ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เรื่องการสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ  (อ่าน 8166 ครั้ง)

ออฟไลน์ ??????

• Jr. Member
  • **
พอดี มีประเด็นกับเพื่อนอยู่ครับ
ว่าถ้าจะสตาร์ทรถ เกียร์ธรรมดา ต้องเหยียบครัช แล้วค่อยปล่อย
หรือว่าไม่ต้องเหยียบครับ
แล้วมีผลต่อเครื่องยนต์ยังไงครับ

Re: ขอความรู้เรื่องการสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 19:59:53 »
มันจะมีผลอะไรกับเครื่องรึป่าวผมไม่ทราบ(แต่ผมว่าไม่นะ ถ้าไม่เข้าเกียร์ไว้)
แต่เท่าที่ทราบรถรุ่นใหม่ๆเค้าบังคับให้ต้องเหยียบครัชก่อนจึงจะสตาร์ทรถได้ครับ

ถ้ามีอะไรผิดพลาดก็แย้งได้นะครับ ;)

ออฟไลน์ flyboy

• **
Re: ขอความรู้เรื่องการสตาร์ทเครื่องยนต์ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 20:34:01 »
มีผลกับเครื่องยนต์รึเปล่าผมก็ไม่ทราบเหมือนกัน รู้แต่ทำเพื่อป้องกันไม่ให้รถมันกระตุกในกรณีที่บังเอิญเข้าเกียร์ไว้โดยไม่ตั้งใจ เพราะเคยมีกรณีกะที่บ้าน ตอนเด็กผมชอบขึ้นไปเล่นบน E30 ของพ่อ วันเกิดเรื่องก็อยู่ดีๆ ได้ยินเสียงโครมเบ้อเริ่ม อ้อ บ้านผมเป็นตึกแถว รถเลยจอดอยู่ในบ้าน พอลงมาดู ก็เห็นบีเอ็มคันงามอัดเข้ากับโต๊ะนั่งที่วางไว้ประมาณสองเมตรจากรถ สาเหตุคือ พ่อเป็นคนสตาร์ทรถพร้อมเหยียบคันเร่ง เพื่อให้สตาร์ทติดง่าย ส่วนเกียร์ดันอยู่ที่เกียร์หนึ่ง อาจจะด้วยความซนของผมที่ขึ้นไปเข้าเกียร์เล่นบนรถหรือไม่ก็ความเมาของพ่อตอนขับรถเข้าบ้าน พอพ่อสตาร์ทพร้อมเหยียบคันเร่งตามนิสัยที่ทำปกติ รถก็พุ่งซัดโต๊ะเข้าเต็มๆ ดีที่รถไม่เป็นไร เพราะกันชนหนา ส่วนโต๊ะเหล็กก็ยุบ นี่ถ้ามีคนนั่งอยู่ที่โต๊ะคงโดนอัดเข้าไปแน่ หลังจากนั้นก็เลยจำขึ้นใจเลยว่า เวลาสตาร์ทรถเกียร์ธรรมดา ผมจะเหยียบคลัชและเบรคไว้ ส่วนเกียร์ออโต ผมก็เหยียบเบรคทุกครั้ง เพื่อความปลอดภัยไว้ก่อน  ;)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 21:30:17 »
เคยสตาร์ทรถเกียร์ธรรมดาครั้งแรกเมื่อสามปีมาแล้ว
เป็น Vigo 3.0 อะคับ ของโรงงานลุง
้เค้าก็บอกนะว่าเหยียบคลัทช์ด้วยๆ แต่พ้มก็ไม่เหยียบ  >:(
ปรากฏว่าสตาร์ทปุ๊ป พุ่งเลย เพราะเค้าใส่เกียร์หนึ่งค้างไว้ ดีไม่ทันชนอะไร เหยียบเบรก รถหยุด เครื่องดับก่อน

หลังจากนั้นก็เหยียบตลอดเลยคับ ด้วยความกลัว

ส่วนสตาร์ทเกียร์ออโต้ปกติก็จะเหยียบเบรก แต่ถ้าสตาร์ทแบบเป็นแอร์ก่อนค่อยเข้าไปนั่งก็ไม่เหยียบ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 02, 2009, 21:51:01 »
ไม่ต้องเหยียบก็ได้ครับ

เว้นแค่รถหรูๆ บางคันต้องเหยียบ

เหตุผลก็เพื่อความปลอดภัยครับ

เพราะถ้าคาเกียร์อยู่ พอสตาร์ท รถก็จะพุ่งไงครับ

แต่ผมก็เหยียบน่ะ มันติดเป็นนิสัยแล้วอ่ะ
阿蘇山

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 06:15:50 »
ปกติผมขับเกียร์ธรรมดาแต่ไม่เคยคาเกียร์ไว้ที่เกียร์ 1 เลยครับ...ไม่รู้ที่ไหนสั่งสอนมาให้คาเกียร์ไว้ที่เกียร์1 นะ.....แต่ตั้งแต่ขับรถมาสิบกว่าปี พ่อผมสั่งสอนมาว่า
ถ้าเกียร์ธรรมดาให้ปลดเกียร์ไว้ที่เกียร์ว่าง และขึ้นเบรกมือไว้ทุกครั้งครับ....
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 12:38:13 »
ปกติผมขับเกียร์ธรรมดาแต่ไม่เคยคาเกียร์ไว้ที่เกียร์ 1 เลยครับ...ไม่รู้ที่ไหนสั่งสอนมาให้คาเกียร์ไว้ที่เกียร์1 นะ.....แต่ตั้งแต่ขับรถมาสิบกว่าปี พ่อผมสั่งสอนมาว่า
ถ้าเกียร์ธรรมดาให้ปลดเกียร์ไว้ที่เกียร์ว่าง และขึ้นเบรกมือไว้ทุกครั้งครับ....

โรงเรียนสอนขับรถหลายๆ แห่งก็สอนให้จอดรถคาเกียร์ครับ  เหมื่อประมาณ 20 กว่าปีก่อนตอนที่คุณแม่ของผมไปเรียนขับรถ ครูเค้าก็สอนให้จอดรถคาเกียร์ครับ
และผมก็มองว่า การจอดรถคาเกียร์ก็ไม่ใช่สิ่งที่เลวร้ายประการใด อย่างเช่นที่จอดรถที่บ้านผมเป็นทางลาดชัน และที่จอดก็คือ Toyota corona T130 อายุก็ปาเข้าไปจะเลข 3 แล้ว... มีหลายๆส่วนนั้นเสื่อมสภาพ การดึงเบรคเมื่อและเข้าเกียร์ว่างบางที รถยังไหลได้เลย!!!!!...   ดังนั้นเมื่อจอดผมจึงคาเกียร์ไว้ตลอด

การจอดไม่จำเป็นต้องคาไว้ทีเกียร์ 1 เสมอไปหนิ ...   อาจจะคาไว้ที่เกียร์ถอย หรือเกียร์สูงๆ ก็ได้  เวลาพุ่งจะได้ออกไม่แรง  ฮ่าๆๆๆๆ
阿蘇山

ออฟไลน์ RhinoMango

• Very Rhino User
  • Let's get back to '94.
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 03, 2009, 16:13:02 »
ที่เขาให้คาเกียร์เพราะสมัยก่อนเบรคมือมันไม่ดี บางคันมันไม่มีซะด้วยซ้ำครับ   >:(

ทางที่ดี ปลดเกียร์ว่าง ขึ้นเบรคมือ ปลอดภัยกว่าครับ

:. Volkswagen Vento VR6 '94 // :. Nissan NX "กูปรี" '94

You can Follow me on Twitter : @rhinomango

ออฟไลน์ Papiruz

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 05:43:44 »
เหยียบไว้ก็ดีครับ เหตุผลเรื่องความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ SignifeR

• Impreza Type GDG WRX
    • ร้านหนังสือผ้าสำหรับเด็ก IGGY BOOK
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 04, 2009, 16:35:05 »
มันอันตรายที่สุดก็ตรงที่ว่า คนขับประจำไม่ได้ัขับครับ เช่นคนขับประจำชิน เข้าเกียร์ 1 ไว้ แล้วไปคาร์แคร์
ทีนี้เด็กรับรถไม่ชิน อาจจะลืมดูคันเกียร์ บิดกุญแจสตาร์ท รถพุ่งไปเสยรถคันอื่นที่มาใช้บริการ....มันมีเคสแบบนี้แล้วหล่ะ

และปัจจุบัน รถเกียร์ธรรมดาทุกรุ่นมีเบรกมือที่ดีหมดแล้ว ดังนั้นการคาเกียร์จึงไม่ควรทำนะครับ ควรเข้าเกียร์ว่างและขึ้นเบรกมือครับ
ส่วนการจอดรถทางลาดชัน ผมว่าจอดสนิทขึ้นเบรกมือก็อยู่แล้วครับ เว้นมันสาหัสจริงๆ ก็ค่อยพีกไว้ที่เกียร์1 หรือ 2 จริงไม่ต่างเลย
คือถ้าพลาดนะไม่ว่าหนึ่งหรือสอง รถจะกระชากออกไปครับไม่ว่าเกียร์อะไร(ถ้าคนขับไม่ได้เหยียบครัช)

กฎเกณฑ์ต่างๆ มันจะเปลี่ยนไปทุกยุคทุกสมัยครับ ดูอย่างเกียร์ออโต้สิ แต่ก่อนจะ P>R>D ก็กดปุ่มแล้วยกได้เลย
ปัจจุบันอย่างนิสสันและยี่ห้ออื่นๆ มันมีเซฟตี้ มีโซลินอยที่ล๊อกเกียร์จาก P ไว้กรณีถ้าไม่เหยียบเบรกก็ดึงจาก P ลงมาไมไ่ด้ อะไรทำนองนี้
และอย่างจอดรถ ถ้าเข้า N ไว้ ก็ดึงกุญแจออกมาจากเบ้าไม่ได้เพราะต้องทำการปรับตำแหน่งเกียร์ไปที่ P อะไรแบบนี้น่ะครับ
สังเกตุมั๊ยว่า กฎเกณฑ์ต่างๆ รถจะต้องอยู่ในลักษณะที่เกียร์อยู่ในตำแหน่งเกียร์ที่ไม่ได้ขับเคลื่อน (เกียร์ว่าง เกียร์ P)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 04, 2009, 16:38:45 โดย SignifeR »
In Garage Subaru Impreza GDG WRX  y2008 // Nissan March 1.2E y2011