ผู้เขียน หัวข้อ: สีพ่นรถยนต์ สีสเปรย์กระป๋อง สีแต้มรถ มีคุณสมบัติและส่วนประกอบต่างกันยังไงครับ  (อ่าน 3592 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
คือผมสงสัยว่า สีพ่นรถยนต์ของอู่ทำสีหรือโรงงานรถยนต์ มันใช้ทินเนอร์เช็ดไม่ออก อย่างมากก็แค่ด่างๆ แต่สีแต้มรถหรือสีสเปรย์กระป๋องอย่างเช่น สีไพแลค ที่ลงในฉลากว่าใช้พ่นรถยนต์ ใช้ทินเนอร์ลูบทีเดียวสีหลุดหมดเลย

ผมลองถามเพื่อนที่ทำสีรถยนต์เป็น เค้าบอกว่าเป็นเพราะสีรถเดิมๆ มันพ่นมานานและมีแลคเกอร์ แต่สีที่แต้มหรือสีสเปรย์ที่พ่นทีหลังมันยังไม่นานและไม่มีแลคเกอร์ แต่ผมว่าไม่น่าจะจริงเพราะลองเอาทินเนอร์เช็ดสีที่เคยแต้มไว้มาปีกว่าแล้วมันก็หลุดเหมือนเดิม

อยากสอบถามครับว่ามันเป็นเพราะอะไร และเวลาเราไปซ่อมสีที่ศูนย์หรืออู่ เค้าไม่ได้ใช้สีแบบเดียวกับโรงงานและไม่ได้พ่นแลคเกอร์ทับหรอครับ หรือโรงงานก็ไม่ได้พ่นแลคเกอร์ทับเหมือนกัน

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member
ไม่มีความรู้เรื่องสี เรื่องคุณสมบัติไม่รู้เรื่องนะครับ แต่จากประสบการ เคยสั่งที่ร้านทำสีสเปรย์ตามสีรถคือขาวมุก ได้มา 3 กระป๋อง สีรองพื้น(ขาว) สีมุก(ใสๆมีเม็ดๆมุก) อีกระป๋องคือแลคเกอร์
 และที่ทำให้สีทนได้น่าจะคือชั้นแลกเกอร์ครับ ผมพ่นเองขัดเอง ทุกวันนี้3ปีแล้วยังอยู่ดี โดนทินเนอร์ไม่หลุด โดนน้ำมันสนไม่หลุดครับ

ออฟไลน์ eaton fuller

• Sr. Member
ไม่มีความรู้เรื่องสี เรื่องคุณสมบัติไม่รู้เรื่องนะครับ แต่จากประสบการ เคยสั่งที่ร้านทำสีสเปรย์ตามสีรถคือขาวมุก ได้มา 3 กระป๋อง สีรองพื้น(ขาว) สีมุก(ใสๆมีเม็ดๆมุก) อีกระป๋องคือแลคเกอร์
 และที่ทำให้สีทนได้น่าจะคือชั้นแลกเกอร์ครับ ผมพ่นเองขัดเอง ทุกวันนี้3ปีแล้วยังอยู่ดี โดนทินเนอร์ไม่หลุด โดนน้ำมันสนไม่หลุดครับ

สั่งบรรจุกระป๋องตามสีตัวอย่างได้ด้วยเหรอครับ ดีจริงๆ

ไม่ต้องใช้กาพ่น สะดวกมาก 

ร้านไหนรับทำครับ ขอความรู้หน่อย

ออฟไลน์ Barracuda

• Hero Member

สั่งบรรจุกระป๋องตามสีตัวอย่างได้ด้วยเหรอครับ ดีจริงๆ

ไม่ต้องใช้กาพ่น สะดวกมาก 

ร้านไหนรับทำครับ ขอความรู้หน่อย
ปากซอยราม 42 ครับจำชื่อร้านไม่ได้อยู่ตืนสพานเลยครับ ในซอยน่าจะเป็นคอนโดลุมพินีอะไรสักอย่างครับ ผมก็หาข้อมูลในเน็ตเนี่ยแหล่ะครับ