ผู้เขียน หัวข้อ: เมีอผมไปลองขับNISSAN NOTE ครับ  (อ่าน 9352 ครั้ง)

ออฟไลน์ mamaman

• Hero Member
Re: เมีอผมไปลองขับNISSAN NOTE ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 17:31:43 »
 :(

อ่อ
เวลา เรา แสดงความคิดเห็น นั่นก็แปลว่าเป็นความ คิดเห็นส่วนบุคคลครับ
เช่น ผมไม่ชอบ ก็บอกว่าผมไม่ชอบ ด้วยเหตุผลส่วนตัวทำนองนั้น
ผมมองว่า คุณ : sukhontha ก็แสดงควม คิด เห็นส่วนตัวเฉยๆครับ
การที่ คุณ  sukhontha บอกไม่ชอบไม่ดี ก็ไม่ได้ แปลว่า เค้าไปตัดสินคนอื่น ว่าต้องคิดเหมือนเค้านะครับ

ดังนั้น ไม่น่าใช่ การเหยียดนะครับ กรณีนี้

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
Re: เมีอผมไปลองขับNISSAN NOTE ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 00:08:17 »
ท่านๆที่ด่าหน้าปัทม์กันนี่เคยเจอของ new yaris ยังครับ 555
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:29:27 »
ท่านๆที่ด่าหน้าปัทม์กันนี่เคยเจอของ new yaris ยังครับ 555

หึหึ แทบไม่ต่างจาก vios รุ่น 10 กว่าปีที่แล้วครับ ทันสมัยมากกๆๆๆๆๆๆๆ

ออฟไลน์ nin122

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:37:48 »
อ้างถึง
รถไทยปี2017
เทียบกับตัวนอกปี2013

น้ำตาจะไหล 5555

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 01:02:21 »
ต้องขอโทษ คุณ sukhontha ที่โพสรุนแรงไปหน่อย  เพียงแต่ใจ เขาใจเราคับ ไม่มีใครชอบคนที่มาว่ารถที่เราซื้อใช้หรอกครับ

ถึงผมจะไม่ซื้อโน๊ต ผมก็ไม่เอาความรู้สึกส่วนตัวที่ไม่ดีไปวิจารณ์ครับ และขอเสริมคุณ J_Serie5 ว่า

- ที่บาดเจ็บ ล้มตายกันเยอะ สถิติอุบัติเหตุก็ได้อันดับ2ของโลก = ผมมองว่ามาจากวินัยการใช้รถครับ ขับเร้วเกินกฏหมายกำหนด

ฝ่าไฟแดง วิ่งสวนเลน วิ่งไหล่ทาง วิ่งช้าเลนขวา เลี้ยว/เปลี่ยนเลนไม่ให้สัญญาณ ถามเลยเกี่ยวกับสมถรรถนะรถตรงไหน

- อุบัติเหตุส่วนใหญ่ มาจากรถจักรยานยนต์ครับ ไม่ใช้รถยนต์ ส้วนที่ให้ไปซื้อ C seg มันแค่ปลายเหตุ ว่าพอเกิดอุบัติเหคุแล้ว

C seg ที่มีระบบต่างๆ ดีกว่า ย่อมทำให้ดอกาส บาดเจ้บ หรือเสียชีวิตน้อยกว่า ผมว่าแค่เหล็กหุ้มเนื้อ ยังงัยก้ดีกว่าเนื้อหุ้มเหล็กครับ

ดูสิ super bike คันละหลายแสน ถึง ล้าน ตายง่ายกว่า มอเตอร์ไซส์หลักไม่กี่หมื่นซะอีก

วินัยของคนไทยที่ย่ำแย่เป็นสาเหตุหนึ่งของการเกิดอุบัติเหตุ แต่รถที่สมรรถนะแย่ เอาแค่ความเร็ว 100 km/h หักหลบกะทันหัน โอกาสรอดก็ยากมากๆแล้วครับ เมื่อเทียบกับรถยุโรป benz bmw เวลาเกิดเหตุกะทันหัน ที่ความเร็วเกิน 100 ขึ้นไป โอกาสรอดสูงเพราะช่วงล่างดี โครงสร้างตัวถังดี ปลอดภัย

รถญี่ปุ่นจะทำให้ช่วงล่างดีขึ้นซัก 60-70% ของรถยุโรปพอจะทำได้และควรทำแต่น้อยคนมากๆที่จะทำ เพราะต้องใช้งบประมาณสูงพอสมควร และถ้าคุณได้ขับรถหลาย segment ทั้งญี่ปุ่นและยุโรป คุณคงจะไม่มาถามผมแบบนี้หรอกครับว่า " เกี่ยวกับสมรรถนะรถตรงไหน "

ปล. ผมใช้รถ bmw แต่ง ทำงานสายการแพทย์ออกต่างจังหวัดเกือบทั่วประเทศ เจออุบัติเหตุมามาก ขับรถมามากหลายรุ่น เลยบอกความต่างได้ ผมขับรถมานานสายรถแต่งขับเร็วมาก แต่ถ้าให้ผมไปขับรถ eco / b / c / d jap ต่อให้ผมเก่งมากแค่ไหน ถ้าผมเจอรถตัดหน้ากะทันหัน ด้วยสมรรถนะรถที่ขับ ต่อให้ d seg jap ก็รอดยาก(มากๆ) เมื่อเทียบกับรถยุโรป(เดิมๆหรือแต่งเพิ่มสมรรถนะ)

คนไทยไม่ค่อยเห็นความสำคัญของสมรรถนะรถและความปลอดภัยของตัวรถ หลายคนเลยต้องเสียชีวิตก่อนวัยอันควรครับ  :-\

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มีนาคม 22, 2017, 09:57:30 »

แน่นอนครับ สมรรถนสำคัญ
แต่ผมแย้งเรื่อง อุบติเหตุ จากสมรรถนะ แย่นะ
เพราะ สาเหตุหลัก จาก อุบัติเหตุ ส่วนใหญ่คือ ความเร็วและประมาทครับ

หากอยาก ใช้ความเร็ว ในการหักหลบ เข้าโค้ง แรงๆ ขอเชิญ สนามแข่งครับ

คนเราไม่สามารถ เอื้อมถึงรถ สมรรถนดีและโครงสร้างแข็งแรง ได้ทุกคน

แต่สิ่งที่เรา ทำได้คือ วินัย จราจร ทำตามกฏหมาย

แต่ถึงยังไง
ต่อให้เราทำทุกอย่าง

นั่งกินข้าว ข้างทาง ก็เจอ พวก ซิ่ง แหกโค้ง มาชนตายได้ครับ