ผู้เขียน หัวข้อ: กล้องหน้ารถกับความร้อนเวลาจอดตากเเดด / Yi Dash Cam ดีไหมครับ  (อ่าน 6628 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
กล้องหน้ารถมีเเบตในตัว เเบบนี้เจอความร้ินในรถ เวลาจอดตาดเเดด กล้องไม่พังหรอครับ?

Yi Dash Cam ทนไหมครับ ในงบ 2500 มีตัวเลือกอีกไหมครับ ผมดู transcend คือ 4000++

ออฟไลน์ mirthhahaha

เท่าที่ใช้มาประมาณ 2 ปี ไม่พังนะครับ อาจจะมีเอ่อๆบ้าง แบบหาเมมไม่เจอ แต่นานๆๆๆๆๆๆๆเป็นที แต่ที่เสียแน่ๆคือแบตเสื่อม

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

ผมใช้อยู่ ไม่ได้ตากแดดเต็มๆ โดนแดดครึ่งคันบ้าง(หลัง) ไม่งอแงอะไรครับ ใช้มาเกือบปีละ

ออฟไลน์ nest@cm

• Full Member
อันนี้เกินงบ แต่ภาพกลางคืน โอเคเลย ครับ marcus 4

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
ผมก็ใช้งานตามปกติครับ ตากแดดบ้างร่มบ้าง 3 เดือนแล้วยังปกติครับ แต่พบปัญหาจุดนึงคือลองมาเปิดไฟล์ดู พบว่าไฟล์บางช่วงหายไปเหมือนมันข้ามประมาณเกือบนาที ใครพบปัญหานี้บ้างครับ กลัวไฟล์หายตอนเกิดเหตุ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ ps000000

กล้องพวกนี้น่าจะทำให้ถอดแบตง่ายๆ

ออฟไลน์ Buffy

ของผมจอดรถนอกบ้าน โดนแดดตลอด กล้องดีอยู่ แต่ไอ้ยางติดกล้องที่ไว้แนบติดกระจก ชอบร่วงลงมา เพราะความร้อนเป็นประจำ

ออฟไลน์ MC Stradale

คือตัวกล้องเองเนี่ยครับ มันสามารถทนความร้อนได้อยู่ จริงๆ XiaoMi Yi Dashcam ภาพสวยนะครับ

แต่ที่น่าเป็นห่วงซะหน่อยคือแบตเตอร์รี่ ซึ่งตัวนี้ใช้เป็น Lithium Ion แบตพวกเนี้ยจะไม่ค่อยทนความร้อน

เมื่อตากแดดนานๆก็จะทำให้เสื่อมง่าย ซึ่งถ้าแบตมีปัญหาก็จบเหมือนกัน

ถ้าจะให้ดีก็ซื้อกล้องแบบที่มีที่เก็บไฟเป็น Capacitor ดีกว่าเพราะจะทนความร้อนดีกว่าเยอะ

แต่ข้อเสียของกล้องแบบมี Capacitor คือไม่สามารถทำงานต่อได้ถ้าไม่มีไฟฟ้าไหลผ่าน

แต่มีพอที่จะให้ตัวมันเอง shut down ลงได้เท่านั้น เพราะฉะนั้นถ้าเราดับรถ กล้องก็ปิดลง

ซึ่งถ้าเป็นแบต Lithium Ion ก็จะสามารถทำงานต่อได้อีกซัก 5-15 นาที แล้วแต่ความจุแบต

แต่เดี๋ยวนี้กล้องแบบ Capacitor ก็สามารถ Jump ไฟเข้ากับแผงวงจรของรถได้ครับ ไม่มีปัญหาอะไร

เพราะมันกินไฟน้อยอยู่แล้ว ไม่รบกวนแบตรถอะไรมาก

แม้กระทั่งดับเครื่องไป ตัวกล้องก็จะยังทำงานอยู่ ซึ่งก็เป็นผลดีกับเราถ้าต้องเอารถไปจอดทิ้งไว้เวลาไปไหนมาไหน

ออฟไลน์ rotaryman

กล้องหน้ารถไม่ควรมีแบตครับ ส่วนใหญ่ของดีๆจะใช้ capacitor แทนเพื่อป้องกันปัญหาแบตระเบิดครับ ในงบ 2000+- ผมเห็นมี Groovy GR680 แต่ถ้าขยับได้แนะนำ Vico เลยดีกว่าครับ ส่วนตัวผมใช้ macus2 อยู่ยอมรับว่าดีมากๆ แต่ตอนนี้เลิกผลิตไปแล้วคงต้องมอง MF-1 แทน สาเหตุที่ผมชอบยี่ห้อนี้นะครับ ภาพชัดทั้งกลางวันกลางคืนและสีแทบไม่เพี้ยนเลยโดยเฉพาะกลางคืน เสถียรมากใช้มาปีนึงไม่เคยแฮ้งเลย ดีไซน์สวยดูไม่เหมือนของจีนๆ ลูกเล่นเยอะแต่อาจต้องใช้อุปกรณ์เพิ่ม(เสียเงิน) การรับประกันถ้าเสียเปลี่ยนกล้องใหม่ให้เลย ราคาไม่ถูกสุดแต่ก็สมราคาและไม่แพงเวอร์จนเกินคำว่ากล้องหน้ารถเหมือนบางยี่ห้อครับ ส่วน Transcend ผมว่าภาพมันไม่ค่อยชัดเท่าไหร่โดยเฉพาะกลางคืนนี่ไม่ต้องพูดกันเลยยี่ห้อที่ถูกกว่าบางตัวยังชัดกว่าอีกครับ ถ้าอยากดูภาพจากกล้องหน้ารถผม pm มาได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 20:59:17 โดย rotaryman »

ออฟไลน์ LinLanSer

• Jr. Member
  • **
เพิ่งซื้อ yi cam มาติดรถ 2 คันวันนี้เอง ยังไม่รู้ดีไม่ดี ทนไม่ทนอยังไง

มาบอกเฉยๆ 555

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เท่าที่อ่านๆเอาจากเวปติดกล้อง ถ้าเป็นกล้องที่มีแบตเค้าจะไม่แนะนำให้จอดตากแดดครับ จะแนะนำให้ใช้พวกที่เป็น capacitor แทน

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
อันนี้เกินงบ แต่ภาพกลางคืน โอเคเลย ครับ marcus 4

เกี่ยวไหมครับ แม้จะเป็นการถ่ายกลางคืน แต่ ถ่ายในย่านที่แสงไฟเยอะๆสว่างๆ ?

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ SM.

ผมใช้ GPS มา 5ปีแล้วครับ ติดกระจก ก็ไม่พังนะครับ แต่ยางติดกระจก เสียไปก่อน

ผมว่าตัว mem card ค่อยข้างดี ไม่น่าห่วง (คิดว่าใช้ sd card เหมือนๆกัน)

ส่วนกล้อง เพิ่งใช้ไม่นาน ยังไม่อยากเอามาเทียบครับ

ออฟไลน์ cadherin

Vdo ไม่ค่อยชัดตาม​  Full​ HD​ ครับ

เอาไฟล์​ออกจากกล้องง่ายดี

มี​ chinese/International edition
ถ้าได้ราคาต่ำกว่า​ 1600​ บาท​ ก็น่าใช้

ออฟไลน์ toonze

เกี่ยวไหมครับ แม้จะเป็นการถ่ายกลางคืน แต่ ถ่ายในย่านที่แสงไฟเยอะๆสว่างๆ ?
มันอยู่ที่ฟิมล์หน้ารถด้วยครับ

ออฟไลน์ rotaryman

มีผลครับ วีดีโอโปรโหมดมักจะไปวิ่งในเมืองมี่องที่แสงไฟเยอะๆภาพเลยออกมาสวยมาก ต้องดูจากของผู้ใช้จริงจะดีกว่า กล้องดีๆฉากมืดจะเนียนมากแทบไม่มี Noise แสงไฟสีจะตรงมากรายละเอียดความคมชัดอยู่ครบครับ ในคริ๊ปตัวนี้ความละเอียดสูงกว่า FHD ด้วยครับเป็น 2K ภาพเลยชัดมากอย่างทีเห็นครับ

ออฟไลน์ J_Serie5

ติดฟิล์มกันความร้อนดีๆก็ไม่ต้องกังวลละครับ รถผมล่าสุดตอนนี้ 80รอบคันหน้า60 (เมื่อก่อน80+รอบคัน) ช่วงนี้อากาศร้อนจะไปติดทับบานหน้าอีกชั้นละครับ

ออฟไลน์ Harem

ติดฟิล์มกันความร้อนดีๆก็ไม่ต้องกังวลละครับ รถผมล่าสุดตอนนี้ 80รอบคันหน้า60 (เมื่อก่อน80+รอบคัน) ช่วงนี้อากาศร้อนจะไปติดทับบานหน้าอีกชั้นละครับ

ติดฟิล์มสเป็คนี้ขับกลางคืนเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ blitzpao

กลัวร้อนก็ติด Crytaline เลยครับของเค้าดีจริง