ผู้เขียน หัวข้อ: รถสำรองระหว่างซ่อมจะมีให้กรณีไหนบ้างครับ  (อ่าน 5738 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
กรณีรถมีอุบัติเหตุแล้วเราไม่มีรถใช้กรณีไหนบ้างที่เขาจะมีรถสำรองให้ใช้บ้างครับผมมานึกว่าถ้าเราเป็นฝ่ายถูกชน(อีกฝ่ายผิด)เราเสียเวลาเอารถเข้าซ่อมไปแล้้้วแถมไม่มีรถสำรองให้ใช้ต้องมาเสียค่าtaxiอีกดูๆแล้วมันไม่แฟร์เลย เคยมีกรณีรถพี่สาวถูกชนต้องเอาเข้า ศูนย์ 7วัน คู่กรณีเคลียร์ประกันให้เราเรียบร้อย แต่ตัวเองต้องเรียก taxi ทุกวันเช้าและเย็น ค่าแท็กซี่เที่ยวละ 250-270บาท ไปกลับก็วันละ 500 เข้าศุนย์ 4วันก็ตก 2,000 แล้วเสาร์อาทิตย์ต้องไป taxi อีก ซึ่งค่าใช้จ่ายส่วนนี้ไม่ได้รับชดเชยเลย แต่ถ้าเป็นรถยุโรปเคยได้ยินว่ามีรถสำรองให้ ไม่รู้รถญี่ปุ่นจะมีให้บ้างรึเปล่า หรือมีประกันแบบไหนที่ซื้อเพิ่มได้บ้างครับ จะให้พี่ผมซื้อไว้ แกน่าจะชอบ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Alcatraz

Re: รถสำรองระหว่างซ่อมจะมีให้กรณีไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 22:07:29 »
ถ้าเป็นฝ่ายถูกสามารถเรียกค่าขาดประโยชน์ระหว่างไม่มีรถใช้ได้ โดยเรียกกับประกันคู่กรณี โดยปกติเรท b-seg จะอยู่ที่ 300 บาทต่อวันจบๆมากกว่านี้ก็ต้องไปเถียงกันต่อ ถ้าคิดว่าขาดประโยชน์จริงสามารถเช่ารถโดยสำรองจ่ายก่อน พอไปเรียกสามารถนำใบเสร็จรถที่เช่าไปเรียกร้องได้โดยถือเป็นหลักฐาน

ออฟไลน์ zgmx9900

• Full Member
Re: รถสำรองระหว่างซ่อมจะมีให้กรณีไหนบ้างครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 14, 2017, 22:43:27 »
แฟนผมใช้ Jazz GK ประกันชั้น1ซ่อมห้างต่ออายุปีที่2 ต่อเนื่องจากป้ายแดง ของสมโพธิ์เจแปน(ตอนนี้เปลี่ยนชื่อแล้วแต่จำไม่ได้) ในเงื่อนไขเบื้องต้น ระบุมีรถให้ใช้ระหว่างซ่อม(กรณีเป็นฝ่ายถูก)

ออฟไลน์ Polonium

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 10:17:04 »
ผมซื้อแพกเกจเสริมของวิริยะ ขับขี่สุขใจ สามารถเบิกค่าใช้จ่ายกรณีรถซ่อมเกิน 24 ชม.ได้ครับ โดยไม่สนใจว่าคุณถูกหรือผิด แต่มีเงื่อนไข
1. ต้องเฉี่ยวชนกับยานพาหนะทางบก (ทะเลาะกับเสาเบิกไม่ได้)
2. เบิกได้สูงสุด 3000 บาทต่อครั้ง ตลอด 1 ปีรวมกันไม่เกิน 15000 บาท
3. ต้องไปยื่นเรื่องภายใน 30 วันหลังจากเกิดเหตุ แต่ในกรณีผม ผมไม่ได้เอารถเข้าซ่อมทันที เลยนับจากวันเอาเข้าซ่อมเป็นวันที่ 1 ครับ ตรงจุดนี้ต้องเช็คกับประกันให้ดีว่าเค้านับยังไง

นอกจากค่าชดเชย ยังได้เงินเพิ่มในกรณีมีผู้บาดเจ็บ เสียชีวิตอีก เบี้ยไม่ถึงพันครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 15, 2017, 11:34:23 »
เอาง่ายๆเลยคือ ต้องถามประกันเจ้านั้นๆครับว่า มีแผนแบบนี้หรือเปล่า แล้วเงื่อนไขคืออะไร

ราคาก็จะสูงตามไปด้วย