ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเกียร์ที่ยังไม่ได้เปิดขวดหรือเเกลอน มีอายุนานเท่าไรครับถึงจะเสื่อม  (อ่าน 6924 ครั้ง)

ออฟไลน์ Guy y

• Sr. Member
น้ำมันเกียร์ที่ยังไม่ได้เปิดขวดหรือเเกลอน ปิดฝาสนิท

มีอายุนานเท่าไรครับถึงจะเสื่อมหรือใช้ไม่ได้

ไม่ทราบว่าเป็นเเบบน้ำมันเครื่องหรือป่าวครับที่ยังไม่ได้เปิดเเกลอนมีอายุได้ 1 ปีหลังจากนั้นเสื่อม

ขอบคุณครับ
2010 VIOS

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
มารอฟังด้วยคนครับ

แต่ถ้าเปิดแล้ว ฝากได้ก็ดันะครับ
จะได้ไม่ต้องหิ้วกลับบ้าน เดี๋ยวเจอด่านจะโดน
~~~อ่าว ไม่ใช่้หล้าเหรอ~~~

jaesz

• บุคคลทั่วไป
น้ำมันเครื่องไม่เปิดขวดเลยอายุราวๆ3-5ปีแล้วแต่ยี่ห้อและรุ่นครับ

น้ำมันเกียร์ไม่เปิดขวด บางยี่ห้อ 10-20ปีเลย ผมเข้าใจว่าปัจจุบันไม่น่าจะมีพวกต่ำกว่า5ปีแล้ว  พวกกลุ่มน้ำมันเกียร์อัตโนมัติเหมือนน้ำมันไฮดรอลิกส์อายุยืนครับ การดูดซึมความชื้นต่ำกว่า

ถึงเปิดขวดแล้วปิดให้สนิทอากาศความชื้นไม่เข้าไปเพิ่ม ก็อยู่ได้ตามอายุมันครับ

*ทั้งหมดที่ว่ามานี่ภายใต้อุณหภูมิราวๆ 10-35องศานะครับ ร้อนหรือเย็นกว่านี้น้ำมันจะเสื่อมเร็วขึ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 08:38:24 โดย Jae »

ออฟไลน์ GTAUTO

• Newbie
  • *
ยังไม่เปิดฝา (Shelf Life) มีอายุ 3-5 ปีครับ ดีกว่าแต่ก่อนเยอะ ต้านการปนเปื้อกับอากาศ (Oxidation) ได้ดี