ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อเลนซ้ายกลายเป็นเลนแซง เบื่ออย่างแรงช้าแช่ขวา  (อ่าน 11064 ครั้ง)

ออฟไลน์ bravo

• Hero Member
มหัศจรรย์พันลึกเมื่อเลนซ้ายกลายเป็นเลนที่ใช้แซงรถขับช้าแช่อยู่เลนขวา การแซงที่อันตรายและผิดกฎระเบียบเกิดจากการกระทำของนักขับที่ไม่แคร์สังคม นึกจะขับอย่างไรก็ไปแบบนั้นคล้ายวลีทำอะไรตามใจคือไทยแท้!! รถที่แช่ช้าคาขวาเด่ไม่คิดจะหลบรถที่วิ่งเร็วกว่ากลายเป็นวิธีการขับที่อาจก่อให้เกิดอันตรายได้ทุกเมื่อ

อ่านข่าวต่อได้ที่: http://www.thairath.co.th/content/887662

ออฟไลน์ Krongbun

;)
เลนส์ขวา ใช้สำหรับ
รถช้า รถขนผัก รถบรรทุก(ช่วงไม่มี ตร) เล่นโทรศัพท์

เฮ้อ

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
นี่ผมเพิ่งกลับจากทางใต้มา ขับยากมากๆครับ เห็นรถแช่ขวาไอเราก็จะแซงซ้ายให้มันจบๆ แต่นี่ช้าทั้งซ้ายทั้งขวา ถนนก็มีแค่ 2 เลน จี้ ดัน เปิดไฟขอทาง กระพริบไฟสูง สะกิดแตร ทำทุกอย่างแล้ว ก็ยังชิลเลนขวาเหมือนเดิม ปกติความเร็วเดินทางของผมตอนเดินทางต่างจังหวัดยาวๆ ผมจะขับประมาณ 130 ซึ่งเจอรถที่ขับ 100-110 ตลอดแล้วไม่ยอมเข้าซ้ายด้วย ถนนก็เพิ่งลาดยางใหม่ๆ ที่ยิ่งไปกว่านั้นคือพวกรถบรรทุก แซงได้งี่เง่ามาก เหมือนลืมกระจกข้างไว้ท้ายรถ ออกมาทีไม่ดูรถขวาเลย จะตบผมหลายทีมากๆ แซงทีก็เป็นกิโลๆ มีอยู่ครั้งนึงขับมาดีๆ มันตัดออกมาเฉย เบรคกันตัวเกร็งเลย ผมบอกตรงๆว่าทางเหนือกับอีสานถนนน่าขับและเพื่อนร่วมทางมีน้ำใจกว่าทางใต้เยอะ มันทำให้หัวร้อนจริงๆพวกช้าแช่ขวานี่เนอะ

ออฟไลน์ ฺBurmicon

พวกช้าแช่ขวาเค้าจ่ะมีวลีประจำตัวอยู่ครับ

"ผมขับความเร็วตามกฏหมาย!!!"

ออฟไลน์ SUBzero

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณไทยรัฐที่ออกมากระตุ้นเตือนทุกฝ่ายครับ :-*

ออฟไลน์ Fly to dream

ไปอ่านคอมเมนค์ในเพจไทยรัฐ    ชาวแช่เพียบเลย  ;D ;D ;D ;D
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ CarameLon

ทางด่วนบางนาขาเข้า-ขาออก ตกลงซ้ายสุด(เส้นทึบ)มันสำหรับรถวิ่งเร็วใช่ไหม?
มุดมาทุกคันเป็นปกติ กินเลนซ้ายตลอดจะเฉี่ยวรถที่อยู่เลนซ้ายอยู่แล้ว
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ masuoka

บางครั้งก็เอานิ้วกลางแนบกระจกให้เขาดูแล้วก็แซงซ้ายผ่านไปครับ ไม่ตามหรอกคนพวกนี้มันด้าน

ออฟไลน์ bravo

ไปอ่านคอมเมนค์ในเพจไทยรัฐ    ชาวแช่เพียบเลย  ;D ;D ;D ;D

เพียบแน่นอนครับ

คนพวกนี้ หาดูตัวได้ไม่ยาก แค่คุณขับรถออกจากบ้าน ก็จะเจออยู่ในเลนขวาของถนนทุกเส้นครับ ::)

ออฟไลน์ mirthhahaha

• Sr. Member
ผมเคยเจอกระบะคันนึงติดสติ๊กเกอร์ท้ายรถ "ขับช้าแช่ขวาหา-'อง"
ผมเห็นแล้วก็ยิ้มในใจ 5555

ออฟไลน์ kiwiwi

ยอมรับคนนึงว่าเครียดครับ

แต่ก็แก้เครียดด้วยการมุดแบบไม่เกรงใจพวกเค้าเหมือนกัน

เสียอย่างเดียว ฝีมือมันเลยขั้นที่ไปปาดพวกเค้าเหล่านั้นแบบเนียนๆไม่ได้เหมือนสมัยวัยรุ่นแล้ว

คือถ้าจะปาดจนเค้าเป๋ กลายเป็นผมเองก็จะช้าไปด้วย

เหมือนจังหวะกดโชริวเคนไม่ติดเลย

ทำใจอย่างเดียวเลยครับ
สมัยวัยรุ่น ผมขับ e30 318i จากพัทยาเหนือถึงบ้านที่กรุงเทพ ไม่เกิน 1 ชม.ครึ่ง

เดี๋ยวนี้หรอ... รถแรงกว่านั้นเท่าครึ่ง 2 ชั่วโมงยังเหนื่อยเลย

ออฟไลน์ Harem

ผมปลงแล้วครับ ได้แต่อวยพรให้เจอตอเร็วๆ

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
เป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ นึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะแก้ไขได้ยังไง เคยเจอเลนขวาโล่งๆ ผมอยู่เกือบขวาสุดขับ 120 ตอนนั้นก็คิด เออดีแหะเลนแซงมันต้องยังงี้ สักพัก ดูจากกระจกมองข้างเห็นซุปเปอร์คาร์วิ่งแช่ขวามาเร็วสุดๆ 200+(ชัวร์) แซงผมไปราวกับรถเราจอดนิ่งๆยังไงยังงั้น ...... ก็ได้แค่คิดในใจ เออ พอโล่งแล้วมันก็จะมีแบบนี้ล่ะ มันจะมีพวกคลั่งความเร็วมาเหยียบเป็นสนามแข่งแทน(ไม่จำเป็นต้องเป็นซุปเปอร์คาร์)  :'(  ตอนนี้ทำได้แค่ใจร่มๆแล้วระมัดระวังตัวเอง คิดซะว่าเจอพวกแช่พวกซิ่งเป็นเรื่องปกติ ใจเย็นๆหาทางเด๋วก็ผ่านไป

ออฟไลน์ Barracuda

จะมีคนที่เข้ามางง หรือไม่รู้ว่าตรรกะแช่ขวาเป็นยังไงอีกมั้ยเนี่ย เห็นมาทุกกระทู้ว่าไม่รู้จักแช่ขวาคือ? แบบนี้น่าจะชัดมากแล้ว ดีแล้วครับที่ออกมากระตุ้นกัน คันไหนเร็วทำผิดกฏหมายปล่อยวิ่งขวายาวๆไป แต่เราอย่าทำผิดเอง

ออฟไลน์ SM.

พวกช้าแช่ขวาเค้าจ่ะมีวลีประจำตัวอยู่ครับ

"ผมขับความเร็วตามกฏหมาย!!!"

เออ อันนี้จริง!!!  ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Tan Int

เคยเจอประเภทที่ดื้อด้านมาก ช้าแช่ขวาและทำรถจุกอยู่ตรงเลนขวา 3-4 คันเพราะไปซ้ายไม่ได้ มีรถอยู่
พอรถเลยซ้ายคันนั้นหลบ ผมซึ่งเป็นคนจี้คันที่ช้าแช่ขวา+คนนำรถที่เหลือก็แซงซ้ายและปาดแบบเบาๆ
คนอื่นๆก็แซงซ้ายตามผมมาหมด ผมส่องจากกระจกหลัง ปรากฎว่ารถคันนั้นยังอยู่ขวาเหมือนเดิม ไม่ได้จะเลี้ยวจะยูเทิร์นด้วย ฉันรักเลนขวาเฉยๆ ก็นะ.....

เอาผิดก็ยากด้วย หาหลักฐานไม่ค่อยได้ และจริงๆมันไม่ใช่อะไรที่ต้องบัญญัติกฎหมายแล้วมั้ง ควรเป็น common sense ที่ควรมีต่อเพื่อนร่วมทางได้แล้ว
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Fly to dream

อ้อ ใช่ ผมพึ่งต่อใบขับขี่มา นั่งอบรมดู VDO มาชั่วโมงกว่า เดี๋ยวนี้ใน VDO เค้าเน้นเลยนะว่า  รถที่ช้ากว่าควรให้รถที่เร็วกว่าขึ้นหน้าและต้องหลบให้ด้วย ไม่ได้พูดเรื่องวิ่งมาเร็วตามกฏหมายแล้วมีรถตามมาไม่ต้องหลบ

ดังนั้นอ้างไม่ได้นะว่า ขับ 90 / 120 แล้วมีรถเร็วกว่าไม่ต้องหลบ  8) 8) 8) ไม่หลบให้มีโทษด้วย

ปล. ไฟเลี้ยวด้านหน้าสีขาว ไม่ผิดนะครับ  ขาวหลือเหลืองอำพัน   ส่วนด้านท้าย สีแดง หรือเหลืองอำพัน เดี๋ยวจะเปลี่ยนเป็นสีแดง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ vantipz

ผมว่าจะตั้งกระทู้เรื่องนี้พอดีเลยว่า ถ้ามันแช่ขวากันทั้งประเทศขนาดนี้เอารถพวงมาลัยซ้ายมาขายเป็นทางเลือกเลยดีไหม จะได้มองข้างหน้าได้ชัดๆ >:(

ออฟไลน์ ynot9x

กลับบ้านทางด่วนทุกวัน ก็เจอทุกวันครับ
พอแซงต้นตอเสร็จ โอโห ด้านหน้าอย่างโล่งเลยครับ รถไม่ได้เยอะไม่ได้ติดอะไรเลย
เห็นภาพเลยครับ ทำให้คันหลัง ติดเป็นแพ เกาะกลุ่มกันไปยาวเลยครับ
อันนี้แหละเป็นอีกปัญหาหนึ่งของรถติดบ้านเรา
2013 - Honda Accord G9
-=4cycle Turbo Collection=- <RWD FWD AWD>
2015 Dec - BMW F30 N20 M Sport [BMC + Racechip GTS + BILSTEIN B12 + EBC Brakes + Muffler Design]
2018 - Ford Focus MK3.5 Ecoboot [BMC + DTE-PowerControl-X + boomba racing + Brembo + EBC Break]
2021 Dec - Audi TT MK3 Model Year 2022

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
คงต้องทำใจครับ ปล่อยๆไป ถ้าไม่จำเป็น ไม่อยากให้มีเรื่อง จะได้กลับบ้านปลอดภัย

เมื่อก่อน ผมรำคาญรถขนผัก ขนผลไม้มาก ถนนสองเลน และชอบแช่ขวา

ต่อมาถึงได้เข้าใจว่า เลนซ้ายถนนแย่มาก จึงต้องวิ่งขวา เพื่อรักษาผลผลิตทางการเกษตร
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
ช่วงนี้ผมขับรถ ขอนแก่น กรุงเทพ ทุกอาทิตย์ สิ่งที่ผมทำคือเมื่อแซงแล้ว ผมกลับเข้าซ้ายตลอดครับ หลายท่านคงรู้ว่าถนน ช่วงแถวๆ โคราชเลนซ้ายมันเรียบเนียนขนาดใหน 555 แต่ผมก็ยอมกระเด้งกระดอนนะครับ ผมบอกกับแฟนกับน้องที่ไปด้วยตลอดว่าผมจะเข้าซ้ายตลอด ถ้าเมารถบอกนะเพราะต้องคอยแซงขวาและเข้าซ้ายเรื่อยๆ เพื่อที่จะไม่เป็นคนแช่ขวา และเท่าที่ผมสังเกตุ เมื่อหลายๆคันที่แช่ขวามาเห็นเราทำแบบนี้ ไปด้วยกันซักระยะเค้าก็เริ่มเข้าซ้ายครับ ผมว่าแก้ต้องแก้กับตัวเราก่อนครับ ต้องถามว่ารถที่วิ่งเร็วต้องเข้าซายมั้ยครับ ผมแทบจะไม่เห็นเค้าเข้าซ้ายเลย ถึงแม้ซ้ายจะว่าง ผมว่า มันก็คือแช่ขวาเหมือนกันครับ โดยเฉพาะ บีเอ็มและเบนซ์ ผมเห็นวิ่งขวามา แซงขวาผมไป และก็ขวาค้างยังงั้นละครับ แทบไม่เห็นเข้าซ้ายกันเลยครับ นี่คือทั้งเร็วทั้งแช่ขวาเลยนะครับ  ความยากของการเข้าซ้ายตลอดคือบางจังหวะที่เจอรถช้าแล้วเราจะแซงขวาออกไปมีรถเร็วแซงขวามาเป็นขบวน เราก็ต้องรอจังหวะเพื่อขวาออกไปได้ ถ้ารถซ้ายช้ามาก เราต้องรอครับ ต้องยอมลดความเร็วรอโอกาสแซงครับ ผมเข้าใจว่าคนที่ขับเร็วเลยไม่ชอบเข้าซ้ายเหมือนกันเพราะเหยียบค้างไม่ได้ แต่ต้องลองครับแซงแล้วเข้าซ้าย เราทำก่อนแล้วจะค่อยๆ มีคนทำตามเองครับ ดูที่เราก่อนครับ ถึงขับเร็ว แซงแล้วมีจังหวะเข้าซ้ายได้ ก็เข้าครับ ผมชื่นชมมากครับ ผมว่าเมื่อหลายๆคนเริ่มทำ คนส่วนใหญ่ก็จะทำตามเองครับ อันนี้ตามความคิดผมนะครับ
   ปล. อีกอย่างที่รถเก๋งไม่รู้คือช่วงถนนไม่ดี ออกซ้ายขวานี่ กระบะยกสูงมีเสียวเลยละครับ ขนาดผม BT50 pro ว่าหนึบๆ แซงถนนหลุมบ่อแถวโคราชนี้กะดีๆยังแอบสะบัดเลยครับ ผมว่าบางครั้งถ้าคุณอยู่หลังรถผัก คุณอาจไม่อยากให้เค้าแซงไปมาก็ได้ครับ กลัวต้องคอยลุ้นแน่ 555

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
หลังๆ มานี่ไม่คิดแล้วครับ มุดออกซ้ายอย่างเดียว
ดันไล่เปิดไฟสูงใส่ก็เท่านั้น ไม่เคยคิดว่าตัวเองผิดอยู่แล้ว
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Ruksadindan

เป็นเรื่องปกติไปแล้วครับ นึกไม่ออกเหมือนกันว่าจะแก้ไขได้ยังไง เคยเจอเลนขวาโล่งๆ ผมอยู่เกือบขวาสุดขับ 120 ตอนนั้นก็คิด เออดีแหะเลนแซงมันต้องยังงี้ สักพัก ดูจากกระจกมองข้างเห็นซุปเปอร์คาร์วิ่งแช่ขวามาเร็วสุดๆ 200+(ชัวร์) แซงผมไปราวกับรถเราจอดนิ่งๆยังไงยังงั้น ...... ก็ได้แค่คิดในใจ เออ พอโล่งแล้วมันก็จะมีแบบนี้ล่ะ มันจะมีพวกคลั่งความเร็วมาเหยียบเป็นสนามแข่งแทน(ไม่จำเป็นต้องเป็นซุปเปอร์คาร์)  :'(  ตอนนี้ทำได้แค่ใจร่มๆแล้วระมัดระวังตัวเอง คิดซะว่าเจอพวกแช่พวกซิ่งเป็นเรื่องปกติ ใจเย็นๆหาทางเด๋วก็ผ่านไป
คือถ้ามีวินัยร่วมกันมันก็ไม่มีปัญหาครับ อย่างเอาโตบาห์นในเยอรมนี ไม่มีสปีดลิมิตด้วยซ้ำ แต่บ้านเรามีสปีดลิมิต ก็ควรขับให้ความเร็วเหมาะสมและชิดซ้ายครับ แต่คนน่ะสิ..

คงต้องทำใจครับ ปล่อยๆไป ถ้าไม่จำเป็น ไม่อยากให้มีเรื่อง จะได้กลับบ้านปลอดภัย

เมื่อก่อน ผมรำคาญรถขนผัก ขนผลไม้มาก ถนนสองเลน และชอบแช่ขวา

ต่อมาถึงได้เข้าใจว่า เลนซ้ายถนนแย่มาก จึงต้องวิ่งขวา เพื่อรักษาผลผลิตทางการเกษตร
เป็น lame excuse อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
 :-\

ผมว่าผมได้เหตุผลของการแช่ขวาอีกสองเรื่องละ

กล้องจับความเร็วมันจับรถวิ่งขวาเป็นหลัก ผมวิ่งเส้นมิตรภาพเมื่อวันอาทิตย์นี้ ตั้งแต่วังน้อยจนถึงปากช่อง มีกล้องไม่ต่ำกว่า 10 จุด

และกล้องพวกนั้นไม่ได้จับที่ 120 สำหรับส่วนทางหลวงสระบุรี แต่จับที่ 100

ถ้าคนจะแช่ 100 เพราะไม่อยากให้โดนใบสั่ง ก็ไม่ควรไปว่าเขา และคนที่แซง = ทำผิดกฎจราจร

อีกอย่างคือ ต่อให้คุณไม่อยากวิ่งขวา แต่ทุกเลนทางซ้ายเต็มไปด้วยรถบรรทุก ที่บางครั้งก็มาแซงใช้เลนขวาร่วมด้วย

ลองไม่วิ่งขวาตอนลงเขาเถอะครับ เบรกทีคันหลังแว่บๆ มา หัวใจจะวายตาย

ส่วนเส้นอื่นเป็นอย่างไรไม่ทราบ ผมก็ว่ากันตรงๆ แบบนี้ล่ะครับ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ alfa2046

• Newbie
  • *
สนับสนุน คุณ tobb12 ครับ

ออฟไลน์ Krongbun

ผมว่าจะตั้งกระทู้เรื่องนี้พอดีเลยว่า ถ้ามันแช่ขวากันทั้งประเทศขนาดนี้เอารถพวงมาลัยซ้ายมาขายเป็นทางเลือกเลยดีไหม จะได้มองข้างหน้าได้ชัดๆ >:(

;) ถูกใจรัวๆ ทุกวันนี้ต้องถามพ่อกับแฟน ซ้ายว่างไหม  :'(

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
มีมานานแล้วครับ  :P

ออฟไลน์ zipp

เร็วแช่ขวา.....เร็วได้แค่ไหน....ไม่เกินที่กม.กำหนดไว้  :-X

ออฟไลน์ tnp_super

พูดยากนะ ถ้าซ้ายว่างก็แซงไปดีกว่ามาอารมณ์เสียกับเขา