ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านเห็นว่าควรเพิ่มเติมบทลงโทษเจตนาฆ่าเข้าไปด้วยไหม  (อ่าน 11532 ครั้ง)

ออฟไลน์ seeker

• Hero Member
ท่าน จขกท รู้ไหมครับ ว่าความเร็วสูงสุดของถนนแต่ละเส้นคือเท่าไหร่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 07:19:48 โดย seeker »

ออฟไลน์ Newhang

ผมเห็นด้วยกับหลายๆท่านที่ไม่เห็นด้วย  ว่ามันคนละประเด็นกัน

ออฟไลน์ kiwiwi

ดูลักษณะ จขกท.คงจะเกลียดคนขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด เอามากๆเลยนะครับ

มีประเทศไหนในโลกนี้ ตั้งข้อหาเจตนาฆ่า กับอุบัติเหตุบ้าง ถ้าไม่มี คุณก็เลิกคิด(ฝัน)ไปได้เลย

จขกท.มั่นใจ 100% เลยใช่มั๊ยครับว่า ตัวเองไม่เคยขับเร็วเกินกฎหมายกำหนด

ลองทบทวนดูนะ ว่า เวลาเห็นป้ายจำกัดความเร็ว 30 40  อยู่ตามจุดต่างๆ ตอนนั้นคุณก็ไม่เคยขับเร็วกว่านั้นเลยใช่มั๊ย
ถ้าไม่แน่ใจ ก็ลองสังเกตุตั้งแต่พรุ่งนี้เลยก็ได้ ว่าคุณขับได้ตามกฎหมาย แบบเป๊ะๆ หรือเปล่า

แล้วช่วยมาตอบด้วยนะครับ ผมจะรอฟังครับ

จขกท คงเป็นประเภท.....

ตัวเองกลัวความสูง ก๊พาลไม่ให้คนที่บ้านขึ้นเครืรองบินไปเที่ยว และก็เหมารวมคนขึ้นดอย ขึ้นเครื่องบินเป็นคนบ้า

หรือไม่ก็ ตัวเองกลัวเลือด แล้วเหมารวมหมอ พยาบาล อาสากู้ชีพ เป็นพวกซาดิสมั๊งครับ

หรือไม่ก็เก็บกดจากตอนเด็กๆ... เพื่อนๆส่งงานครูเร็ว
ตัวเองทำการบ้านช้า เลยกลายเป็น ้ห็นทุกคนที่ทำอะไรเร็วๆ เหมือนแกล้งตัวจขกท.ไปหมด เลยพาลเกลียดความเร็วน่าดู
.
.
.
จขกท. คงพลาดโอกาสอะไรหลายๆอย่างในชีวิตมามั๊งครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
สั้นๆ

ไม่เห็นด้วยครับ

ยาวๆ

ไม่เห็นด้วย เพราะมันมีข้อประมาทอยู่แล้ว แต่ถ้าบวกอื่นๆ เช่น ดื่มแอลกอฮอล์ เสพยา ควรตีความให้โทษสูงขึ้นครับ

ส่วนกรณีเกิดจากหลับใน ควรตีความเป็นประมาท ไม่มีใครอยากหลับในหรอก
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
บนท้องถนนเวลานี้น่ากลัวมากครับ คนที่อยู่อาการประมาทขับรถเร็วกว่าที่กฎหมายกำหนดมีเยอะ แถมยังคิดว่าตัวเองมีสติดี ประเภทไม่เห็นโลงศพไม่หลั่งน้ำตา

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
ผมอ่านข้อเสนอนี้แล้วฮาน้ำตาไหล ขอบคุณที่ทำให้เช้านี้ของผมสดใส  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ ps000000

คงจะยาก

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผมอ่านข้อเสนอนี้แล้วฮาน้ำตาไหล ขอบคุณที่ทำให้เช้านี้ของผมสดใส  ;)

555555 ครับทั่นเช

ออฟไลน์ nutpob24

• Jr. Member
  • **
ดันกฏหมายเมาแล้วขับเห็นด้วยกว่าครับ

ออฟไลน์ Hein9er

• Jr. Member
  • **

เพิ่มโทษจำคุกไปให้สูง รวมถึงยึดใบขับขี่ตลอดชีวิต

วิธี เพิ่มโทษ เป็นอีกหนึ่งวิธี

แต่ เลือกปฏิบัติ เหมือนเดิม หรือไม่ ?

ใน comment ผมถึงระบุไปด้วยว่า บังคับใช้ และตรวจตราอย่างเข้มงวดไงครับ

กรณีเลือกปฏิบัติ มันไม่ได้เกิดจากที่ตัวกฎหมายจราจรครับ มันเกิดจากผู้ใช้กฏหมาย ซึ่งเราก็ต้องไปกำหนดข้อกฎหมายสำหรับผู้ที่ละเลยปฏิบัติหน้าที่ หรือ
ปฏิบัติหน้าที่ในทางมิชอบอีกที ซึ่งใน topic นี้เราพูดถึงบทลงโทษของผู้ที่ขับรถเร็วเกินกว่ากฎหมายกำหนด ก็ค่อยๆไปทีละหัวข้อครับ ไม่งั้นก็ไม่จบสักที

ส่วนถ้าเราแก้ไขกรณีเลือกปฏิบัติได้ แต่โทษจราจรยังไม่เข้มงวด ไม่รุนแรง ก็มีค่าเท่าเดิมถูกไหมครับ ปรับนิดๆหน่อยๆ โทษไม่เยอะ คนไม่ตระหนัก
มันก็ต้องถูกแก้ไขควบคู่กัน เพราะมันเป็นปัญหาทั้งคู่ ทั้งบทลงโทษ พรบ ทางบกที่ค่อนข้างอ่อน ไม่รุนแรง และการเลือกปฏิบัติ ละเลยหน้าที่ ปฏิบัติหน้าที่ในทางมิชอบ ของผู้ใช้กฎหมาย ค่อยๆแก้ไขกันไปครับ

ออฟไลน์ blitzpao

ในฐานะคนจบกฎหมายไม่ได้ครับเพราะมันผิดหลักกฎหมายเพราะเจตนาคือประสงค์ต่อบุคคล การทำผิดเรื่องความเร็วเป็นคนละเรื่อง
คนขับรถไม่ได้เล่น Death Race มีเจตนาฆ่าทุกคนนะ

ออฟไลน์ GOBBS

จริงๆผมอยากให้ตัดแต้มมีผลมากกว่านะ
ประมาณว่า ขับเร็วไม่ได้จ่ายใบสั่งแล้วจบ มีตัดแต้ม ตัดมากๆ ไปทำใบขับขี่+อบรมใหม่ และยึดใบอนุญาตชั่วคราวไป ถ้าไม่จำอีกก็ยึดถาวรไป
เพราะเดี๋ยวนี้ บางคน อ่านในนี้เนี่ยละ เห็นใบสั่งความเร็วเป็นค่าผ่านทางซะงั้น ไม่ได้คิดเลยว่าขับเร็วแล้วเสี่ยงอันตราย
เอาเท่านี้ก่อนละกันครับ พยายามฆ่าในกฎหมายมันต้องมีเจตนามุ่งต่อคนไงครับ ถ้าดันตัวนี้จริงๆ เมาจะมาตัวแรกเลย
ขับเร็วยังอยู่ในแง่ประมาทอยู่ แต่โทษประมาทจนทำให้ผู้อื่นถึงความตาย แล้วถ้าสืบว่าประมาทมากๆ เช่นขับรถเร็วมากๆ(ความเร็วมีผลต่อการพิจารณาของศาลนะครับ คุณขับ80กับ180ชนคนตาย ต่างกันแน่นอน) การลดหย่อนโทษต่างกันเยอะครับ ถ้าจัดเต็มก็ติดคุกไม่น้อยเหมือนกันนะ
.................
แต่ผมก็ไม่ขับเร็วนะ ไม่เคยเกิน 120 ครับ ผมว่ารักษากฎหมายมันก็ดีแล้วละ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ Ruksadindan

ผู้ที่มีสติสัมปชัญญะในขณะขับรถย่อมรู้ดีว่าความเร็วที่กฎหมายกําหนดคือเท่าไหร่
การที่บุคคลขับรถเร็วกว่าที่กฎหมายกำหนดพฤติการณ์บ่งบอกอยู่แล้วว่าอยู่ในอาการของความประมาทซึ่งในบางกรณีเรียกได้ว่าขาดสติไม่ต่างกับการเมาแล้วขับและยานพาหนะที่ขับเคลื่อนด้วยความเร็วสูงย่อมเล็งเห็นผลได้ว่าหากเกิดอุบัติเหตุไม่ว่าจะกับยานพาหนะด้วยกันหรือกับคนหรือสัตว์ย่อมถึงแก่ความตายได้โดยง่าย

อันนี้ผมไม่เห็นด้วย กฏหมายให้ขับที่ 110 คุณขับที่ 115 แล้วมาปรามาสว่าผมขับโดยขาดสติ ไม่ต่างกับการเมา  อันนี้ ผมว่าไม่ใช่  เพราะบทลงโทษคือ คุณขับเร็วกว่ากำหนด ไม่ใช่ขับรถโดยประมาทหรือเมาแล้วขับ........
   แนวความคิดแบบนี้มีประเทศไหนใช้กันบ้างครับ
เป็นคำถามที่ดีครับ ที่สุดคือทำให้ได้มาตรฐานสากล

ออฟไลน์ boogie2020

มาตั้งกระทู้ว่าคนขับรถเร็วในนี้ ก็โดนรุมยำดิคับ   
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ 2k

พูดถึงประเด็นนี้ทีไรคนถามโดนด่าทุกที  :-\ ผมคิดว่าปรับความเร็วตามอัตราไปเลยดีกว่า ยิ่งขับเร็วมากยิ่งโดนมาก ยิ่งจับได้ว่ามีพฤติกรรมขับแข่งกันคูณสองไปเลย เกิน 110 ปรับเริ่มต้น10000นึงแล้วทุกๆ10กิโลเมตรต่อชั่วโมงก็บวกไปอีก1000บาท  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 2k

ในฐานะคนจบกฎหมายไม่ได้ครับเพราะมันผิดหลักกฎหมายเพราะเจตนาคือประสงค์ต่อบุคคล การทำผิดเรื่องความเร็วเป็นคนละเรื่อง
คนขับรถไม่ได้เล่น Death Race มีเจตนาฆ่าทุกคนนะ

ผมมองว่าคนในวงการกฏหมายควรที่จะต้องปรับเปลี่ยนทัศนคตินี้แล้วครับ ทุกวันนี้พฤติกรรมปาดหน้า แกล้งเบรคใส่ หักพวงมาลัยเข้ามาใกล้กระทันหัน พฤติกรรมพวกนี้ต่างมาจากเจตนาเดียวกันคือท้าทายยั่วยุก่อให้เกิดอารมณ์โมโหทั้งนั้น คนใช้รถยุคนี้ไม่ได้ใช้เพื่อโดยสารอย่างเดียวแต่ใช้เพื่อรังแกกันด้วย  :-\
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ kan.kom

มาตั้งกระทู้ว่าคนขับรถเร็วในนี้ ก็โดนรุมยำดิคับ

จริงแหละ ในนี้ คำถามที่ดีคือ ผมขับเร็วประมาณ 140 รถคันไหนช่วงล่างดี เอาอยู่
ไม่ก็ ทำไงกับรถช้าชิดขวาดีครับ
ไม่ก็ จะต้องไปทำอะไรเพิ่มถ้าชอบขับมุด
อะไรประมาณนี้

ออฟไลน์ bravo

การขับรถความเร็วไม่เกินกฎหมายกำหนด เป็นสิ่งที่ดีครับ

แต่การขับรถดี อย่ามองแค่ความเร็วอย่างเดียว เพราะบางคนขับไม่เกินกฎหมายกำหนด แต่...

-เปลี่ยนเลน ไม่ให้สัญญานไฟ

-คร่อมเลน

-วิ่งเลนขวาตลอด แต่พอใกล้ทางแยก ตัดเลนเพื่อจะเลี้ยวซ้าย

-และมีอีกหลายพฤติกรรม ที่ก่อให้เกิดอุบัติเหตุ แต่เราไม่ค่อยจะหยิบมาเป็นประเด็นสำคัญ

บางคนพูดยังกับว่า ในซอยซึ่งขับกันช้าๆ ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ

คนที่น่าตำหนิมากที่สุด คือ คนที่ขับรถชนครับ ( ช้าหรือเร็วก็ช่าง )

เอามาฝากทุกท่านที่คิดว่า ตัวเองขับไม่เกิน 120 กม./ชม. คือขับไม่เกินกฎหมายกำหนด :D

มีใครเคยสังเกตุหรือรู้บ้างว่าทางหลวงในประเทศไทยเค้ากำหนดความเร็วไว้ที่เท่าไรบ้างและเริ่มต้นจากที่ไหนและไปสิ้นสุดที่ไหนวันนี้ทาง Mthai Auto เรารวบรวมมาให้ทุกท่านเพื่อเป็นความรู้กันครับ รู้ไว้ดีกว่าไม่รู้นะเอ้อ จะได้ไม่ต้องเสียเงินค่าปรับ

ความเร็วตามที่กฎหมายกำหนดสำหรับประเทศไทยนั้นแบ่งออกได้เป็น 3 ส่วน ซึ่งเป็นกฎกระทรวงออกตามพ.ร.บ.จราจรทางบก ฯ ระบุไว้โดยสรุปดังนี้
รถส่วนบุคคล รถเก๋ง รถแท็กซี่ รถปิคอัพขนาด 1 ตัน สามารถใช้ความเร็วในกทม.หรือ เขตเทศบาล ได้ไม่เกิน 80 กม.ต่อชม. และนอกเขตกทม.หรือนอกเขตเทศบาลใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 90 กม.ต่อชม. รวมถึงบนทางด่วนทุกขั้น (ที่อยู่ในเขตกรุงเทพมหานคร) ด้วย และทางหลวงที่สามารถใช้ความเร็วได้ไม่เกิน 90 กม.ต่อชม. มีดังนี้

ทางหลวงหมายเลข 1 : ถนนพหลโยธิน
เป็นทางหลวงสายหลักที่ใช้เดินทางขึ้นเหนือ หรือต่อไปยังภาคตะวันออกเฉียงเหนือ โดยมีจุดเริ่มต้นอยู่ที่อนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ กรุงเทพมหานคร และจุดสิ้นสุดอยู่ที่ เขตแดนไทย-พม่า อ.แม่สาย จังหวัดเชียงราย

ทางหลวงหมายเลข 2 : ถนนมิตรภาพ
จะมีจุดเริ่มต้นที่สระบุรี เป็นเส้นทางหลักในการไปยังภาคตะวันออกเฉียงเหนือเลย ช่วงเทศกาลรถมักจะหนาแน่นบริเวณทางขึ้นเขา รอยต่อจังหวัดสระบุรี กับ นครราชสีมา ครับ

ทางหลวงหมายเลข 3 : ถนนสุขุมวิท
เป็นถนนที่จะมุ่งสู่ภาคตะวันออก มีจุดเริ่มต้นอยู่ที่ทางด่วนเพลินจิต โดยถนนสุขุมวิทในเขตกรุงเทพมหานครนั้น จัดเป็นย่านธุรกิจย่านดังย่านหนึ่งของกรุงเทพมหานครเลยก็ว่าได้

ทางหลวงหมายเลข 4 : ถนนเพชรเกษม
เป็นถนนสายที่จะมุ่งสู่ภาคใต้ เมื่อถึง อ.ชะอำ จะถูกแบ่งเป็น 2 สาย คือ สายเข้าเมืองชะอำ กับสายปกติ (วิ่งรอบนอก) เมื่อถึงแยกปฐมพร จังหวัดชุมพร ทางหลวงหมายเลข 4 ก็จะแยกไปทางทิศตะวันตก ไปยังจังหวัดในฝั่งอันดามัน

ทางหลวงหมายเลข 11 : ภาคเหนือฝั่งตะวันออก
เป็นทางหลวงสายหลัก ที่ใช้วิ่งไปยังจังหวัดภาคเหนือฝั่งตะวันออกได้ เช่น น่าน แพร่ อุตรดิตถ์ เป็นต้น มีจุดเริ่มต้นที่ ต่างระดับอินทร์บุรี จังหวัดสิงห์บุรี แยกออกจากถนนสายเอเชีย (ทางหลวงหมายเลข 32) สิ้นสุดที่จังหวัดเชียงใหม่ โดยจะมาตัดกับทางหลวงหมายเลข 1 (ถนนพหลโยธิน) ที่จังหวัดลำปาง โดยช่วงลำปาง-เชียงใหม่ จะใช้ชื่อว่า ถนนซุปเปอร์ไฮเวย์ลำปาง-เชียงใหม่ ซึ่งมีหลักกิโลเมตรที่ 0 อยู่ที่แยกนาก่วม (ตัดถนนพหลโยธินสายเข้าเมืองลำปาง)

ทางหลวงหมายเลข 122 : ถนนเลี่ยงเมืองนครสวรรค์
ปัจจุบันกลายเป็นถนนสายหลักของผู้ที่จะขับรถมุ่งไปยังภาคเหนือ เนื่องจากเข้าเมืองนครสวรรค์นั้น รถค่อนข้างติดมีระยะทางประมาณ 17 กม.

ทางหลวงหมายเลข 31 : ถนนวิภาวดีรังสิต
มีจุดเริ่มต้นที่กรุงเทพมหานคร บริเวณใต้ทางด่วนดินแดง ไปสิ้นสุดที่บริเวณแยกอนุสรณ์สถาน จังหวัดปทุมธานี ต่อจากนั้นก็จะเป็นทางหลวงหมายเลข 1

ทางหลวงหมายเลข 32 : ถนนสายเอเชีย
เป็นถนนสายหลัก ที่จะมุ่งสู่จังหวัดในภาคกลางและภาคเหนือ มีจุดเริ่มต้นจากต่างระดับบางปะอิน (จุดสิ้นสุดถนนกาญจนาภิเษก (ตะวันตก)) และมีจุดสิ้นสุดอยู่ที่แยกหลวงพ่อโอ จังหวัดชัยนาท จากนั้นจะเป็นถนนพหลโยธินมาทดแทน

ทางหลวงหมายเลข 34 : ถนนบางนา-บางปะกง
หรือที่คุ้นเคยกันในชื่อ บางนา-ตราด เป็นทางหลวงสายหลักที่จะมุ่งหน้าสู่ภาคตะวันออก นอกจากถนนสุขุมวิท แต่ถนนสายนี้รถบรรทุกจะวิ่งค่อนข้างเยอะ ดังนั้น หากจะไปยังภาคตะวันออก แนะนำให้ใช้ Motorway ดีกว่า

ทางหลวงหมายเลข 35 : ถนนพระรามที่ 2
หรือ ธนบุรี-ปากท่อ เป็นถนนสายหลักที่จะมุ่งไปยังภาคใต้อีกหนึ่งเส้นทางนอกจากถนนเพชรเกษม แต่ด้วยเส้นทางนี้มีระยะทางใกล้กว่า จากกรุงเทพ ไป สิ้นสุดที่จังหวัดราชบุรี ที่แยกวังมะนาว และก็จะเข้าสู่เขตจังหวัดเพชรบุรี

ทางหลวงหมายเลข 104 : กำแพงเพชร-ตาก
เดิมเป็นส่วนหนึ่งของถนนพหลโยธิน และเมื่อมีการตัดถนนพหลโยธินสายปัจจุบันขึ้นมาใหม่ (ช่วงกำแพงเพชร-ตาก) ทางหลวงสายนี้ก็ได้เปลี่ยนแปลงหมายเลขไปเป็น 104 จนถึงปัจจุบัน และมีชื่อเรียกว่า ถนนพหลโยธินสายเก่า

ทางหลวงหมายเลข 304 : ปากเกร็ด-นครราชสีมา
เริ่มต้นอยู่ปากเกร็ด ผ่านหลักสี่ มีนบุรี ฉะเชิงเทรา กบินทร์บุรี ทับลาน วังน้ำเขียว ปักธงชัย สิ้นสุดที่แยกถนนมิตรภาพ อ.เมืองนครราชสีมา เป็นเส้นทางเสริม(ทางเลี่ยง) ที่สามารถลัดเลาะไปสู่ภาคอีสานได้ ในช่วงวันเทศกาลต่างๆ โดยไม่ต้องผ่านสระบุรี และลำตะคอง และถนนสายนี้เปรียบเป็นเส้นทางตรงอีกเส้นทางหนึ่งจากภาคอีสานที่สามารถตรงมาชลบุรี ระยองได้เช่นกัน จากถึงกบินทร์บุรี มาพนมสารคาม เลี้ยวซ้ายเข้า
ถนนสาย331 ตรงมาเรื่อยๆ ตัดกับถนนที่ไปชลบุรี แกลง พัทยา ระยอง จนไปสุดเส้นทางที่ สัตหีบ

ทางหลวงสาย 304 : ด้านกทม.และนนทบุรี เป็นถนนฝั่งกทม.และปริมณฑล มีชื่อเรียกหลายชื่อ
ถนนแจ้งวัฒนะ และถนนปากเกร็ด-แจ้งวัฒนะ (จากท่าน้ำปากเกร็ด ถึง วงเวียนหลักสี่ )
ถนนรามอินทรา (วงเวียนหลักสี่ ถึง แยกมีนบุรี )
ถนนสุวินทวงศ์ (แยกมีนบุรี ถึง ฉะเชิงเทรา )

ทางหลวงหมายเลข 303 : วงเวียนใหญ่ -แหลมฟ้าผ่า (ตากสิน – สุขสวัสดิ์)
เป็นเส้นทางหลักของฝั่งตะวันตกของจังหวัดสมุทรปราการ เข้าสู่ใจกลางเมืองหลวง มีจุดเริ่มต้นอยู่ที่ วงเวียนใหญ่

ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข : 24 (สีคิ้ว – อุบลราชธานี) หรือ ถนนเดชอุดม ชื่อเดิม โชคชัย – เดชอุดม
เป็นถนน 4 เลนมีเกาะกลางถนน ตั้งแต่สีคิ้ว – นางรอง เป็นเส้นทางสายหลักที่มุ่งสู่ภาคตะวันออกเฉียงเหนือตอนใต้ ได้แก่ จังหวัด บุรีรัมย์ สุรินทร์ ศรีสะเกษ อุบลราชธานี ถนนสายนี้เป็นเส้นทางเลี่ยงเมืองนครราชสีมา

ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 219 : (บ้านกรวด – บรบือ)
เป็นเส้นทางสายรอง หรือภาษาชาวบ้านเรียกว่าสายใน ส่วนใหญ่จะเป็นถนนสองเลน เป็นเส้นทางสัญจรของคนในพื้นที่ และเป็นทางผ่านจากจ.บุรีรัมย์ ไปยังจ.มหาสารคาม หรือ จ.ร้อยเอ็ด

ทางหลวงหมายเลย 338 : ถนนบรมราชชนนี ชื่อเดิม ถนนปิ่นเกล้า-นครชัยศรี
เริ่มต้นที่ เชิงสะพานพระปิ่นเกล้า ฝั่งธนบุรี จังหวัดกรุงเทพมหานคร สิ้นสุดที่ สามแยกเพชรเกษม-บรมราชชนนี อำเภอนครชัยศรี จังหวัดนครปฐม รวมระยะทางทั้งสิ้น 34.7 กิโลเมตร

ทางหลวงหมายเลข 341 : ถนนสิรินธร (บางบำรุ)
เริ่มต้นที่ สี่แยกบางพลัด เขตบางพลัด ไปจนถึง แยกต่างระดับ สิรินธร-บรมราชชนนี รวม 3 กิโลเมตร

ทางหลวงแผ่นดินหมายเลข 117 : (นครสวรรค์-พิษณุโลก)
ทางหลวงระดับจังหวัดสายหลักที่เชื่อมการขนส่งจราจรระหว่างจังหวัดนครสวรรค์กับจังหวัดพิษณุโลก มีระยะทางรวมทั้งสิ้น 131 กิโลเมตร

และทางหลวงที่สามารถใช้ความเร็วได้ถึง 120 กิโลเมตร/ชั่วโมง มีแค่ 2 ที่เท่านั้น! คือ

ทางหลวงหมายเลข 7 : มอเตอร์เวย์กรุงเทพ-ชลบุรี
จุดเริ่มต้นอยู่ที่บริเวณต่างระดับศรีณครินทร์ จุดเชื่อมต่อถนนพระราม 9 และทางพิเศษศรีรัช ไปสิ้นสุดที่จังหวัดชลบุรี

ทางหลวงหมายเลข 9 : ถนนกาญจนาภิเษก
เป็นถนนวงแหวนรอบนอกกรุงเทพมหานคร ปัจจุบันได้แล้วเสร็จทั้งโครงการแล้ว ทั้งวงแหวนด้านใต้ และวงแหวนด้านตะวันออก ซึ่งวงแหวนด้านใต้นั้น มีชื่อว่า ทางพิเศษสาย บางพลี-สุขสวัสดิ์ วงแหวนด้านตะวันออกมีชื่อว่า บางปะอิน-บางนา (วงแหวนด้านใต้และวงแหวนด้านตะวันออก เป็นทางพิเศษที่มีการเก็บค่าผ่านทาง ส่วนวงแหวนตะวันตก จะไม่มีการเก็บค่าผ่านทาง)

รู้กันแล้วก็ขับรถกันอย่างระมัดระวังกันนะครับ ใช้ความเร็วกันให้เหมาะให้ควร และที่สำคัญอย่าให้เกินตามที่กฏหมายกำหนดนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 12:44:17 โดย bravo »

จริงแหละ ในนี้ คำถามที่ดีคือ ผมขับเร็วประมาณ 140 รถคันไหนช่วงล่างดี เอาอยู่
ไม่ก็ ทำไงกับรถช้าชิดขวาดีครับ
ไม่ก็ จะต้องไปทำอะไรเพิ่มถ้าชอบขับมุด

รถเก๋งที่มีช่วงล่างดีๆ ขับ 140
กับรถปิคอัพเก่าๆ โช๊คเสื่อม ใช้งานมานานไม่เคยตั้งศูนย์ ยางเก่าๆ เหยียบ 120
คันไหน น่ากลัวกว่ากันครับ
คันไหน ระบะเบรกสั้นกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 13:39:19 โดย bravo »

เอามาฝากทุกท่านที่คิดว่า ตัวเองขับไม่เกิน 120 กม./ชม. คือขับไม่เกินกฎหมายกำหนด :D

รู้ละครับ GPS รถก็ขึ้นตลอด เอาเข้าจริงๆ ทล.ไทย วิ่ง 120 ได้ไม่กี่เส้นแค่นี้จริงๆ
แต่ส่วนมาก ตร.ก็ปล่อยไปละครับ ขนาดปล่อยกันขนาดนี้ ยังวิ่งกัน 140+ให้เห็นเป็นเรื่องปกติ
แต่อย่างพหลฯ ผมเคยยางแตกต้องใส่ยางอะไหล่ วิ่งได้แค่ 80 ชิดซ้าย
....ไม่มีใครวิ่งช้ากว่าผมเลยครับ แม้แต่รถบรรทุกที่ความเร็วจำกัดกว่านี้หรือรถโดยสารที่ท้ายรถเขียนว่าจำกัดความเร็ว....
ก็เลยพยายามทางสายกลาง ไม่เร็วเกินไป และไม่ช้าจนขวางกระแสรถครับ
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

แก้ไขดีกว่า ไม่อยากดราม่า
HLM อยากให้เป็นเวปรถยนต์มากกว่านะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 13:43:54 โดย GOBBS »

ออฟไลน์ Ji.Cl.

ผู้ที่มีสติสัมปชัญญะในขณะขับรถย่อมรู้ดีว่าความเร็วที่กฎหมายกําหนดคือเท่าไหร่
การที่บุคคลขับรถเร็วกว่าที่กฎหมายกำหนดพฤติการณ์บ่งบอกอยู่แล้วว่าอยู่ในอาการของความประมาทซึ่งในบางกรณีเรียกได้ว่าขาดสติไม่ต่างกับการเมาแล้วขับและยานพาหนะที่ขับเคลื่อนด้วยความเร็วสูงย่อมเล็งเห็นผลได้ว่าหากเกิดอุบัติเหตุไม่ว่าจะกับยานพาหนะด้วยกันหรือกับคนหรือสัตว์ย่อมถึงแก่ความตายได้โดยง่าย
1 ปีหลังมานี้ผมขับ 80 ชิดซ้ายตลอดเพราะต้องการประหยัดค่าน้ำมัน (พูดจริงนะครับ จิ้ม Isuzu Insight ดูได้เลย)

แต่ถ้าคุณจะใส่เจตนาฆ่าลงไปในทุกคนที่คุณ "เล็งเห็นผล" ได้ว่าเกิดอุบัติเหตุถึงแก่ความตายได้โดยง่าย

โดยคุณเพ่งเล็งแค่กับคนขับรถด้วยความเร็ว 91+ แบบนี้ มันจะไม่เป็นธรรมกับตัวเหยื่อเองด้วยซ้ำ ตัวอย่างเช่น

1. นาย ก. ถูกนาย ข. ขับรถชนเสียชีวิตที่ความเร็ว 90 โดยนาย ข. เสียหลักมาชน เพราะผ้าเบรคหมด โช๊คเสื่อม สปริงตาย แต่ทะลึ่งขับ 90 จนเสียหลัก

2. นาย ค. ถูกนาย ง. ขับรถชนเสียชีวิตที่ความเร็ว 91 โดยนาย ค. ขับรถปาดหน้านาย ง. ในระยะกระชั้นชิดที่ 30 เมตร

ปรากฏว่านาย ข. ไม่ถูกตั้งข้อหาเจตนาฆ่า

ส่วนนาย ง. ถูกตั้งข้อหาเจตนาฆ่า (ต่อมาสรุปสำนวนออกมาเป็นประมาทร่วม)

ญาตินาย ก. จะรู้สึกอย่างไรครับ

แบบนี้กฎหมายจะเหลือความศักดิ์สิทธิ์ไหมครับ ในเมื่อมันไม่ส่งเสริมให้เจ้าของรถรับผิดชอบดูแลรักษารถให้ดี

สักแต่ว่าต้องขับ 90 แล้วจะรอดจากข้อหาเจตนาฆ่า ประเทศไทยคงเสื่อมลงไปกว่านี้ ถ้ามีกฎหมายนี้ขึ้นมาจริงๆ ครับ

รถเก๋งที่มีช่วงล่างดีๆ ขับ 140
กับรถปิคอัพเก่าๆ โช๊คเสื่อม ใช้งานมานานไม่เคยตั้งศูนย์ เหยียบ 120

...รถปิคอัพน่ากลัวกว่า
แต่ ก็ไม่ใช่ว่าเป็นข้ออ้างให้รถช่วงล่างดี ขับ 140แล้วถูกกฎหมายได้ครับ
นั้นละครับ ผมก็งงว่า ถ้าช่วงล่างดีกว่ามีกฏหมายข้อไหนบอกว่า สามารถขับได้เร็วกว่าคันที่ด้อยกว่าบ้าง
แบบนี้ super car , big bike ก็มีสิทธิขับเร็วกว่าหรือครับ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

แต่ก็มักจะมีคำถามอีกประเภทนะครับ "ทำไมรุ่นนี้ยังใส่ถุงลมมาให้แค่ 2 ใบ"

"ทำไมรุ่นนี้ไม่ใส่ระบบ TRC VSC ฯลฯ"

สังคมที่รถทุกคันขับ 80 แต่โช๊ครั่ว สปริงตาย แร็คพาวเวอร์รั่ว ไม่มีถุงลม ABS VSC

ผมว่าอันตรายกว่าสัมคมที่ทุกคันขับ 120 แต่สภาพสมบูรณ์ ขับในเลนที่ถูกต้อง มีระบบเซฟตี้ครบ นะครับ

จริงอยู่ว่าการขับเร็วมันผิดกฎหมาย จะซาเล้งหรือซูเปอร์คาร์ก็ต้องกฎหมายเดียวกัน

แต่ถ้าจะพิจารณาโทษเจตนาฆ่า ซึ่งเป็นอีกหัวข้อหนึ่ง ไม่เกี่ยวกับกฎหมายจำกัดความเร็ว

ผมว่า คนที่ไม่บำรุงรักษารถ หรือเลือกรถที่ไม่มีความปลอดภัย ควรถูกตั้งข้อหานี้มากกว่าคนที่ขับเร็วครับ

เพราะมันมีโอกาสทำให้เกิดการสูญเสียชีวิตได้ง่ายกว่า

จำสารพัดข่าวที่คนขับรถในเลนตัวเองอยู่ดีๆ ก็มีคนเหาะมาชนไหมครับ ระหว่างข่าวแบบนั้น

เทียบกับข่าวที่เสียชีวิตเพราะความเร็ว ข่าวรถเหาะมีน้อยกว่าหรือเปล่าล่ะครับ?

ผมว่ามารณรงค์เพิ่มโทษเจตนาฆ่าให้คนที่ซื้อรถป้ายแดงที่ไม่มี ABS+2Airbag+TRC+VSC ยังดูดีมีสาระมากกว่านี้ครับ

ออฟไลน์ peterW

กรณีนี้ มันก็แยกโทษอยู่แล้ว

1. ขับรถเร็ว
2. กลับรถในขณะคับขัน

ใครผิดก็ว่ากันไป

ออฟไลน์ O_o"

ต้องแยกออกเป็น 2 กรณี ขับรถเร็วเกินกว่ากฏหมายกำหนด และ ขับรถชนคนตายถือเป็นความประมาท

แต่ละข้อก็มีบทลงโทษอยู่ครับ จะไปเพิ่มบทลงโทษเจตนาฆ่า อาจดูหนักไปครับ

ถ้าเพิ่มโทษจำคุก 5-10 ปี ไม่มีลดหย่อนโทษ ไม่มีรอลงอาญา ไม่มีมาบำเพ็ญประโยชน์ ติดคุกอย่างเดียว

แถมด้วยเพิกถอนใบอนุญาตขับขี่รถตลอดชีวิต

กับรถปิคอัพเก่าๆ โช๊คเสื่อม ใช้งานมานานไม่เคยตั้งศูนย์ เหยียบ 120

...รถปิคอัพน่ากลัวกว่า
แต่ ก็ไม่ใช่ว่าเป็นข้ออ้างให้รถช่วงล่างดี ขับ 140แล้วถูกกฎหมายได้ครับ
นั้นละครับ ผมก็งงว่า ถ้าช่วงล่างดีกว่ามีกฏหมายข้อไหนบอกว่า สามารถขับได้เร็วกว่าคันที่ด้อยกว่าบ้าง
แบบนี้ super car , big bike ก็มีสิทธิขับเร็วกว่าหรือครับ

ประเด็นของผมก็คือ บางคนตั้งขอรังเกียจ กับคนที่ขับรถเร็วเกินกฎหมายกำหนด
แต่สาเหตุของอุบัติเหตุ มันเกิดจากหลายสาเหตุ แต่สาเหตุอื่นๆ กลับไม่ค่อยมีคนใส่ใจ

ถ้าคุณคิดว่า คุณขับไม่เกิน 120 แล้ว ไม่ผิดกฎหมาย กรุณาอ่าน การจำกัดความเร็วของถนนในประเทศไทย ที่ผมยกมาด้วยนะครับ :D

ความเห็นผมในนี้ คือ ผมมองว่า การตั้งกระทู้ในสิ่งที่ไม่เหมาะแบบขับมุด ขับความเร็วสุง
แล้วมาให้ความเห็นกันว่า ควรจะทำแบบนั้นแบบนี้เพิ่ม มันไม่ใช่ทางแก้ปัญหา
แต่ทางแก้คือ ไม่มุด ไม่ขับเร็วเกินถ้าไม่จำเป็น ประเภทขับจนชินเป็นปกติควรจะแก้ไข
การที่เราไม่เคยขับชน ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุที่ความเร็วสูง หรือจากการขับขี่ที่สุ่มเสี่ยง
ไม่ได้เป็นการบอกว่า ในอนาคตมันจะไม่เกิดเหมือนในอดีต
ก็อาจจะมีรถที่เก่า รถที่คนขับรถหลับใน ขับไม่ปลอดภัยอยู่ข้างๆมาชนก็ได้

ในทางกลับกัน เวลาเห็นกระทู้ทำนองนี้ ในฐานะของคนใช้รถใช้ถนน
ผมมองว่า เราไม่ควรสนับสนุน และควรว่ากล่าวตักเตือนกันไปมากกว่าครับ

ออฟไลน์ tnp_super

เจตนา คือ รู้ว่าทำอะไรและหวังผลของการกระทำของตนหรือรู้ว่าการกระทำของตนผลจะเป็นยังไง
  แต่เจตนาในใจคนมันดูยาก ยิ่งตอนผลเกิดไปแล้วยากนักที่คนทำจะบอกว่าเจตนา