ผู้เขียน หัวข้อ: ถามปกติคนที่มีรถประมาณ 4-5 คัน ขึ้นไปจัดการที่จอดรถกันยังไง จอดในบ้านกันหมดเลยหรือเปล่า  (อ่าน 9208 ครั้ง)

ออฟไลน์ muzaa

• Sr. Member
ของผม 4 คันครับจอดในบ้านทุกคัน (ช่วงที่มากสุด 5 คันครับในบ้านทุกคันเหมือนกันเอาสุดจริงๆได้ถึง 6 คันครับ) ตอนนี้ 4 คันในพื้นที่โรงรถหมดครับ ช่วง 5 คันไปจอดตรงชานพักหน้าห้องรับแขกครับซึ่งอัดสุดโดยไม่ต้องลงไปสนามหญ้าได้ 2 คัน เต็มที่จริงๆ 6 คันครับ ( size ช่วง 5 คันนั้นเป็น Premium Midsize 1  D sec 1 C Sec 2 กระบะยกสูง 1 ครับ)

ออฟไลน์ O_o"

• Hero Member
ที่บ้านจอดรถได้มากสุด 3 คัน ถ้าคันไหนมาก่อนจอดด้านในสุด ไม่ได้กำหนดว่าคันไหนจอดตำแหน่งไหนครับ

ถ้าจะออกไปธุระก็เอาคันหลังสุดไปครับ รถทุกคันในบ้านใช้ร่วมกันได้หมดครับ

ถ้าจะมีรถคันที่ 4 ก็ต้องขายออกไป 1 คัน ครับ พื้นที่จอดรถในบ้านรับได้แค่ 3 คัน

ออฟไลน์ Fly to dream

ในรั๊วบ้านจอดได้แบบไม่เปียกฝน 5 คัน  บนลานปูนหน้าโรงรถได้ อีก 3-4 คัน เหลือเฟือครับ  ถ้ามีมากกว่านี้ ลงจากลานปูนไปตรงที่ไม่เทปูนก็ได้อีก 2 คัน เหลือๆบ้านผม

แต่ถ้าจอดแบบออกง่ายๆ ก็ 4 คันครับ  โรงรถ 2 โรง  โรงละ 2 คัน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IS2000

จอดในบ้านหมดทุกคันครับ ตอนแรกที่จอดไม่พอก็หาที่สร้างเพิ่มเพื่อให้ได้จอดใต้ร่มกันหมด
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ CarameLon

จอดริมถนนไม่ดีหรอกครับ เรื่องความปลอดภัย วันดีคืนดีโจรมางัด ข้างบ้านหมั่นไส้รถแพงๆเอาอะไรมาขูด หมามาแทะล้อ ขี้นกยางไม้ ตะปู โดนแกล้งปล่อยลมยาง รถขยะมาเฉี่ยวเป็นรอยยาวๆเลย โดนขโมยทุบกระจก

ทางที่ถูกต้องคือหาทางทำที่จอดในบ้าน จริงๆก่อนซื้อรถควรสร้างที่จอดรถไว้ให้พร้อมก่อนครับ
แต่ก็เข้าใจว่าคนไทยนิสัยมักง่ายจนเคยตัว พื้นที่บ้านไม่พอ แล้วอยากซื้อรถใหม่ ก็ขอจอดริมถนนหน้าบ้านแล้วกัน
ซึ่งจะหวังยืมใช้ถนนสาธารณะไว้จอดรถส่วนตัวทั้งชีวิตเลยมันก็ได้อยู่ ถ้าค่อนข้างไร้จิตสำนึก และไม่ห่วงรถตัวเอง  8)

TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

โหหห สมาชิกแต่ละท่าน มีคนละหลายๆคันกันทั้งนั้นเลย

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
ผมจอดในบ้านซ้อน 2 แถวเรียงหน้ากระดานครับ

เพราะไม่อยากจะเอาเปรียบใคร เวลาจะเอารถคันในออกก็แค่สตาร์ท ถอยๆ แค่นั้น

แต่ส่วนใหญ่ก็จะเอาคันข้างนอกออกมากกว่า

เห็นบางบ้าน ที่จอดกว้างขวาง รถ 2 คัน (ปัจจุบันเพิ่มเมียลูกอีก 1 คัน) ต้องไปจอดแหมะบ้านนู้นทีบ้านนี้ที เพราะว่าเอาที่จอดรถไปทำห้องเก็บของครับ แล้วเป็นแบบนี้ทุกบ้านที่ล้อมบ้านผมเลย (เป็นหมู่บ้าน บ้านเดี่ยวครับ) เห็นแล้วรำคาญ และรู้สึกสมเพช เลยไม่อยากจอดนอกบ้านเลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

ข้อ 1 กับ 3 ผสมกันครับ คือยังไงก็ไม่ใช่ข้อ 2 แน่นอน
ที่ตอบสองข้อเพราะ สำหรับที่บ้านเอง โรงรถมีแบบ 4+1 ช่อง ก็เสียบไปครบ สำหรับส่วนเกิน รถเก่า จอดลานปูน คลุมผ้า ตากแดด จนผ้าพังหมดละ กับรถที่ผมใช้จอดตั้งฉากกับโรงรถ ออกและกลับเข้าช่วงไม่มีแดด ประมาณว่ามาจอดในร่มที่ทำงานเวลากลางวัน

ส่วนอีกคันที่เพิ่มเติมเข้ามาเป็นภารกิจเฉพาะ ที่บ้านไม่ไหวละก็ไม่ไปรบกวนซอย ไปเช่าที่จอดหอแฟนเอาครับ ไม่ไกลจากที่ทำงาน

ไม่อยากรบกวนชาวบ้านครับ พอดีในหมู่บ้านมีพวกจอดนอกบ้าน ทำให้ขับลำบากตามซอย ก็เลยเข้าใจความรู้สึก และ ไม่อยากให้ใครว่าเราได้
ถ้าอ้างใจเขาใจเรา จริงๆต้องไม่สร้างความลำบากตามซอย ซึ่งคุณทำได้ดีมากครับ เยี่ยม

แหมอยากมีเพื่อนบ้านแบบนี้จริงๆที่จอดในบ้านดีๆ
[...] บ้านราคาเป็นสิบๆล้านนี่คิดได้แค่นี้)

ผมนี่อึ้งไปเลย พวกสลัดผักนี่ หมู่บ้านก็ใหม่ แสดงว่าตั้งใจจอดหน้าบ้านมากๆ
ซื้อบ้านไม่ได้วางแผนเรื่องที่จอดรถเลย

ราคาก็ยังกรองคนไม่ได้เลยนะครับเนี่ย

ผมมี 4 คัน จอดในบ้านหมดครับ

เข้าออกลำบากหน่อย แต่ไม่รบกวนเพื่อนบ้านครับ  8) 8)
ไม่รบกวนคนสัญจรด้วยครับ

ซอยแคบจอดหน้าบ้านจะรบกวนเพื่อนบ้านในซอยมาก พ่อผมเลยบอกว่าต้องยัดไว้ในบ้านให้หมด

ขอบังอาจเชยชมคุณพ่อที่สั่งสอนมาดีครับ

จอดริมถนนไม่ดีหรอกครับ [...] รถขยะมาเฉี่ยวเป็นรอยยาวๆเลย  ถ้าค่อนข้างไร้จิตสำนึก และไม่ห่วงรถตัวเอง  8)
คิดว่าสมควรครับ ไปสร้างความลำบากให้รถขยะเขา ยิ่งถ้าเกิดรถขยะต้อง load ของนี่ ถ้ารถชาวบ้านมานี่ผ่านไม่ได้เลย เสียเวลาฟรี ซูมันได้ไหมล่ะ

จขกท. คงทราวแนวทางที่สมควรแล้วนะครับ

ออฟไลน์ chon1722

• Newbie
  • *
มี 5 คัน จอดในโรงจอดรถ 4 คัน จอดตากแดดตากฝน 1 คัน