ผู้เขียน หัวข้อ: Fiesta Ecoboost 1.0 ความเสี่ยงมากแค่ไหนครับ  (อ่าน 5888 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Fiesta Ecoboost 1.0 ความเสี่ยงมากแค่ไหนครับ
« เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:29:22 »
น้องที่ทำงานสนใจ fiesta 1.0ecoboost จากคนข้างบ้านติดกัน รถ1ปีครึ่งวิ่งมา13,xxxโล แกจะขายให้4.5แสนแต่ตัวน้องมีกังวลเรื่องตัวรถ ส่วนศูนย์บริการมีใกล้บ้านแต่ช่างไม่ค่อยเก่งและมีศุนย์เดียวในอำเภอความเสี่ยงเรื่องตัวรถมีมากไม๊ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

JONNY

• บุคคลทั่วไป
Re: Fiesta Ecoboost 1.0 ความเสี่ยงมากแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:51:18 »
ถ้าใจรัก ทุกอย่างจะเป็นเรื่องเล็ก ขับบ้างซ่อมบ้าง เป็นธรรมดา ร่างกายมนุษย์ยังป่วยได้เลย นับ ประสาอะไรกับเครื่องจักร ก็ต้องมีทำงานไม่ถูกใจ มีพังมีซ่อมกันไป ขอให้มันพาเราไปถึงจุดหมายอย่างปลอดภัยถือว่าดีที่สุด 
ถ้าแค่เพียงอยากมีรถขับ อย่าซื้อฟอร์ดน่ะ ก็อย่างที่เห็นกันอยู่ในขณะนี้ เดี๋ยวจะเป็นทุกข์ใจไปเปล่าๆ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
Re: Fiesta Ecoboost 1.0 ความเสี่ยงมากแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:52:09 »
ก็ยังมีความเสี่ยงอยู่นะครับ..
แต่น้อยกว่ารุ่นธรรมดาเยอะ..

รถปีกว่า วิ่งน้อยๆ ราคานี้ก็น่าลองล่ะครับ..
อยู่ที่เราพร้อมรับความเสี่ยงแค่ไหน..

ราคาเท่า Ecocar รุ่นล่างๆ
แต่แรงกว่าและประหยัดพอๆกัน
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ @MIN

• Sr. Member
  • Life is beautiful
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 09:53:28 »
ดูจากยอดขายแล้ว  เดือนละ 20-30 คัน ..  อนาคตจะมีปัญหาเรื่องอะไหล่ได้ครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 10:02:42 »
ความเสี่ยงน้อยกว่าพวก 1.6 หรือ 1.5 DCT ที่ออกมาก่อนหน้าพอสมควรครับ

เท่าที่ทราบคือไม่มีการเรียกซ่อมอะไรมากมายเท่าไหร่กับตัว EcoBoost ครับ แต่ก็มีการอัพซอฟต์แวร์อะไรเรื่อยๆ ถ้ามีประกาศมาอะนะครับ

ศูนย์บริการพอรับมือได้ครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องใหญ่ๆ พวกหัวหน้าช่างส่วนใหญ่แก้กันจบครับ เพียงแต่อาจใช้เวลาหน่อย

การซ่อมและอะไหล่ยังคงสามารถจัดหาได้เรื่อยๆ ครับ ถ้ากังวลมากสามารถสั่งอะไหล่จากทางฟอร์ด UK ได้ ตามที่สมาชิกท่านนึงแต่ผมจำชื่อไม่ได้เคยกล่าวไว้ครับ

สุดท้ายอยากให้ดูการขับขี่ (การเปลี่ยนเกียร์และการทำงานของเกียร์และอาการเครื่องสั่นผิดปกติ)  ดูเรื่องระบบระบายความร้อน ท่อน้ำต่างๆ แล้วก็หม้อน้ำ รวมถึงระบบเชื้อเพลิง และถ้าเป็นไปได้ให้ยกรถแล้วดูข้างล่างด้วยครับว่ามีอะไรผิดปกติไหม (เผื่อมีสนิม)

ถ้าเจ้าของเก่าเข้าศูนย์ตลอดขอดูประวัติย้อนหลังด้วยก็ดีครับ  ::)

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 10:36:05 »
ผมสนใจอยู่เหมือนกันอยู่ในช่วงหารถถ้า5ประตูราคาได้ต่ำกว่า4แสนน่าใช้

อย่างแรกคือ หารถปี 15 ให้ได้ ยิ่งปีใหม่ ประกันยิ่งยาวขึ้นไปอีก

อย่างที่สองคือ หาศูนย์ที่รับผิดชอบดี feedback ดี ว่าอยู่ที่ไหน ใกล้บ้านไหม กรณีที่ต้อง เข้าๆออกๆศูนย์บ่อยๆ worst case จริงๆ

ออฟไลน์ Impulse

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 10:41:53 »
แย่สุดก็เปลี่ยน 1NZ+เกียร์ ถ้าเอามาคิดค่าใช้จ่ายก็ได้ Downside Risk ครับ ....  ::) ปล. ถ้าไม่สนิทกับข้างบ้านก็ทำตัวตีเนียนไม่สนใจไสักระยะอาจได้ส่วนลดเพิ่ม  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 11:30:50 »
โอ้ววว ราคามือ2 ดีจังงงง
เชียร์ครับ ซื้อเลย

เกียร์พัง ประกันยังมีครับ
ผมใช้ ตัว1.5 4ปี ไมล์ 18x,xxx เคลมได้เรื่อยๆ เฉพาะรายการที่ขยายการรับประกัน

หากซ่อมแพงมากเกินงบ
มีเกียร์ ธรรมดา Mazda2 Dimio วางได้
ที่ กทม. ค่าทำเกียร์ แพง 4x,xxxบาท
ที่ เชียงใหม่ อู่มาสดา บอกว่า ไม่เกิน30,000บาท
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 11:44:13 »
อย่าลืมเข้าคลับ ไปหาข้อมูลต่างๆด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 12:27:22 »
น่าจะเสี่ยงเรื่องอะไหล่ที่ใช้กับรุ่น fiesta ตัวธรรมดาไม่ได้ เพราะรถมันขายได้น้อยมากๆๆๆ ตลอดอายุมันที่ขายไม่รู้ว่าได้ถึง1000คันไหมด้วยซ้ำ ส่วนปัญหาที่พบน่าจะน้อยกว่าตัวธรรมดา แต่ไม่รู้เพราะว่ามันขายได้น้อยหรือป่าวคนเจอปัญหาก็เลยน้อย แต่ถ้าใจรักจริง ก็จัดเลยครับ ทุกปัญหามีทางออก
ตั้งแต่ขายมาจนปัจจุบันเลิกขายนานแล้วผมเคยเจอแค่2ครั้ง อะครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 12:40:12 »
เหมอืน forsd รุ่นต่อไปจะใช้เครื่องนี้เอามาลงขายอีกรอบ แต่เปลี่ยนบอดี้

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 16:25:48 »
you'll never walk alone!  :-*

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 19:58:17 »
ขอถามอะไรแบบไม่จริงจังหน่อยครับ  สมมุติว่าผมถูกหวยมาเยอะๆ แต่อยากทำให้ Fiesta คันของผมเป็นรถหมก โดยโจทย์คือเอา 1.5 Ecooboost ในโฟกัส มายัดลงและเอาเกียร์โฟกัสมาด้วย  โดยที่ระบบความปลอดภัย ESP ,TCS ยังทำงานได้มั้ยครับ  เราสามารถทำตามนี้ได้มั้ยครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 23:37:15 »
น้องฝากขอบคุณมากครับ วันนี้น้องไปรับรถมาแล้ว จบที่ 4แสนครับ รถคันนี้ออกมา ธ.ค.'15 ครับ น้องบอกว่ามาลุ้้้้้นต่อไปสลับใช้กับTFRคันเก่งไมล์กว่า9แสนfiestaจะทนเหมือนกันไม๊ 555
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 09:52:11 »
ขอถามอะไรแบบไม่จริงจังหน่อยครับ  สมมุติว่าผมถูกหวยมาเยอะๆ แต่อยากทำให้ Fiesta คันของผมเป็นรถหมก โดยโจทย์คือเอา 1.5 Ecooboost ในโฟกัส มายัดลงและเอาเกียร์โฟกัสมาด้วย  โดยที่ระบบความปลอดภัย ESP ,TCS ยังทำงานได้มั้ยครับ  เราสามารถทำตามนี้ได้มั้ยครับ
กรณียกเครื่องอื่นมาใส่ ผมเคยเห็นช่างของอู่เขาเครมว่า ระบบ ESP ยังใช้ได้นะ
แต่ยังไม่มีการทดสอบให้เห็น
ส่วนกรณีเปลี่ยนเป็นเกียร์ MT ระบบ ESP ก็ยังใช้ได้ครับ มีคนเทสให้ดูแล้ว
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 16, 2017, 13:10:56 »
กรณียกเครื่องอื่นมาใส่ ผมเคยเห็นช่างของอู่เขาเครมว่า ระบบ ESP ยังใช้ได้นะ
แต่ยังไม่มีการทดสอบให้เห็น
ส่วนกรณีเปลี่ยนเป็นเกียร์ MT ระบบ ESP ก็ยังใช้ได้ครับ มีคนเทสให้ดูแล้ว

ขอบคุณครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 17, 2017, 06:10:33 »
แบ่งรถออกเป็น 2 กรณี

1. ล็อตที่ ซีลเพลาอินพุทเกียร์ยังไม่ได้รับการปรับปรุงวัสดุใหม่
จะได้การรับประกันเพิ่มอีก 2 ปี (เดิม 3 ปี + เพิ่ม 2 ปี = 5 ปี ) + เพิ่มอีก 2 ปี
รวมเป็น 7 ปี หรือ 160,000 กม.

2. ส่วนล็อตที่ปรับปรุงแล้วจะได้การรับประกัน 5 ปี ตามเดิม (เดิม 3 ปี + เพิ่ม 2 ปี)

ที่มา : http://www.headlightmag.com/ford-thailand-announce-ford-fiesta-warranty/
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน