ผู้เขียน หัวข้อ: แถว 3 แบบ CRV ใหม่ถ้าโดนชนตูด ซัก 60 kmph น่าจะเจ็บตัวแน่นอนใช่ไหมครับ  (อ่าน 19746 ครั้ง)

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
ไม่ทราบหนะครับ แต่ผมห่วงความปลอดภัยหนะครับ เรื่องซิ่งผมไม่ค่อยสนใจเท่าไร
รถขับได้2ร้อยกว่า ยังเหยียบไม่เกิน 120 เลยครับ
ที่ดูตามข่าว มันยับ ค่อนข้างเยอะหนะครับ  กำลังดูรถ 7ที่นั่งให้ครอบครัวอยู่ครับ  ก็เลยสนใจความปลอดภัยหนะครับท่าน

มันติดกับด้านหลังเลยอ่ะครับ อย่าง xc90 โครงสร้างมันยังแข็งอ่ะครับ

แล้วทำไม CRV ไม่แข็งเหรอครับ

ไป XC90 เลยครับ ถ้างั้น รถใหญ่กว่าปลอดภัยกว่าแน่นอน ราคากับขนาดมันเทียบไม่ได้ อย่าเอามาเทียบเลยครับ ไม่เกิดประโยชน์
ขอแก้เป็น ฟอจูนเนอร์ หรือ เอเวอเรส นะครับท่าน > <
เผอิญเป็นติ่ง xc90  แล้วก็ไม่เข้าใจทำไม xc60 มันให้มาแค่ 5ที่นั่งหนะครับ
ขอแก้ให้ราคาใกล้เคียงกันสำหรับการเปรียบเทียบนะครับ

ติ่ง Volvo เหมือนกันครับ เช้าใจว่า XC60 มี 5 ที่นั่งเพราะกะจะแยกกับ XC90 ให้ชัดเจนครับ จริง XC60 จะใส่ 7 ที่นั่งก็ทำได้ แต่เค้าคงมองว่า XC90 เหมาะกว่า อย่างว่าครับ ในเมื่อเป็นติ่งแล้ว ไป XC90 เลยครับ

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ดูเจ้าของกระทู้แค่ถามเพราะอยากรู้สนใจแค่นั้นเอง แต่ดูแล้วมีคนขึ้น บรรยากาศมันเลยวังเวงเลย
ผมก็ว่างั้นแหละ
ส่วนมากคนมักถามถึงการชนด้านหน้า แต่พอถามเรื่องชนด้านท้ายกลับโดนด่า งงตรงนี้แหละ
จริงอยู่ว่าเจ้าของกระทู้อาจเอาไปเปรียบกับรถคนละคลาสกัน ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละท่าน

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
มีอีกหลายรุ่นที่จุดอ่อนอยู่ท้าย

ออฟไลน์ oatekung

ไม่ทราบหนะครับ แต่ผมห่วงความปลอดภัยหนะครับ เรื่องซิ่งผมไม่ค่อยสนใจเท่าไร
รถขับได้2ร้อยกว่า ยังเหยียบไม่เกิน 120 เลยครับ
ที่ดูตามข่าว มันยับ ค่อนข้างเยอะหนะครับ  กำลังดูรถ 7ที่นั่งให้ครอบครัวอยู่ครับ  ก็เลยสนใจความปลอดภัยหนะครับท่าน

มันติดกับด้านหลังเลยอ่ะครับ อย่าง xc90 โครงสร้างมันยังแข็งอ่ะครับ

ไป XC90 เลยครับ ถ้างั้น รถใหญ่กว่าปลอดภัยกว่าแน่นอน ราคากับขนาดมันเทียบไม่ได้ อย่าเอามาเทียบเลยครับ ไม่เกิดประโยชน์
ขอแก้เป็น ฟอจูนเนอร์ หรือ เอเวอเรส นะครับท่าน > <
เผอิญเป็นติ่ง xc90  แล้วก็ไม่เข้าใจทำไม xc60 มันให้มาแค่ 5ที่นั่งหนะครับ
ขอแก้ให้ราคาใกล้เคียงกันสำหรับการเปรียบเทียบนะครับ

ติ่ง Volvo เหมือนกันครับ เช้าใจว่า XC60 มี 5 ที่นั่งเพราะกะจะแยกกับ XC90 ให้ชัดเจนครับ จริง XC60 จะใส่ 7 ที่นั่งก็ทำได้ แต่เค้าคงมองว่า XC90 เหมาะกว่า อย่างว่าครับ ในเมื่อเป็นติ่งแล้ว ไป XC90 เลยครับ
ส่วนตัวผมว่าระยะ Space ที่เหลือ เพื่อให้ปลอดภัยมันไม่ได้ด้วยครับ 
7ที่นั่ง คงดูเป็นพวกประตู สไลด์แทนครับ

ออฟไลน์ pjs6306

เบาะแถวสามไม่มีใครอยากนั่งหรอกครับ เอาเผื่อไว้นานๆใช้ที

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ผมว่า จขกท. มาถามแบบคนไม่รู้ ทำไมไม่ตแบเค้าไปดีๆ ?

AuNaraKa

ส่วนตัวผมว่าระยะ Space ที่เหลือ เพื่อให้ปลอดภัยมันไม่ได้ด้วยครับ 
7ที่นั่ง คงดูเป็นพวกประตู สไลด์แทนครับ

7 ที่นั่ง XC90 ปีนไปนั่งก็ไม่ได้สบายมากนะครับ เทียบกับพวก Alphard ไม่ได้เลย อย่างที่ว่า รถพวกนี้ใช้ +2 ตอนฉุกเฉินมากกว่าครับ ถ้านั่งบ่อยๆ เป็นประจำมองหา Vellfire หรือ Alphard ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ watnu

เสียดายที่ honda ไม่เอา stepwagon ตัวใหม่เข้ามาขาย   

คันนั้นมีคานขวางที่กันชนท้าย ประตูท้ายแบ่งกลาง เสร็มเหล็กแข็งแรงกว่ามากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 13:35:08 โดย watnu »

ออฟไลน์ zamba

• Newbie
  • *
ดูเจ้ของกระทู้แค่ถามเพราะอยากรู้สนใจแค่นั้นเอง แต่ดูแล้วมีคนขึ้น บรรยากาศมันเลยวังเวงเลย
นั่นสิ ผมเห็นหลายกระทู้ละ

ออฟไลน์ CHANOM

BMW Honda Mazda  เป็นสามยี่ห้อที่เราไม่กล้าวิจารณ์มากในบอร์ดนี้ค่ะ ติไม่ค่อยได้ มีคนขึ้นทุกที

ลองเปลี่ยนหัวข้อเป็น Toyota ดูสิ กระทู้จะไปอีกแนวเลยค่ะ ::)

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ปักรอคำชี้แจง

ออฟไลน์ AboveGod

roll cage น่าจะถูกกฏหมาย
ใครอยากได้ความปลอดภัยเพิ่มเติมนอกจากระบบต่างๆของรถ นอกจากถุงลม น่าจะติดตั้งเพิ่มเติมได้  ::)

มันก็น่าจะช่วยคนแถวสามได้ไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ locomotive

การจั่วหัวข้อแต่ละหัวข้อ ถามเพื่อประโยชน์โดย รวม ควรตั้งเมื่อถึงเวลาครับ บางกระทู้ รถยังไม่เปิดตัว ไม่มีใครได้เห็น ได้ขับ ได้จับ ได้ดู มานั้งคล้ายๆ หมอดูคู่หมอเดา ว่า แคบปล่าว กว้างไหม นั่งสบายไหม เกียร์พังไหม พังแน่ มีปัญหาแน่ ชนแล้วเจ็บแน่ ตายแน่ ซึงในความคิดผม มันดูแบบ มโนทางใน ไปไกลเยอะมาก ซึ่งการคิดในสิ่งนี้ไปล้วงหน้านี้ มันมีประโยชน์ตรงไหนบ้างครับ ห่วงความปลอดภัย ไม่มีใครว่า แต่มาตั้งแนวๆ เหมือน ดิสเครดิส แต่ผมเชื่อว่า จขกท. คงไม่มีเจตนา ซึ่งในรายการวันเสาร์ที่ผ่านมามีคนถามเรื่อง ปุ่ม เกียร์ ในรายการ พี่แพนก็ตอบว่า เราอย่าคาดเดาเป็น นอสตราดามุส ไม่ได้ ซึ่งเจตนาผม ไม่ไม่ได้อยากสร้างบรรยากาศไม่ดีให้บอร์ด ถ้าผมทำไม่ดี วันหนึ่งผมก็โดนผู้ดุแล เล่นงาน ก็เท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 15:04:00 โดย locomotive »

ออฟไลน์ watnu

roll cage น่าจะถูกกฏหมาย
ใครอยากได้ความปลอดภัยเพิ่มเติมนอกจากระบบต่างๆของรถ นอกจากถุงลม น่าจะติดตั้งเพิ่มเติมได้  ::)

มันก็น่าจะช่วยคนแถวสามได้ไม่มากก็น้อย

คนนั่งข้างใน คงอึดอัดน่าดู

ถ้าไม่ผิดกฏหมาย  ติดกันไว้ก็อุ่นใจครับ

ออฟไลน์ oatekung

เราชอบรถ เหมือนๆกัน เวลาคุยกันก็ถ้อยทีถ้อยอาศัยครับ ถ้าผมตั้งอะไรอ่านแล้วรู้สึกไม่ ok ผมขออภัยอย่างสูงครับผม ถอยให้เรามีที่ว่างคุยกันอย่างสบายๆครับท่าน  :-*
ส่วนนึงคนที่ใช้รถ ชอบรถ ก้อสนไม่กี่เรื่องครับ
พวกpeformance ช่วงล่าง ความปลอดภัย การบำรุงรักษา เวลาซื้อไปหลายๆยี่ห้อผมไม่ค่อยได้สนใจนะว่า ห้ามว่ายี่ห้อนี้ หรือชอบยี่ห้อนั้น แค่อยากคุยกับเพื่อนที่ชอบเหมือนๆกันมากกว่าอ่ะครับ ถ้าทำให้ใครรู้สึกไม่ดีขอโทษอีกครั้งนะครับ > <

ออฟไลน์ Activehybrid

แถว3ถ้าโดนชนตูดตายแน่นอนไม่ต้องสืบ หัวคนนั้่งแปะกับฝาท้ายขนาดนั้น 

อย่าบอกว่าปลอดภัยกว่าแถว2 Fiesta หรือ Yariz (เพราะมีพื้นที่ด้านหลังไว้ใส่ของ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 16:02:19 โดย Activehybrid »

ออฟไลน์ 7777777

BMW Honda Mazda  เป็นสามยี่ห้อที่เราไม่กล้าวิจารณ์มากในบอร์ดนี้ค่ะ ติไม่ค่อยได้ มีคนขึ้นทุกที

ลองเปลี่ยนหัวข้อเป็น Toyota ดูสิ กระทู้จะไปอีกแนวเลยค่ะ ::)

ปล. ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ

ตามนี้เลยครับ หลังๆจนไม่อยากจะแชร์อะไรด้วยแล้ว น่ากลัวมาก สามค่ายนี้

บรรยากาศในบอร์ดแย่ลงไปทุกทีเมื่อมีกระทู้สามยี่ห้อนี้

คิดจะตอบหลายครั้งมาก แต่... ไม่เอาดีกว่า

และบางคนนี่ ผมสงสัยเหมือนกันนะ คือติดดาบตลอดเลยเพื่ออะไร? (หน้าเดิมๆ)  :'(

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
การจั่วหัวข้อแต่ละหัวข้อ ถามเพื่อประโยชน์โดย รวม ควรตั้งเมื่อถึงเวลาครับ บางกระทู้ รถยังไม่เปิดตัว ไม่มีใครได้เห็น ได้ขับ ได้จับ ได้ดู มานั้งคล้ายๆ หมอดูคู่หมอเดา ว่า แคบปล่าว กว้างไหม นั่งสบายไหม เกียร์พังไหม พังแน่ มีปัญหาแน่ ชนแล้วเจ็บแน่ ตายแน่ ซึงในความคิดผม มันดูแบบ มโนทางใน ไปไกลเยอะมาก ซึ่งการคิดในสิ่งนี้ไปล้วงหน้านี้ มันมีประโยชน์ตรงไหนบ้างครับ ห่วงความปลอดภัย ไม่มีใครว่า แต่มาตั้งแนวๆ เหมือน ดิสเครดิส แต่ผมเชื่อว่า จขกท. คงไม่มีเจตนา ซึ่งในรายการวันเสาร์ที่ผ่านมามีคนถามเรื่อง ปุ่ม เกียร์ ในรายการ พี่แพนก็ตอบว่า เราอย่าคาดเดาเป็น นอสตราดามุส ไม่ได้ ซึ่งเจตนาผม ไม่ไม่ได้อยากสร้างบรรยากาศไม่ดีให้บอร์ด ถ้าผมทำไม่ดี วันหนึ่งผมก็โดนผู้ดุแล เล่นงาน ก็เท่านั้น
หัดมองภาพกว้างๆบ้างครับ คนเราต่างความคิดเห็น คุณเอาความคิดเห็นที่เป็นอารมณ์ของคุณ มาใช้ไม่ได้ มันที่สาธารณะ ใจเขาใจเรา ผมบอกแล้ว คนบางคน เค้าก้ไม่ได้รู้ ไม่ได้แปลว่าเค้าโง่ แค่ถาม แค่สงสัย ถ้าถามแล้วโดนแขวะโดนว่าอย่างงี้ ใครจะกล้าถาม ที่นี่เวปรถนะครับ ไม่ใช่เวปส่วนบุคคล คนร้อยพ่อพีนแม่ เค้ามาถามมาเล่นเพราะสนใจ เพราะเวปเมื่อก่อนมันไม่ได้เปนแบบนี่ครับ ถามคนที่นี่ดูได้ คุณเป็นสมาชิกใหม่ คุณคงไม่รู้หนอกครับว่าที่นี่ อยู่กันแบบไหน ผมโดนพี่จิม ตำหนิ จน ผม รู้สึกว่าที่นี่คือเวปแบบพี่แบบน้อง เมื่อใครไม่เข้าใจอยากรู้ก็อธิบาย ใครทำผิดก็ตักเตือน ไม่ใช่แบบนี้ใครถามไรมาแขวะเค้าหมด ถ้าวันนึงเวปมันจะมีคนน้อย ก็รู้ไว้ว่ามีคนแบบพวกคุณ อยู่กันอย่างงี้ กฎ ระเบียบ ก็มีกันอยู่แล้ว ไมไม่อ่านกันครับ ว่าอย่าสร้างความแตกแยก หรือทะเลาะกัน หรือพูดไรที่ทำให้บรรยากาศ เวปเสีย คุณไม่ชอบไม่มีใครว่า แต่อย่าคิดดัง เพราะที่นี่ไม่ใช่บ้านของคุณ ขอบคุณคนับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Automotive Innovations

มองภาพกว้างๆบ้างครับ คนเราต่างความคิดเห็น คุณเอาความคิดเห็นที่เป็นอารมณ์ของคุณ มาใช้ไม่ได้ มันที่สาธารณะ ใจเขาใจเรา ผมบอกแล้ว คนบางคน เค้าก้ไม่ได้รู้ ไม่ได้แปลว่าเค้าโง่ แค่ถาม แค่สงสัย ถ้าถามแล้วโดนแขวะโดนว่าอย่างงี้ ใครจะกล้าถาม ที่นี่เวปรถนะครับ ไม่ใช่เวปส่วนบุคคล คนร้อยพ่อพีนแม่ เค้ามาถามมาเล่นเพราะสนใจ เพราะเวปเมื่อก่อนมันไม่ได้เปนแบบนี่ครับ ถามคนที่นี่ดูได้ คุณเป็นสมาชิกใหม่ คุณคงไม่รู้หนอกครับว่าที่นี่ อยู่กันแบบไหน ผมโดนพี่จิม ตำหนิ จน ผม รู้สึกว่าที่นี่คือเวปแบบพี่แบบน้อง เมื่อใครไม่เข้าใจอยากรู้ก็อธิบาย ใครทำผิดก็ตักเตือน ไม่ใช่แบบนี้ใครถามไรมาแขวะเค้าหมด ถ้าวันนึงเวปมันจะมีคนน้อย ก็รู้ไว้ว่ามีคนแบบพวกคุณ อยู่กันอย่างงี้นี่หล่ะ กฎ ระเบียบ ก็มีกันอยู่แล้ว ทำไมไม่อ่านกันครับ ว่าอย่าสร้างความแตกแยก หรือทะเลาะกัน หรือพูดไรที่ทำให้บรรยากาศ เวปเสีย คุณไม่ชอบไม่มีใครว่า แต่อย่าคิดดัง เพราะที่นี่ไม่ใช่บ้านของคุณ ขอบคุณครับ

ผมแปะให้ดูกันหมดนี่หละ ถ้ายังมีแบบนี้อีก ผมคงต้องแจ้งแอดมิน สักแต่ด่าเอามันส์  ผมจะเข้ามาอ่านหาความรู้ไม่เคยได้อ่าน เจอแต่แบบเนี่ย บางทีก็น่าเบื่อนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 17:33:17 โดย Harley Quinn »
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ mentos

• Jr. Member
  • **
เว็บนี้ไม่ควรมาแขวะกันครับ มีอะไรก็คุยกัน แนะนำกัน

ถ้า xc 90 จะปลอดภัยกว่า หรือ ppv จะดีกว่ายังไงก็บอกเขาไปครับ

ปล. ส่วนตัวผม เบาะแถวสามคงไม่ได้ใช่

แต่ประโยชน์เต็มๆที่ได้จากเบาะแถวสาม คือเบาะแถวสองเลื่อน และปรับเอนได้นี่ล่ะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เจ็บตัวแน่นอนครับ ยังไงก็โดนกระแทกจะมากจะน้อยต้องดูสภาพถนน รถที่ใช้ด้วย
รถแบบนี้นั่งแถว3ก็ต้องทำใจถ้าโดนชนแรงๆก็หนักครับ เหมือนเราโดนชนด้านข้างอ่ะยังไงก็หนักกว่าหน้าหรือหลัง เทียบให้เห็นภาพชัดๆ

ออฟไลน์ -Brian

ผมขอตอบคำถามเจ้าของกระทู้นะครับ สำหรับเบาะแถวหลัง ถ้าถูกชนจากด้านหลังขึ้นมา โอกาสเจ็บตัวมีสูงครับ และจะบาดเจ็บหนักขึ้นอีก ถ้าไม่ได้ยกพนักศรีษะขึ้นมาใช้งานให้ตรงหัวเรา โอกาสคอเคล็ด คอหักมีสูงครับ

เพราะเหตุนี้ผมถึงไม่ซื้อรถที่ทำพนักพิงศรีษะเบาะหลัง เป็นแบบตายตัว เหมือนพวก City ตัวล่างๆ และ Ciaz

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

คุยกันในประเด็น เห็นด้วยไม่เห็นด้วยว่ากันตามเหตุผล รถยังไม่ออกไม่ใช่ว่า อยากรู้อยากเเลกเปลี่ยนความคิดกันไม่ได้ 

ในนี้ก็มีหลายรุ่นที่เป็นกระเเสพูดคุยกันมากมาย ก่อนรถจะเปิดตัว  อย่าง ซีวิค ล่าสุดก่อนจะมาก็ฮือฮากันจะตาย มีกระทุ้ให้เห็นไม่เว้นวัน

ไม่เเขวะกันมันก็ไม่เกิดเรื่องครับ

คำตอบส่วนตัว คิดว่า ถ้าด้านท้ายถ้ามีคนนั่งเเล้วโดนชน น่าจะเสี่ยงเกิดบาดเจ็บพอสมควร 

ออฟไลน์ xgasit

• Jr. Member
  • **
หัดมองภาพกว้างๆบ้างครับ คนเราต่างความคิดเห็น คุณเอาความคิดเห็นที่เป็นอารมณ์ของคุณ มาใช้ไม่ได้ มันที่สาธารณะ ใจเขาใจเรา ผมบอกแล้ว คนบางคน เค้าก้ไม่ได้รู้ ไม่ได้แปลว่าเค้าโง่ แค่ถาม แค่สงสัย ถ้าถามแล้วโดนแขวะโดนว่าอย่างงี้ ใครจะกล้าถาม ที่นี่เวปรถนะครับ ไม่ใช่เวปส่วนบุคคล คนร้อยพ่อพีนแม่ เค้ามาถามมาเล่นเพราะสนใจ เพราะเวปเมื่อก่อนมันไม่ได้เปนแบบนี่ครับ ถามคนที่นี่ดูได้ คุณเป็นสมาชิกใหม่ คุณคงไม่รู้หนอกครับว่าที่นี่ อยู่กันแบบไหน ผมโดนพี่จิม ตำหนิ จน ผม รู้สึกว่าที่นี่คือเวปแบบพี่แบบน้อง เมื่อใครไม่เข้าใจอยากรู้ก็อธิบาย ใครทำผิดก็ตักเตือน ไม่ใช่แบบนี้ใครถามไรมาแขวะเค้าหมด ถ้าวันนึงเวปมันจะมีคนน้อย ก็รู้ไว้ว่ามีคนแบบพวกคุณ อยู่กันอย่างงี้ กฎ ระเบียบ ก็มีกันอยู่แล้ว ไมไม่อ่านกันครับ ว่าอย่าสร้างความแตกแยก หรือทะเลาะกัน หรือพูดไรที่ทำให้บรรยากาศ เวปเสีย คุณไม่ชอบไม่มีใครว่า แต่อย่าคิดดัง เพราะที่นี่ไม่ใช่บ้านของคุณ ขอบคุณคนับ

ผมเห็นด้วยครับ พักหลังๆ แขวะกันตลอด อ่านแล้วเสียบรรยากาศครับ ถ้ารู้สึกไม่พอใจใครเก็บไว้เองก็ได้ครับไม่ต้องทำให้คนอื่นเค้าเสียความรู้สึกไปด้วยครับ

ออฟไลน์ mothsan

จขกท คิดมากไปป่ะครับ ก่อนหน้านี้เค้าก็้กันเยอะแยะ Toyota wish, Mitsu Spacewagon , Fortuner, Pajero, MuX ถ้าสิบล้อชนท้าย ก็ตายทั้งนั้นแหละครับ
ถ้ากังวลขนาดนี้่ ห่างๆ Nissan X-trial ไว้เป็นคันแรกเลยนะครับ ฝาท้ายพลาสติคทั้งบาน ไม่มีเหล็กปน นอกจากบานพับ ขายมาตั้งนาน ไม่เห็นมีใครกลัวเลยนิครับ

ออฟไลน์ CHANOM

ห่วงเรื่องความปลอดภัย กลายเป็นคนเรื่องเยอะ คิดมากอีก ตลกดีค่ะ   ::)

ไม่ใช่ทุกคนที่มีประสบการณ์กับรถ 7 ที่นั่ง หรือ รถ 5+2 นะคะ ตอนบ้านเราซื้อ Kia Carnival เมื่อสิบกว่าปีที่แล้ว ใช้เวลาเดือนกว่าเลย กว่าคุณแม่จะยอมให้ลูกๆนั่งแถวสามได้ (ตอนนั้นที่บ้านเคยใช้แต่รถเก๋ง ไม่เคยมีรถแวนมาก่อน)

อย่างตอนนี้ ให้เราไปซื้อรถยกสูง (HR-V, Fortuner etc.) เราก็กลัวค่ะ กลัวคว่ำง่ายเพราะรถมันสูง คุณอาจจะถาม ทำไมถึงกลัว ตื่นตูมไปได้ คนขับกันทั่วเมือง แต่เราไม่เคยขับรถประเภทนั้นมาก่อน ชีวิตขับมาแต่รถเก๋งเตี้ยๆ เราไม่รู้หรอกค่ะ ว่ามันปลอดภัยไหม

คนไม่เคย เลยมีข้อสงสัย อยากได้คำตอบเผื่อจะสบายใจมากขึ้น มันผิดตรงไหนคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 20:02:36 โดย CHANOM »
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ locomotive

มองภาพกว้างๆบ้างครับ คนเราต่างความคิดเห็น คุณเอาความคิดเห็นที่เป็นอารมณ์ของคุณ มาใช้ไม่ได้ มันที่สาธารณะ ใจเขาใจเรา ผมบอกแล้ว คนบางคน เค้าก้ไม่ได้รู้ ไม่ได้แปลว่าเค้าโง่ แค่ถาม แค่สงสัย ถ้าถามแล้วโดนแขวะโดนว่าอย่างงี้ ใครจะกล้าถาม ที่นี่เวปรถนะครับ ไม่ใช่เวปส่วนบุคคล คนร้อยพ่อพีนแม่ เค้ามาถามมาเล่นเพราะสนใจ เพราะเวปเมื่อก่อนมันไม่ได้เปนแบบนี่ครับ ถามคนที่นี่ดูได้ คุณเป็นสมาชิกใหม่ คุณคงไม่รู้หนอกครับว่าที่นี่ อยู่กันแบบไหน ผมโดนพี่จิม ตำหนิ จน ผม รู้สึกว่าที่นี่คือเวปแบบพี่แบบน้อง เมื่อใครไม่เข้าใจอยากรู้ก็อธิบาย ใครทำผิดก็ตักเตือน ไม่ใช่แบบนี้ใครถามไรมาแขวะเค้าหมด ถ้าวันนึงเวปมันจะมีคนน้อย ก็รู้ไว้ว่ามีคนแบบพวกคุณ อยู่กันอย่างงี้นี่หล่ะ กฎ ระเบียบ ก็มีกันอยู่แล้ว ทำไมไม่อ่านกันครับ ว่าอย่าสร้างความแตกแยก หรือทะเลาะกัน หรือพูดไรที่ทำให้บรรยากาศ เวปเสีย คุณไม่ชอบไม่มีใครว่า แต่อย่าคิดดัง เพราะที่นี่ไม่ใช่บ้านของคุณ ขอบคุณครับ

ผมแปะให้ดูกันหมดนี่หละ ถ้ายังมีแบบนี้อีก ผมคงต้องแจ้งแอดมิน สักแต่ด่าเอามันส์  ผมจะเข้ามาอ่านหาความรู้ไม่เคยได้อ่าน เจอแต่แบบเนี่ย บางทีก็น่าเบื่อนะครับ

คนที่มีปัญหา ไม่ใช่ผมนะ มีแต่คุณนะจิกกัดผมตลอด ผมไม่เคยตอบโต้คุณแม้ แต่คำเดียว ถ้าการฟ้องแอดมินมันทำให้คุณดูดีขึ้นมาเชิญ ครับ รอไร เอาเลย สิครับ ผมตอบในมุมมองของผม อันไหนเหตุผลก็ว่าตามไป จะให้ผมตอบตามใจคุณว่างั้น ใช่ไหมครับ แถมเอา ความที่คุณใหม่เก่า มาข่มขุ่ ด้วย ครับ ถ้าการเล่นบอร์ด คือการพูดอวยโอ้อวดเอาใจ แต่การพูดความจริงไม่ได้ นี้คือความสวยงามของท่านใช่ไหม ผมอุตสาไม่ตอบโต้เพื่อรักษาบรรยากาศ แต่ถ้ามานี้ ผมก้ต้องรักษาสิทธิ์ผมเหมือนกัน และคุณไม่ใช่ผู้ตัดสิน คุณเองก็ไม่ใช้เจ้าของ และคุณก็บอกเองว่าคนหลากความคิด แต่คุณเองก้เอาแต่ใจตัวเองเหมือนกัน แถมมาใส่ร้ายผมว่าผมว่าคนอื่นโง่ มีหลักฐานไหม ถ้ามี เอามา ถ้าอธิบายไม่ได้ ผมไม่ยอมเหมือนกัน และการบอกว่าสิ่งที่ยังมาไม่ถึง คือการไม่สมควรผมผิด งั้นการมโน คือสิ่งสวยงามของคุณ Harley Quinn
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 20:17:04 โดย locomotive »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ก่อนอื่น คุณน่าจะยอมรับบ้างนะครับ ว่าเป็นคนเริ่มตอบเเนวประชดจิกกัด จนบรรยากาสการพูดคุยในนี้มันเสีย 

ลองอ่านหลายๆความเห็นในนี้ก็ได้ครับ ว่าความรู้สึกที่มาอ่านเจอการประชดประชันมันทำให้คนอ่านเเฮปปี้หรือปล่าว 

ทำไมเราไม่คุยกันดีๆครับคุยกันเรื่องรถ ถ้าคุณคิดว่า เจ้าของกระทู้เข้าใจผิด คุณก็อธิบายไป ว่าจริงๆมันเป็นยังไงมันปลอดภัย กว่าที่เค้าคิดยังไง 

ปล. ผมเห็นคุณตอบ ประชดเเดกดัน เเบบนี้มาตั้งเเต่กระทุ้เกียร์ปุ่มกดของ crv เเล้ว  ต่อว่าต่อขานคนตั้งกระทู้ เเต่ไม่มีการอธิบายกลไกเค้าเลยว่าจริงๆถ้าเกียร์ปุ่มไม่อันตราย เพราะอะไร มีเซฟตี้เเบบไหน 

คนที่มีปัญหา ไม่ใช่ผมนะ มีแต่คุณนะจิกกัดผมตลอด ผมไม่เคยตอบโต้คุณแม้ แต่คำเดียว ถ้าการฟ้องแอดมินมันทำให้คุณดูดีขึ้นมาเชิญ ครับ รอไร เอาเลย สิครับ ผมตอบในมุมมองของผม อันไหนเหตุผลก็ว่าตามไป จะให้ผมตอบตามใจคุณว่างั้น ใช่ไหมครับ แถมเอา ความที่คุณใหม่เก่า มาข่มขุ่ ด้วย ครับ ถ้าการเล่นบอร์ด คือการพูดอวยโอ้อวดเอาใจ แต่การพูดความจริงไม่ได้ นี้คือความสวยงามของท่านใช่ไหม ผมอุตสาไม่ตอบโต้เพื่อรักษาบรรยากาศ แต่ถ้ามานี้ ผมก้ต้องรักษาสิทธิ์ผมเหมือนกัน และคุณไม่ใช่ผู้ตัดสิน คุณเองก็ไม่ใช้เจ้าของ และคุณก็บอกเองว่าคนหลากความคิด แต่คุณเองก้เอาแต่ใจตัวเองเหมือนกัน แถมมาใส่ร้ายผมว่าผมว่าคนอื่นโง่ มีหลักฐานไหม ถ้ามี เอามา ถ้าอธิบายไม่ได้ ผมไม่ยอมเหมือนกัน และการบอกว่าสิ่งที่ยังมาไม่ถึง คือการไม่สมควรผมผิด งั้นการมโน คือสิ่งสวยงามของคุณ Harley Quinn
เชิญครับ ถ้าคิดว่าความคิดถูก เชิญ รอดูเอาละกันครับ การที่คุณเที่ยวด่า เที่ยวแขวะคนอื่น ผลจะเป็นยังไง แล้วเค้ามโนมันผิดตรงไหน เค้ามาเอาความรู้ ไม่ได้มาจะให้คุณมานั่งแขวะคนอื่น อัอ แล้วผมก้ไม่ได้มาเอาแต่ใจตัวเอง ผิดว่าตามผิด ถูกว่าตามถูก คนขวางโลกอย่างคุณอ่ะ คงไม่เข้าใจหรอก อ่อ แล้วใหม่เก่า นี่ไม่ได้ข่มขู่นะครับ เอาเรื่องจริงมาพูด ทำไมรับไม่ได้หรอครับ คุณเองยังไม่เคารพคนอื่นเลย มาบอกผม จิกกัด เอ่อ ขอโทษนะครับ ถ้าคุณไม่สร้างดราม่า ผมจะมาบอกคุณไหมครับ ว่ามันไม่ดี คนอื่นเค้าพูดตามเหตุผลของเค้า เค้ามีข้อมูลอธิบาย นี่มาถึงมาใส่ๆๆๆๆ มันหลายกระทู้ละครับไม่ใช่กระทู้เดียว ประมาณว่าต้อฃพูดแบบนี้เท่านั้น ข้าพอใจแบบนี้ใครจะทำไม ถามคนอื่นก้ได้ครับ ว่าเปนไง ผมไม่พูดละ ละจะไม่ยุ่งอีกแล้วด้วย ผมเบื่อคนขวางโลกแบบคุณ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2017, 21:00:42 โดย Harley Quinn »

Nonlamer

เรื่องโดนชนด้านหลัง คันที่โดนชนไม่มีคันไหนปลอดภัยครับ ถ้าคุณจอดนิ่งๆแล้วโดนสอยด้วยคันหลังที่วิ่งมา 60 km/h นี่อันตรายหมดครับ ยิ่งคันที่ชนมีมวลเยอะก็เจ็บเยอะ

ถ้าห่วงเรื่องความปลอดภัยมากๆ ก็ถ้าไม่จำเป็นอย่าไปนั่งแถวที่ติดกับกระจกหลังครับ ....และเข็มขัดนิรภัยก็สำคัญมากๆ ไม่ว่าจะนั่งตรงไหนของรถก็ตาม