ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา หลอกโอนเงินซื้อรถครับ  (อ่าน 4069 ครั้ง)

ออฟไลน์ RUKTOOKKHON

• Sr. Member
ปรึกษา หลอกโอนเงินซื้อรถครับ
« เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 17:56:59 »
เจอกับคนใกล้ตัวครับ

โจรโพสขายรถราคาน่าซื้อ กอรบกับเป็นช่วงที่เธออยากได้รถมากๆและมีเงินเย็นในมือประมาณนึง
ทำให้สติยังกิเลสไม่อยู่ พลาดโอนเงินมัดจำไป 25,000 บาท โอนเสร็จ คนขายบ่ายเบี่ยงสารพัด
และไม่มาเจอ ปิดเบอร์หนีแล้วเรียบร้อย ไม่อ่านไลน์ด้วย สรุป เป็นโจรครับ

เราจะจัดการอย่างไรกับโจรคนนี้ ค้นในอินเทอร์เน็ต พบว่าโกงแบบนี้กับหลายคน เกือบสิบคนแล้วในเวลา
แค่สองสามเดือน บางคนเสียแค่เวลาเดินทางไปดูรถแต่ไม่ได้ดู บางคนเสียทั้งเวลาและเสียเงินโอน

รู้ชื่อ มีรูปสมุดบัญชี มีรูปบัตรประชาชน หลักฐานการติดต่อพูดคุย และหลักฐานการโอน

จะทำอย่างไรต่อดีครับ >:(

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
Re: ปรึกษา หลอกโอนเงินซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 17:59:18 »
แจ้งความ ไม่ก็รวบรวมคนเดือดร้อนครับ จะได้ดังๆ ตำรวจจะได้เร่งมือ
ที่เหลือ ก็ ให้บอกคนที่โดนโกงว่า ต่อไป "อย่าโลภ"

เพราะมิจฉาชีพพวกนี้ จะเอาความโลภของคนเหล่านี้เป็นเครื่องมือหากินต่อไป
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Visual

Re: ปรึกษา หลอกโอนเงินซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 18:09:58 »
รวมตัวผู้เสียหายให้เยอะที่สุดแล้วไปแจ้งความฉ้อโกงประชาชนครับ เป็นคดีอาญา ยอมความไม่ได้ โทษแรงกว่ากว่าฉ้อโกง

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 18:10:13 »
มีมานานแล้วครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 18:24:30 »
ปัญหาเดิมครับ
ความอยากได้ของเรามันบดบังทุกสิ่งที่สมควรจะทำครับ
เข้าทางมิจฉาชีพครับ ป้องกันไว้ดีกว่ามาแก้ทีหลังครับ

ตอนนี้ทำได้อย่างเดียว
นำชื่อบัญชีของคนร้าย ไปแจ้งความ แล้วรอครับ

ปล.
ขอให้ได้เงินคืนครับ

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 18:36:39 »
เคยมีญาติคนหนึ่งเห็นรถประกาศขาย แกสนใจมาก คนขายขอมัดจำ7,000 บาท ให้มารับรถวันหลัง จะเปลี่ยนล้อเปลี่ยนโน้นนี่ให้ พออีกสามวันไปไม่เจอรถที่จอดขายแล้ว ญาติสอบถามเจ้าของสถานที่ก็ได้ความว่าเขาเพิ่งมาเช่าขอเช่าเดือนเดียว แต่มาไม่กี่วันก็กลับ สงสัยได้เหยื่อหลายราย  เพราะบ้านเราใครจะขึ้นป้ายขายรถก็ได้ ไม่ต้องไปแจ้งขนส่ง ไม่ต้องแจ้งทางการ ระวังด้วยนะครับที่ขึ้นป้ายขายรถราคาถูกๆ

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 18:40:59 »
ยากครับ บัตรประชาชนกับเลขบัญชี โดยทั่วไปก็ไม่ใช่ของคนที่เราคุยด้วยหรอกครับ จะเป็นของ"ม้า"ที่เค้าจ้างมาเปิดบัญชีมากกว่า

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 19:16:42 »
นับวัน เทคนิคของพวกนี้ยิ่งสูงขึ้นเรื่อยๆพวกกักขฬะ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Smith686

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 19:32:34 »
ยากครับ บัตรประชาชนกับเลขบัญชี โดยทั่วไปก็ไม่ใช่ของคนที่เราคุยด้วยหรอกครับ จะเป็นของ"ม้า"ที่เค้าจ้างมาเปิดบัญชีมากกว่า
   เจ้าชองบัญชีต้องรู้เห็นเป็นใจกับโจร  แจ้งข้อหาเป็นตัวการร่วมไว้ก่อนเลย  จากนั้นเจ้าของบัญชีก็จะบอกเองว่าเงินนั้นถูกโอนไปที่ใครแล้ว  คนที่รับโอนเงินจากบัญชีนั้นคือโจรตัวจริง

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 19:42:17 »
วิธีการของโจร ไม่ได้มีอะไรซับซ้อนเลย

มีข่าว มีเหตุเกิดมาแล้วไม่รู้กี่เคส

แต่ก็ยังมีคนหลงเชื่ออยู่เรื่อยๆ จำไว้ครับ อย่าโลภ อย่ากลัวจะไม่ได้รถ ถ้าคนขายมันเล่นตัวนัก

ต้องโอนก่อนโน่นนี่นั่น อย่าไปซื้อ แค่นั้นเอง

แล้วคนที่กล้าโอนก่อนนี่ รถไม่ใช่บาทสองบาท ยังไม่เคยเห็นรถก็รีบวางมัดจำแล้ว

ทำไมง่ายอย่างนี้

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 20:32:51 »
ที่ไหนมี Demand ที่นั่นมี โจร

ถ้าไม่ใช่ร้านใหญ่ หรือ กระทู้ที่ซื้อขายมานานๆ ไม่เคย โอนเงินก่อนเลยครับ
อย่าโอนแค่นั้นเองไม่มีใครบังคับ

โดนมากับตัวแค่ 10 , 000 ด้วยความแค้น แจ้งความไปก็ไม่ได้ไร
สืบชื่อบัญขีไป เดาว่าไม่ใช่เจ้าตัว ตามจนหาที่อยู่บ้านได้ ผมตามไปถึงบ้าน
ปรากฏ เจ้าของบัญชีตายแล้ว

ถามธนาคาร ไม่ให้ความร่วมมือใดๆมั้งสิ้น คนตายแล้วแต่บัญชีเคลื่อนไหวตลอดเอาก้บมันสิ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 20:43:07 »
   เจ้าชองบัญชีต้องรู้เห็นเป็นใจกับโจร  แจ้งข้อหาเป็นตัวการร่วมไว้ก่อนเลย  จากนั้นเจ้าของบัญชีก็จะบอกเองว่าเงินนั้นถูกโอนไปที่ใครแล้ว  คนที่รับโอนเงินจากบัญชีนั้นคือโจรตัวจริง
"ม้า" ทั่วไป ไม่ค่อยรู้เรื่องหรอกครับ เป็นตาสีตาสา (คนตายแล้วยังมีเลย) เค้าจ้างไปเปิดบัญชีก็ไปให้เค้า  ชื่อคนจ้างยังไม่รู้จักเลย เสร็จแล้วก็เอาบัตร ATM ให้คนจ้างถือ ไม่มี transaction trail ให้หาหรอกครับ กดเป็นเงินสดล้วนๆ ..... 

แต่ด้านรูปคดีก็ต้องฟ้องตามที่ว่าไปก่อนครับ ไม่งั้นแบงค์ก็ให้ความร่วมมือไม่ได้ อย่างน้อยถ้าฟ้องแล้วยังพอให้แบงค์ช่วยดูได้ว่าเงินถูกกดออกที่ไหน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 20:50:53 »
ถ้า ตร. และธนาคาร ให้ความร่วมมือน่าจะดีครับ
เพราะการทำธุรการทุกอย่างน่าจะอยู่ภายใต้กล้องวงจรปิด
จริงจังคงรวบตัวได้ (หวังว่า)

อาจเป็นคดีมูลค่าต่ำ แต่คนๆนี้มันภัยสังคมที่ควรกำจัดอย่างยิ่ง >:(

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 21:24:12 »
ถ้า ตร. และธนาคาร ให้ความร่วมมือน่าจะดีครับ
เพราะการทำธุรการทุกอย่างน่าจะอยู่ภายใต้กล้องวงจรปิด
จริงจังคงรวบตัวได้ (หวังว่า)

อาจเป็นคดีมูลค่าต่ำ แต่คนๆนี้มันภัยสังคมที่ควรกำจัดอย่างยิ่ง >:(
พวกนี้มันเอาตัวรอดได้เพราะ
1. มูลค่าความเสียหายต่อรายต่ำ ตำรวจไม่สนใจ เจ้าทุกข์เองบางทียังถอดใจเลย
2. ความไม่ใส่ใจของตำรวจ
3. Bureaucratic ของธนาคาร (พวกนี้ชอบทำใช้จุดนี้มาทำให้เจ้าทุกข์ถอดใจ ด้วยการให้เงินเข้าบัญชีของธนาคารนึง แต่ไปออกที่ ATM ของอีกธนาคารนึง ... บางทีเป็นต่างประเทศด้วยซ้ำทำให้การประสานงานยากขึ้น)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 18, 2017, 21:33:24 »
คือ โจรพวกนี้มักคิดว่า แต่ละคน เสียให้มันคนละ 5000
จ้างทนายฟ้องก็ไม่คุ้ม

ส่วนตำรวจ ก็คงไม่ตาเรื่องให้ เพราะ......

ถ้าหลายๆคนรวมตัวกะน ใช้ทนายคนเดียวก็คุ้มแน่นอน แต่โจรมันคงเห็นแล้วล่ะ ว่านิสัยคนไทย ต่างคนต่างอยู่

รถมีดีเฟคเป็นพัน แต่รวมตัวแค่ร้อย
บ้านมีดีเฟคทั้งหมู่บ้าน แต่มีคนสู้อยู่ 3 หลัง
ทัวร์เจอโกงทั้งกรุ๊ป 30 คน แต่มีคนเอาเรื่อง 5 คน

จริงๆคดีมันง่ายมากครับ แต่ผู้เสียหายไม่ยอมสลัดหลุดจากความเป็นคนไทยเสียที

ก็ได้แต่บอกว่า เอาใจช่วยครับ

ออฟไลน์ TABO9

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 00:00:21 »
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1882918

คันนี้มีกลิ่นแปลกๆเลยครับ  รูปกับรุ่นก็ไม่ตรงแล้ว และตั้งไว้ถูกมากๆ

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 10:50:14 »
หลักฐานมีแล้ว แจ้งความสิครับ

และ ลงประจานในโซเชียล เป็นอุทาหรณ์

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 13:31:33 »
แจ้งความ. จับง่ายครับ. Account, mobile no
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 14:54:03 »
http://www.taladrod.com/w30/iCar/CarDet.aspx?cid=1882918

คันนี้มีกลิ่นแปลกๆเลยครับ  รูปกับรุ่นก็ไม่ตรงแล้ว และตั้งไว้ถูกมากๆ

ก็ตรงนิครับ ราคาก็ประมาณนี้ ตีเต้นท์ได้ถูกกว่านี้อีก บางคนรีบขาย ขายสด ได้มากกว่าเต้นท์นิดนึงก็เอาแล้ว

สำคัญสุดคือ ซื้อรถ ราคาหลายแสน ทำไมไม่ไปดูของก่อน คนเราก็แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 16:15:45 »
ทำใจเผื่อไว้ด้วยนะครับ คงยากที่จะตาม และได้เงินคืน

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:05:20 »
เท่าที่เคยอ่านเจอ ให้เอาหลักฐานที่มีไปแจ้งความ"เพื่อดำเนินคดี"ครับ ถ้าเรื่องเดินได้ตามระบบ ตำรวจจะออกหมายเรียกผู้กระทำผิดมาพบ (ถ้าไม่มาจะกลายเป็นหมายจับ) ส่วนใหญ่มันจะมาตามหมายเรียกครับ เพราะคิดว่าโกงไป 25,000 ก็จ่าย 25,000 แล้วจะจบ แต่ในความจริงถ้ามันโกงไป 20 ราย มันก็ได้ไปแล้ว 500,000 มีคนตามเรื่อง 1 คนจ่ายไป 25,000 มันก็ได้กำไร 475,000 แล้วครับ พอเรียกมันมาได้แนะนำให้เรียกค่าเสียหายเยอะๆจาก 25,000 เราสามารถ + ได้ครับ อ้างว่าต้องเสียเวลาเดินทาง ต้องลางาน เสียเงินที่จะเอาไปลงทุนทำให้ขาดกำไร ขาดรายได้ บลาๆ สตอเบอรรี่ไปเลย ไม่มีใครมาสืบเหรอก

อีกเรื่องคือถ้ามีหมายเรียกจากตำรวจ สามารถติดต่อธนาคารเพื่ออาญัติบัญชีได้ มันจะยิ่งกลัวครับ จะรีบวิ่งหาเราเลย

อันนี้เป็นเรื่องที่อ่านมานะครับ ในความจริงต้องทำแบบไหน หรือมีรายละเอียดอย่างไรบ้างลองค้นๆดูนะครับ เคสแบบนี้มีเยอะครับ

ผมว่าอย่ายอมนะเงิน 25,000 ก็เยอะอยู่
บางเคสแค่เงิน 1,500 เค้าก็ตามจนจับได้ เรียกคืนไป 5,000 ก็มี

ขอให้ได้คืนไว้ๆครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 09:42:17 »
ก่อนจะซื้อ เช็คดีๆ ข้อมูลคนขาย ราคาตัวรถ พิจารณานานๆหน่อยครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 16:35:57 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

กำลังดำเนินการครับผม