ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ข้อคิดดีๆเกี่ยวกับการยับยั้งชั่งใจไม่ให้ออกรถใหม่  (อ่าน 9671 ครั้ง)

ออฟไลน์ tvm

• Hero Member
- ขับรถเก่า หรือมือสอง ไปเจอเพื่อนๆขับป้ายแดงยุโรป แล้วโดนทักทำไมไม่เปลี่ยนรถ พี่ๆจัดการกันยังไงครับ ?
ก็บอกตามความเป็นจริงมั้ย ไม่พร้อม ไม่กล้าซื้อ ยังไม่อยากได้ บลาๆ
ถ้าเพื่อนคุณเป็นแบบที่เล่าจริงๆ ผมขอแสดงความเสียใจ

- เศรษฐกิจตอนนี้มันแย่ขนาดไหนครับ หรือ ผมคิดมากไปคนเดียว ?
ผมก็รู้สึกว่าไม่ได้ดีเท่าไรนะ เซฟไว้ดีกว่า แต่ความสุขก็ต้องตามมาด้วย ทีนี้ สมดุลที่ควรมี คุณต้องคิดคำนวณเอง

- รถที่ชอบ vs รถภาพลักษณ์ดีในสังคมไทย พี่ๆจะซื้อคันไหนครับ ?
เอารถที่ชอบและเหมาะสมกับตัวเองเลย อันไหนเหมาะไม่เหมาะคิดเองนะ เท่าที่ฟังดูคุณน่าจะได้ตั้งแต่ D seg ยันพรีเมียม C seg ล่ะ
*** ภาพลักษณ์ เอาจริงๆ แม่มก็แล้วแต่คน ระดับเพื่อนคุณนี่พรีเมี่ยมแค่ไหน? ผมขับรถ D seg เพื่อนผมที่รวยๆ มันขับ 911 C,S,E,CLS,S series 3,4,5 Mustang ฯลฯ มันก็ไม่เห็นเคยจะดูถูกผม ถึงตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็นรถยุโรป ผมก็ไม่เห็นจะแคร์ว่าคนใกล้ตัวผมแมันจะขับรถถูกหรือแพง แต่แคร์รถสวยๆ เพราะชอบรถเท่านั้น
สุดท้าย ภาพลักษณ์จริงๆ แล้วอยู่ที่ตัวคุณต่างหาก ว่ามีความมั่นใจแค่ไหน? ทั้งนี้ ไม่รวมคนที่จำเป็นใช้ภาพลักษณ์และความเหมาะสมตรงนี้ในการสร้างความน่าเชื่อถือหรือทำงานนะ

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
เพื่อนๆ และสังคมที่เจอกันต่างมีรถ premium กันเยอะมาก จริงๆ ผมก็ชอบนะ และก็มีรุ่นยี่ห้อที่เล็งไว้

แต่ที่รู้สึกชอบมากกว่า อยากได้มาลง vtec แล้วรู้สึกมีความเป็นเรามากที่สุด เลยชอบเจ้านี้ รู้สึกเป็นอะไรที่น่าค้นหามากกว่า

ออฟไลน์ Tan Int

เรื่องนี้แล้วแต่มุมมองคนมั้งครับ
ถ้ากับคนทั่วไป GC หรือเหยี่ยวอะไรของพี่คงเป็นแค่รถเก๋งแต่งธรรมดาๆ แต่กับคนเล่นรถ เค้าก็ไม่มองอย่างนั้นครับ
และขึ้นกับตัวเจ้าของด้วยว่าให้ความสำคัญกับอะไร ภาพลักษณ์ของเราในสายตาคนอื่นหรือว่าตัวรถ คุณสมบัติของรถล้วนๆ
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมเคยอยู่ ณ จุดซึ่งมีเงินมาก ใช้รถดีกว่าใครในกลุ่มเพื่อน รวมทั้งอยู่ ณ จุดที่จนสุด (มีหนี้มากสุด) ตอนนี้บอกได้เลย Facebook ผมไม่เข้าค่อย, ไม่เคยคุย Line กับเพื่อน, โทรมาหาผม ผมก็ไม่ค่อยรับ ใช้แต่อีกเบอร์คุยเรื่องงานเป็นหลักครับ อยู่กับชีวิตตัวเองแค่นี้ไม่ต้องเข้าไปดูชีวิตคนอื่นให้อิจฉาครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
- ขับรถเก่า หรือมือสอง ไปเจอเพื่อนๆขับป้ายแดงยุโรป แล้วโดนทักทำไมไม่เปลี่ยนรถ พี่ๆจัดการกันยังไงครับ ?

ผมเคยมีเพื่อนถามว่า ทำไมยังขับอีโค่คาร์อยู่ ทำไมใช้มือถืเสี่ยมี่ ของจีน ราคาหลักพัน ผมไม่เคยสนใจครับ ของพวกนั้นเป็นแค่เปลือกนอกเท่านั้น อย่าไปสนใจครับ ไม่ใช่ว่าวิ่งตามสังคม ใครมีอะไรฉันต้องมีบ้าง ทั้งๆที่บางทีเราอาจจะไม่จำเป็นต้องใช้ของขนาดนั้นก็ได้ครับ ใช้ชีวิตตามที่เราอยู่ได้แบบสบายใจ มีสิทธิเลือก พึงระลึกเสมอว่า "เวลาเราเป็นหนี้ ไม่มีใครมาใช้หนี้ให้เรา" 
และถ้าชีวิตในอนาคตยังมีภาระอย่างอื่นอยากให้ลองเอามูลค่ารถที่จะซื้อใหม่คิดว่า ถ้าเราเอาไปลงทุนเราจะได้ผลตอบแทนจากเงินก้อนนั้นเท่าไหร่ในแต่ละปี ในขณะที่มูลค่าของรถ จะลดลงทุกปี (C200 Kom 2003 ของพี่สาวผมตอนซื้อป้ายแดง 2 ล้านกว่า ตอนนี้เหลือ 300,000 ครับ) แต่ถ้าเงินเหลือ ไม่มีภาระ ก็เลือกตามเราต้องการ เป็นรางวัลชีวิตก็ได้ครับ เอาที่เราสบายใจดีกว่าครับ

- เศรษฐกิจตอนนี้มันแย่ขนาดไหนครับ หรือ ผมคิดมากไปคนเดียว ?

ผมว่ามันก็ตึงๆ แบบนี้มานานแล้ว แต่ก็ไม่ได้น่ากลัวไปมากว่านี้หรอกครับ

- รถที่ชอบ vs รถภาพลักษณ์ดีในสังคมไทย พี่ๆจะซื้อคันไหนครับ ?

ต้องถามตัวเองว่าเราต้องการอะไรครับ บางคนต้องการรถเพื่อส่งเสริมภาพลักษณ์ของตัวเองเพื่อการทำงาน บางคนต้องการรถที่เราชอบเพื่อประโยชน์ใช้สอยในชีวิตประจำวัน แต่ส่วนตัวแม ผมเลือกรถที่ผมชอบครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 21, 2017, 23:53:58 โดย November_beer »

ออฟไลน์ ponggu52

• Full Member
อยู่ในสังคม ถ้าจะต้องซื้อรถให้ทัดเทียมคนอื่น ไล่ตามคนอื่น ก็คงเหนื่อย

คนเราเกิดมาต้นทุนไม่เท่ากัน
บางคน เงิน 1 ล้านแรก ก็ไม่ได้มาจากน้ำพักน้ำแรง แต่มีพ่อ/แม่ ออกทุนให้
ถ้าเอาไปลงทุน แล้วขาดทุน ก็ยังมีบ้านหลังใหญ่ให้นอน มีรถ มีเงินให้ใช้ ไม่เดือดร้อน
เอาเงินไปซื้อรถหรู ถ้าเศรษฐกิจไม่ดี ก็มีพ่อ/แม่ คอยรองรับ

บางคนเกิดมาจากครอบครัวที่ยากจน(แบบผม) สมัยเรียน ม.ต้น ช่วงปิดเทอมก็ต้องไปเป็นลูกจ้าง ร้านขายส่งผลไม้ รถผลไม้เข้าตี 3-4 ก็ต้องรีบตื่นมาลงของ
กว่าจะมีเงินล้านเป็นของตัวเอง ก็ต้องใช้เวลา ความอดทน
ถ้าเอาเงินไปลงทุน แล้วขาดทุน ก็กลับไปที่จุดเริ่มต้น คือศูนย์
เอาเงินไปซื้อรถหรู ถ้าเศรษฐกิจไม่ดี ก็ไม่มีใครมารองรับ

สรุป เป็นผม จะไม่สนใจต่อคำดูถูก ต่อคำถามที่ว่า ทำไมไม่เปลี่ยนรถใหม่ครับ
แต่ถ้ามีเงิน ไม่เดือดร้อน ก็ซื้อรถ เพราะความชอบ ไม่ใช่เพราะคำดูถูก
กด 1,000 like ครับ

ออฟไลน์ Terng

ข้อคิดดีๆก็คือ เศรษฐกิจปีนี้ เผาจริง ไม่อิงนิยายครับ

ใช้ได้ผลกับผมมาก ยกเลิกแผนออกรถใหม่เรียบร้อย

อีกเรื่องคือ ถ้าเพื่อนดูถูก ทำไมเราต้องหวั่นไหวครับ? แล้วที่สำคัญ เพื่อนกันจริงไม่มาดูถูกจริงจังหรอกครับ อาจจะกระแซะเรานิดหน่อยพอสนุกๆแซวกันเล่น แต่ถ้ามันพูดจริงๆจังๆ เป็นผมเลิกคบ หรือเฟดออกมานะ ไม่ชอบเลย จะใช้รถอะไรมันสำคัญกับเค้ามากปานนั้นเลยเหรอ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตอนผมได้เปลี่ยนรถใหม่ เหตุผลหลักๆคือ มันช่วยลดค่าใช้จ่ายเรื่องการเดินทางได้เกือบครึ่งและครอบครัวมอบให้เป็นของขวัญเรียนจบ เป็นรถเล็กๆคันนึง ที่ครอบครัวฐานะปานกลาง สามารถซื้อหาได้อย่างสบายๆ ไม่ต้องเอาตามใครก็โชว์ได้ โชว์ความตัวเรา เป็นรถของเรา ไม่ใช่วัดกันที่ราคา ครับ

ทุกวันนี้ผมมีเพื่อนสนิทอยู่กลุ่มนึง ที่ส่วนใหญ่จะมีรถขับกันทุกคน รถยุโรปบ้าง รถญี่ปุ่นบ้าง เก่าบ้าง ใหม่เวลาไปสังสรรค์กัน เวลามีใครจะออกรถใหม่หรือจะซื้ออะไรใหม่ๆ ก็มีคุยกันบ้าง แต่จะเป็นแนวแนะนำแบบว่า รุ่นนี้ดีมั้ย เหมาะกับที่ต้องการรึป่าว เอาสีอะไรดี แต่งอะไรเพิ่ม ประมาณนี้ มากกว่าที่จะแข่งกันอวด ทำให้เวลาไปเจอกัน มันสนุกสนานดี มันจะรวมกันง่ายๆ ที่ไหนก็ได้ สบายๆ

ขณะที่เพื่อนกลุ่มนึงของผม ไม่ได้สนิทเท่าไหร่ ขับแต่รถยุโรป รถ Sport รถหรู เปลี่ยนรถกันทุก 1-2 ปี บ้านแต่ละคนนี่ฐานะดีๆกันทั้งนั้น แต่กิจวัตรของพวกเค้าส่วนใหญ่คือออกเที่ยวกลางคืน ทั้งกินทั้งดื่ม ควงสาวไปเรื่อยๆ บางคืนหมดกันเป็นหมื่นๆก็มี แล้วก็ถ่ายรูปอวดกันในกลุ่ม Line บ้าง Facebook บ้าง แถมจะเจอกันทีนี่ ร้านธรรมดาๆไม่เอา แล้วพอเจอคนที่รู้สึกว่าด้อยว่าตน ก็คบแบบทิ้งๆขว้างๆ หรือไม่ก็ทำอะไรไม่สนใจเลย (ผมก็เคยโดนนะ)

ในเมื่อตัวเรากำหนดชีวิตของเราเองได้ เราก็เลือกในสิ่งที่เราทำแล้วมีความสุข สบายใจ ไม่รู้สึกว่ามีอะไรต้องกังวลและไม่ทำให้เราเดือดร้อนภายหลัง ใครเค้าจะว่าอะไร มองเรายังไง มันก็เป็นสิทธิ์ของเค้า แต่เค้าไม่ใช่เจ้าของชีวิตเรา ไม่ใช่คนกำหนดชีวิตเรา อย่าไปสนใจมันเลยครับ เราก็เป็นตัวของเรานี่แหละครับดีที่สุดแล้ว ;D
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ InBkk

ซื้อรถที่ชอบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
สวัสดีพี่ๆทุกท่านนะครับ พอดีกำลังเครียดเลยอยากได้คำแนะนำ
เรื่องมีอยู่ว่า พักหลังมานี้
มีเพื่อนๆออกรถใหม่ป้ายแดง เป็นรถแบรนด์ค่อนข้างพรีเมี่ยม มาอวดผมหลายคนเลย (ผ่อนปกติบ้าง บอลลูนบ้าง สดบ้าง)
ส่วนผมใช้รถเก่าที่บ้านยกให้ มาสิบกว่าปีละ เผอิญใช้น้อย ไม่เที่ยวไหนนอกจากขับไปกลับที่ทำงาน มันเลยไม่เสียสักที ก็เลยใช้ๆไป

ที่ผมเครียดก็คือเผอิญผมมีตังเก็บพอที่จะออกรถใหม่ได้นี่สิ แต่...
ผมรู้สึกวิตกว่า เศรษฐกิจมันแย่ลง โดยเฉพาะปีนี้ มันเงียบมาก ก็เลยไม่กล้าใช้เงิน
ยิ่งป้ายแดง ยิ่งไม่กล้าออก พึ่งอ่านหนังสือพี่แพนไป(This is a รถ) อ่านเรื่อง นายกิ้งกือแล้วกลัวเลยครับ กลัวออกรถพรีเมี่ยมไป เดี๋ยวเศรษฐกิจพังขึ้นมาต้องขายกิน จะเหลือไม่กี่บาท

ส่วนตัวอยากกำเงินสดไปออก GC มาขับสนุกๆ+ปั้นต่อ หรือหาเหยี่ยวเทพๆจบๆสักคันก็มีความสุขละ
แต่เพื่อนๆดันใช้แบรนด์พรีเมี่ยมหมด มาดูถูกเอา

เลยอยากได้ข้อคิด วิธีจัดการกับสังคมด้วยครับ
เช่น

รถยังขับดีแอร์เย็นฟังเพลงได้ , ยังไม่เจอรถที่ชอบที่ใช่

เอาเงินมายืมสักล้านสองล้านสิ พอดีต้องใช้เงินลงทุนหลายอย่าง เดียวคืนให้
::) ::) ::)

สำหรับในครอบครัวผมทรงๆ ครับ รอบตัวๆ มีหมด บวก ลบ ทรงๆ

รถ ภาพลักษณ์ ดี แต่ พฤติกรรม การกระทำ กลุ่มสังคม คนขับ ไม่ดี ก็ เท่านั้น ครับ

ส่วนตัวผม ไม่สนใจคนอื่น ตราบใดคนอื่นไม่เดือดร้อน

เมื่อคนอื่นเดือดร้อน จากการกระทำของผม ผมจะพิจารณาต่อ

เดือดร้อน เพราะ คุณทำไม่ดี แล้วบังคับ ให้ผม(คนอื่น)ทำดีในแบบที่คุณต้องการ

หรือ เดือดร้อน เพราะ คุณทำดีจริงๆอยู่แล้ว แต่สิ่งที่ผมทำ ไปกระทบ สิ่งที่คุณทำดีจริงๆ

ถ้าเป็นอย่างหลัง ผมจะพยายาม ปรับเปลี่ยน ให้

หรือท่านใดมีอะไรจะสอนสั่ง แนะนำก็ยินดีรับฟังครับ ขอบคุณที่อ่านครับ

อ้างถึง
อยากได้ข้อคิดดีๆเกี่ยวกับการยับยั้งชั่งใจไม่ให้ออกรถใหม่

ถ้าไม่ใช่ ออกรถใหม่ เพื่อ ก่อให้เกิดรายได้ ตามมา

รถ = ลด

ลด ในแบบ รถเก่า ลด ในแบบ รถใหม่

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ Sit: )

ลองแต่งงานมีลูกไหมครับ
ไม่ได้ล้อเล่นน๊ะครับ

มีครอบครัวมาให้คิดและรับผิดชอบ
สติจะตามมาอีกเยอะ

ผมขับรถเก่ามาก อายุเกิน 20ปี
ใครถามก็บอกว่า ค่าเทอมลูกแพง
และไม่ได้เหลือกินเหลือใช้
ต้องประหยัด

ตอนสมัยเรียนจบใหม่ จะเอาให้ได้
มาถึงตอนนี้แม่งง เมื่อไรจะซื้อรถใหม่

ออฟไลน์ earrt

เปิดมาล้างกรองอากาศครับ

รถไม่แรงขยันล้างหน่อย ;D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
รถผมปีหน้าก็ต้องตรวจสภาพแล้ว

แต่ผมยังจ้องมองมันเหมือนกับมันเป็นป้ายแดงครับ

นั่นก็เพราะว่าผมแต่งรถอยู่เสมอ มีอะไรใหม่ ๆ มาติดเพิ่มตลอดครับ 5555

ล่าสุดติดฟิล์มใหม่ คิดไปเองว่ารถสวยขึ้น

เปลี่ยน front ใหม่ภาพใสกิ๊ก เสียงก็ดีขึ้น มี android auto , apple car play เหมือนรถปี 2017 เบย 5555555 (หัวเราะกลบเกลื่อนรถเก่า)

ผมแนะนำ จขกท ว่าให้ซ่อมสีรอบคัน ขัดโคมหน้าให้ใส ฟอกเบาะอบโอโซนในห้องโดยสาร ล้างแอร์ เปลี่ยนวิทยุ เปลี่ยนล้อ  รับรองว่าจะรักรถคันเก่ามากขึ้นครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ขอบคุณทุกๆความเห็นและข้อคิดดีๆครับ