ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้รถ 7 ที่นั่ง แนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 11142 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
อยากได้รถ 7 ที่นั่ง แนะนำหน่อยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 08:13:40 »
โจทย์ของผมคือ
- อยากได้รถยนต์ 7 ที่นั่ง มือหนึ่ง หรือมือสองก็ได้
- งบไม่เกิน 1 ล้านบาท
- มีสมาชิก 4 คนที่จะต้องใช้รถแทบทุกวัน คือ ผม ภรรยา ลูกชาย 2 คน (4 ขวบ และ 1 ขวบ)
- ลูกนั่งคาร์ซีทตลอด
- ใช้รถเดินทางไปทำงานระยะทางสั้นๆ (5-10 กม) รับส่งลูกไปโรงเรียน (60กม) เดินทางกลับบ้านต่างจังหวัดสัปดาห์ละครั้ง (250กม)
- ส่วนใหญ่ขับด้วยความเร็ว 100-120 กม/ชม
- มีผู้ใหญ่นั่งบ้างช่วงสุดสัปดาห์ ไปทานข้าว ชอปปิ้งใกล้ๆ
ในใจก็ดู sienta รุ่น V มือ 1 กับ X-trial 2.0V  มือสอง ปี 2015-2016 อยู่ครับ หรือรุ่นอื่นที่พี่ๆแนะนำ
ก็เลยอยากจะรบกวนขอความเห็นและคำแนะนำจากเพื่อนๆพี่ๆสมากชิกหน่อยครับ ขอบคุณครับ
ปล เดิมใช้ vios รุ่นบริทนี่อยู่ครับ

ออฟไลน์ pjs6306

• Hero Member
Re: อยากได้รถ 7 ที่นั่ง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 08:42:28 »
เชียร์ x trail ละกันครับ ต้าแคบเกินไปลองพาลูกไปนั่งแล้วอึดอัด

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
Re: อยากได้รถ 7 ที่นั่ง แนะนำหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:03:35 »
Sienta ครับ ขึ้นลงสบาย ลูกโตลงเองได้ก็มีประตูไฟฟ้า คนขับไม่ต้องลงจากรถ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ บุคคล ทั่วไป

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:15:36 »
ที่ดูไว้มันคนละแนวกันเลยนี่ครับ sienta มันรถเหมาะใช้ในเมืองมากกว่านะครับ รู้สึกที่ทีมงานทดสอบมาบอกช่วงล่างไม่น่าไว้ใจ

ถ้าออก ตจว ทุกสัปดาห์ผมว่า x trail จะเหมาะกว่านะครับ

ออฟไลน์ w212cdi

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:20:05 »
hyundai h1 มือสองครับ อยู่ในงบ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 09:59:46 »
xtrail เลย 7 ที่นั่งปลอมๆ ไม่แน่ใจว่าแถวหลังสุดใส่ car seat ได้ไหม

อีกอย่างคือ ขับ ตจว ขับไกลๆ xtrail ขับดีกว่ามาก ช่วงล่าง ความมั่นใจ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:00:21 »
hyundai h1 มือสองครับ อยู่ในงบ

รถทรงนี้นั่ง 7 อย่างแท้จริง ทรงอื่น 7 แบบ อึดอัด

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 10:51:30 »
ถ้านั่งกัน7ที่นั่งจริงๆ ดูเหมือนว่า2ที่นั่งสุดท้ายของsientaจะสบายและนั่งได้จริงมากกว่าxtrail

แต่ช่วงล่าง การขับขี่ ความสบายของเบาะหน้า-หลังของxtrail ก็เหนือกว่าsientaทุกด้าน

ถ้าเป็นผมจะแนะนำxtrailมากกว่า เพราะลูกคุณยังเล็กอยู่ ถ้าลูกโตค่อยเปลี่ยนคันที่นั่ง7คนได้ดีกว่านี้

ปล.นั่ง7คนแบบมีcar seat2ตัว จะนั่งกันยังไงหว่า? เบาะหลังสุดไม่น่าจะวางcar seatได้??
แล้วยิ่งสุดสัปดาห์พาผู้ใหญ่ไปเที่ยวไกลๆ ผมว่าไปรถแวนอย่างinnovaน่าจะเข้าท่ากว่า2ตัวนี้

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 11:16:22 »
เซียนต้ารถเล็กไปครับ
เสียเงินทั้งทีเอาใหญ่ๆหน่อยปลอดภัยกว่าครับท่าน

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 11:33:34 »
จากผม... พ่อบ้านลูก 3 คน

สำคัญที่สุดอยู่ที่สัมภาระครับเวลาออกต่างจังหวัด
ปัจจุบันผมใช้ฟรีดอยู่ ซึ่งมี odyssey อยู่อีกคัน

ช่วงหลังมานี่ผมใช้ฟรีดไป พัทยา หัวหินบ่อยมาก เพราะ เรื่องทำเวลาคงทำได้ยากขึ้นมากๆ รถช้าแช่ขวาเยอะมาก ผมเลยไม่ค่อยได้เอา odyssey ไปเที่ยวด้วย นอกจากจะไปไกลและหลายวัน

ถามว่า กำลัง ก็ยอมรับว่าน้อยครับสำหรับเซียนต้า แต่อย่างที่บอก มันก็พอใช้งานในระยะที่คุณไป

ช่วงล่าง ของผม โช้ค kyb new sr นุ่ม และเกาะดีกว่า odyssey อีก ซึ่งเซียนต้าก็หาโช้คดีๆมาใส่ได้ อันนี้ตัดทิ้งไป

หากของเยอะ เซียนต้าจะได้เปรียบกว่าฟรีด เรื่องเบาะแถวสอง สำหรับบ้านคุณนะครับ นั่งด้วยกันได้หมดตามโจท ส่วนแถว 3 จะพับเบาะลงตัวนึงเพื่อใส่ของ และอีกตัวยังสำรองไว้นั่ง สบายๆเลย

ถามผมว่า x-trail มาแทนฟรีดได้มั๊ย ผมยังมองว่ามันใส่ "คน"และ"สัมภาระ" ได้พอๆกัน ผมไม่เอาครับ

เสียดายที่ honda step wagon มือสองปีใหม่ๆ ไม่ต่ำล้าน ไม่งั้นผมจะแนะนำตัวนี้เลย คุ้ม ครบ จบเลย
แต่ถ้าไม่รีบ ลองหาตัวต่ำล้านสภาพดีๆก็ได้นะครับ

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 11:52:15 »
X-trail ดีกว่าครับ นุ่มเงียบนั่งสบาย โดยเฉพาะแถวหลัง

ออฟไลน์ don't tell my mother

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 12:07:33 »
H-1 มือสองครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 12:16:21 »
ขนคนเซียนต้าดีกว่าครับ พื้นที่ห้องโดยสารค่อนข้างได้เปรียบ หลังคาก็สูง

แต่ถ้าขับดี X-Trail ดีกว่าแน่นอน

คำถามคือ โอกาสที่จะนั่ง 7 คนมีบ่อยแค่ไหน
ถ้าไม่บ่อย นานจะนั่งครบ 7 ที่ เอา X-trail ดีกว่า มันขับดีกว่าในภายรวม

สำคัญคือ อัตราเร่งแซง ยิ่งบรรทุกเยอะๆ เครื่องใหญ่ขับสบายกว่าครับ
(ถึงจะใหญ่กว่าไม่มากก็ตาม)

ออฟไลน์ ptgiant

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 12:52:10 »
เปนผมเล่น kia canaval 2.0  ปี16 มือ2 ราคา 8-9 แสน 8ที่นั่ง ทรงสปอรตแถมออฟชั่นครบๆ วิ่งไม่เกิน 3-4หมื่น ตอบตรงโจทย์

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 13:29:38 »
เอาที่จุพอคงเป็น ftn ใส่ carseat  2 ตัว ยังไงก็ต้องใช้รถใหญ่   พาลูกไปด้วย ผมเลือกรถที่แข็งแรง ไว้ใจได้ไม่พาไปนอนวัด 

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 14:21:11 »
Xtrail 2.5V เกินงบไปนิด ลองต่อดูครับ
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1865660
ถ้าห่วงเรื่องประหยัดจับติด Gas LPG จบครับ

ส่วน Freed และ Sienta อืดมากๆไม่เหมาะเป็นรถครอบครัวครับ นั่งเต็มคัน+สัมภาระ อัตราเร่งแซงอันตรายครับ รวมถึงช่วงล่างค่อนข้างโคลง

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 14:35:26 »
มือหนึ่ง ไม่เกิน 1 ล้านบาท และถ้าคุณไม่ขับซิ่งนัก

ผมเสนอ:

1. โมบิลิโอ้ ไม่แพง ขับสนุกเกือบเท่ารถ B Segment กว้าง และมีที่นั่งแบบ 5+2
2. BRV รถออกแนว SUV สูงขึ้นนิด กว้างขึ้นหน่อย (เมื่อรวมกาบล้อ) มีอุปกรณ์ให้เล่นมากกว่า
    แต่ขับขี่ ไม่ดีเท่าข้อ 1 เมื่อต้องซอกแซก หลบไปมา   ขับตรงๆ มั่นดี มีที่นั่ง 5+2
3. Sienta การขับขี่ และอัตราเร่ง ไม่ดีเท่า 2 คันบน แต่ครอบครัวคุณคงดีใจ ที่มีประตูสไลด์ไฟฟ้า
    และชุด  Car Entertainments ครบ   รถหน้าตาประหลาด แต่หลายคนมองว่า น่ารัก

ผมใช้ หมายเลข 1 และ 2 อยู่ที่บ้าน ส่วนหมายเลข 3 ได้เคยลองขับ สองครั้ง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2017, 16:33:17 โดย Zachary C »
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ maxillofacial surgeon

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 15:58:32 »
Honda odyssey มือสอง. ตัวก่อนปัจจุบัน
พอได้มั้ยครับ ดูในเวบ1.1-1.2ล้าน
ตอบโจทย์เลย. ราคามือสองน่าเล่นมากๆ.
ได้ทั้งการขับขี่. และประโยชน์ใช้สอย

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 16:03:40 »
sieanta ใช้ได้  10 ปี  กว่าลูกๆคุณจะโต
ถึงวันนั้นค้อยเปลี่ยนรถ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 16:40:40 »
งบไม่เกิน 1 ล้าน ถ้าจะหารถแบบนั่งได้จริงๆ 7 ที่นั่ง มือ1 คงไม่มีครับ มีแต่นั่งแบบไม่สบาย เบียดๆ อึดอัด

ต่อไปลูกก็จะโตขึ้นนะครับ ฉะนั้นพวก เซียนต้า ฟรีด จะเริ่มเล็กไปหน่อย ถ้าจะเอาพวกรถมือ2 แต่ตอนราคามือ1 คันละ 2-3 ล้าน แม้ราคาตอนนี้จะอยู่ในงบ แต่กลัวว่าค่าซ่อมจะแพงไปด้วยนะครับ

ผมว่าลองไปดูพวกรถตู้มือ2 ดีกว่ามั๊ยครับ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 21:36:24 »
ถ้าประหยัดงบ ผม เอา Mobilio ถ้ารอได้รอตัวใหม่ แต่ถ้าไม่รอก็จัดเลย ขับดีมากๆครับ ความปลอดภัยจัดเต็มพอสมควรมีครบหมดครับ ยกเว้น ถุงลมรอบคัน
แต่ถ้าไม่คิดมาก ผมไป PPV ครับ Mu-x ตัวใหม่เกินงบไปนิด แต่ไม่เยอะ ไม่งั้นก็หาตัวก่อน MC
ส่วน BRV ผมว่า ถ้ามองการใช้งานจริงๆ ความคุ้มค่า สู้ Mobilio ไม่ได้ แต่ถ้าชอบจัดได้ครับ
มือสอง สำหรับผมใช้มาหลายคันไม่ใช่ไม่ดี แต่รถมือสอง ซื้อมามันต้องซ่อมครับ รถใหม่อย่างน้อย 5 ปี ไม่ต้องซ๋อมเลย ดูแลตามระยะอย่างเดียว

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 22:48:58 »
ขอบคุณมากครับสำหรับทุกความเห็นเป็นประโยชน์มากครับ ขอถามเพิ่มเติม ที่บอกว่า เซียนต้า brv freed อืดและช่วงล่างไม่ค่อยน่าไว้วางใจนั้น ถ้าเทียบกับ vios รุ่นบริทนี่ ที่ผมใช้อยู่ เป็นอย่างไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 09, 2017, 22:51:25 โดย Pek »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 09, 2017, 23:50:31 »
เคยขับแต่ Vios รุ่นเห็บหมา และรุ่นปัจจุบันครับ ขับระยะทางไกล กทม. - ตจว.

การขับขี่ Vios ที่ความเร็ว 100-120 ไม่ว่าจะทางตรง หรือเข้าโค้ง (แบบปกติ) ผมไม่รู้สึกถึงความแตกต่างอย่างชัดเจน กับ เจ้า BRV ที่บ้าน 

แต่ถ้ามีการโยกหลบกะทันหัน Vios จะรู้สึกมั่นใจกว่า ส่วน BRV อาจจะมีแว่บหนึ่ง ที่รู้สึกโหวงๆ ซึ่งสำหรับผมไม่คิดว่าน่ากลัวอะไร แค่รถออกแบบมา คนละประเภท

Sienta ไม่ได้ขับยาวพอ ที่จะตอบได้ครับ  ส่วน Freed ยิ่งไม่เคยแตะ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 03:37:57 »
โจทย์นี้มันเข้าXtrail มือสองเต็มๆเลยครับ
ผู้ใหญ่นั่งด้วย รถครอบครัว เดินทางไกลทุกอาทิตย์ จบๆไปเลือกXtrail

ส่วนเทียบวีออสกับฟรีด เซียนต้าส่วนตัวผมไม่เคยขับอ่ะสิ แต่รถแบบนี้ขับความเร็วสูงไม่โอเคอยู่ละครับเป็นแทบทุกคัน
อัตราเร่งยังไงก็แพ้วีออสเพราะใหญ่กว่า น้ำหนักเยอะกว่า หลังคาสูง

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 05:02:02 »
2 คันนี้ ผมเอียงไปที่ X-trail ครับ

Sienta กับ Freed ออกแบบ เพื่อ ความสบายในการใช้งาน มากกว่า ความคล่องตัวในการขับขี่ ครับ

อย่าลืม Test ครับ  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ pforu

• Full Member
  • Reflection of the Future...
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 10, 2017, 09:00:39 »
ตอบในส่วนของ freed เป็นรถที่มีความสะดวก เมื่อใช้ในเมือง ถ้าขับขี่ตจว. จะรู้สึกอัตราเร่งไม่ทันใจ แต่ก็เพียงพอสำหรับรถครอบครัว ที่พอไปได้ ส่วนตัวผมใช้ kia carnival รุ่นปัจจุบันอยู่ ตอบโจทย์ทุกข้อสำหรับรถครอบครัว จริง จริง แต่ศูนย์บริการน้อยถ้าเป็นรถคันหลักผมก็ไม่ค่อยเชียครับ...
Reflection of the Future...

ออฟไลน์ Pek

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 22:07:46 »
ขอบคุณทุกท่านครับ🙏 สุดท้ายคงต้องไปลองขับ
ปล ผบ ชอบ x-trail 😃

ออฟไลน์ ohohe

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 16:22:15 »
สำหรับ sienta แนะนำให้ลองขับก่อนนะครับ ในช่วงเวลานึงผมกับครอบครัวชอบมากจนกำลังจะจองแล้วครับ ช่วงนั้นคิวเทสรถยาว หารถเทสยาก .. แต่พอได้เทสแล้ว แค่เลี้ยวออกจากศูนย์ปุ๊บ วิ่งไม่ทันถึงร้อยเมตร คนนั่งหลังส่ายหน้าดิกเลยครับ ช่วงล่างไม่ไหวเลย พอเริ่มวิ่งบนถนนก็ต้องตกใจกับรอบเครื่องที่เซ็ตมาสูงมาก และไม่ทราบว่าโชคดีหรือร้าย ผมทดสอบ ABS คันที่เทส ไม่ทำงาน ล้อล็อคครืดยาวเลยครับ .. สรุปสุดท้ายได้แต่มองด้วยความเสียดาย แล้วได้ข้อสรุปว่า เป็นรถที่ดี ถ้ามีคนอื่นขับมาจอดติดเครื่องให้นั่งเฉยๆ ครับ ข้อดีมีเยอะมาก แต่ข้อเสียเรื่องการขับขี่กลบข้อดีหมดเลยครับ  ;)