ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่อง แผ่น แดมป์รถ ครับ  (อ่าน 8067 ครั้ง)

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
สอบถามเรื่อง แผ่น แดมป์รถ ครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 17:34:43 »
..คืออยากให้ รถเงียบขึ้นน่ะครับ กะจะทำ ทั้งคันเลยครับ ตั้งแต่ ปูพื้น ข้างประตู แล้วก็ แถวๆคอนโซลหน้า ด้วยครับ..
..อยากทราบว่า ทำแล้ว มีผลเสีย อะไร ไหมครับ
แล้ว ทุกวันนี้ ยังมีร้าน รับทำอยู่ หรือเปล่า เห็นช่วงนี้ไม่ค่อยมีใครพูดถึงเท่าไหร่ เลยครับ..
..แล้วเรื่องราคา ควรอยู่ ประมาณเท่าไหร่ ใช้เวลาในการทำนาน หรือเปล่า ครับ
..แนะนำร้าน ด้วยได้ยิ่งดีครับ สะดวก โคราช-กรุงเทพฯ ครับ..ขอขอบคุณ ล่วงหน้านะครับ..

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่อง แผ่น แดมป์รถ ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 19:02:49 »
หนักครับ  ต้องรื้อชิ้นส่วนต่างๆซึ่งมีโอกาสแตกหักหรือกลับมาไม่แน่นเหมือนเดิม

รถอะไรครับ  เก๋งก็หมื่นปลายไม่รวมหลังคอลโซล  ทำวันเต็มแหละครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
Re: สอบถามเรื่อง แผ่น แดมป์รถ ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 19:04:09 »
ข้อดีคือเงียบขึ้นจริงๆ แต่ต้องทำครบๆ พื้น ซุ้มล้อทุกล้อ ประตู หลังคา คอนโซลได้ก็ดี บางคนไปพ่นทัฟโค้ทไดนอลใต้ท้องรถอีกทีเห็นผลชัดเจนครับ(พเ่ผมพ่นวีโก้4Dมา) เแยดมป์อแวนซ่าที่พื้นซุ้มล้อและแผงประตูหมดไป2หมื่น ยังไม่ได้ทำหลังคากะหลังคอนโซลนะครับ ส่วนทัฟโค้ทฯถ้าพ่นเต็มระบบก็อีกหมื่นนิดๆ(ราคาเมื่อ7ปีที่แล้ว) กแนเสียงและกันสนิม ส่วนข้อเสียก็คือน้ำหนักเพิ่มมากขึ้นครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• .......
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 21:07:36 »
หนักครับ  ต้องรื้อชิ้นส่วนต่างๆซึ่งมีโอกาสแตกหักหรือกลับมาไม่แน่นเหมือนเดิม

รถอะไรครับ  เก๋งก็หมื่นปลายไม่รวมหลังคอลโซล  ทำวันเต็มแหละครับ
...hrvครับ กะ รีโว่ 4ประตู ครับ

• .......
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 21:10:21 »
ข้อดีคือเงียบขึ้นจริงๆ แต่ต้องทำครบๆ พื้น ซุ้มล้อทุกล้อ ประตู หลังคา คอนโซลได้ก็ดี บางคนไปพ่นทัฟโค้ทไดนอลใต้ท้องรถอีกทีเห็นผลชัดเจนครับ(พเ่ผมพ่นวีโก้4Dมา) เแยดมป์อแวนซ่าที่พื้นซุ้มล้อและแผงประตูหมดไป2หมื่น ยังไม่ได้ทำหลังคากะหลังคอนโซลนะครับ ส่วนทัฟโค้ทฯถ้าพ่นเต็มระบบก็อีกหมื่นนิดๆ(ราคาเมื่อ7ปีที่แล้ว) กแนเสียงและกันสนิม ส่วนข้อเสียก็คือน้ำหนักเพิ่มมากขึ้นครับ
..ขอบคุณครับ...
..แต่มัน เยอะขนาดนั้นเลย เหรอครับ ทั้งคัน คงหมดเป็น ครึ่งแสน เลยนะนั่น ถ้าจะทำเฉพาะส่วน แล้วเห็นผลแบบชัดเจนเลย ควรเริ่ม ทีจุดไหน ก่อนดีครับ..

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 21:26:32 »
ถ้ารถเก๋งเตรียมงบไว้สัก 2.5-3หมื่น ไม่ต้องทัฟโค้ทก็ได้ บน้ำงรุ่นแผ่นหนักเบาลงก็มีครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ J_Serie5

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 21:31:01 »

ออฟไลน์ CK5

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 22:30:32 »
ที่ผมเคยทำใน lancer นะครับ ทะยอยทำ 2 ครั้งเพราะทำเอง ประตู 4 แผ่น ไม่ได้แดมป์ผนังด้านนอก ทำเสร็จไม่ค่อยเงียบเท่าไหร่ เสียงลมเสียงยางดังเหมือนเดิม แต่เสียงมอไซค์แซงเวลารถติดเบาลง เบาแบบไม่สังเกตุไม่รู้

ครั้งที่สอง ทำเพิ่มคือ ใช้ 6 แผ่น แดมป์พื้นรถ ซุ้มล้อ ถอดแค่เบาะออกหมดไม่ได้แปะจนทั่ว เว้นเห็นเนื้อเหล็กบ้างอันนี้ทำเสร็จเงียบมากครับ ชัดๆเลย เสียงยางบดถนนเบาลงเยอะมากกกกกกกก ผมใช้ทั้งหมด 10 แผ่นซื้อมาจากวรจักแผ่นละ 260 บาท ของ DLS แต่ซื้อนานแล้วครับตอนนี้ไม่รู้เท่าไหร่ หมดไป 2600 ไม่รวมค่ารถ น้ำหนักเพิ่มขึ้นนิดหน่อยเด็กตัวเล็กๆ ยังหนักกว่า ผมเลยไม่ซีเรียทเรื่องน้ำหนัก

ปล. เอาแผ่นแดมป์ไปตากแดดจะนิ่ม ไม่ต้องใช้ปืนลมร้อน แล้วจะติดเข้ารูปได้ง่ายมากครับ
ปล.2 หลังจากใช้เงียบๆ ได้ไม่นาน จะรู้สึกชินกับความเงียบ ทำให้รู้สึกว่ามันก็ดังเหมือนเดิม ตั้งแต่นั้นเป็นต้นมา รถผมกี่คันๆ ที่ซื้อมาผมก็ไม่เคยแดมป์อีกเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 22:58:12 »
ร้านรับทำยังมีนะครับ  หาทาง facebook ก็มีนะ  เห็นบางเจ้ารับติดถึงบ้านเลยครับ

การdamp ควรทำครั้งเดียวไปเลย พร้อมเดินระบบเครื่องเสียงเลย เพราะจะได้ไม่ต้องถอดประกอบบ่อย

รถจะหนักไม่หนักก็แล้วแต่จะทำแค่ไหนครับ
*!แต่เงียบขึ้นแน่นอน!*

รถผมเคย damp 2คัน  ( vigo 4ประตู / ยาริสตัวแรก ) เพราะสมัยก่อนติดเครื่องเสียง
ทั้งสองคัน damp คล้าย ๆ กัน
บนเพดาน พื้นรถ  ข้างประตู   แผงหลัง +ทาพริ้นโค้ดจุดที่ damp ไม่ได้ด้วยครับ (ยกเว้นไฟวอลบางจุด)

น้ำหนักเพิ่มมาเยอะขึ้น แน่นอน เพราะ แผ่น damp คันละ หลายแผ่น (บางจุด  damp 2 ชั้น)
จุดสำคัญใช้แผ่น damp แบบ ฟรอย แพงหน่อยแต่ไม่เหลือกลิ่นหลังติดตั้ง
พื้นรถผม damp แบบเกรดห่วย (ทากาวใช้ไดร์เป่า) แต่มันหนากว่า แบบ ฟรอย ชัดเจน
หลังติดตั้ง เวลาจอดร้อน ๆ แสบตาเป็นบางครั้ง เหมือนมีไอกาว เหลืออยู่ นานเกือบปีเลยทีเดียว !  :P

เวลาเพื่อนขึ้นรถผม เขาจะงงมาก เพราะเงียบขึ้นมากจริง ๆ ครับ เปิดประตูก็หนักหน่อย
(ประตู damp ภายในด้านนอก 2 ชั้น + ชั้นโครงเหล็กใน 1 ชั้น)

เวลาขับนี่ หนักแน่นขึ้น ชัดเจนครับ เวลาขับสวนกับสิบล้อ รถไม่ค่อยกระผือเท่าไหร่

สรุป วางแผนทำก่อนครับ  8)

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2017, 23:03:52 »
ถ้าไม่เปลืองมากก็แดมป์ซุ้มล้อซัก 2 แผ่นต่อล้อ  แล้วก็ประตู 4บาน     ที่วางเท้าทั้งคันอีก 4 แผ่น   แบบนี้รื้อไม่เยอะครับ

มันเงียบขึ้นมากอะครับ 

รถดีเซลที่ว่าดังๆก็เงียบได้    ก็เอาแน่นก็ รื้อพรมออกแล้วพวกอุโมงค์เกียร์  หลังคา   จะเงียบขึ้นอีก 

พวกร้านเครื่องเสียงอะครับทำได้หมดเลือกร้านมีชื่อหน่อย  8) 8)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 07:50:06 »
นอกจากเงียบขึ้นแล้ว มันช่วยลดความร้อนที่เข้ามาห้องโดยสาร (เช่น จากโพรงเกียร์) ได้แค่ไหนครับ

ออฟไลน์ art_s

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 25, 2017, 08:34:07 »
ผมแดมป์ Mazda 3 ทั้งคันรวมหลังคา แดมป์2ชั้น ( วัสดุ 2 แบบ ) จำยี้ห้อไม่ได้แล้ว
แต่โม้ว่าเป็นวัสดุแดมป์เรือดำน้ำ น้ำหนักรวมประมาณ55kg
....... หมดไป 5หมื่นกว่า.... ที่จริงเต็มระบบต้องทำ 3 ชั้น
ก็เงียบขึ้นในระดับหนึ่ง