ผู้เขียน หัวข้อ: คลิปนี้ใครผิดครับ แท็กซี่บอกไม่ได้ชน มอไซด์จะเรียกร้องค่าเสียหาย แท็กซี่ไม่ให้!!  (อ่าน 5517 ครั้ง)

ออฟไลน์ BirdEyeView

• Newbie
  • *
เหตุเกิดหน้าบ้านผมครับ ตำรวจเลยมาขอกล้องวงจรปิดไปดู ตอนนี้ยังตกลงไม่ได้ มอไซด์รับจ้างขาหัก ยังอยู่ รพ.

ออฟไลน์ FXXK IT

• Jr. Member
  • **
ป้าคนนั้นน่าจะผิดร่วมด้วยนะ โบก ซะกลางถนนเลย

ดูจากคลิปก็แท็กซี่ละครับ จะเบี่ยงซ้าบรับคน เหมือนเจอมุมอับเลยมองไม่เห็นหรือป่าว

ออฟไลน์ JigkoBannok

• Jr. Member
  • **
  • ชายคนจน ณ ที่ราบสูง
    • ประตูสู่อีสาน
คนผิดคนแรก ป้าที่โบกกลางถนน

ผิดที่สอง แท็กซี่ชิดซ้ายกระทันหัน แม้จะให้สัญญาณแล้วก็ควรมองกระจกหลังด้วย มีรถตามกระชั้นชิดไหม

ส่วนมอเตอร์ไซค์ ก็คงมาแรงจนเอาไม่อยู่แหละ
งานฟรีผมไม่ว่าง งานจ้างเชิญเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ตอบกันแบบไม่ต้องสืบ ก็คงต้องเป็นแท๊กซี่ล่ะครับ

แต่เคยเจอที่ไหนเคยบอกมา ประมาณว่ารถเมล์จะเข้าป้าย และให้สัญญาณแล้ว แต่มอไซค์โดนเบียดแบบนี้เลย ตอนนั้น มอไซค์ผิด เพราะแซงซ้าย

จำไม่ได้แล้วว่าเคยอ่านมาจากไหน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอาเท่าที่เห็นคือป้าผิดครับ โบกรถทีทำเค้าวุ่นกันทั้งถนนเลย ดีไม่ดีป้าอาจจะโดนรถชนเอาได้

แต่จังหวะชนของแท๊กซี่กล้องจับไม่เห็น อาจจะผิดทั้งแท็กซี่ทั้งมอไซค์เลยก็เป็นได้ครับ

ป้าเอ๋ยป้าาาาา  >:(

ออฟไลน์ HLRx

ง่ายๆ แทกซี่ มีรอยชนที่กันชนหน้าซ้ายรึเปล่าครับ
ถ้าไม่มีรอยชน ก็ถูกของแทกซี่เค้า

• Newbie
  • *
รถแท็กซี่ ไม่มีรอยโดนชนครับ แท็กซี่ยืนยันว่าไม่ได้ชนครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ถ้าไม่ได้ชน แล้วคนขับมอเตอร์ไซค์ บาดเจ็บได้อย่างไรครับ?  คือประมาณว่า ปาดซ้ายกะทันหัน แล้วมอเตอร์ไซค์ตกใจเลยล้ม หรือครับ?

จากคลิป ผมมองว่าเฉี่ยว หรือเกี่ยว มอเตอร์ไซค์ แต่ ถ้าไม่มีรอยชน ก็พูดยาก  :o

Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ได้ชน แล้วคนขับมอเตอร์ไซค์ บาดเจ็บได้อย่างไรครับ?  คือประมาณว่า ปาดซ้ายกะทันหัน แล้วมอเตอร์ไซค์ตกใจเลยล้ม หรือครับ?

จากคลิป ผมมองว่าเฉี่ยว หรือเกี่ยว มอเตอร์ไซค์ แต่ ถ้าไม่มีรอยชน ก็พูดยาก  :o

กระแทกกับเสาป้ายซอยครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
เท่าที่ดูเหมือนจะหักหลับ เพราะแท็กซี่จะเข้าซ้ายกระทันหัน แท็กซี่ไม่มีรอยชนก็จริง แต่มีส่วนผิด
ส่วนมอไซค์ก็มาเร็ว ถ้าไม่หักหลบไปชนเสา ก็คงชนท้ายแท็กซี่ครับ
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ HHHsung

โบกปุ๊บ (วินาทีที่ 2) จอดปั๊บ (วินาทีที่ 3) ไม่ต้องสืบครับ พี่แท๊กซี่นั่นแหละ

ถึงเปิดไฟเลี้ยวแต่ 1 วินาทีเอ่อใครมันจะไปเตรียมตัวทัน ถึงไม่โดนแต่เป็นต้นเหตุ ก็ต้องรับผิดชอบครับ

ปล. ผู้โดยสารแย่ๆ แบบนี้เห็นบ่อย แถมบางคนชอบโบกนักตรงทางเลี้ยว 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 14:33:52 โดย HHHsung »

ออฟไลน์ Sit: )

ไกลเกินจะเดาละ ไม่รู้มาจากทางไหน

ออฟไลน์ ps000000

ไม่มีรอย แต่ ตัดหน้าเขา ก็ต้องรับผิด หรือไม่ อย่างไร

ออฟไลน์ bravo

ง่ายๆ แทกซี่ มีรอยชนที่กันชนหน้าซ้ายรึเปล่าครับ
ถ้าไม่มีรอยชน ก็ถูกของแทกซี่เค้า

ถ้าแท๊กซี่ เบียดโดนแฮนด์มอไซค์เบาๆ บวกกับมอไซค์ก็พยายามหักหลบแท๊กซี่ ก็อาจจะหารอยเบียดไม่เจอ แต่การเบียดนั้นก็ทำให้มอไซค์ล้มได้นะครับ

ส่วนมอไซค์สีฟ้า จอดตรงนั้น ขาว-แดง หรือเปล่าครับ

ปล.บ้านหลังอื่น ไม่มีกล้องวงจรปิดเลย ใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ S6

มอเตอร์ไซด์ตามมากระชั้นชิดด้านซ้าย เพื่อจะมีจังหวะแทรกแซง Taxi ขึ้นไป
ประเด็นนี่คือ Taxi ไม่ได้เปลี่ยนเลน แต่ชิดซ้าย มอเตอร์ไซด์กลัวชน จึงเบรคกะทันหันจนล้อล็อค
สรุปว่า เมื่อไม่มีรอยชน มอเตอร์ไซด์เสียเปรียบมาก ถึงมีรอยชน ก็เสียเปรียบ เคสนี้ Taxi เขาไม่ต้องรับผิดจริงๆครับ
แต่ถ้าได้ดูกล้อง คดีอาจจะพลิก เพราะมอเตอร์ไซด์กำลังแซงซ้ายขึ้นไปแล้ว Taxi เบียดเบาๆ จึงไม่เห็นรอย ทำให้มอเตอร์ไซด์ล้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 16, 2017, 18:42:02 โดย NR »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไม่ได้ชนแต่มีส่วนให้มอไซค์ล้มก็คงไม่ต่างกัน

ออฟไลน์ Visual

• Sr. Member
ไม่ได้ชน ไม่มีรอยแต่เบียดให้ล้มก็ผิดนะครับ
แต่มอไซค์โคตรซวย ขนาดหาหลักฐานจากกล้องได้ยังหลุดเฟรมตอนล้มพอดีอีก

ออฟไลน์ SM.

คนโบก เหมือนเป็นแขกเลยครับ เห็นเหมือนนุ่งชุดแบบพวกแขกใส่กัน

ออฟไลน์ BenzParagon

• . . .
วิเคราะห์จากคลิปลำบาก มีกล้องตัวอื่นมุมอื่นไหมครับ ลักษณะถนนบริเวณนั้นเป็นอย่างไรครับ

จากประสบการณ์ส่วนตัว หลายต่อหลายครั้ง (ข้อมูล สถิติ)

รถจักรยานยนต์ ขับขี่ได้... :o :o :o ??? ??? ???

ที่สุดของที่สุด ของรถทุกประเภท บนท้องถนน

ส่วนใหญ่ คือ จะไปให้ได้ ต้องได้ไปก่อน รอไม่ได้

ในซอยแคบๆ รถสวนกัน รอให้รถอีกฝั่งเลยพ้นจนปลอดภัยไม่ได้ ต้องรีบออก

แฉลบท้ายรถ เกี่ยวรถข้างๆ

หลายท่าน น่าจะเคยเห็น รถประเภทหนึ่ง ผ่านไฟแดง จนชินตา  ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Olympuspen

บ่อยครั้งที่เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นกับมอร์เตอไซด์   ผมเคยเจอคล้ายอย่างนี้ ต่างคนต่างเปลี่ยนเลนส์มาเจอกัน ฝนตกถนนลื่นเราเบรคอยู่ แต่มอเตอไซด์เบรคไม่อยู่ไถลล้มรถไม่โดนกัน ผมเรียกประกัน ประไม่เคลมให้น่ะครับ เพราะบอกว่ารถไม่มีรอยชนกัน  ผมเลยจ่ายค่าทำแผลให้คนขี่มอเตอร์ไซด์ไป  ส่วนมอร์เตอไซด์ จะให้ประกันซ่อมให้ได้ ประกันไม่ยอมท่าเดียว