดรถอยู่ครับ (Camry เป็นยาง BridgeStone รุ่นอะไรจำไม่ได้) พอใส่กันลมที่ล้อหน้าและเติมลมไนโตรเจน เสียงจากยางเงียบขึ้นแบบสังเกตได้ เกาะถนนหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ขับเร็ว ใช้เดินทางแบบปกติก็ใช้ได้ดีครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

Re: ทำไม ถึงไม่ค่อยนึกถึงยางรถยนต์กัน....
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 01:38:58 »
คนไทยไม่ค่อยสนใจเรื่องความปลอดภัยครับ และวินัยในการขับขี่รถยนต์ทุกประเภทยังจัดว่าแย่อยู่มาก อัตราการเสียชีวิตจากอุบัติเหตุบนท้องถนนประเทศไทยเลยได้อันดับ2ของโลก  :-\

สาเหตุการเกิดอุบัติเหตุ
1 วินัยในการขับรถ และการเคารพกฏหมายต่ำ
2 double standard แค่มีเงินหรือเส้น คุณก็รอด
3 ส่วนใหญ่ใช้รถเดิมๆ น้อยคนที่จะแต่งให้สมรรถนะดีขึ้น ส่วนใหญ่เน้นแต่งสวย
4 รถราคาต่ำกว่าล้าน หักหลบกะทันหัน โอกาสรอดน้อยมากๆ ส่วนใหญ่หักหลบแรงๆรถจะเสียการทรงตัวแล้วไปจบที่ต้นไม้ข้างทาง

ส่วนเรื่องยางรถยนต์ คนส่วนใหญ่ใช้ไปจนกว่าจะดอกยางหมดสภาพค่อยเปลี่ยนครับ น้อยคนที่ออกจาก showroom แล้วเปลี่ยนทันที และยางที่เปลี่ยนหลักๆก็เน้นยางราคาถูก ซึ่งส่วนใหญ่ประสิทธิภาพก็จะด้อยตามราคาที่จ่ายครับ

จริงๆต้องออกกฏหมายบังคับ
1 รถทุกคันต้องมี ABS versionล่าสุด+EBD
2 รถทุกคันต้องมีระบบช่วยควบคุมการทรงตัว (DSC , VSC หรือชื่อเรียกอื่นๆ)
3 Airbag 4 ใบเป็นอย่างต่ำ
4 ต้องมีระบบช่วยเบรคกะทันหัน
5 ต้องมี Daylight + บังคับรถทุกคันเปิดไฟหน้าทั้งกลางวันและกลางคืน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 01:46:34 »
เอาที่ผมสังเกตส่วนใหญ่มันก็ใช่นะครับ แต่กระทู้หลักๆจะมี3แบบ ยาง ช่วงล่าง เครื่องยนต์
ซึ่งส่วนใหญ่จะแยกกันชัดเจน บางคนงบเยอะหน่อยจัดเต็มช็อกอัพสปริง

ถ้าเคสมาสด้าสามบีเอ็มล้อ18 ยางเดิมดันลอปเอสพีสปอร์ตแม็ก 215/45/18
ระหว่างเปลี่ยนยางเป็นAD08R กับเปลี่ยนช่วงล่างบิลสไตน์บี8+สปริงไอบัค แบบไหนจะชัดเจนกว่ากัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 02:21:52 »
ทำไมถึงบอกว่าคนอื่นไม่นึกถึงเรื่องยางครับ
ผมอยู่ที่นี่มานานพอสมควร เวลาใครจะเปลี่ยนยาง เขาก็มาโพสถามกันตลอดนะครับ ว่าเอายางรุ่นไหนดี

แต่ที่เราเห็นกระทู้ยางน้อย เพราะโดยทั่วไปยางมันใช้ได้ประมาณ4-5หมื่นโล ดังนั้นน้อยคนที่จะซื้อรถมาวันแรกแล้วเปลี่ยนยางเลย
เขาก็จะรอใช้ไปให้มันเสื่อมแล้วค่อยเปลี่ยน 

แล้วอีกอย่างการแนะนำยางเป็นอะไรที่ค่อนข้างยาก เพราะคนส่วนใหญ่ไม่ได้ ทดสอบบนตัวแปรเดียวกัน เช่น เอารถมา1คัน สลับยาง4ยี่ห้อวิ่งในวันเดียวกัน  แต่คนส่วนใหญ่ใช้ยางที่ติดรถมา3ปี แล้วเปลี่ยนยี่ห้อยาง แบบนี้มันคนละตัวแปรแล้ว เพราะรถป้ายแดง กับรถที่วิ่งมา3ปี มันก็ไม่ใช่ตัวแปรต้นเดียวกันแล้ว การจะเปรียบเทียบก็เป็นเรื่องที่ทำได้ยาก 

ยิ่งยางคนละยี่ห้อ ใส่กับรถคนละคัน ยิ่งเทียบกันไม่ได้เลย
เหมือนรถบ้านผม accord ใส่ primacy3st
teana ใส่ Gr100 

ผมก็เปรียบเทียบได้ยาก เพราะมันอยู่บนรถคนละคัน 

เรื่องยางเป็นอะไรที่คน10คน จะตอบไม่เหมือนกัน เพราะแต่ละคนใช้บนรถคันละรุ่น คนละยี่ห้อ
บางรุ่นทำรถมาเก็บเสียงดี ไม่ได้ยินเสียงยาง แบบนี้คือยางมันเงียบ หรือ รถมันเงียบ
บางรุ่นเก็บเสียงไม่ดี ได้ยินเสียงยางชัด แบบนี้คือยางมันดัง หรือ รถมันดัง

ตรงนี้แหละที่ผมว่าเป็นอะไรที่ก้ำกึ่ง มีแต่ต้องจัดทำการเทสเป็นเรื่องเป็นราว บนรถคันเดียวกัน ในช่วงเดียวกันไปเลย

ออฟไลน์ belkw202

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 05:30:03 »
ผมว่าหลายๆคนกำลังหลงประเด็นกัน
จขกทมาถามว่าทำไมเวลาอยากทำช่วงล่างรถให้ดีขึ้น ทุกคนจะนึกถึงโช็คก่อน ทำไมไม่มีใครนึกถึงยาง
ซึ่งมันคนละเรื่องกับความปลอดภัย หรือเวลามีคนมาโพสว่าต้องเปลี่ยนยางเอายี่ห้อไหนดีนะครับ

ถ้าถามผม ผมก็คงเปลี่ยนโช็คก่อน เพราะผมรู้สึกว่ามันเห็นผลมากกว่า ยกเว้นยางติดรถมันแย่จริงๆ
อีกอย่างคืออีกปีสองปียางชุดนี้หมด ชุดหน้าก็ค่อยใส่ยางที่รีดสมรรถนะก็ได้ครับ
Tesla Model 3 Highland LR
G08 iX3 M Sport
Cx5 2.5s
Mazda 2 1.3 S
w202 c36 AMG
w212 e63 AMG
w204 c250 AMG Sport Plus
w207 e350 4matic
e90 325i

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 06:34:54 »
โช็คชัดเจนกว่าเยอะครับ.  ยางติดรถมันมาดีระดับเหมาะสมระดับนึง

เช่นอะไรดีละ..  มิราจก้อด้าย. ยางติดรถกลางๆ แต่ขับเร็วเข้าโค้งย้วยเหมือนกัน
ไปเปลี่ยนยางคงได้ความมันใจมานิดนึง แต่ยังหวิวเหมือนเดิม
ต่างกับเปลี่ยนโชคครับ

สรุป. หากจำทำช่วงล่างก้อควรทำทั้งหมด รวมทั้งยาง ไปจนถึงพวงมาลัย
แต่หากงบจำกัดเลือกที่เห้นผลชัดสุดจะไม่ใช่ยาง
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 07:12:52 »
โช๊คให้ความชัดเจนและเห็นผล ควบคุมเข้าโค้งได้ดี โยกหลบหลุม 
ยางติดรถเดิมๆ อยู่ในระดับกลางๆ ไม่แย่ ไม่ดีมาก ขับแบบเดิมๆ
ถ้าขับซิ่งๆ ต้องเปลี่ยนยางด้วย ที่มีสมรรถนะดีๆ การเกาะถนนดีขึ้น ขับแล้วมั่นใจ

จะทำช่วงล่าง มันครอบคุมหมด โช๊ค+ระบบเบรค+ยาง แต่ส่วนใหญ่คนจะโช๊คก่อนทุกสิ่งครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ thiti

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 07:26:32 »
ความคิดผมเห็นว่า

โช้ค เน้นด้านการรองรับแรงสั่นสะเทือน การทรงตัว ไปส่งเสริมยางด้านการยึดเกาะถนน การเบรค
ยาง เน้นด้านการเกาะถนน การเบรค ในสภาพแวดล้อมต่างๆ ไปส่งเสริมโช้คด้านการรองรับแรงสั่นสะเทือน การทรงตัว

ถ้ารถเดิมๆ มีการทรงตัวดีอยู่แล้ว รองรับแรงสั่นสะเทือนดีแล้ว ก็ไปเพิ่มประสิทธิภาพการเกาะถนนที่ยาง
ถ้าการทรงตัวไม่ดี ควรไปจัดการที่โช้คก่อน

ครับ

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 07:39:05 »
ร้านขายยางจำนวนมากยังขึ้นป้ายขายยางเปอร์เซนต์  บ่งบอกถึงระดับคุณภาพชีวิตของคนไทยครับ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 07:41:57 »
ยางติดรถไม่ถึงกับแย่ ใข้ไปก่อนได้
และคนไม่มากมั้งครับ ที่แยกออกระหว่างยางคนละรุ่นว่าขับดีขึ้น และก็ความชอบไม่เหมือนกันอีก
ยางรุ่นเดียวกันบางคนชอบมาก แต่อีกคนไม่ชอบเลย

เวลามีกระทู้ยาง ก็เลยตอบกันไปคนละทิศทาง
แล้วก็เงียบไป ไม่ชัดเจนฟันธงแบบกระทู้ช่วงล่าง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 07:59:46 »
ผมเห็นกระทู้ยางแทบจะทุกวันนะ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 08:15:30 »
เอาแค่เปลี่ยนตามระยะให้ได้ก่อน ก็พอมังครับ  บางคัน ยางติดรถมา มันก็พอใช้ได้อ่ะ ราคายาง 6-7 หมื่นเข้าไปแล้วหนะครับ :'(
ที่สยองคือ เห็นสาวๆ บางคน เปลี่ยนยางที่แสนโล เพราะไม่รู้ อันนั้นโหดกว่าเยอะครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 08:54:15 »
โช็ค สปริง เห็นผลกว่า ชัดเจนกว่าครับ

ส่วนยางติดรถหลายๆคันคุณภาพมันก็ดีอยู่ครับ อาจไม่ได้ดีมาก แต่ก็ไม่ได้แบบแย่จนเป็นตลาดล่างครับ
ใช้ไปสักพักพอถึงระยะก็ค่อยเปลี่ยนครับ คุ้มกว่า

เพราะโช๊คถอดออกก็ขายมือ2 ได้ แต่ยางถอดออกขายนี้เสียดายเลย ราคาตกไปเยอะครับ

แต่เห็นด้วยนะครับที่คนใช้รถหลายๆคนไม่เห็นความสำคัญของยาง ถูกๆยางจีนก็พอ ไม่ไหวครับอันตรายพอสมควรเลย

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:01:17 »
ผมเห็นรถยางโล้น มากมายในไทย

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:50:36 »
ผมว่าหลายๆคนกำลังหลงประเด็นกัน
จขกทมาถามว่าทำไมเวลาอยากทำช่วงล่างรถให้ดีขึ้น ทุกคนจะนึกถึงโช็คก่อน ทำไมไม่มีใครนึกถึงยาง
ซึ่งมันคนละเรื่องกับความปลอดภัย หรือเวลามีคนมาโพสว่าต้องเปลี่ยนยางเอายี่ห้อไหนดีนะครับ

ถ้าถามผม ผมก็คงเปลี่ยนโช็คก่อน เพราะผมรู้สึกว่ามันเห็นผลมากกว่า ยกเว้นยางติดรถมันแย่จริงๆ
อีกอย่างคืออีกปีสองปียางชุดนี้หมด ชุดหน้าก็ค่อยใส่ยางที่รีดสมรรถนะก็ได้ครับ

ขอบคุณที่เข้าใจครับ

อาจจะเป็นเพราะผมตั้งชื่อหัวข้อไม่ดีด้วยเลยทำให้มองผิดประเด็นกัน  จริงๆผมแค่สงสัยว่าไม่ค่อยมีการพูดถึงการเปลี่ยนยางในแง่ของการ Modify ช่วงล่างสักเท่าไหร่
เพราะที่เจอบ่อยๆคือกระทู้ถามเรื่องยางเพื่อเปลี่ยนแทนยางเดิมซึ่งดอกกำลังจะหมดมากกว่า

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:58:59 »
การเลือกใช้ยางมีหลายประเภทรถครับ

กลุ่มขับแบบเรื่อยๆเดิมๆ ถึงเวลาเปลี่ยนก็เปลี่ยนตามกำหนด ไม่ได้เน้นยี่ห้อหรือคุณภาพมากนัก

กลุ่มคันเน้นสวยงาม ซื้อรถมาต้องเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยาง คุณภาพยางปานกลาง-ถึงดี ยี่ห้อมีชื่อระดับหนึ่ง

และอีกกลุ่มหนึ่งที่เน้นยางเป้นพิเศษ เน้นของคุณภาพสุดๆ เน้นยี่ห้อดังๆ แพงหน่อยไม่เป็นไร

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 11:37:46 »
สำหรับคนเล่นรถเป็น
และยิ่งเป็บอร์ดนี้ด้วยแล้ว

ผมว่าเรื่องยางคงเป็นสิ่งแรกที่เพื่อนๆหลายๆคนจัดกะนมาแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 12:13:37 »
ถ้าช่วงล่างไม่ดี ภาระมันจะไปตกที่ยางครับ

ดังนั้นถ้าเปลี่ยนอันดับแรกๆ ผมจะเน้นที่โช๊คอัพก่อน
ถ้าโช๊คอัพดี มันจะเบาภาระของยางไปได้มาก

รถบางคัน เข้าโค้งแล้วยางร้อง เพราะช่วงล่างพี่แกย้วยเหลือเกิน
พอรถมันเทกระจาดมากๆ ยางก็รับบทหนักไป

พอจับใส่โช๊คอัพแต่ง เสียงยางหายไป เกาะดีขึ้นกว่าเดิม

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 12:30:56 »
ผมมองว่าถ้าเป็นรถมาตรฐาน c-seg ขึ้นไป ยางที่ติดรถมามันใช้ได้ดีระดับนึงเลยครับ
คนเลยจะเน้นไปพูดกันเรื่องโช้ค สปริงเลยมากกว่า

ที่น่าห่วงก็พวก eco car แต่คนซื้อพวกนี้ก็เหมือนจะยอมรับสิ่งที่ติดมา
เลยไม่ค่อยทำอะไรเพิ่มมั้งครับ(ใช้ให้ครบอายุค่อยว่ากัน)

แต่จขกท.มาเน้นนี่ก็ดีครับ เพราะรถยนต์ จะถูกจะแพง เชื่อมต่อกับถนนก็แค่ยาง 4 เส้นนี่หละ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 12:46:10 »
ชาว HLM เราส่วนใหญ่เข้าใจดีแล้วครับ ว่าช่วงล่างที่ดี จะเกิดจากทั้ง shock และยาง และชุดช่วงล่างอื่น ๆ

ถ้ากระทู้ถามกว้าง ๆ เขาก็จะแนะนำยางด้วย แต่บางคนก็เน้นเจาะจงถามเรื่องเปลี่ยน shock ครับ

ถ้าพวกเราผมไม่ห่วง แต่คนส่วนใหญ่ที่ไม่ใช่คนชอบขับรถ เค้าจะไม่ค่อยพิถีพิถันเรื่องเลือกยางจริง ๆ ครับ

ผมเพิ่งเปลี่ยนยางชุดใหม่เมื่อ 4 วันก่อน

เป็นยี่ห้อเดิมรุ่นเดิมขนาดเดิม โอ้โห ขับดีขึ้นเป็นคนละคันเลยครับ ผมนี่ Happy ฝุด ๆ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 15:42:51 »
ผมว่าเขาไม่ได้มองข้ามไปซะทีเดียวนะครับ อย่างคนรู้จักห่างๆ ออก Honda City มา เป็นตัวท็อป เขาพอใจกับแม็กมาก ตั้งใจจะไม่เปลี่ยน

แต่ที่รู้สึกว่าแย่คือ ช่วงล่างไม่เกาะถนนอย่างที่คาดหวัง ขับได้ไม่กี่วันก็ไปเปลี่ยนชุดโช๊คและสปริงเลย เขาก็พอใจมากละ

ผมก็เลยลองถาม ทำไมไม่เปลี่ยนยางให้หน้ากว้างกว่าสักหน่อย มันก็แน่นขึ้นมากละ

ปรากฎว่าเขาตอบทำให้ผมอึ้งไปเลย

ยางยังใหม่อยู่ เสียดาย ฮ่าาาาา

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 16:58:15 »
ผมว่าเขาไม่ได้มองข้ามไปซะทีเดียวนะครับ อย่างคนรู้จักห่างๆ ออก Honda City มา เป็นตัวท็อป เขาพอใจกับแม็กมาก ตั้งใจจะไม่เปลี่ยน

แต่ที่รู้สึกว่าแย่คือ ช่วงล่างไม่เกาะถนนอย่างที่คาดหวัง ขับได้ไม่กี่วันก็ไปเปลี่ยนชุดโช๊คและสปริงเลย เขาก็พอใจมากละ

ผมก็เลยลองถาม ทำไมไม่เปลี่ยนยางให้หน้ากว้างกว่าสักหน่อย มันก็แน่นขึ้นมากละ

ปรากฎว่าเขาตอบทำให้ผมอึ้งไปเลย

ยางยังใหม่อยู่ เสียดาย ฮ่าาาาา

แหมมม

เค้าก็พูดถูกนะครับ ยางยังใหม่ทำไมต้องเปลี่ยน ใชัอีกสักหน่อยยังไงก็ต้องเปลี่ยนอยู่ดี

ถ้าผมออกรถใหม่ ถึงจะไม่ชอบยาง ผมก็ต้องใช้ไปซักปี 2 ปีแหละครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 17:12:08 »
ภาพรวมของการเกาะถนน ผมว่ายางมาก่อนเป็นอันดับแรกนะ ...

รถช่วงล่างเดิมๆ อย่าง BT50PRO ที่ผมใช้ จากยางเดิมโรงงาน เปลี่ยนเป็นมาใส่ ล้อ 265/50R20 เป็นยางลายสำหรับทางเรียบ HT  ยางบางลง หน้ายางเท่าเดิม ขับเทียบกับ BT 50PRO ที่ใส่ยาง AT (ยี่ห้อดัง) ที่ใส่ขนาด 265/70R17 แถมทำโช็คอัพมามูลค่าเกือบแสน  การขับขี่ การเข้าโค้ง ยางขนาด 20นิ้ว สามารถทำได้ดีกว่า คมกว่า มั่นใจกว่ามาก ....

เพราะลักษณะยาง และการให้ตัวของยางสำคัญกับการขับขี่มากกว่า โช็คอัพอีกนะครับ เพราะมันคือสิ่งเดียว ที่สัมผัสถนน ....

ออฟไลน์ Hein9er

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 20:44:58 »
ภาพรวมของการเกาะถนน ผมว่ายางมาก่อนเป็นอันดับแรกนะ ...

รถช่วงล่างเดิมๆ อย่าง BT50PRO ที่ผมใช้ จากยางเดิมโรงงาน เปลี่ยนเป็นมาใส่ ล้อ 265/50R20 เป็นยางลายสำหรับทางเรียบ HT  ยางบางลง หน้ายางเท่าเดิม ขับเทียบกับ BT 50PRO ที่ใส่ยาง AT (ยี่ห้อดัง) ที่ใส่ขนาด 265/70R17 แถมทำโช็คอัพมามูลค่าเกือบแสน  การขับขี่ การเข้าโค้ง ยางขนาด 20นิ้ว สามารถทำได้ดีกว่า คมกว่า มั่นใจกว่ามาก ....

เพราะลักษณะยาง และการให้ตัวของยางสำคัญกับการขับขี่มากกว่า โช็คอัพอีกนะครับ เพราะมันคือสิ่งเดียว ที่สัมผัสถนน ....

ยางมีส่วนครับ แต่ถ้าพูดถึงการเกาะถนน shock absorber กับ spring มีผลกว่าครับ ในการที่เราต้องหักเข้าโค้ง หรือหลบกระทันหัน
ยิ่งรถสูงๆยิ่งเห็นชัด ยางดีลาย sport ขนาดไหน พอหักเลี้ยวกระทันหันปุ๊บ ภาระการหยุบตัวของโช๊คจะเกิดขึ้นทันทีครับ
อย่างเข้าโค้งซ้ายรถจะเอียงขวาโช๊คที่รับภาระอยู่คือฝั่งขวาเต็มๆ ยิ่งถ้าการหยุบตัวมาก รถก็จะเสียการทรงตัวมาก หลุดโค้งได้ง่ายขึ้นครับ
ต่อให้ยางดี แต่ถ้าหักแรงจริงๆโช๊คมันหยุบจนสุดแล้ว แต่แรงส่งยังมีอยู่ แล้วอีกฝั่งละครับ ก็ยกเลย คว่ำเลยครับ

แล้วถ้าเราเปลี่ยนเป็นโช๊ค sport ที่การหยุบตัวมันน้อยกว่า มันก็จะไม่เกิดการเอียงเอนด้านใดด้านหนึ่งมากจนเกินไปครับ
ดังนั้นรถที่เกาะถนนเป็นตีนตุ๊กแกหลายๆคัน จะเปรียบเหมือนนั่งเกวียนเลยครับ กระด้างมาก แข็งมาก
เพราะโช๊คมันหยุบตัวน้อยมาก ผลเสียคือมันไม่ช่วยซับแรงกระแทกเลยครับ อย่างเบ้าโช๊คเนียะนับถอยหลังรอได้เลย

แต่ยางก็เป็นส่วนหนึ่งครับ ไม่ใช่ว่าไม่มีผลเลย

ออฟไลน์ h22a

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 09:49:36 »
เห็นด้วยครับ ยังไงควรลองเปลี่ยนยางดูก่อน
ถ้ายังไม่ถึงใจค่อยเปลี่ยนโช๊คอั๊พ
สำหรับผม พวกสะพานหิน S001 หรือ ตุ๊กตาอ้วน PilotSport 3 ก็ใช้ได้แล้ว
แต่ตอนนี้น่าจะมีรุ่นใหม่ออกมาแทนแล้ว  ;)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 10:15:40 »
เห็นด้วยครับ รถช่วงล่างเทพแค่ไหนแต่ถ้ายางไม่เกาะถนนไม่รีดน้ำ เหินน้ำ ก็ลงข้างทางกันได้ง่ายๆ ส่วนของผมไม่เคยนั่งประหยัดกับเรื่องยางครับ จะใช้รุ่นที่คิดว่าเหมาะสมกับการใช้งานที่สุดแพงหน่อยช่างมันเอาชีวิตไว้ก่อน
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....