ผู้เขียน หัวข้อ: Autogefühl กับประเด็นจริยธรรม กับการใช้หนังสัตว์จริงประดับในรถยนต์  (อ่าน 4888 ครั้ง)

ออฟไลน์ (ノ ´ ▽ ` )ノ

• Jr. Member
  • **
Thomas พิธีกรของ Autogefühl channel ส่งข้อความถึง CEO ของบริษัทผลิตรถยนต์ทั่วโลก เพื่อรณรงค์ให้เลิกใช้หนังสัตว์จริงๆมาประดับในรถยนต์ ไม่ว่าจะทำเบาะ หรือส่วนอื่นใดก็ตาม และกล่าวว่ามีวัสดุอื่นอีกมากมาย ที่สามารถใช้แทนหนังจริงได้ เช่น หนังเทียม , ผ้า ฯลฯ เพื่อลดการทรมาณสัตว์ และอันตรายต่อมนุษย์ในอุตสาหกรรมหนังสัตว์ โดย Thomas ได้กล่าวถึงการที่หลายคนชอบอ้างว่า 'สัตว์ที่จะเอาหนังมาใช้นั้น ต้องโดนเชือดเพื่อเป็นอาหารอยู่แล้ว' ว่าเป็นเหตุผลที่ไม่เข้าท่า โดยทาง Thomas จะกล่าวอะไรบ้าง ดูได้จากใน video ครับ

ออฟไลน์ Carrera

• Hero Member
Thomas พิธีกรของ Autogefühl channel ส่งข้อความถึง CEO ของบริษัทผลิตรถยนต์ทั่วโลก เพื่อรณรงค์ให้เลิกใช้หนังสัตว์จริงๆมาประดับในรถยนต์ ไม่ว่าจะทำเบาะ หรือส่วนอื่นใดก็ตาม และกล่าวว่ามีวัสดุอื่นอีกมากมาย ที่สามารถใช้แทนหนังจริงได้ เช่น หนังเทียม , ผ้า ฯลฯ เพื่อลดการทรมาณสัตว์ และอันตรายต่อมนุษย์ในอุตสาหกรรมหนังสัตว์ โดย Thomas ได้กล่าวถึงการที่หลายคนชอบอ้างว่า 'สัตว์ที่จะเอาหนังมาใช้นั้น ต้องโดนเชือดเพื่อเป็นอาหารอยู่แล้ว' ว่าเป็นเหตุผลที่ไม่เข้าท่า โดยทาง Thomas จะกล่าวอะไรบ้าง ดูได้จากใน video ครับ

เห็นด้วยครับ เคยสัมผัสหนัง Nulux ใน Lexus ผมบอกตรงๆว่าแยกไม่ออกจริงๆว่ามันต่างจากหนังแท้ (เผลอๆจะเนียนมือกว่า แต่เท่าที่จำได้  นุ่มและเนียนกว่า Dakota ใน BMW แน่ๆ ) 
เทคโนโลยี ผมว่า เดี๋ยวก็คงทำหนังสังเคราะห์ที่ให้สัมผัสที่ดีไม่แพ้หนังแท้แน่ๆ 

พอได้ลอง ผมลืมไวนิลในสมัยก่อน  เปลี่ยนความคิดผมไปเลย  ยังเคยคิดเลย  รถยนต์ในอนาคตน่าจะใช้หนังแบบนี้แทนให้หมดเลย   ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 14, 2017, 23:43:44 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ขอบคุณสำหรับคลิปครับ  เป็นประเด็นที่น่าสนใจมากทีเดียว

ส่วนตัวคิดว่า ใครๆก็รักชีวิตครับ บริโภค อุปโภค ตามที่จำเป็น ก็พอ
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
ส่วนตัวแล้วถ้าเลือกได้คงไม่เลือกหนังแท้หรอกครับ

แต่ในเมื่อรถญี่ปุ่นที่พอจะซื้อได้ มีให้เลือกแค่เบาะหนังและเบาะผ้า คนแพ้ฝุ่นอย่างผมก็ต้องเลือกหนังอยู่แล้ว

ส่วนจะให้ใช้หนังเทียม ถ้าคุณภาพมันเท่าหนังแท้จริงๆโดยที่ราคาไม่ต่างกัน ผมก็ไม่เห็นเหตุผลว่าจะต้องฆ่าสัตว์ไปทำไม

ออฟไลน์ EKA

• Full Member
เอาจริงๆนะครับ ผมชอบเบาะกำมะหยี่กว่าหนังแท้อีก

ออฟไลน์ oatekung

ผมช่วยแชร์ในเฟสผมให้ครับ หวังว่าคงจะเปลี่ยนใจ ceo รถยนต์ และ ภรรยา ของเราๆ ท่านๆ กันได้ไม่มากก็น้อยนะครับ

ออฟไลน์ Mighty-X

เอาจริงๆนะครับ ผมชอบเบาะกำมะหยี่กว่าหนังแท้อีก

+1 ครับ
ผมก็ชอบฟีลนุ่มนิ่มเนียนๆของกำมะหยี่เหมือนกัน
เสียดาย รถสมัยนี้เปลี่ยนเป็นผ้าสากๆแทนไปหมดแล้ว ตัวท๊อปก็หนังแท้ไปเลย

ออฟไลน์ Arte三六九

• Jr. Member
  • **
นึกถึง Wraith คันนี้ที่สั่งทำพิเศษ เอาหนังนกกระจอกเทศมาบุแผงประตูเลย :-X
อภิมหาเศรษฐีเค้าไม่แคร์อะไรแบบนี้จริงๆมั้งครับ

“Das Beste oder Nichts”

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

ถ้าเคยดูคลิปถลกหนังสัตว์จะรู้สึกไม่อยากใช้หนังแท้เลยครับ โดยเฉพาะพวกขนสัตว์ พวกนั้นเค้าจะเอาสัตว์มาถลกหนังทั้งเป็น แล้วปล่อยให้มันตายครับ ที่สุดของความทรมาณ

ออฟไลน์ Stp

เทคโนโลยีพัฒนาไปมาก น่าจะมีวัสดุที่มาทดแทนหนังแท้ๆ จากสิ่งมีชีวิตได้แล้วนะ แต่คนซื้อบางกลุ่มนี่แหละ ยอมรับได้ไหม
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ TrentXWB

• เมาไม่ขับ ง่วงไม่ขับ
สนับสนุนให้ใช้หนังเทียมคุณภาพดีแทนหนังสัตว์ครับ
ขอแค่เป็นวัสดุที่ไม่อุ้มน้ำ ทำความสะอาดง่าย ไม่เก็บฝุ่น ทนทานพอควร ผมว่าก็โอเคแล้วครับ

ออฟไลน์ SM.

พวกรถแพงๆ เค้าเล่นเลี้ยงวัวไว้เพื่อเอาหนังโดยเฉพาะเลย

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

เทคโนโลยีเส้นใยและหนังเทียมไปไกลมากแล้วครับ แต่ที่นิยมหนังแท้คือเรื่องความทนทานและการดูแลรักษาง่าย  ถ้าหนังเทียมสามารถพัฒนาความทนทานได้มากกว่าหนังแท้และดูแลรักษาง่ายกว่ามากนี่ โอกาสใช้หนังทียมมีมากขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ ps000000

ผมชอบหนังเทียม PVC

ออฟไลน์ Pegasus7700

จะไม่ยี้กันใช่มั้ยครับ. 
เดี่ยวรุ่นไหนมาด้วยหนังเทียม คุณภาพ100%กับหนังแท้. จะยี้กันอะเป่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เห็นด้วยกับการใช้หนังสังเคราะห์ครับ แต่ว่าถ้าตราบใดที่ค่านิยมหนังแท้บนบรรดารถหรูราคาแพงๆยังเป็นที่ต้องการ ผมว่าคงยากที่จะเปลี่ยน

รถที่ขายในบ้านเราส่วนใหญ่ก็น่าจะเป็นหนังสังเคราะห์นะ หวังว่านะ  :'(

ผมเองก็ดูไม่เป็น เอาแค่เข้าไปนั่งแล้วชอบก็จบละ

ออฟไลน์ InBkk

จะไม่ยี้กันใช่มั้ยครับ. 
เดี่ยวรุ่นไหนมาด้วยหนังเทียม คุณภาพ100%กับหนังแท้. จะยี้กันอะเป่า

ก็เพราะมีคนยี้ไงครับ มันเลยเป็นแบบนี้ไปเรื่อยๆ

เรื่องหนังแท้ ไม่แท้ ผมเชื่อว่าเทคโนโลยีเราไปถึงขั้นที่ ทำหนังเทียมให้เหมือนหนังแท้แล้ว แต่ผู้โภคหลายคน การตลาด และค่านิยม สอนให้เราคิดว่า "ต้องหนังแท้เท่านั้น หนังเทียมไม่เอา" ไม่ใช่แค่รถยนต์ เสื้อผ้า กระเป๋า ฯลฯ ด้วย

สังเกตง่ายๆ เวลาเราจะซื้อเครื่องหนังจากตามตลาดนัด เจ้าของร้านจะพยายาม Convince เราว่า ของเขาหนังแท้ เพราะคนคิดว่า หนังแท้คือคุณภาพสูง หนังเทียมคือคุณภาพต่ำ

ต้องรอดูว่า จะมีผู้ผลิตรายไหน กล้าเสี่ยงเป็นรายแรกกับการเปลี่ยนทัศนคติเรื่องนี้

ออฟไลน์ IS2000

ผมคิดว่าลูกค้าส่วนมากที่จ่ายเงินซื้อรถราคาแพงก็ต้องการวัสดุภายในเป็นหนังแท้ครับ เพราะความเชื่อที่ว่าสินค้าของใช้ราคาแพงควรผลิตจากหนังแท้ แต่หลังๆก็เห็นพวกรถสปอร์ตไฮเอ็นท์ทั้งหลายเริ่มใช้วัสดุพวก Alcantara หุ้มภายในเกือบทั้งหมดแล้ว
ปัจจุบันหนังเทียมชั้นดีคุณภาพและความสวยงามก็ไม่แพ้หนังแท้เกรดรองๆแล้ว แถมดูแลง่ายกว่า อีกไม่นานคงได้เห็นหนังเทียมที่ให้ความสวยงามและผิวสัมผัสดีไม่แพ้หนังเกรดท็อปๆอย่าง Nappa หรือ semi-aniline leather
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ AboveGod

ไม่ชอบเบาะหนัง ชอบเบาะผ้า
แต่เวลาซื้อรถออฟชั่นเต็มๆ ตัวท็อปมักจะเป็นเบาะหนัง
ได้มาก็ถอดเปลี่ยนใส่พวก เบาะ recaro แทน

ออฟไลน์ CJ.

คหสต.ผมพูดถึงเรื่องของความรู้สึกนะ คุณภาพและสัมผัส จริงอยู่ที่ว่าเทคโนโลยีสามารถทำหนังหรือวัสดุทดแทน ให้เหมือนกันแทบจะ 100%

แต่ถ้ามองในมุมของอารมณ์ความรู้สึก มันก็คือคำว่า "ของแท้" กับ "ของเทียม, ของทดแทนนะครับ" คือในแง่ของคุณค่าคงเปรียบกันไม่ได้
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S