ผู้เขียน หัวข้อ: จอดรถเข้าซองตามที่จอดรถ ทำไมบางคนเอาหน้ารถเข้าครับ  (อ่าน 8374 ครั้ง)

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ปกติผมเอาท้ายเข้าตลอด (ยกเว้นในปั๊มน้ำมัน เพราะมีที่ว่างให้ถอยเยอะ และจอดไม่นาน)
เข้าง่าย ออกง่าย จอดให้ตรงช่องก็ง่าย ไม่เสี่ยงสเกิร์ตหน้าชนตัวกั้นล้อ
ถ้าติดกล้องหน้าก็ให้กล้องช่วยถ่ายโจรพอได้ ถ้าแบตรถหมดก็พ่วงง่ายๆ
แต่ก็มีข้อเสียเวลาเอาของใส่ท้ายรถตอนกำลังจะกลับบ้าน จะลำบากมาก และเสี่ยงของไปขูดรถเราหรือรถคันข้างเคียง
ถ้ารถถูกขโมย โจรก็จะขับออกไปได้เร็วมาก ถ่วงเวลาไม่ได้เลย

แต่เอาหน้าเข้านี่จะตรงกันข้ามหมดเลย เข้ายาก (อาจจะง่ายในบางจังหวะ)
ตอนออกนี่ถ้าที่จอดในห้างนี่ก็โยกหลายทีกว่าจะออกได้ ถ้ามีจอดซ้อนคันนี่ยิ่งหนัก โยกกันหลายนาที ถึงขั้นต้องมีคนโบกช่วยดู
ถ้าแบตรถหมดสตาร์ทไม่ติดนี่งานเข้าเลยครับ หัวปักอยู่ข้างใน พ่วงลำบากเลย
กล้องหน้าก็ถ่ายแต่กำแพง เวลาโดนขโมยถ้าโจรขึ้นรถได้แล้วก็หวานเลยเพราะหลบมุมไม่มีใครเห็น
แต่ข้อดีก็เอาของขึ้นท้ายรถแสนง่าย โจรเอารถออกยากพอจะถ่วงเวลาได้บ้าง

ผมก็ยังเลือกที่จะเอาท้ายรถเข้าจอดอยู่ดี คนที่จอดรถเอาหน้ารถเข้าผมเห็นน้อยครับที่จอดตรงกลางช่องจอด
ส่วนใหญ่ก็ชิดขอบ หรือบางทีก็ควบ 2 ช่องจอดเลย

ท่านสมาชิกชอบจอดแบบไหนกันครับผม  8) 8)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 20, 2017, 08:50:47 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
หันหน้าออกครับ  8)

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
คำตอบก็คล้ายๆถ้ามีคนถามว่า ทำไมเอาหน้าออกครับ
เหตุผลแต่ละคนย่อมต่างกันออกไป เอาที่แต่ละคนถนัดดีสุด
จะเอาหน้าเข้า หน้าออก ไม่เปิดประตู ไม่เฉี่ยวชนชาวบ้านเค้าเป็นพอ
ส่วนผม เอาหน้าเข้า บางทีก็หน้าออก ส่วนมากหน้าเข้า น้อยครั้งหน้าออก

ออฟไลน์ carenaruk

• Sr. Member
มีพีที่ทำงานที่จับกระบะบอกว่า แกเอาหน้าเข้าตลอด กลัวยางอะไหล่หาย ถ้าเอาท้ายเข้าโจรขโมยง่ายคนไม่ค่อยเห็น  แต่ผมไม่เคยทำตามอ่ะ ถนัดเอาท้ายเข้ามากกว่า ง่ายดี

ออฟไลน์ neutrino

พวกที่เอาหน้ารถเข้าจอดมีสาเหตุหลักๆคือ
1.ขี้เกียจถอยเข้า เพราะอาจจะต้องขยับอยู่หลายๆรั้ง
2.มือใหม่ การถอยเข้าจอดจะเป็นเรื่องใหญ่เลย
3.รวดเร็วและกันคันหลังในบางจังหวะ เพราะปัจจุบันเจอบ่อยมาก ที่เรากำลังตั้งลำจะถอยเข้าจอด คันหลังมาถึงเอาหน้าเสียบเข้าเลย(คนเลวในสังคมเดี๋ยวนี้เยอะจริงๆ)

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
มีพีที่ทำงานที่จับกระบะบอกว่า แกเอาหน้าเข้าตลอด กลัวยางอะไหล่หาย ถ้าเอาท้ายเข้าโจรขโมยง่ายคนไม่ค่อยเห็น  แต่ผมไม่เคยทำตามอ่ะ ถนัดเอาท้ายเข้ามากกว่า ง่ายดี

เรื่องยางอะไหล่นี่ไม่ทันคิดเหมือนกันครับ ส่วนใหญ่ผมวิ่งไปประมาณ 1000 กว่ากม. ก็สลับยางอะไหล่ลงพื้นครับ
พวกขโมยยางอะไหล่นี่ ถ้ายางลงพื้นจนตุ่มยางหายไปแล้วจะไม่ค่อยเอาครับ เพราะขายไม่ได้ราคา
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออนไลน์ Devil13

ถ้าที่จอดแบบเฉียง ต้องหันหน้าเข้าครับ
บางคนเลยชินกับแบบนี้
ยิ่งเข้าปั๊มยิ่งต้องเร็วครับ จะมาตั้งลำสวยๆไม่ได้เหรอกครับ ผมก็หน้าบ้างหลังบ้าง ตามสถานะการณ์

ออฟไลน์ dekdemo

บางกรณี ผมหลบแดดส่องเข้าคอนโซลรถครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **
ปกติผมถอยเข้าเหมือนกันครับ มันเป็นความเคยชิน ในเรื่อง safety ที่ทางโรงงานเคยเทรนมาครับ
หากเกิดเหตุฉุกเฉินจะสามารถเอารถออกได้อย่างรวดเร็ว

ยกเว้นบริเวณที่ดูแล้วเอาหน้าเข้า เวลาออก ถอยออกจะออกง่ายกว่า
เช่นจุดที่ติดกับทางลงอาคารจอดรถเลย เราแค่ถอยออกแล้วตีวงหักเลี้ยวลงได้เลย แต่ถ้าเอาหน้าออกจะตีวงไม่พ้น

ออฟไลน์ เต๋า AV

แล้วแต่กรณี
- จอดใกล้ทางโค้ง เดินรถทางเดียว ก็หันหน้าเข้า เวลาออก ถอยหลัง เดินหน้าตามโค้งไปเลย
   ในห้างซะส่วนมาก
- จอดเพื่อหลบทางแดด
- รีบมาก สายละ หน้าเข้าไปก่อน
- สถานที่จอดรชั่วคราว งานต่างๆ จะให้จอดแถวเดียว เวลาออกเดินหน้าออกได้เลย

ออฟไลน์ KTJAJA00

• Jr. Member
  • **
ถ้าตามห้ามผมจะถอยเข้าครับ ถ้าตามตลาดก็หน้าเสียบๆไป แล้วแต่กรณี

แต่ใน บริษัท จะให้เอาหน้าออก ครับ เพราะถ้าเกิดเรื่องอะไรขึ้นจะได้ออกรถได้เลย ไม่งั้นถอยหลังตีกันตาย

ออฟไลน์ Joii

ถ้าที่จอดแบบเฉียง ต้องหันหน้าเข้าครับ
บางคนเลยชินกับแบบนี้
ยิ่งเข้าปั๊มยิ่งต้องเร็วครับ จะมาตั้งลำสวยๆไม่ได้เหรอกครับ ผมก็หน้าบ้างหลังบ้าง ตามสถานะการณ์
ใช่ครับบางทีถ้าที่จอดแบบเฉียงแล้วเอาหน้าออกตอนขับออกจะดูแปลก ๆ ไปเลย เพราะต้องหมุนพวงมาลัยเพื่อให้รถไปฝั่งทางออก กรณีนี้เอาหน้าเข้าง่ายกว่าเยอะ  สำหรับผมจะเอาหน้าเข้าเอาหน้าออกแล้วแต่กรณี โดยคิดถึงการตีวงเลี้ยวตอนออกมากกว่า

ออฟไลน์ mamaman

:D :D

ผมพอรู็ สาเหตุครับ
ส่วนใหญ่ ขับรถครั้งแรก เอาหน้าเข้า
หน้าบ้านผม หัดขับรถครั้งแรก เอาหน้าเข้าไปเบียด เสาบ้านตัวเอง

หลังจากนั้น ก็ประหม่า เอาหน้าเข้าตลอด  เพราะ ขนาดเอาหน้าเข้า พี่แก ยัง ซัดกำแพง
เอาหลังเข้าไม่ต้องพูดถึง

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ถ้าช่องตรง ผมเอาหลังเข้าตลอดครับ ผมว่ามันง่ายกว่า แต่ถ้าเป็นช่องเฉียงๆ ผมเอาหน้าเข้าครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ ps000000

จอดในตึกจอดรถ บางจุด เอาหน้าเข้าออกง่ายกว่าครับ เช่น จอดใกล้แผงกั้น ให้รถขึ้นลงระหว่างชั้นเป็นต้น

ออฟไลน์ Stp

ช่องจอดแบบเข้าซองตรงๆ ถอยหลังเข้าประจำ

แต่ถ้าช่องจอดเฉียงๆ ผมเอาหน้าเข้า จะถอยเข้าทีไรงงกับการทิศทางหมุนพวงมาลัยทุกที :(
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ tarahlm

เคยอ่านมาจากทความที่ไหนจำไม่ได้แล้วครับ...

ของฝรั่งการจอดรถโดยทั่วไปก็เอาหน้าเข้าจอด

แต่ช่องจอดรถของเขาเป็นปกติ ใหญ่กว้างขวาง

แต่ในบ้านเรา สมัยก่อนช่องจอดรถก็มีขนาดกว้างพอสมควร

มาในสมัยปัจจุบันที่ รถยนต์มากขึ้น ที่จอดรถน้อยลง

โดยเฉพาะที่จอดในตึกต่างๆ จึงมีการออกแบบให้เล็กลง

เพื่อจอดได้มากยิ่งขึ้น ทำให้การจอดบางครั้งสะดวกกว่าที่ต้องถอยเข้าจอด

พราะใช้เนื้อที่ในการหักเข้าน้อยกว่า จนกลายเป็นวิธีจอดที่นิยมกัน

ฝรั่งก็แปลกใจ เรียกการถอยจอดแบบนี่ว่า การจอดแบบAsian  :) :)

ออฟไลน์ sukhontha

ผมแล้วแต่สถานการณ์ 

1.   ถ้าจอดรถในตำแหน่งที่แสงส่องถึง(มีคลุมครึ่งเดียว)  ผมเอาหน้าเข้า   
    2.   ถ้าในอาคาร  ถอยเข้า   ยกเว้นหัวมุมที่คิดว่าต้องยูเทิร์นตอนออกแล้วไม่พ้น  ผมจะเอาหน้าเข้า...

ไม่มีตายตัวสำหรับผม   ส่วนคนขับอยู่ในร่มได้  ผมเอาไว้ก่อน....

JONNY

• บุคคลทั่วไป
เอาหน้าเข้าข้อดีคือ เพื่อความปลอดภัย
ถอยหลังเข้า อาจเหยียบลูกหรือสัตว์เลี้ยงสิ่งของที่มองไม่เห็นได้
เวลาออกจากบ้านจะใช้เวลาเยอะหน่อยข้อดีถ้ามีขโมยต้องให้เวลา
ถอยหลังเข้า ตรงกันข้าม

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าปกติ

จอดในห้างช่องตรงๆ ผมถอยหลังเข้าครับ มันจอดง่ายกว่า
จอดตามปั้มหรือริมถนนเฉียงๆ ผมเอาหน้าเข้าเลยครับ

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากเอาหน้าเข้าทุกกรณีเลยครับ เนื่องจาก
1. ผมมีสัมภาระของลูกต้องเปิดฝาท้าย บางที่จอดถอยเข้าไปแล้วเอาของออกไม่ได้เลยครับ
2. เข้าสะดวกรวดเร็ว
3. เวลาออกมีคนมาต่อคิว เค้าจะได้รู้ว่าเราเก็บถึงไหนแล้ว เราจะออกกรือไม่ออก จอดเอาท้ายเข้าบางทีรอกันเพลินแล้วดันไม่ออก

แต่ในความเป็นจริง
1. การเอาหน้ามันต้องมีการตีวงก่อนครับ จอดยากกว่าถอยจอด
2. พื้นที่ ที่จอดรถสมัยนี้แคบมาก เอาหน้าเข้าตีวงไม่พอครับ

เหตุผลส่วนตัวผมนะครับ

ออฟไลน์ carenaruk

ถ้าปกติ

จอดในห้างช่องตรงๆ ผมถอยหลังเข้าครับ มันจอดง่ายกว่า
จอดตามปั้มหรือริมถนนเฉียงๆ ผมเอาหน้าเข้าเลยครับ

ถ้าเป็นไปได้ผมอยากเอาหน้าเข้าทุกกรณีเลยครับ เนื่องจาก
1. ผมมีสัมภาระของลูกต้องเปิดฝาท้าย บางที่จอดถอยเข้าไปแล้วเอาของออกไม่ได้เลยครับ
2. เข้าสะดวกรวดเร็ว
3. เวลาออกมีคนมาต่อคิว เค้าจะได้รู้ว่าเราเก็บถึงไหนแล้ว เราจะออกกรือไม่ออก จอดเอาท้ายเข้าบางทีรอกันเพลินแล้วดันไม่ออก

แต่ในความเป็นจริง
1. การเอาหน้ามันต้องมีการตีวงก่อนครับ จอดยากกว่าถอยจอด
2. พื้นที่ ที่จอดรถสมัยนี้แคบมาก เอาหน้าเข้าตีวงไม่พอครับ

เหตุผลส่วนตัวผมนะครับ
ใช่เลยครับ เอาหน้าเข้าต้องตีวงกว้าง แถมต้องกะเอาเอง หลังเข้ามองกระจกข้างเห็นชัดเลย ซ้ายขวา

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าเป็นช่องจอดเฉียงๆผมถนัดเอาหน้าเข้าครับ แต่ถ้าเป็นช่องตั้งฉากกับถนนส่วนใหญ่จะเอาท้ายถอยเข้า

บางครั้งช่องจอดจรงๆก็เห็นคนเอาหน้าเข้าอยู่บ่อยๆครับ แปลว่ามันก็จอดได้นั่นแหล่ะไม่ใช่เรื่องผิดปกติแต่อย่างใด

ออฟไลน์ lexus

คงเป็นแล้วแต่ความสะดวกและความถนัดของแต่ละคนอะครับ

ของผมไม่มีตายตัวว่าจะเอาหน้าหรือหลังเข้า สะดวกแบบใหนก็จอด

มีข้อแม้อย่างเดียว ผมจะไม่จอดขวางซ้อนคันแล้วเข้าN

ออฟไลน์ Push in Boost

• Full Member
สมัยเป็นนิสิตฝึกงาน ในอุตสาหกรรมผลิตชิ้นส่วนรถยนต์

กฏความปลอดภัยบริษัท ระบุ ให้หันหัวรถออก ครับ

เนื่องจากเวลาเกิดอุบัติเหตุที่ต้องอพยพ เช่น ไฟไหม้ สารเคมีรั่ว
ก็สามารถหยิบกุญแจ แล้วสตารท์รถออกไปได้เลย เพราะหันหัวออกอยู่แล้ว

แต่ถ้าหันหัวเข้าเวลา ไฟไหม้ ทุกคนจะตกใจ แล้วแย่งกันถอดรถ ทำให้ชนกัน และทำให้อาจอพยพออกมาไม่ทัน
ประมาณนี้ครับ
-สะดวกตอนออก
-สะดวกตอนเข้าด้วย ในบางกรณี เช่นพื้นที่ตีวงเลี้ยวแคบ

ออฟไลน์ CJ.

ถ้าเป็นช่องเฉียงๆ จะเอาหัวเข้าครับ แต่ถ้ารถโล่งมากๆพอจะหมุนได้ ผมก็เอาท้ายเข้าครับ
ช่องตรงแบบในห้าง หรือที่อื่นๆเอาท้ายเข้าตลอด ผมคิดว่าหมุนหัวออกไว้เลย คิดว่าตอนจะกลับหรือมีอะไรฉุกเฉินเดินหน้าออกได้เลย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
ข้อดีของการเอาหน้าเข้า (ความเห็นส่วนตัว)
1. เวลาโดนมือใหม่ชน หรือมีอุบัติเหตุ ถูกชน ถ้าเอาหน้าออก โดนชนด้านหน้า น่าจะเสียหายเยอะกว่าโดนชนท้าย
2. ถ้าโดนขโมย มันน่าจะเสียเวลาถอยออก มากกว่าหันหน้าออก

ออฟไลน์ eaton fuller

ที่จอดที่เสี่ยงต่อการถูกชนเช่น มุมเลี้ยว หรือจอดทิ้งหลายวัน ผมเอาหน้าเข้าทางตัน

กลัวโดนชนหน้า   โดนชนท้ายไม่กลัว

ออฟไลน์ Pegasus7700

ผมเจอสถานที่จอดรถ หลากหลายครับ
1.ในห้างทั้วไป.  จอดหลังเข้า
2.ลานจอดแบบช่องจอดขนาน. แบบนี้ก้อตามสะดวกเรา วนมาทางไหนก้อเลือกถนัด
3.ลานจอดแบบช่องจอดเฉียงๆ.ผมถนัดเอาหน้าเข้า
4.ลานจอดแบบในโฮมออฟฟิศ ก่อเลือกที่ไม่โดนแดดมั้งครับ
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Fat

• Full Member
แล้วแต่สถานที่ครับ ดูเป็นเคสๆ เช่น ความยาก-ง่าย ในการเข้าหรือออก บางทีริมเสาหรือทางโค้งจริงอยู่เอาท้ายเข้าสะดวก แต่เวลาจะออกต้องเลี้ยว2รอบ ก็จะเอาหน้าเข้าแทน

ตอนนี้เวลาไปพวกโลตัส จะพยามเอาหน้าเข้า เพราะเวลาซื้อของเสร็จเข็นรถกลับมาถึงจะได้ใส่ของท้ายรถได้สะดวก แต่ก็ดูอีกละครับ ว่าเอาหน้าเข้าออกยากมั้ย ดูช่องจอดประกอบด้วย

ส่วนถ้าจอดที่บ้านแล้วแต่ว่าจอดโรงรถอันไหน เพราะบางทีมุมแดดส่อง ก็จะเอาหน้าเข้า เพื่อหลบมุมแดด แล้วก็ช่องจอดมันเอื้อต่อการเอาหน้าเข้ามากกว่า

ปล.เคยมีโอกาสไปเรียนอยู่สวีเดน รถที่นั้นให้99%เอาหน้าเข้าช่องจอดทั้งหมด ช่องจอดเป็นแบบตรงด้วย เป็นเพราะช่องจอดและช่องเดินรถเค้าค่อนข้างกว้างและที่สำคัญคือเค้าไม่มีรถจอดซ้อนคันครับ ทำให้การเอาหน้าเข้าเป็นเรื่องสะดวกมากๆครับ
Toyota Camry 2.2 SEG asv20 2001
Kia Carnival 2.4 CEO ll 2004
Nissan Tiida 1.8G H/B 2007 (sold)
Toyota Corolla Altis 1.6G 2011 (sold)
Toyota Camry Hybrid 2.5 2014
Toyota Chr Hybrid Mid 2019
Benz C220d AMG Dynamic 2020

ออฟไลน์ Barracuda

แล้วแต่กรณีเลยของแบบนี้ บางครั้งต้องเอาหน้าเข้าถ้าที่จอดมันเฉียง ต้องเอาหน้าเสียบอย่างเดียว ถอยออกก็ง่าย และง่ายกว่าเอาท้ายเข้าอีก