ผู้เขียน หัวข้อ: จากกระทู้ข้างล่างทำให้นึกขึ้นได้กับเรื่องของ Honda Vigor ที่จะถามครับ  (อ่าน 7564 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkdiamond

• Sr. Member
  • I 'm Axera.............

จากรูปที่แนบ มานั้น เจ้า Vigor ขับหน้า หรือขับหลังครับ

เพราะเท่าที่เคยสังเกตุมาในยุคนั้น Honda มักจะทำแต่ระบบ FF (Front Engine Front wheel drive)

และเพิ่งจะมาเห็น Honda ทำ FR (Front Engine Rear wheel drive) ก็เมื่อปี 2000 กับเจ้า S2000

(ซึ่งไม่นำเจ้า NSX มาเกี่ยวนะแยกประเด็นไป) สรุปว่า มันขับหน้าหรือขับหลังครับ หรือว่าโมเดลนี้

พัฒนาร่วมกับแบรนด์อื่นนอกญี่ปุ่น.....

เมื่อกี้ลืมแนบรูป.....ต้องขออภัย

ออฟไลน์ sejuro321

• Jr. Member
  • **
ตัวนี้ เป็น FF ครับ

แสดงว่าระบบส่งกำลังคงจะต้องหยิบยืมมาจาก กลุ่ม Volkswagen นะสิครับ.

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
ขับหน้าวางยาวครับ

conan_murder

• บุคคลทั่วไป
รุ่นนี้ เครื่อง เกียร์ ฮอนด้าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
คือตอนนั้น ฮอนด้า เกิดบ้าอะไรก็ไม่รู้หนะครับ
อยากทำรถแบบที่ Audi เขาเคยทำ
คือ เอาเครื่องมาวาง ตามยาว แต่ทำระบบขับล้อหน้า
กะว่าจะให้มีบาลานซ์ อะไรสักอย่างดีขึ้น

แล้วมันก็ล้มเหลวไม่เป็นท่าในด้านยอดขาย.....ทั้งในสหรัฐอเมริกา ตลาดหลักของมันในชื่อ Acura TL
และ ตลาดโลกทั้งชื่อ Honda Vigor และตลาดญี่ปุ่น ในชื่อ Honda Inspire  กับ  Honda Saber

รถคันนี้ Honda สร้างเองครับ บนแพล็ตฟอร์ม ที่ดัดแปลงต่อเนื่องจาก แพล็ตฟอร์มของ Accord ท้าย ก้อนเดียว กับสองก้อน นั่นเอง