ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเกียร์แบบปุ่มกดใน crv ใหม่  (อ่าน 6569 ครั้ง)

ออฟไลน์ buttt

• Jr. Member
  • **
สงสัยเกียร์แบบปุ่มกดใน crv ใหม่
« เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 11:28:56 »
ผมใช้ crv g4 mc เวลาผมจะชลอความเร็วผมจะใช้ คันเกียร์โยกลงมาจาก D มา 2 ,   L    และ ตอนลงเขาชันๆก็ใช้  L  เพื่อชลอความเร็ว  แล้วกรณีถ้าเป็นปุ่มกด D ใน CRV ใหม่ เราจะชลอความเร็วได้ยังงัยครับ  หรือใน BENZ , BMW มีระบบเกียร์แบบปุ่มกดมัย แล้วชลอความเร็วได้ยังงัยครับ ท่านใดมีประสบการณ์การใช้เกียร์แบบนี้บ้าง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

• Hero Member
Re: สงสัยเกียร์แบบปุ่มกดใน crv ใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 11:32:59 »
มี Paddle Shift ครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: สงสัยเกียร์แบบปุ่มกดใน crv ใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 12:10:25 »
ถ้าหมายถึงรถที่มีเกียร์แบบ D อย่างเดียว (ไม่ว่าจะปุ่มกด หรือเป็นคันโยก) ก็จะใช้ Paddle shift กดบวกลบเลือกเกียร์ครับ
แต่ถ้าไม่มี Paddle shift ช่วยบางรุ่นจะมีเกียร์ S สำหรับช่วยลงเขาแทนครับ (เกียร์ Slow สำหรับหน่วงเวลาลงทางชัน)

ปัญหาของ Paddle shift ที่ผมเจอจะมีแค่เรื่องเดียว คือบางรุ่นมันหมุนไปตามพวงมาลัย
เวลาเลี้ยวโค้งหักศอกขึ้นหรือลงเขาแล้วต้อง Shift เกียร์ มันจะงงนิดหน่อยเพราะ + - มันจะหมุนกลับข้างกัน

ออฟไลน์ SLuang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 13:02:38 »
รถรุ่นใหม่ๆ ไม่มี L ก็แค่เข้า S แล้วใช้ + /- ซึ่ง + -   เนี่ย เกือบจะเหมือนเกียร์ธรรมดา แล้วครับ
เราลงทางชัน และยาว ก็โยกไปที่เกียร์ 1 หรือ 2 (แล้วแต่ความชัน) ระบบก็จะแช่ที่เกียร์ ที่เราเลือกครับ
บางรุ่นไม่มี Paddle Shift ก็โยกที่คันเกียร์เอา จะโยกไปที่เกียร์ใด ขึ้นอยู่กับรอบเครื่องและความเร็วเหมือนกัน
ถ้าเคยขับเกียร์ธรรมดามาก่อน ก็คงจะเข้าใจการใช้งาน + - ได้ไม่ยาก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2017, 13:06:18 โดย SLuang »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 13:59:02 »
Jazz ผม ไม่มีเกียร์ L แต่มี Paddle Shift ถ้าจะขึ้น-ลงทางชัน ให้เข้า S แล้ว +/- เกียร์เองครับ แต่ถ้าเป็นรถ่นที่ไม่มี Paddle Shift จะมีเกัยร์ L ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 14:46:39 »
กดปุ่ม D/S แล้วใช้ Paddle Shift ตบเอาสิครับ ดูจังหวะเกียร์จากหน้าปัดเอา

พอวิ่งทางปกติ ก็กดปุ่มอีกรอบ ให้เข้าสู่โหมดปกติ

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 16:16:13 »
เกียร์ของ ZF ผมคิดว่ามันน่าจะฉลาดพอที่จะเปลี่ยนเกียร์ลงให้เองโดยที่ไม่ต้องไปเปลี่ยนตำแหน่งเกียร์
เหมือน BM รุ่นปัจจุบันทุกรุ่นก็ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์เองครับ

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 18:58:10 »
ได้ความรู้ครับ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 19, 2017, 21:59:07 »
ใช้ Paddle shift ครับ เอาจริงๆ เกียร์ระดับของ ZF ไม่ธรรมดานะครับ มันต้องฉลาดอยู่แล้ว

เอาไปเทียบกับ เกียร์ของ Aisin หรือ Jetco ไม่ได้หรอกครับ คนละชั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 02:42:10 »
ตามนั้นครับ Sแล้วpaddle shift

ออฟไลน์ AboveGod

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 13:37:18 »
S = sport mode ไม่ใช่หรอครับ :-\

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 13:55:38 »
S = sport mode ไม่ใช่หรอครับ :-\

อย่าไปสนใจว่ามันเรียกว่าไรเลยครับ S จะ sport จะ slow จะ super ให้ดูการทำงาน คือล็อคตัวเกียร์แล้วคุมผ่าน paddleshift ก็จบนะ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 21:47:54 »
Jazz ผม ไม่มีเกียร์ L แต่มี Paddle Shift ถ้าจะขึ้น-ลงทางชัน ให้เข้า S แล้ว +/- เกียร์เองครับ แต่ถ้าเป็นรถ่นที่ไม่มี Paddle Shift จะมีเกัยร์ L ครับ