ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ช๊อคอีกรอบ มาอ่านม.44 จราจร ตร.ไม่ต้องรับผิดชอบความเสียหายจากการย้ายรถ  (อ่าน 5201 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtom

• Full Member
ทำเลยครับ แต่ต้องทำด้วยการ บังคับให้ตำรวจทำหน้าที่สุจริต ประชาชนผิดว่าไปตามผิด อย่าเลือก หน้าโรงเรียนดัง หน้าห้าง หน้า7/11 หน้าร้านอาหารดัง ที่จอดข้างถนน อู่รถหลายๆ อู่ ใช้ข้างถนนจอดรถที่ซ่อม หรือรอซ่อม ฯลฯ

ไปตั้งกล้องถ่ายเป็นหลักฐานแล้ว ลากไปเลยครับ หาที่เก็บให้พอละกัน คนไทยส่วนมากมันไร้วินัยมาตั้งแต่เกิดแล้ว ....เพราะมันเห็นตัวอย่างจาก พ่อ แม่ ปู่ ย่า ตาตาย...

กลัวที่เก็บจะไม่พอจริงๆ ที่สำคัญนะครับ ควรตั้ง HOTLINE ให้แจ้งจับ แจ้งยก แจ้งลาก ให้ด้วยนะ คือ โทรฯ ไปปั๊บ ต้องมาลากเลยนะ บางทีเห็นๆ อยากช่วยสังคม แต่ทำอะไรไม่ได้ ...

ัปัญหาอีกอย่างคือ ในซอย ................ มีคนเอารถมาจอด รถขยะเข้ามาเก็บไม่ได้ หมู่บ้านบางหมู่บ้าน ไม่อยู่3วัน ขยะเน่าเลย เพราะรถจอดปิดหัวมุมซอย แบบนี้นะ แจ้งไปหรือเทศกิจ รับแจ้ง ก็ควรประสานต่อให้มาจัดการไปเลย หากินกันแบบนี้ เราไม่ว่า อย่าไปตั้งด่านรีดไถดีกว่า มีศักดิ์ศรีกว่าเยอะ ตำรวจน่ะ

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
เห็นด้วยนะครับ แต่ป้ายหรือสัญลักษณ์ห้ามจอดช่วยทำให้เด่นชัดด้วยครับ ประเด็นคือกฏหมายพอออกมาแล้วกลายเป็นช่องทางทำมาหากินของตำรวจเสียมากกว่าที่จะทำโดยสุจริตใจ ผมเกรงว่าจะมีสติ๊กเกอร์พิเศษเหมือนเรื่องของรถบรรทุกที่ติดสติ๊กเกอร์แล้วไม่ต้องเข้าด่านตรวจน้ำหนัก เรื่องจับความเร็วก็เหมือนกันครับ กฎหมายเรื่องความเร็วมันเก่ามากแล้วช่วยแก้ไขและติดตั้งป้ายระบุความเร็วให้มันชัดเจนกันไปเลยดีกว่าไม่ใช่ให้มโนกันเอาเอง อย่างล่าสุดที่ผมทราบก็เส้นเลี่ยงเมืองสระบุรีวันดีคืนดีตั้งจับที่ 110 ซึ่งประชาชนส่วนใหญ่เข้าใจว่าเป็นทางระหว่างเมืองวิ่งได้ 120 อะไรประมาณนี้ครับ ท่าจะให้ดีลองยกเลิกเรื่องส่วนแบ่งค่าปรับดูครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

• Hero Member
ตำรวจไม่มีสิทธิทำให้รถเสียหายครับ. คนกระทำความผิดนะครับ. รถเป็นทรัพย์สินของผู้กระทำความผิดเท่านั้น
อย่างไรก้อตามหากมีกฏนี้จริง.  ผู้เสียหายก้อเคลมประกันเอา. ก้อแล้วแต่ประกันจะนิยาม

เข้าใจอะไรกันผิดรึป่าวเอ่ย..

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ bravo

ดีครับ

บ้านเรานึกจะจอดตรงไหน ก็จอด ใครจะเดือดร้อนไม่สนใจ

ตรงนี้ถนนบางนา ขาเข้า เลยไบเทคมาหน่อย

จะเลี้ยวซ้ายเข้าสุขุมวิท ตำรวจไม่เคยจับเลยครับ

ออฟไลน์ SM.

แถบขาว-แดง+ป้ายห้ามจอดตลอดเวลา .... ผมเห็นรถก้มาจอดกันตลอด จอดรับ-ส่ง บางคันนาน บางคันไม่นาน ก็ไม่เห็นจับอะไร

ผมว่าต่อไปต้องมี ป้ายห้ามจอดประเดี๋ยวประด๋าว ด้วยนะครับ

น่าเบื่อมากๆ บ้านผมก่อนที่จะได้เลี้ยวเข้าไป ชอบมีรถมาจอดตลอด ทำให้เราเข้าซ้ายสุดไม่ได้ ต้องมาอีกเลน บางทีรถจี้มามากๆ ถ้าชลอมากๆ ก็กลัวโดนสอยตูดเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ paeybu

ปัญหานี้แก้ได้ง่ายมาก แต่ไม่ทำผิด ไม่ต้องกลัวอะไรเลยนะ

คนกลัวคือคนจ้องจะทำ คิดว่านิดเดียว นิดหน่อย ให้กันหน่อย

ออฟไลน์ john

ซ๊อคที่ทำไมพึ่งมาใช้เอาตอนนี้ น่าจะใช้นานแล้วนะครับ

เห็นมีพวกมักง่าย เห็นแก่สบาย ออกมาดิ้นกันเยอะเหมือนกัน ::)

ออฟไลน์ Super hornet

• Hello everyone 我是爱车的人
บ้านเราเห็นผิดเป็นชอบหยวนๆกันมานาน ส่วนตัวมองว่าเออมันดีนะกฏหมายฉบับนี้ แต่มันจะมีไรมาการันตีเรื่องความชุ่ยของ ตร. บางนายที่ระหว่างทำการขนย้ายว่าจะไม่ทำให้ทรัพย์สินประชาชนเสียหาย? แล้วใครจะรับผิดชอบ? จะสืบหาหลักฐานได้อย่างไรหากเจอว่าเป็นร่องรอยเสียหายจากการย้ายของเจ้าหน้าที่รัฐ?   ไหนๆก็ไหนๆแล้วรัฐควรจะออกกฏปกป้องสิทธิผลประโยชน์ให้ทั้งตร.และประชาชนนะ
History of my car
2013 Lamborghini LP570-4 Superleggera For me
2006 Benz E200 Kompressor +Kleemann For wife
2008 Maserati Granturismo 4.2  For wife,me
2009 Jaguar XF 3.0 For sister
2014 Range Rover Evoque 2.2 Sold...
2009 Benz CL 500 second hand  Sold....
2001 Lexus GS300  Sold....

ออฟไลน์ O_o"

ประมาณนี้ละครับ ดีไม่ดี ได้เสียเงินค่ารถยกอีก 1 ดอก  :D :D :D

ออฟไลน์ November_beer

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ทำผิดกฎหมายแล้วจะกลัวอะไรหล่ะครับ ไม่จอดในที่ห้ามจอดก็เท่านั้นเอง