ผู้เขียน หัวข้อ: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Volvo S60 T5 Polestar Performances //  (อ่าน 27532 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
Re: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Volvo S60 T5 Polestar Performances //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 17:20:55 »
ติดว่าพอ polestar แล้วต้องสีฟ้า เท่านั้น  ::) ::) ::) ::)

ออฟไลน์ AkE

Re: // Preview อัตราเร่ง อัตราสิ้นเปลือง Volvo S60 T5 Polestar Performances //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 19:54:52 »
รถvolvo กับอัตราเร่ง 0-150 มักสู้ใครไม่ได้แล้วก้ชอบเอา ข้อมูลอัตราเร่งที่ ตปท มาเคลมในไทย ทดสอบออกมาจริงไม่ได้ใกล้เคียงเลยคับ หายไป 2วิ+ประจำ แต่ถ้าเป็นช่วง 180 ไปแล้วแรงเยี่ยมเลยครับแบบ bmw ก้หนีไม่ออกแน่ๆ หลายรุ่นไหลมาก เบนซินนะครับไม่เอาดีเซล แต่สำหรับ s60 จะยังไงก้เท่านั้นแหละครับ ที่มันขายไม่ดีเพราะหน้าตามัน รถอะดีผมเชื่อ

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 20:00:17 »
เออ นี้จูนแล้วเหรอครับ ยังแรง ประหยัดสู้ Accord Hybrid เดิมๆ ไม่ได้นะ
แต่รถทรงสวย เรียบ หรูดี

แรงสู้ไม่ได้ยังไงครับ ยังไงคันนี้ก็อัตตราเร่งคงเส้นคงวากว่า ถ้าแอคคอร์ดไม่มีไฟในแบตเตอรี่ล่ะอัตตราเร่งจะเป็นยังไง ความเร็วแอคคอร์ดยังแตะเลข 2 ไม่ได้เลย คุณเคยลองขับหรือลองนั่งทั้ง 2 คันแล้วหรือครับถึงกล้าออกมาพูดว่าแรงสู้แอคคอร์ดไม่ได้
เออ ไม่ต้องไปลองขับหรอกครับ แค่ตัวเลขมันก็สู้ไม่ได้อยู่แล้วนิครับ สิ่งที่ผมสนใจคืออัตราเร่ง ไม่ใช้ตีนปลาย
และพูดถึงการได้ลองขับ Accord Hybrid ก็แรงจริง ดึงจริงเพราะมอเตอร์มันดึงกว่า  ส่วน Volvo ผมก็เคยขับรถที่เล็กกว่า แต่เครื่อง T5 เหมือนกัน
มันก็ไม่แรงไปกว่า Accord นิครับ ดังนั้นตัวใหญ่กว่าก็อาจจะอืดกว่า
หลักๆ ผมใช้ตัวเลขเป็นตัวตัดสินว่าใครแรงกว่า

สรุป ดูแค่ตัวเลขก็ออกมาบอกได้ว่าคันไหนแรงกว่ากันได้โดยไม่ต้องลองขับ ผมไม่เถียงกับคุณต่อหรอกครับ แต่ลองดูคอมเม้นพี่แพนดู มันจะเสียบรรยากาศเวปป่าวๆ เท่านี้มันก็เสียมากพออยู่แล้ว
แล้วมันผิดตรงไหนเหรอครับ ก็หน้าเว็ปมันบอกความรู้สึกไม่ได้นิครับ คุณมีปัญหาอะไรหรือครับ ผมว่าคุณไปดูกระทู้เก่าๆดีกว่านะครับ ว่าทำไมเว็บถึงเสียบรรยากาศ ผมเอาความจริงจากตัวเลขมาพูด หรือว่าตอนนี้ห้ามแสดงความคิดเห็นแล้ว ผมก็ไม่ได้เอาความรู้สึกส่วนตัวมาบอกว่าแรงกว่านิครับ
ข้อมูลจากตัวเลขก็มาจากเว็บนี้ทั้งหมด ถูกไหมครับ จบแค่นี้นะครับ

ใน post นี้ ก็เป็นการพูดถึงข้อมูล ความรู้สึก และก็ ตัวเลขของทาง HLM เป็นผู้ทดสอบมา

ส่วนตัวผมมองว่า ก็สามารถอ้างอิงได้ เพราะถ้าจะให้แสดงความคิดด้วยการทดสอบรถก่อน หรือ เอาความรู้สึกอย่างเดียวมาพูด หรือ ต่อให้ไปทดสอบเอง ใช่ว่าตัวเลขจะตรงกับทีม HLM ทดสอบมาเสมอไป หรือ บางคนก็ไม่ได้มีโอกาศไปทดสอบรถทุกคันที่ทีมงาน HLM ไปทดสอบ

เอาเป็นว่า ใช้อ้างอิงได้ ในการพูดคุย แสดงความคิดเห็น ภายใต้ post นั้นได้นะ ถ้าไม่พอก็หาข้อมูลจากแหล่งอื่นควบคุ่กันได้ ก็ไม่เสียหายนะครับ

ใจร่มๆ ครับ
ขอบคุณครับ ผมก็เคยขับ S60 ที่เป็นตัวธรรมดานะครับ แต่ตัวนี้ ผมว่าล้อสวยมากกกกก ชอบลายล้อครับ หล่อ เต็มดีจริงๆ

ออฟไลน์ Soradech

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มีนาคม 23, 2017, 02:58:02 »
ขออนุญาติแสดงความคิดเห็นเรื่องการเปรียบเทียบรถทั้งสองรุ่นนี้หน่อยนะครับคือมีตัวs60 t5 xc60 d4กับ accord ตัวปัจจุบันแต่ไม่ใช่ตัวไฮบริด ผมว่าอัตราเร่งพอพอกันนะช่วง 0-120 ไม่ได้รู้สึกว่าคนละชั้นแต่หลังจากนั้น volvo เร่งดีกว่ามาก แต่ที่ต่างกันสุดๆคือเรื่องการทรงตัว การเลี้ยว การเบรค ความคมพวงมาลัยs60ดีกว่ามากๆต้องที่ความเร็วสูงนะครับ ถ้าไม่เร็วมากไม่ค่อยต่างกัน คือaccord ยิ่งเหยียบจะยิ่งอยากถอนคันเร่ง แต่volvo ยิ่งเหยียบจะยิ่งยากเหยียบลงไปอีก ผมว่ามันไม่น่ามาเทียบกันนะ รถคนละsegment accord ก็ดีนะถ้าไม่ขับเร็วนั่งสบายกว่า กว้าง โปร่งกว่า ประหยัดกว่า s60 t5 ซดพอควรเลย พี่มัน xc60 สุดประหยัดมาก เคยใช้ camry hybrid ตัวแรกยังสู้ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ aobness

• Sr. Member
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 23:52:34 »
เรืองความแรงพูดยากจัง
เดี๋ยวนี้รถแรงๆทั้งน๊านน
ขอเลือกนั่งคันที่ เกืดอุบัติเหตุแล้ว % รอดสูงกว่าละกันครับ  :-X