ผู้เขียน หัวข้อ: ทําไมไฟเเดงในไทย ไม่ตั้ง Auto ทั้งหมดไปเลยครับ  (อ่าน 5937 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
ผมงงว่ามันมีโหมด auto นะ ทําไมไม่ตั้งไว้ จะให้ตํารวจมานั่งกดๆๆๆ เเล้วกล้าคอนเฟิมว่าตํารวจคุม ติดหนักกว่าเดิม จะไฟเเดงนานเท่าไหร่ก็ได้ เเบบ auto อย่างเลวก็ 999

เเล้ว auto มันก็ปล่อยรถได้สมํ่าเสมอดี ไม่กั๊ก บ้าบอ เเบบบางเเยก (ยกเว้นจะตั้งเวลา กวนๆ)

ปล..มีใครเจอการตั้ง auto เเบบเลวๆบ้างครับ ผมเจอ เเดง 300 เขียว 15

ออฟไลน์ locomotive

Re: ทําไมไฟเเดงในไทย ไม่ตั้ง Auto ทั้งหมดไปเลยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 21:00:27 »
กทม. คุณต้องไปถาม บก.จร นะครับ ไม่ได้กวนนะครับ บอกใว้ก่อน  ส่วนต่างจังหวัด มันอัตโนมัติหมดนะครับ ผมอยุ่เชียงใหม่ ไม่มีตำรวจนั่งกดแบบกรุงเทพ ยืนโบกอย่างเดียว แถมแยกใหญ่ต่างจังหวัดดีกว่ากรุงเทพคือ ไฟเหลืองนับถอยหลัง 3 วิ ด้วย กรุงเทพไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 11, 2017, 21:02:09 โดย locomotive »

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: ทําไมไฟเเดงในไทย ไม่ตั้ง Auto ทั้งหมดไปเลยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 21:52:43 »
ระบบมันดีแต่บังคับใช้ให้เป็นเท่านั้น
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 22:15:29 »

ตจว ก็ออโต้หมดนะครับ ยกเว้นช่วงรถเยอะ ตร จราจรจะมาคุม หรือถ้าบ้านผมพะเยา ตอนกลางคืนเค้าก็ปล่อยระบบ ให้เป็นแค่ไฟกะพริบพอ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 22:38:59 »
เมืองไทยมีระบบออโต้ที่รู้ว่าแยกไหนรถเยอะ รถน้อยด้วยเหรอครับ ????

ถ้าแค่ตั้งแยกละนาทีเท่าๆกัน สำหรับผมไม่ถือว่าเป็นออโต้ครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 22:40:29 »
แยกสะพานควาย(ประดิพัทธิ์-สาลีรัฐวิภาค) แดง 240 (บางที200กว่า) เขียว 15

แยกรัชดา-ลาดพร้าว แดง 300 ขึ้น เขียว 15 (ปัจจุบันเหมือนจะปรับเขียวเพิ่มขึ้น)

อ้างถึง
ทําไมไฟเเดงในไทย ไม่ตั้ง Auto ทั้งหมดไปเลยครับ

เดี๋ยว คนในกรุงเทพฯ สุขสบาย มีความสุข อารมณ์เย็น เกินไป ครับ  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 11, 2017, 22:59:18 »
ที่ตำรวจกดเพราะ ถ้าไม่กดเองการจราจรมันจะเป็น Traffic lock ครับ ต้องระบายด้านนึงออกไปให้มากที่สุดเพื่อที่จะให้อีกหลายถนนไม่ Lock กัน จนไม่มีด้านใดด้านนึงไปได้ ท้ายนี่มาคาไว้ ท้ายอีกแยกก็มาคาแบบงูกินหาง บางทีเลยจำเป็นต้องค้างด้านๆนึงไว้ไปนานๆ เพราะด้านๆนี้ถ้าปล่อยไปแล้วคาแยกก็เรียบร้อย ปล่อยด้านอื่นที่ระบายออกได้ไปก่อนดีกว่า ตำรวจที่แต่ละแยกเค้าวอ ถึงกันนะครับ ไม่ได้ต่างคนต่างทำ

เคยดูสารคดีของญี่ปุ่นเรื่องการจราจรเวลาอพยพหนี Tsunami ถ้าจัดจราจรไม่ดี รถจะหนีไม่ได้เลย เพราะแยกจะชนแยก ล็อคกันไปหมดทั้งๆที่มีถนนที่ว่างไปได้ พอคนรู้ว่าไปไม่ได้ก็เลี้ยวกลับหรือเข้าทางลัด แต่ออกมาเจอรถติดอยู่ดี คราวนี้ไปกันใหญ่ติดหมดทุกช่องทางไป-กลับ

เค้าเลยต้องคิดว่าควรระบายรถทางไหนออกไปก่อน ฝั่งไหนควรรอครับ มันถึงจะไปกันได้หมด
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 01:25:15 »
นอกประเด็นเล็กน้อยครับ

ที่อยากได้มากกว่าไฟออโต้ คือ เลขที่นับถอยหลัง จะได้ทราบว่า มีเวลาเหลือเท่าไร ก่อนออกตัว
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 06:14:40 »
บางแยก ออโต้ เน่ากว่าให้ จร. กด ครับ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 08:09:17 »
ถ้า Auto ในความหมายคือแค่ Timer ตั้งเวลา สภาพการจราจรในแต่ละช่วงเวลามันไม่เหมือนกันนี่ครับ เช้า กลางวัน เย็น และ กรณีเกิออุบัติเหตุอีก
แต่ถ้า Auto แบบมี Sensor วัดประมาณรถ และ ใช้ computer ประมาลผลการปิด เปิด ไฟจราจร บ้านเรา ยังไม่ถึงตรงนั้นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 08:10:05 »
การระบายรถในแต่ละพื้นที่ไม่เท่ากันครับ ฉะนั้นต้องใช้ระบบมือกดเอง

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 08:20:02 »
การจราจรเขาไม่ได้ดูแค่แยกของตัวเองแยกเดียวรึเปล่าพื้นที่อื่นที่เกี่ยวเนื่องกันอาจต้องการการระบายรถหรือมีเหตุต้องรีบระบายก็เลยต้องมีการจัดการใหม่ด้วย จนท และ สัญญาณไฟแบบแมนนวล อย่างเส้นรัชดาที่รถติดหรรษาแถมพ่วงกันถนนที่ตัดผ่านแนวนรกอย่างวิภาฯพหลฯลาดพร้าวพระราม๙ฯลฯถ้าใช้ออโต้ตั้งเวลาผมว่าอาจติดถึงเที่ยงถึงได้เข้าที่ทำงานได้
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 09:41:26 »
กทม. คุณต้องไปถาม บก.จร นะครับ ไม่ได้กวนนะครับ บอกใว้ก่อน  ส่วนต่างจังหวัด มันอัตโนมัติหมดนะครับ ผมอยุ่เชียงใหม่ ไม่มีตำรวจนั่งกดแบบกรุงเทพ ยืนโบกอย่างเดียว แถมแยกใหญ่ต่างจังหวัดดีกว่ากรุงเทพคือ ไฟเหลืองนับถอยหลัง 3 วิ ด้วย กรุงเทพไม่มี

กรุงเทพก็มีนับถอยหลัง 3 วิหมดนะครับเดี๋ยวนี้

ส่วนที่ทำไมกทม. ไม่อัตโนมัติทั้งหมดนั่นก็เพราะว่าการจราจรในกทม. อยู่ในขั้นวิกฤติและมีความผันผวนสูงครับ ถ้าใช้ออโต้ทุกเส้นทางก็อาจจะมีบางเส้นทางที่ติดแบบอัมพาตเลยต้องใช้คนเข้ามาช่วยแก้ไขปัญหาโดยกดสัญญาณระบาย

ในอดีตเคยมีการคุยกันว่าจะใช้ระบบการจราจรอัจฉริยะมาเป็นตัวเปิดปิดไฟครับคือใช้คอมพิวเตอร์คำนวณทั้งหมดเพราะคอมพิวเตอร์มันประมวลผลได้เร็วกว่าคน แต่สุดท้ายทำไม่ได้เพราะประเทศไทยมีการปิดถนนเพื่อให้บุคคลสำคัญเดินทางเป็นประจำ สุดท้ายก็เลยยกเลิกโครงการไปครับ

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:17:45 »
-คิดว่าคน  มนุษย์ สามารถทำได้ดีกว่า
-และช่วงเวลาก็มีปริมาณรถไม่เท่ากัน
-งบประมาณ

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:41:13 »
บางแยก ออโต้ เน่ากว่าให้ จร. กด ครับ

เห็นด้วยครับ

แยกลำสาลี และ แยกนิด้า คือตัวอย่างของออโต้เน่าครับ

ออฟไลน์ locomotive

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 10:58:12 »

กรุงเทพก็มีนับถอยหลัง 3 วิหมดนะครับเดี๋ยวนี้

ส่วนที่ทำไมกทม. ไม่อัตโนมัติทั้งหมดนั่นก็เพราะว่าการจราจรในกทม. อยู่ในขั้นวิกฤติและมีความผันผวนสูงครับ ถ้าใช้ออโต้ทุกเส้นทางก็อาจจะมีบางเส้นทางที่ติดแบบอัมพาตเลยต้องใช้คนเข้ามาช่วยแก้ไขปัญหาโดยกดสัญญาณระบาย

ในอดีตเคยมีการคุยกันว่าจะใช้ระบบการจราจรอัจฉริยะมาเป็นตัวเปิดปิดไฟครับคือใช้คอมพิวเตอร์คำนวณทั้งหมดเพราะคอมพิวเตอร์มันประมวลผลได้เร็วกว่าคน แต่สุดท้ายทำไม่ได้เพราะประเทศไทยมีการปิดถนนเพื่อให้บุคคลสำคัญเดินทางเป็นประจำ สุดท้ายก็เลยยกเลิกโครงการไปครับ

ัผมอยู่ฝั่งธน ผมใช้เส้นเพรชเกษมกับเส้นบรมประจำ ยังไม่เห็นมีนะครับ  ฝั่งพระนคร อันนี้ไม่ทราบ เพราะไม่ค่อยได้ไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 12, 2017, 11:11:54 โดย locomotive »

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 11:52:16 »
ที่สงขลาก็มีกดเองนะครับช่วง เช้า กับช่วงเย็น  เพราะต้องการระบายรถ ขาเข้ากับขาออก

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 15:54:14 »
ถ้าตั้ง auto ระบบมันฉลาดสู้มนุษย์ไม่ได้ ถ้าตำรวจท้องที่คุมเอง ระบายรถดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 12, 2017, 19:49:26 »
ช่วงเวลาคับขัน เช้ากับเย็น หรือวันศุกร์ ใช้ตร.กดดีกว่า ช่วงหัวค่ำใช้ระบบAuto ถึงเวลาตี5 ครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 10:12:46 »
จริงๆ แล้วหากมี บ ไหนพัฒนน อัลกอร์ลิธึม ให้สามารถ คำนวนรถแต่ละมุมของแยกและสามารถปล่อยรถให้มีประสิทธิภาพสุดเนี่ยช่วยได้เยอะครับ

สิ่งที่ต้องใช้คือ กล้องคุณภาพสูง Software และศูนย์ควบคุมกลางเข้าใจว่าของกรุงเทพอยู่ที่ อารีย์

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 12:00:01 »
หลายครั้งก็เสียอารมณ์กับไฟจราจรเหมือนกัน ปล่อยทีหมดถนนก็เกินไป จริงๆควรปล่อยเป็นระยะแต่ถี่หน่อย เพื่อรถแต่ละฝั่งจะได้ไม่รอนานๆ ความสุขในการเดินทางมันหายไปจริงๆอย่างท่านว่า!

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 12:35:58 »
จริงๆ แล้วหากมี บ ไหนพัฒนน อัลกอร์ลิธึม ให้สามารถ คำนวนรถแต่ละมุมของแยกและสามารถปล่อยรถให้มีประสิทธิภาพสุดเนี่ยช่วยได้เยอะครับ

สิ่งที่ต้องใช้คือ กล้องคุณภาพสูง Software และศูนย์ควบคุมกลางเข้าใจว่าของกรุงเทพอยู่ที่ อารีย์

ซื้อระบบเค้ามาใช้เลยก็ได้ครับ เมืองนอกเค้าพัฒนาได้แล้วครับ

จริงๆกล้องบนทางด่วนบางจุดก็สามารถตรวจจับวัตถุได้แล้วนะครับ เช่น จับวัตถุที่เคลื่อนที่ พอวัตถุหยุด มันจะแจ้งเตือน

ระบบนี้เอง ที่เมืองนอกเอามาทำครับ
เช่นถ้าแยกไหนไม่มีรถ เค้าก็จะทำให้เป็นไฟแดง โดยไม่้ต้องรอให้ครบนาทีที่เค้าตั้งไว้

ผมเคยวิ่งถนนหมายเลข 3 ตัวตามต่างจังหวัด คือ เส้นหลักรถสะสมเยอะมาก แต่เส้นรอง ไม่มีรถเลย พี่ตะกวดดันตั้งไว้ 1 นาทีเท่ากันทุกแยก

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 13:46:41 »
มาแยกแถวบ้านผมสิครับ ไฟแดง200 ไฟเขียวปล่อย5คันถ้วนบางทีน้อยกว่านั้น แค่จะเข้าเกียร์ยังสายไปเลยครับ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ subzero4554

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 13, 2017, 18:02:03 »
ผมอยู่ ตจว. ตำรวจมักจะมากดตอน ชม.เร่งด่วนเพราะรถจะติด โดยแต่ละฝั่งอาจถ่ายเทรถได้ในปริมาณที่ไม่เท่ากัน การกดถือว่าช่วยคุมการจราจรได้คล่องตัวกว่าด้วยการประเมินด้วยสายตา

ออฟไลน์ JeansZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 10:23:27 »
เป็นเพราะปริมาณรถไงครับ เนื่องจาก กทม มีปริมาณรถในชั่วโมงเร่งด่วนมาก และแตกต่างกันตามเวลาต่อทิศทาง ถ้าเป็นนอกเมือง หรือเมืองที่ไม่มีปัญหาการจราจรติดขัด ก็จะตั้ง auto โดยตามหลัก ทางเอกจะมีเวลาไฟเขียวมากกว่าทางโท แต่ถ้า ทางโทมีปริมาณรถมาก ในขณะที่ทางเอกยังโล่ง ก็ต้องปรับให้เหมาะสมกับปริมาณรถ

และที่แถวๆ รามอินทรา เคยมีบทเรียนมาแล้วครับ ที่แยกหนึ่ง ไฟเขียวทางเอกที 120 วินาทีได้ แต่ทางโทไฟเขียวให้แค 30 วิ แล้วรถจากทางโทมีปริมาณมากกว่า แล้วรถติดสะสมมาก เพราะเป็นทางลัดมาจากทางสายไหม-ลำลูกกา ในขณะที่รถทางเอกยังวิ่งฉิว จนมีคนไปร้องเรียน ว่าสัญญาณไฟจราจรไม่สัมพันธ์กับปริมาณรถ วิธีแก้ไขคือ ส่งเจ้าหน้าที่มาคอยกดสัญญาณไฟ ในช่วงเร่งด่วน
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2