ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถาม วิธีการป้องกันสนิมที่จะเกิดกับรถครับ  (อ่าน 2089 ครั้ง)

ออฟไลน์ Old-Jet

• Newbie
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...
วันนี้ถอดชิ้นส่วนที่เรียกว่า แผงจิ้งหรีด (ขออภัยหากเรียกผิดครับ) ส่วนที่หัวฉีดน้ำกระจกบานหน้าติดอยู่ ออกมาทั้งแผง เนื่องจากฉีดน้ำไม่ออกเลยคิดว่าหัดฉีดตัน พบว่าด้านใต้นี้มีเศษใบไม้สะสม ทับถมอยู่บ้าง เศษดินละเอียด เมื่อทำความสะอาดออกก็พบว่าบริเวณนี้เป็นสนิมค่อนข้างเยอะ เป็นตำแหน่งที่ใบไม้ใบเล็กๆ ไม่หลุดลงไปยังช่องระบายน้ำครับ
ท่านสมาชิกพบตำแหน่งใดเพิ่มเติมอีกบ้างครับที่เสี่ยงต่อการเกิดสนิมได้ง่ายครับ  และใช้อะไรทาป้องกันสนิมครับ
ขอบพระคุณทุกความคิดเห็นครับ

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: สอบถาม วิธีการป้องกันสนิมที่จะเกิดกับรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 17:37:33 »
undercoat ที่ homeproครับ แต่มันเป็นสีดำนะถ้าไม่ใช่ส่วนที่มองไม่เห็นก็ไม่น่าฉีด

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: สอบถาม วิธีการป้องกันสนิมที่จะเกิดกับรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 17:45:21 »
อย่าให้ช่างเติมน้ำกลั่น battery เกินก็พอครับ พูดแล้วเซ็ง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 18:46:15 »
undercoat ที่ homeproครับ แต่มันเป็นสีดำนะถ้าไม่ใช่ส่วนที่มองไม่เห็นก็ไม่น่าฉีด
ตัวนี้ช่วยซับเสียงด้วยหนิครับ เหมาะเอามาฉีดซุ้มล้อ, ใน้ท้องรถ ใช้ดีสมชื่อ Undercoat อยู่
ถ้าเป็นส่วนอื่นของรถ สเปรย์เคลือบใสๆก็มีครับ แต่ไม่ติดทนเท่าตัวนี้
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 23:08:19 »
รถกี่ปีหรอครับ รถสมัยใหม่ นี่ยากมากที่จะขึ้นสนิม นอกจะโดนกระเทาะ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 01:57:56 »
จุดที่เป็นโลหะเปลือย ไม่ได้รับการ Coat

จุดที่สามารถมีน้ำขัง ความชื้นสะสมสูง

ประมาณนี้ครับ เหมือนไม่ได้ช่วยอะไร ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Old-Jet

• Newbie
  • *
  • ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ...
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 08:50:33 »
ขอบพระคุณทุกความเห็นครับ